[Funland] Vì sao Bộ Công an bỏ quy định người dân giám sát bằng ghi hình?

vo nho

Xì hơi lốp
Em ủng hộ. Nhìn cảnh người dân gí điện thoại vào mặt cán bộ thực thi pháp luật thực sự phản cảm.
Mấy ông chắc ko gí điện thoại vào mình ý hả? Thấy có chuyện là mấy anh cầm quanh ầm ầm mà?

Giờ không cho quay phim thì bằng chứng nào sau mà kiện cáo. Ra tòa nói bằng chứng bằng mồm à

TorienT

Xe container
Mấy ông chắc ko gí điện thoại vào mình ý hả? Thấy có chuyện là mấy anh cầm quanh ầm ầm mà?

Giờ không cho quay phim thì bằng chứng nào sau mà kiện cáo. Ra tòa nói bằng chứng bằng mồm à
Quay phim khác với quay một cách thô lỗ và quay gây ảnh hưởng công an thực thi pháp luật cụ.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Tổ lái sang vấn đề nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/10/24)

nguyentranduc

Xe buýt
Trong Sài Gòn em thấy csgt có cam lắp trên người khi làm.nhiệm vụ từ lâu rồi. Giờ nhân rộng lên khi làm việc với công dân có cam ghi hình thì cũng minh bạch và giảm bớt tiêu cực

thanhlam171

Xe tăng
Quay phim khác với quay một cách thô lỗ và quay gây ảnh hưởng công an thực thi pháp luật cụ.
Thế nào là quay phim lịch sự và quay phim thô lỗ gây ảnh hưởng vậy cụ? Có thể cụ thể hoá bằng quy định được ko?
Ví du: quay lịch sự là xin phép hay phải có giấy giới thiệu hay là gì. Quay thô lỗ là ko đc đến gần không đc ghi âm ghi hình khi vi phạm hay gì?

pqh

Xe tải
khiếp, mới page2 mà đã rụng như sung :))

TorienT

Xe container
Thế nào là quay phim lịch sự và quay phim thô lỗ gây ảnh hưởng vậy cụ? Có thể cụ thể hoá bằng quy định được ko?
Ví du: quay lịch sự là xin phép hay phải có giấy giới thiệu hay là gì. Quay thô lỗ là ko đc đến gần không đc ghi âm ghi hình khi vi phạm hay gì?
Văn minh lịch sự thì do nền văn hóa mỗi người cụ. Còn em thì ủng hộ quy định này vì em thấy hành vi dí cam vào mặt người đang nói chuyện là bất lịch sự và không thể chấp nhận.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái cụm từ "không gây ảnh hưởng quá trình thực hiện nhiệm vụ" này nghĩa nó rộng lắm, rất mong các anh cụ thể hoá nó ra, rõ ràng và tường minh.
Thế mới có cái để nói chứ cụ, chứ rõ ràng quá thì khó làm việc :)
Loanh quanh thì gốc rễ là sự minh bạch của các anh khi thực thi nhiệm vụ.
Ngay cái tác phong trong lúc làm việc các anh còn chưa thực hiện cho đúng, ai đời lại cứ đứng khom lưng lấp ló ở cái cánh cửa ê tô gần tường để làm việc, trong khi cái bàn nhựa các anh không ngồi hoặc chọn chỗ rộng rãi mà làm.
Vẫn chỉ là dân ng t không tin tưởng ng ta mới phải quay.
Chứ nói thật đồng chí nào xxx mà chuẩn nghiệp vụ làm việc thì chả ai người ta quay làm gì.

Opel Astra

Xe điện
Trong Sài Gòn em thấy csgt có cam lắp trên người khi làm.nhiệm vụ từ lâu rồi. Giờ nhân rộng lên khi làm việc với công dân có cam ghi hình thì cũng minh bạch và giảm bớt tiêu cực
Tôi có thấy cục nhựa giống camera, lắp trên người, khá nhiều rồi ạ.
Nhưng vì là cục nhựa, nó hay trục trặc lắm bác ạ.

thanhlam171

Xe tăng
Văn minh lịch sự thì do nền văn hóa mỗi người cụ. Còn em thì ủng hộ quy định này vì em thấy hành vi dí cam vào mặt người đang nói chuyện là bất lịch sự và không thể chấp nhận.
Ô hay, cụ nói là lịch sự và ko lịch sự. Có người lịch sự muốn quay thì sao ko cho quay nhỉ? Định nghĩa thì nên rõ ràng ko mang tính chất cảm tính, trung dung, mập mờ.

TorienT

Xe container
Ô hay, cụ nói là lịch sự và ko lịch sự. Có người lịch sự muốn quay thì sao ko cho quay nhỉ? Định nghĩa thì nên rõ ràng ko mang tính chất cảm tính, trung dung, mập mờ.
Đơn giản nó phù hợp với quan điểm của e thì e ủng hộ thôi. Cụ không ủng hộ cứ việc phản đối (hay chống đối) cũng được.

Chelski

Xe điện
Tóm lại là từ 15/11 tới đây khi bị lực lượng CSGT yêu cầu tạm dừng lại để kiểm tra thì các cụ đừng có mà rút điện thoại di động ra quay phim, ghi hình, ghi âm....Và đòi xem kế hoạch tuần tra kiểm soát. Vì vừa qua có rất nhiều hành động quá khích lợi dụng ghi âm, ghi hình để cản trở lực lượng CSGT, cùng với đó là có lời nói xúc phạm, lôi kéo và kích động chống đối . Nếu vậy thì người dân giám sát bằng cách nào thì đã có hướng dẫn cụ thể bằng các hình thức khác, các cụ chịu khó tìm hiểu thêm, để tránh bị phạt tiền hoặc nặng hơn là bị truy tố vì tội chống đối người thi hành công vụ .

Tuấn 3s

Xe tăng
Vậy mình là người vi phạm, ở trong khu vực làm việc thì có được sử dụng điện thoại để quay lại quá trình làm việc không cụ nhỉ.
Theo em đọc thì không đâu cụ, cụ vi phạm vào trong khu vực làm việc rồi thì ko dc phép sử dụng các thiết bị ghi hình, ghi âm để tránh gây cản trở
Nhưng nếu cụ có người đi cùng xe nhờ quay bên ngoài khu vực làm việc thì có thể, nhưng góc quay có vào tới dc ko, thu được âm thanh gì ko hay có ai đó lạ đứng ngoài cản trở việc quay thì em chưa dính nên chưa biết.
Em lại hiểu là mình vi fạm, đang lv với conan nhưng vẫn đc cầm đt quay (lúc nào vi fạm em sẽ thử xem sao, sợ quái j). Cách quay "lịch sự" sẽ là ko dí sát vào mặt, chỉ quay từ cổ trở xuống, ko giơ điện thoại làm vướng tay lúc conan viết biên bản, v.v... nói chung là đúng kiểu lịch sự ko cản trở. Vì giả sự em bật máy quay/bật ghi âm xong để điện thoại vào túi áo thì ai cấm đc em chứ.

Huthasa

Xe container
Các cụ đừng tổ lái làm gì mất công Chã tháo bánh.
Bộ CA đã quy định lại tiêu chuẩn cái dây căng khu vực làm việc rồi. Trong khu vực căng dây chắc chắn không được quay phim chụp ảnh.

nguyentranduc

Xe buýt
Tôi có thấy cục nhựa giống camera, lắp trên người, khá nhiều rồi ạ.
Nhưng vì là cục nhựa, nó hay trục trặc lắm bác ạ.
Có cục nhựa giống camera cũng là tốt rồi
Nếu là em gặp làm việc thì đầu tiên bật cam ghi hình lên: chào đồng chí xxx tên, mã số.. Xin hỏi đồng chí "cục nhựa giống camera" có hoạt động không ? Có thì tôi tắt ghi hình, hỏng thì tôi bật camera của tôi làm việc với đồng chí

hoviethung

Xe lăn
Tóm lại là từ 15/11 tới đây khi bị lực lượng CSGT yêu cầu tạm dừng lại để kiểm tra thì các cụ đừng có mà rút điện thoại di động ra quay phim, ghi hình, ghi âm....Và đòi xem kế hoạch tuần tra kiểm soát. Vì vừa qua có rất nhiều hành động quá khích lợi dụng ghi âm, ghi hình để cản trở lực lượng CSGT, cùng với đó là có lời nói xúc phạm, lôi kéo và kích động chống đối . Nếu vậy thì người dân giám sát bằng cách nào thì đã có hướng dẫn cụ thể bằng các hình thức khác, các cụ chịu khó tìm hiểu thêm, để tránh bị phạt tiền hoặc nặng hơn là bị truy tố vì tội chống đối người thi hành công vụ .
Có tới 5 hình thức giám sát khác trong Thông Tư cơ mà. Các cụ cứ sử dụng thoải mái cho hết quyền của mình đi.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Các cụ đừng tổ lái làm gì mất công Chã tháo bánh.
Bộ CA đã quy định lại tiêu chuẩn cái dây căng khu vực làm việc rồi. Trong khu vực căng dây chắc chắn không được quay phim chụp ảnh.
Nói như thế nếu mà cụ đi xe bị mấy anh mời vào không có tiêu chuẩn cái dây căng khu vực làm việc là miễn làm việc đúng không cụ? :-/:-/:-/

Boyngoan

Xe tải
Có khi việc quay phim, chụp ảnh của người dân lại trở thành công cụ giúp cơ quan CA phá án ấy chứ. Quan trọng là đừng lợi dụng việc quay phim chụp ảnh vào mục đích ko trong sáng thôi.