[Funland] Vì sao Bộ Công an bỏ quy định người dân giám sát bằng ghi hình?

QUANG1970

Xe lăn
Các cụ yên tâm nhé. Vận đc quay phim chụp ảnh, miễn không ảnh hưởng tới quá trình làm việc của các ảnh. Cụ nào máy cục gạch thì xong có thể xin fille mềm từ các ảnh (cái này em đoán, không biết có đc không :D)

Bộ Công an sẽ đưa nội dung quy định Công an các đơn vị, địa phương sẽ bố trí khu vực làm việc, tổ chức ghi âm, ghi hình quá trình làm việc của lực lượng CSGT vào thông tư quy định nghiệp vụ tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính của lực lượng CSGT đường bộ để đảm bảo công khai, minh bạch trong công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông.

Cũng theo đại diện Cục CSGT, trường hợp người dân vẫn sử dụng thiết bị ghi âm, ghi hình quá trình làm việc của CSGT thì phải đảm bảo đúng các quy định của pháp luật và không gây ảnh hưởng quá trình thực hiện nhiệm vụ của lực lượng CSGT

Nếu không thể "Nói có sách mách có chứng" thì ta cứ "Day tận mặt bắt tận tay" thôi! :D

QDV2012

Xe tăng
Nếu quay vụ việc của bản thân để làm bằng chứng thì vẫn được cụ ạ.

View attachment 8775763
Đấy nên em mới hỏi là "giám sát" ở đây được hiểu là ntn? Là việc "người dân" ở đấy là các thành phần không liên quan đến vụ việc hay là chủ thể người vi phạm luật giao thông :D

Vì có thể hiểu cái ông chủ thể vi phạm thì ông sao tự giám sát được? Chỉ có bên thứ ba đi giám sát việc thực hiện công việc đấy thôi chứ ? Nếu cấm bên thứ 3 quay phim chụp ảnh theo e nghĩ là đúng, mấy ông nhoi nhoi đấy quay chụp để làm gì

tototata

Xe buýt
Em vào chậm lại không đọc được comment của cụ chức dồi.

hoviethung

Xe lăn
Đấy nên em mới hỏi là "giám sát" ở đây được hiểu là ntn? Là việc "người dân" ở đấy là các thành phần không liên quan đến vụ việc hay là chủ thể người vi phạm luật giao thông :D

Vì có thể hiểu cái ông chủ thể vi phạm thì ông sao tự giám sát được? Chỉ có bên thứ ba đi giám sát việc thực hiện công việc đấy thôi chứ ? Nếu cấm bên thứ 3 quay phim chụp ảnh theo e nghĩ là đúng, mấy ông nhoi nhoi đấy quay chụp để làm gì
Bên thứ 3 giám sát chính là hình thức thứ 2 của giám sát theo thông tư 46. Tất nhiên bên thứ 3 phải theo quy định của pháp luật chứ không tùy tiện được.
"Sửa đổi, bổ sung quy định hình thức GIÁM SÁT của nhân dân với CẢNH SÁT GIAO THÔNG" https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/sua-quy-dinh-hinh-thuc-giam-sat-cua-nhan-dan-voi-canh-sat-giao-thong-119241004163325587.htm

Chỉnh sửa cuối:

kubi82

Xe điện
thớt bị xì hơi lốp nhiều thế iem đi bán bơm đây :D

tuongvt

Xì hơi lốp
Đăng viết bài có nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội chưa được kiểm chứng
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/10/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

FUN PLUS

Xì hơi lốp
Tổ lái sang vấn đề nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/10/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

2bplus

Xe buýt
Ko quay thì khiếu nại bằng mồm à cụ
Không phải bằng mồm mà băng bút. Cụ ghi rõ khi ký tên biên bản là không đồng ý lỗi ấy rồi mô tả tình huống cụ mắc phải trong đơn khiếu nại ấy. Cụ quay lại cũng chỉ ghi lại hình xxx xử lý sau đó chứ có ghi lại được tình huống đó đâu. Mình cứ đàng hoàng làm theo trình tự thôi chứ có phải họ không cho phép mình được khiếu nại. Bất kể khiếu nại có đúng hay sai thì tay xxx cũng không thích bị khiếu nại phiền phức đâu. Cho nên nếu biết sẽ bị khiếu nại họ sẽ phải cẩn thận.

Pepper Sage

Xe đạp
Lobby quốc hội ra quy định là clip quay lén ko xin phép ko đc coi là bằng chứng là xong :))
Em thấy bọn tư bản có trò này.
Đứa em gái em nó mâu thuẫn vs chồng, chồng nó suốt ngày gọi điện quấy rồi 1-2 chục cuộc. Em bảo nó mày ghi âm cmn cuộc gọi lại, xong ra trình vs hội bảo vệ bà mẹ trẻ em thì nó bảo ko đc, quay vs ghi âm mà ko đc phép của nó thì ko đc tính là bằng chứng :)
Đợt trc cũng có mấy vụ sinh viên tranh chấp quyền lợi lương thưởng vs chủ xong cũng định ghi âm trộm để kiện nhưng đều đc bảo là ghi âm trộm nó là vi phạm, ko đc tính làm bằng chứng khi kiện ra toà.
Ở mình tính ra là khá dễ dãi đó, cứ có ghi âm va clip là thành bằng chứng.
E có đứa em bên Đức, nhà muốn lắp camera chống trộm, nó cũng phải in đủ các biển hiệu cảnh báo trước là khu vực có lắp cam, ko nếu có việc xảy ra, cam đó cũng ko được tính. Hm e mới tới Đức, vì chuyến tàu mua trước bị hủy, để đổi chuyến mới mà sắp tới h chạy rồi, vội quá e mới đưa facetime để đứa em nói chuyện với nhân viên phòng vé mà nó nổi khùng lên, lúc đó ko để ý, ngta cực kị dí camera làm việc như nước ta.

QDV2012

Xe tăng
Không phải bằng mồm mà băng bút. Cụ ghi rõ khi ký tên biên bản là không đồng ý lỗi ấy rồi mô tả tình huống cụ mắc phải trong đơn khiếu nại ấy. Cụ quay lại cũng chỉ ghi lại hình xxx xử lý sau đó chứ có ghi lại được tình huống đó đâu. Mình cứ đàng hoàng làm theo trình tự thôi chứ có phải họ không cho phép mình được khiếu nại. Bất kể khiếu nại có đúng hay sai thì tay xxx cũng không thích bị khiếu nại phiền phức đâu. Cho nên nếu biết sẽ bị khiếu nại họ sẽ phải cẩn thận.
Thực ra đơn giản là cứ đi đúng luật thì việc gì mà phải lo cụ nhỉ :)

Nhiều cụ ở đây chắc cũng đi làm chủ doanh nghiệp, công ty, đi xử lý tranh chấp có quay phim chụp ảnh không? hay chốt với nhau bằng biên bản :D

tunglam2806

Xe tăng
Sao không trang bị cam khi thực hiện nhiệm vụ nhỉ? 1 ngày liệu có 10.000 tổ công tác ra đường không các cụ? Cam, công nghệ giờ đâu có đắt đỏ như trước nữa đâu mà không thực hiện được.
Em bị vẫy cũng chả bao giờ rút điện thoại ra quay. Vì luôn chấp hành luật lệ giao thông và xe có cam rồi. Nhưng nếu xe không có cam thì em sẽ quay. Làm việc với các anh không thể cứ nói bằng mồm được.

Hổ Con

Xe tăng
Cá nhân e thấy quay chụp, nói năng nhẹ nhàng lịch sự thì chẳng ai người ta cản. Đây thỉnh thoảng có ông học hành trên mạng, chửi bới, nói linh tinh, quá trớn thì ng ta cấm là đúng. Sếp xì lốp nhiều thế ?? Ha ha

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Chưa nói chuyện quay đúng hay không đúng quy định. Giả sử là quay không đúng quy định đi, thì các cụ cho em hỏi là chế tài xử lý sẽ thế nào.

Marance

Xe điện
Thớt này "nghiến" nick nhiều vậy, em xem trang 1 mà 6 - 7 vị bay màu.
Hãi không dám xem các trang còn lại!

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cá nhân e thấy quay chụp, nói năng nhẹ nhàng lịch sự thì chẳng ai người ta cản. Đây thỉnh thoảng có ông học hành trên mạng, chửi bới, nói linh tinh, quá trớn thì ng ta cấm là đúng.
Xử mấy ông bà đó tội gây rối chứ...ai lại vì mấy ông đó mà cấm tất như vậy?
Nói như cụ thì giống tai nạn do lái xe ban đêm, tầm nhìn hạn chế, hoặc buồn ngủ, hoặc những người thiếu ý thức, cố tình vi phạm giao thông, lái xe khi trời mưa đường trơn... cũng vẫn có thể gây tai nạn. Không lẽ ta cấm hết, không cho ai ra đường?

Người dân quay là vì không có niền tin vào cách làm việc của mấy anh. Chứ mấy anh làm đúng làm chuẩn thì lại là chuyện khác rùi.

Chỉnh sửa cuối:

Trần Đoành.

Xe container
Ghi tình huống thì có cam hành trình, quay video để giám sát việc thông báo lỗi, thái độ lv của xxx, đã bắt đúng, cư sử đúng hay chưa
Em cho cụ 1 vd: em về tỉnh, vẫn biết chỗ đó có xxx và thái độ lv rất là bố đời, em đi sai và bị vịn xuống, xxx thông báo lỗi và đưa đến tổ trưởng mang hàm trung tá, em bảo lập bb và công nhận lỗi, em trung tá cầm gậy cạp lia gõ vào nắp capo nói :đm lần sau đi đúng hiệu lệnh giao thông, và khi đó video đã thực hiện đúng nhiệm vụ và tác dụng của nó
Vậy em hỏi cụ ko có video cụ khiếu nại về lời nói và tác phong của xxx bằng giấy bút ko khéo lại ăn phát tội vu khống - cụ nghĩ sao

Quynh690

Xe hơi
Trước kia đã có 1 bộ phận cán bộ công an bẫy dân, bảo kê xe quá tải. Giờ bỏ
Không công khai kế hoạch
Bỏ quy định người dân được giám sát ghi hình
Thực tế mỗi người dân nên trang bị kiến thức tự bảo vệ mình và hạn chế tốiđa va chạm với côn an

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ghi tình huống thì có cam hành trình, quay video để giám sát việc thông báo lỗi, thái độ lv của xxx, đã bắt đúng, cư sử đúng hay chưa
Em cho cụ 1 vd: em về tỉnh, vẫn biết chỗ đó có xxx và thái độ lv rất là bố đời, em đi sai và bị vịn xuống, xxx thông báo lỗi và đưa đến tổ trưởng mang hàm trung tá, em bảo lập bb và công nhận lỗi, em trung tá cầm gậy cạp lia gõ vào nắp capo nói :đm lần sau đi đúng hiệu lệnh giao thông, và khi đó video đã thực hiện đúng nhiệm vụ và tác dụng của nó
Vậy em hỏi cụ ko có video cụ khiếu nại về lời nói và tác phong của xxx bằng giấy bút ko khéo lại ăn phát tội vu khống - cụ nghĩ sao
em đồng ý với ý kiến của cụ...

namson229

Xe điện
Cái cụm từ "không gây ảnh hưởng quá trình thực hiện nhiệm vụ" này nghĩa nó rộng lắm, rất mong các anh cụ thể hoá nó ra, rõ ràng và tường minh.
cụ nói quá chuẩn, cứ lắp cam phạt nguội các anh xxx đỡ vất vả; nhưng các a lại ko muốn thế