[Funland] Vì sao người dân Nhật Bản không ăn trái cây trồng trong vườn nhà?

ndkhoiits

Xe tải
Bây giờ ở quê, chỉ còn lại bố mẹ già ở nhà, cây cối nhiều khi có quả cũng chỉ chờ con cháu về trảy quả nào thì trảy, chứ các cụ cũng chẳng có sức, bán thì chẳng bao nhiêu, nên nhiều khi đúng là để rụng với chim ăn ạ

bomong

Xe điện
Ở Nga dân ăn hết ráo, hái cả xô trái cây mang ra đường bán

hongsonphan82

Xe buýt
Ở Nga dân ăn hết ráo, hái cả xô trái cây mang ra đường bán
Ở ta cũng thế thôi, vườn người nào chịu khó hái đem ra chợ quê hay bán dọc đường vẫn có người mua mà. Em chạy xe cũng hay mua của mấy ngừoi bán lề đường quốc lộ suốt.
Cơ mà để trên cây thì hầu như chả hái vì lười. Về quê có mấy cây ổi, cây roi( mận) khi xưa chưa kịp chín đã bị em vặt sạch thì giờ chín rụng đầy. Giờ trèo sợ ngã gãy chân.

Vomoicuoi

Xe tăng
Có sâu mới phun thuốc cụ ạ, còn bản chất diệp lục tố nó có nhiều loại, để cho rau kich mầm và các lá già sắp rụng thành xanh. Nếu dân phun loại ý thì thường cách cả tuần để phân bón và chất kích thích nó đủ ngấm cho lên mơn mởn.
Vì vậy nên bọn 3 môn 9đ nó bảo phun hôm trước hôm sau ruộng rau đang chết chồi vươn 20-30cm ý. Em có ở
Vào các tháng giao mùa thì họ dùng kích rễ thôi.

Nếu cụ đã trồng rau thì phải hiểu thuốc phun chưa chắc đã phải thuốc "trừ sâu" đa phần các loại thuốc được phép phun lên rau đều dễ bị rửa trôi. Qua rồi cái thời phun thuốc vô tội vạ vì nhân công không còn rẻ như trc, mà rau thì rẻ.
Nông dân cũng sợ ảnh hưởng sức khoẻ lắm vì có bệnh là tốn kém
Rau đắt hay rẻ nó ở từng thời điểm và phụ thuộc vào thời tiết. Như ngay bây giờ cụ ra chợ mua mớ rau xem có rẻ ko? Mớ rau cải bé tý cũng 8-10k tùy theo chợ. Tại sao thế . Vì lúc nông dân họ gieo thì gặp mưa lớn , hay thối nõn. Bây giờ lại hanh khô, gần 10 ngày ko mưa .

Ocdaonho

Xe tải
Em thấy nhiều cụ kể chuyện mình đang không phân biệt được hai trường hợp:
(1) Hoa quả nhà mình trồng ăn nhiều quá chán chả buồn ăn hoặc nhà trồng không ngon bằng ngoài chợ nên không ăn.
(2) Hoa quả nhà mình ngon không kém chợ, mình cũng thèm ăn mà không dám ăn quả nhà phải ra chợ (siêu thị) mua.

Cái (1) là cái phần lớn các cụ kể, nó phổ biến và chả có gì ngạc nhiên và đáng bàn cả. Cái (2) mới là cái đáng bàn.

Em thì vẫn luôn tin rằng rau quả nhà trồng, gà vịt nhà nuôi thì an toàn hơn ngoài chợ, siêu thị rất nhiều, tất nhiên không phải rau trồng vệ đường quốc lộ hay gà thả ngoài đường, ăn bãi rác.
Em đồng ý với cụ.
Tự nhiên vào đây em thấy nhiều cụ thần thánh hoá đồ siêu thị thế :))

Ocdaonho

Xe tải
Cái tiêu chuẩn thế nào là thực phẩm an toàn đôi lúc bị các nhà tài phiệt bóp méo! Phục vụ lợi ích của những ông chủ sản xuất thưc phẩm với quy mô công nghiệp. Dân VN ủ mắm, ủ tương dùng bao năm không sao đến khi doanh nhân tỷ đô thống trị mảng công nghiệp nước chấm thì cái tiêu chuẩn 3-mpcd gì đó ra đời, bỗng nhiên sau một đêm nước mắm truyền thống thành thực phẩm bẩn! :D

Mỡ động vật dùng bao đời không sao, khi các nhà sản xuất dầu thực vật thống lĩnh thị trường thì cái cholestoron gì đó ra đời, thằng mỡ động vật tự nhiên thành đồ độc hại! :D

Trồng trọt chăn nuôi cũng vậy, các hoá chất kích thích hay tăng trọng cho chu kỳ bán rã nhất định, các ông chủ chỉ cần căn thời gian để đến khi thu hoạch hay xuất truồng dưới mức cho phép là được mặc dù nó cũng chả tốt lành gì! Con gà nuôi công nghiệp khép kín 45 ngày lên đĩa dĩ nhiên cái tiêu chuẩn vi sinh phải đạt chuẩn hơn đám gà chạy rông 5~6 tháng trong vườn rồi. Con ngon hay không thì cũng tùy, những ai thích kiểu tây tẩm bột lên chiên thì thứ gà công nghiệp bở bở ấy lại dễ ăn hơn cái loại thả vườn, vừa dai vừa dễ mắc răng! :))
Em phải quote lại vì cụ nói chí lí quá.
Tất cả đều là trò lừa mị của bọn tư bản. Nhiều cụ sính ngoại cứ coi chúng nó là chân lý, chê đồ vườn, đồ nhà mà lại đi thích đồ siêu thị vì tin nó “sạch”. Sạch bằng niềm tin khi nó nuôi/ trồng tập trung, nếu ko phun/ tiêm 1 đống thuốc trừ sâu, phòng bệnh, thậm chí chữa bệnh…thì có bao nhiêu mà bán?

Ở Nhật, Tây hay VN giờ người ra ít ăn trái cây trong vườn vì nó…ko ngon và lười thôi. Cây gì cũng thế, muốn quả ngon thì phải chăm, hết mùa tỉa lá tỉa cành, quả chín phải hái đúng vụ để giữ chất cho lứa mới. Thi thoảng tưới tắm bón chút gốc…Chứ giờ ai cũng lười, nghĩ cả mùa ăn đc vài quả mà mất công nên kệ, để cây lấy bóng thôi nên dần dần quả nó kém chất lượng ăn ko ngon như đồ trồng đại trà được chăm bón năng suất trong siêu thị.

con dơi 141

Xe điện
Bác lại nghe cái giọng bọn lều. Bác thử hỏi mấy tay bên cái báo đó nó đi Nhật lần nào chưa mà phán như chuyên gia nghiên cứu xã hội vậy. Cây trái trong nhà mình còn không tin thì tin ai nữa bác.
Cây cối trong vườn ở vùng nông thôn hay vùng núi nó còn sạch bằng mấy nhà lưới, nhà kính quanh các thành phố lớn ý. Còn chuyện côn trùng hay ký sinh trùng thì tùy loại thôi chứ đâu phải loại nào cũng sợ. Quá táo bị con ong nó châm có ảnh hưởng gì, cả con ong mình còn ăn nữa là.
Em cũng thấy cái content đó bị bơm thổi kiểu như bọn này nó superior lắm ấy. Lười hái và ăn lắm thì chán, cũng không muốn cho ai nên mới để quả rụng. Chứ vườn nhà mình, không phân bón hóa học, nuôi trồng dài ngày thì sạch bằng mấy bọn organic bón phân bò ủ.

nickthu2

Xe buýt
Nhà cháu mấy năm trước có ổi, sấu mà cũng mấy khi ăn đâu.
Trước thì đg nhiên là đi mua ổi, sấu về ăn, ngâm rồi.
Ổi đã chặt.
Sấu tiếc bóng mát nên hằng năm lại phải kiếm người hái quả r cho họ luôn. 1 vài năm lại tốn ít tiền thuê người cưa cành.
Mà còn sợ họ trèo cây có làm sao thì cũng rách việc.
Khổ, xưa không có mà ăn. Giờ có nhiều lại bỏ.