[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Muốn học gì, thì phải hiểu về nó đã ạ. Chứ không phải chỉ thích mà được. Còn cứ cố học - hay cố dạy người khác cho bằng được đều thất bại hoặc không đi đến đâu cả.
- Mợ có đam mê. Vì thiếu người chỉ, nên muốn tự học sẽ khó hơn bth rất nhiều. Nhưng nếu tự tìm được hướng đi riêng, thì sẽ rất ý nghĩa đấy (câu nói này không tả hết được tất cả mợ ạ).
Em có cái tính là thích j thì học cụ ạ, ko ham thành tài nhưng ít ra hiểu được cái hay của nó. Em yêu âm nhạc là vì thế. Có thời điểm em nghe nhạc cả ngày mà ko làm j hết. Đương nhiên em hoc thì phải có người chỉ dẫn rồi. Em muốn trải nghiệm nó thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có cái tính là thích j thì học cụ ạ, ko ham thành tài nhưng ít ra hiểu được cái hay của nó. Em yêu âm nhạc là vì thế. Có thời điểm em nghe nhạc cả ngày mà ko làm j hết. Đương nhiên em hoc thì phải có người chỉ dẫn rồi. Em muốn trải nghiệm nó thôi.
Vâng mợ. Thế thì ổn rồi còn gì. 😊
À mà hứa tìm cho mợ bản đàn tranh...mà nay bận quá quên mất. Lỗi mợ nhé

hd-vt

Xe container
Cụ nói chuyện chán nhỉ! Em ko biết bắt đầu từ đâu với cụ.
Vậy sozy, tưởng là mợ hehe, vì thấy còm mướt mườn mượt thì là mợ, hóa là da...con gái. Thôi nhé.
Thực ra trên Of, từ con ranh con đến sồn sồn đều gọi là mợ, từ thằng trẻ trâu đến bậc lão thành bạc phơ đều mặc định là cụ. Như tiếng phổ thông trên thế giới là Inhlịt chỉ có you and i...tao và mày hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
1 dạo em cũng nghe Jazz. Nhưng em thấy nó không đủ trầm lắng như Symfony hay những bản đàn tranh, đàn bầu...nên sau ít nghe dần đi.
- Cơ mà mê gái thì lại không hề dễ. Cho nên..e hèm..
Em thấy Jazz được đấy chứ cụ !! Nhạc Jazz có cấu trúc đơn giản, ko có nhiều quy tắc, quy phạm nên có nhiều diễn cho các nghệ sỹ trình tấu hay nói dân dã hơn là phụ thuộc rất nhiều vào cảm hứng lúc chơi của nghệ sỹ. Cùng một bản nhạc, hiếm khi thấy nghệ sỹ nào trình diễn được 2 lần giống nhau hoàn toàn. Cho nên, mợ Bang lang nói có thể gặp một nghệ sỹ Việt chơi Jazz hay trong một club Việt nào đó là hoàn toàn có thể xảy ra, nhưng bảo cậu ấy chơi lại trong phòng thu âm thì chịu chết 😂 . Em thấy nếu đi bar, phòng trà ... có jazz thì tốt nhất cứ giao lưu với nghệ sỹ, mời vài ly cồn... cho hắn/nàng hứng lên thì mình được hưởng lợi nhiều lắm.

Trong số các loại nhạc "nghe ko cần nghĩ" thì Jazz có nội dung phong phú nhất. Em vẫn hay nghe Jazz lúc nấu cơm, ăn cơm... Công nhận là nghe Jazz lúc ăn uống ngon miệng hơn. Nếu mở nhà hàng, em sẽ chọn Jazz làm nhạc nền. Nhưng mà, em cực ghét kiểu vừa ăn nhậu vừa có người chơi nhạc bên cạnh... Mấy lần đi tiệc gặp kiểu này em toàn đau bụng, đứng dậy đi về.

cỏ và mây

Xe điện
Em thấy Jazz được đấy chứ cụ !! Nhạc Jazz có cấu trúc đơn giản, ko có nhiều quy tắc, quy phạm nên có nhiều diễn cho các nghệ sỹ trình tấu hay nói dân dã hơn là phụ thuộc rất nhiều vào cảm hứng lúc chơi của nghệ sỹ. Cùng một bản nhạc, hiếm khi thấy nghệ sỹ nào trình diễn được 2 lần giống nhau hoàn toàn. Cho nên, mợ Bang lang nói có thể gặp một nghệ sỹ Việt chơi Jazz hay trong một club Việt nào đó là hoàn toàn có thể xảy ra, nhưng bảo cậu ấy chơi lại trong phòng thu âm thì chịu chết 😂 . Em thấy nếu đi bar, phòng trà ... có jazz thì tốt nhất cứ giao lưu với nghệ sỹ, mời vài ly cồn... cho hắn/nàng hứng lên thì mình được hưởng lợi nhiều lắm.

Trong số các loại nhạc "nghe ko cần nghĩ" thì Jazz có nội dung phong phú nhất. Em vẫn hay nghe Jazz lúc nấu cơm, ăn cơm... Công nhận là nghe Jazz lúc ăn uống ngon miệng hơn. Nếu mở nhà hàng, em sẽ chọn Jazz làm nhạc nền. Nhưng mà, em cực ghét kiểu vừa ăn nhậu vừa có người chơi nhạc bên cạnh... Mấy lần đi tiệc gặp kiểu này em toàn đau bụng, đứng dậy đi về.
Hx. E lại toàn nghe nhạc Jazz lúc chill. Tối thứ 7 tắt đèn, đốt nến thơm, rót 1 ly vang ngọt ạ :D

Asura

Xe tăng
Cụ sưu tập được nhiều bài hay thế. Tiếng violin kéo hay thật. Theo em violin là nhạc cụ khó nhất trong các loại, để kéo hay cực khó. Em chưa thấy ai ở Việt Nam! Kéo hay cả, ko biết do đàn hay kỹ thuật. Em khoe trước e cũng hoc gần 2 năm mà chỉ kéo như mèo hen, em chán quá nên bỏ. Hồi xưa ông cụ em khắt khe, bắt đứng 2 tiếng đồng hồ ko cho ngồi, nghẹo hết cả cổ, em lại càng ko thích học. Về sau lớn lên nghe tiếng đàn hay quá mới tiếc, lúc đó thì ko thể học lại nữa rồi. Nên bi h em rất thích nghe tiếng violin là vì thế.
.....
Mợ cứ tập trung cho việc truy tìm nghệ thuật, mấy cái việc nhỏ này để em :x

Piano - Ông vua của các loại Macro (macro dynamic và macro details) em đã chém gió ở trên rồi còn Violin là ông hoàng của các loại micro. Nếu bỏ qua Pipe Organ quá đồ sộ, ko thích hợp cho hầu hết các thính phòng phổ thông thì Piano có âm vực rộng nhất, cho phép thể hiện từ nốt cao nhất đến thấp nhất, có thể đảm nhiệm làm nền cho nhạc cụ khác độc tấu, hoặc có thể đối thoại, song hành với cả dàn nhạc. Cũng chính bởi âm vực rộng, nên khả năng tạo ra các tác phẩm với cây đàn piano là lớn nhất. Nhà soạn nhạc muốn tạo ra nốt nhạc, âm thanh như thế nào thì đều có thể tìm được trên nhạc cụ này để thể hiện. Các nhạc cụ khác hay bản thân giọng hát của con người cũng không thể nào có được lợi thế này. Điều này lý giải phần nào số lượng tác phẩm dành cho piano độc tấu, với một hoặc vài nhạc cụ khác, hoặc với cả dàn nhạc luôn là số lượng nhiều hơn cả. Chúng ta còn phải cảm ơn "God" Bach vì tầm nhìn của ông ấy khi dũng cảm cổ vũ cho cây đàn forte-piano lúc nó mới xuất hiện trong trận địa "thập diện mai phục" của bộ string (dẫn đầu là Violin).

Violin cực đẹp, nhưng âm vực không đủ rộng nên mới có Tứ tấu, Lục tấu... với sự hỗ trợ của Cello, Viola, Contrabass. Tuy nhiên, Violin cho một thứ âm thanh quyến rũ, thanh tao, lôi cuốn và da diết bởi sự liền mạch giống như những đường cong.... (các cụ mợ tự tưởng tượng tiếp). Violin dùng cộng hưởng thùng hoàn toàn và chết người hơn nữa là violin không chia phím như các nhạc cụ khác nên người chơi phải hoàn toàn dùng cảm nhận của mình. Do đó, chơi sai note nhạc là việc thường thấy ở violin (và bộ dây). Theo em hóng được, sau 8 tuổi sẽ ko học được violin nữa, với piano là 13. Lấy một ví dụ violin có một kĩ thuật rất phổ biến là kĩ thuật rung (vibrato). Cánh tay trái (bấm dây đàn) của violinist hầu như rung lắc liên tục và đến kỹ thuật láy (trill) nữa thì càng khủng bố. Cá tính của mỗi nghệ sỹ được thể hiện ở đây, các loại nhạc cụ khác khó phân biệt được nghệ sỹ trình diễn nếu ko phải chuyên gia nhưng với violin thì cực dễ. Tuy nhiên, những hệ thống âm thanh kém, microdynamics không tốt, hoặc nghệ sỹ kém, ko chơi được rung-láy, tiếng vibrato của violin rất "một màu", hầu như không có sự thay đổi âm lượng giữa các lần rung. Theo em được biết, nàng Anne-Sophie Mutter là nữ hoàng của các loại rung-láy ko ai bắt chước được và phía đối diện là chàng Gidon Kremer.

Nghệ trĩ trình tấu piano có thể ko cần quá chú ý đến phong thái vì cây piano đã che gần hết tầm nhìn của khán giả và kỹ thuật hiện đại đã hỗ trợ họ rất nhiều (hệ thống pedal, hệ thống đòn bẩy kép...). Tuy nhiên, chính điều đó có thể gây tác động tiêu cực khi giới hạn cả khả năng "tạo hình nghệ thuật" và "feeling" của nghệ sỹ. Violin thì ngược lại, nhiều khi chỉ cần nhìn cách nghệ sỹ cầm đàn đã thấy đẹp rồi
:p
..., cách họ cầm đàn cũng có thể đánh giá nhanh được trình độ diễn tấu của họ đến cỡ nào.

Bộ dây (string) từ nhỏ đến lớn gồm violin - viola - cello - contrabass với thế mạnh micro dynamic-details của nó là "cơn ác mộng" với các hệ thống âm thanh. Các tiêu chí marco rất khó nhận diện nếu ko phải dân chuyên và trên các bản nhạc có yếu tố classic nhưng các tiêu chí micro thì nhận ra ngay dù là dân ko chuyên. Violin cho âm thanh ngọt ngào mượt mà như nhung lụa và rất nhiều hài âm (có lẽ vì thế nên thể hiện cảm xúc tốt hơn). Là cây đàn nhỏ nhất trong bộ dây nên nó cũng lên được note cao nhất, đã lên cao lại còn rung rồi lắc ... loa treble lĩnh đủ đòn, tiếng rẹt..rẹt.. hiện ra rất rõ. Các ampli yếu, cấp dòng điện ko đủ nhanh cho sự biến thiên với tần số (tần suất dao động) khủng bố đó lại càng tệ hại. Cây Cello cũng ko kém cạnh, nó hay tập trung ở dải trung trầm (nhất là dải tần 100Hz-250z) và đây là tử huyệt của các loa nhiều driver (củ loa). Các củ loa mắc song song nên điện trở giảm mạnh, dải 100Hz-250Hz lại thường tập trung điểm trũng của điện trở (em cũng ko biết tại sao, đọc manuals của các loa thấy vậy). Điện trở giảm gần như về 0, để đảm bảo công suất ko đổi, các ampli phải cấp dòng điện rất khủng và thường ko mấy cái làm được. Cho nên, cứ nhìn thấy loa nhiều đường tiếng (driver) là em vác Cello ra, nhiều ông căm em lắm vì vụ này. Nhưng gặp loa toàn dải, loa kèn thì thôi, ko cần thử bằng Cello =)) .Đến contrabass thì đặt dấu chấm hết cho các hệ thống âm thanh kém. Nếu Jazz chơi contrabass chỉ bằng kỹ thuật búng dây pizzato thì dải tần thấp (dưới 100Hz) chưa đáng ngại nhưng gặp mấy ông chơi classic hay neuvo-tango coi như hết cửa. Đã thấp lè tè lại còn rung rồi lắc...Mợ cứ tưởng tượng biên độ dao động của màng loa, trục côn rất lớn nên tốc độ "hồi" về điểm cân bằng để phóng tiếp ra tạo âm thanh tiếp theo chậm, năng lượng cần cung cấp cực lớn và phải điều khiển chính xác để ko bị nhèo... hệ số Damping Factor của Ampli xuất thân tử đây ... nếu kém, ù rền như máy bay hạ cánh luôn, chấp các loại tiêu âm tán âm

P/S:
+ Macrodynamics (tạm dịch là độ động vĩ mô) nôm na chính là tốc độ thay đổi âm lượng khi chuyển từ những đoạn nhạc nhẹ nhàng có âm lượng nhỏ sang những đoạn mạnh mẽ có âm lượng lớn và ngược lại. Trong mô hình ADSR nó ứng với pha phát động (attack) và pha xả (release).
+ Microdynamics (đô động vi mô) giống macro nhưng chỉ xét trên một loại nhạc cụ, một note hay 1 bè trong tổng thể bản nhạc có nhiều nhạc cụ, note, bè...

+ Macrodetails là những chi tiết có âm lượng lớn được phô bày ra, lấy ví dụ như một bản nhạc có ca sĩ và nhạc cụ đệm thì thiết bị âm thanh cho macrodetails tốt là thiết bị có thể phô bày các dòng âm thanh của cả ca sĩ lẫn nhạc cụ đệm cùng một lúc một cách rõ ràng tách bạch nhất. Nôm na là sẽ biết có những nhạc cụ nào đang chơi và (có thể) bao nhiêu nhạc cụ (nếu nhạc công trình kém)
+ Microdetails là những chi tiết về âm sắc có âm lượng rất nhỏ nhưng vô cùng quan trọng trong việc thể hiện đúng âm sắc của các nhạc cụ khác nhau, ví dụ âm sắc của violin và flute hoàn toàn khác nhau dù chơi cùng nốt. Microdetails chính tiêu chí quan trọng nhất cùng với microdynamics để làm nên độ trung thực của âm sắc nhạc cụ. Nó ứng với pha phân rã (Deccay) và duy trì (Sustain). Ví dụ mợ xem cilps 2, đoạn "rên rỉ" của Nỗi đau tình yêu, mợ sẽ thấy nàng khẽ nghiêng cây vỹ để nó lướt (cứa) qua dây, âm thanh tạo ra giống gió thổi bên tai. Trong clip Czardas của Lakatos, hắn lại để cây vỹ nằm thẳng, trượt trên dây, tạo thành những nhịp ngắt quãng như tiếng trái tim đập dồn dập lúc chuẩn bị làm (chuyện mờ ám/ hôn trộm chẳng hạn)....DĨ nhiên, nếu mợ nghe bằng hệ thống CAM của bác wave-tau, còn nghe trên bộ loa của mợ thì phải dùng các file nhạc gốc, chuẩn hi-res

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em nghe thỉnh thoảng mất tiếng cụ ah. Công nhận nghe Jazz cứ thấy quyền rũ kiểu j ý cụ nhỉ.
Em nghe không bị sao , chắc internet của em được ưu ái ta? Mình đặc biệt khoái jazz vì sự phóng khoáng,không gò bó, và trong đó tính cá nhân của nghệ sĩ trong bản nhạc cũng cần bộc lộ tài năng, khả năng, cũng như các bản nhạc jazz thường dễ mang lại cảm xúc âm nhạc làm mình thấy thư thái hơn
Bạn nhé ( không mợ lại bị trách ) nghe Violin thì có thể kiếm Stephane Grappelli dù không nhiều đất diễn trong nhạc jazz nhưng Ông này chơi Violin jazz là khá tuyệt, có một người nữa mà mình quên tên rồi trong clip này bạn nghe khoảng cuối

Asura

Xe tăng
Hx. E lại toàn nghe nhạc Jazz lúc chill. Tối thứ 7 tắt đèn, đốt nến thơm, rót 1 ly vang ngọt ạ :D
Chắc mợ có tâm hồn lãng mạn,, bay bổng. Mới lại nghe jazz ko cần quá cầu kỳ về hệ thống âm thanh. Ko biết mợ dùng Vang ngọt gì, ?! Nếu Tây Bán Nhà thì hợp Jazz quá rồi, còn vang Ý ... hihi, tụi Ý hảo ngọt nhưng ko thích jazz thì phải

Ngày cuối tuần là lúc em suy nghĩ nhiều nhất lên càng ko nghe jazz được

Chỉnh sửa cuối:

cỏ và mây

Xe điện
Chắc mợ có tâm hồn lãng mạn,, bay bổng. Mới lại nghe jazz ko cần quá cầu kỳ về hệ thống âm thanh. Ko biết mợ dùng Vang ngọt gì, ?! Nếu Tây Bán Nhà thì hợp Jazz quá rồi, còn vang Ý ... hihi, tụi Ý hảo ngọt nhưng ko thích jazz thì phải

Ngày cuối tuần là lúc em suy nghĩ nhiều nhất lên càng ko nghe jazz được
Em k lãng mạn đâu ạ. Nhưng e mê rịu vang và thích nghe nhạc. Đúng kiểu đi làm vật vã cả tuần nên e có 2 tối thứ 6 đi pub với bạn bè còn thứ 7 thì chill cùng Jazz :D
Em ít khi uống vang Ý ạ. Bình thường e hay uống TBN và BĐN ạ, riêng vang ngọt dùng ăn uống e có dùng 1 chai sotto spora của Ý. Còn vang ngọt để chill e hay uống vài chai của Úc và TBN, giá tốt, 6-10 độ nhẹ nhàng chill lâu ạ :D. Thật may đọc bài của cụ e mới bít TBN hợp Jazz, e k thích vang Ý chứ đúng là e k bít người Ý k hợp nhạc Jazz ạ

NguyenAnhPhan

Xe container
Em k lãng mạn đâu ạ. Nhưng e mê rịu vang và thích nghe nhạc. Đúng kiểu đi làm vật vã cả tuần nên e có 2 tối thứ 6 đi pub với bạn bè còn thứ 7 thì chill cùng Jazz :D
Em ít khi uống vang Ý ạ. Bình thường e hay uống TBN và BĐN ạ, riêng vang ngọt dùng ăn uống e có dùng 1 chai sotto spora của Ý. Còn vang ngọt để chill e hay uống vài chai của Úc và TBN, giá tốt, 6-10 độ nhẹ nhàng chill lâu ạ :D. Thật may đọc bài của cụ e mới bít TBN hợp Jazz, e k thích vang Ý chứ đúng là e k bít người Ý k hợp nhạc Jazz ạ
Mợ thích vang à 🙄
Em vang mợ nhé :)) :)) :))

Asura

Xe tăng
Em đoán bừa ấy mà ... Em bỏ uống Vang lâu rồi vi tốn kém quá, ưu tiên tiết kiệm sắm loa đài đã. Giờ thỉnh thoảng uống lại cho lưỡi và xoang đỡ mất cảm giác vì em vừa bị viên xoang mới khỏi. Nghe mợ nói chắc thuộc dân chuyên rồi. Khi nào nổi hứng với jazz-classic kiểu ông Jacques Loussier trong cái clip CAM - ĐEN mấy trang trước hoặc Jazz-Lounge kiểu series Vintage Café Lounge & Jazz Blends, em đề cử mợ thử Vang ngọt Hungary xem. Tokaji nhé, thích ngọt đến đâu tuỳ mợ chọn độ.

.Xukthal

Xe container

cokimi

Xe điện
Em mời rượu mợ tiếp mà forum ko cho !!!! Chính nó đó mợ, vũ đạo mà.. nó phải là điêu khắc sống.. Em ko hiểu tiếng Trung nhưng chắc nó diễn giải đó mợ, cái này phải diễn giải thật...

Đây cũng là bản vũ đạo em tìm mãi vì search ko có tiêu chí nào thoả mãn. Đây là hình tượng Phi Thiên trong Phật giáo Trung Quốc. Nó bắt nguồn từ đạo Hindu, nữ thần ca múa Apsara. Phât giáo Ấn vay mượn thế nào em ko rõ vì ko có hứng với tôn giáo (em chỉ quan tâm phần nghệ thuật thôi). Du nhập vào Trung Quốc từ đời Hán thì được nâng lên thành hộ pháp gì đó và đặt tên là Phi Thiên (Nhạc Thiên). Phi Thiên Vũ và Tán Phật Khúc từng bị đời sau (Tống Nho, Minh Nho...) vùi dập vì coi đó là "dâm mỹ". HIc... mà xem khó chịu ... nổi thật. Giữa tiếng phạn xướng phật giáo hiền hoà, trang nghiêm lại nổi lên tiên nữ ngực trần (nguyên bản Apsara phải để ngực trần múa..)... Sự đối lập này khiến mấy ông đực dựa còn máu dê chịu hết nổi... Có truyền thuyết khác gọi nó là Thiên Ma Vũ, một trong những thủ thách trên con đường tu hành của Phật tổ trước kia và Phật tử sau này.... nhưng người ta lại nói Thiên Ma Vũ là Tán Phật Khúc. Từ thời Đường, Phi Thiên Vũ được đưa vào giới ca kỹ với nghệ thuât múa treo trên lụa nổi tiếng. Sau này, khi tụi Mỹ sáng tác ra cái gọi là Air Ballet thì bị tụi China nó bảo chôm đồ của nó..

Phi Thiên Vũ vẫn tồn tại âm thầm trong dòng chảy lịch sử. Thậm chí, đến tận ngày nay, một số buổi trình diễn đặc biệt của vở Ballet - múa đương đại lừng danh Lễ Bái xuân (Lễ hiến tế mùa xuân, The rite of spring) của Igor Stravansky sử dụng cách múa ngực trần này.. Tiếc là em ko thể tìm thấy nổi.

Mợ giỏi quá, tìm hộ em nốt Tán Phật khúc nhé ... Em chỉ biết Phi Thiên Vũ là tiên nữ bay trên trời, Tán Phật khúc là quỷ nữ dưới lòng đất nên Tán Phật Khúc mới là d...â..m mỹ thưc sự. Múa trong làn hương (khói) của đàn hương, trầm hương... một số tài liệu thì nói là hương liệu kích dục.

P/S em nghe rồi, nó là tiếng Thái thì phải, chắc là Phạn xướng bằng tiếng Thái. Đặc trưng của Phi Thiên Vũ và Tán Phật khúc mà
Múa Phật giáo trên mạng có nhiều mà cụ. Em nhớ trước có phim truyền hình Thành Đôn Hoàng về các giai đoạn lịch sử TQ gắn với sự hình thành, phát triển và suy tàn của thành Đôn Hoàng với hệ thống hang đá Mạc Cao, Đôn Hoàng, sự hình thành các bích họa Phật giáo,... rất hay. Cụ thử tìm và xem lại xem.
Đây là link trích đoạn múa Phi thiên vũ trong phim

Tán Phật khúc em tìm thử thì mới chỉ thấy ca khúc, chưa thấy vũ khúc.

Mấy link Công Tôn đại nương Kiếm vũ khúc

Phượng cầu Hoàng thì em thấy lão NguyenAnhPhan post trong thớt nhiều rồi.

wave-tau

Xe container
Trông mấy ông chen chúc nghệt mặt ra nghe nhạc buồn cười cụ nhỉ!
Chơi hifi mẹt ông nào xu hướng cũng nghệt ra mợ ợ, kiểu như tập bài sẵn khi vợ phát hiện ra giá mua thực của các thiết bị. :D