[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Bài đầu tiên, nếu theo phiên âm thì hình như là Ái tình nhỉ. Sao mợ lại dịch là Love Sorrow - Nỗi đau tình yêu... Em thắc mắc tẹo vì em nghe ko thấy nỗi đau, hay mợ nhắn gửi gì bác NguyenAnhPhan :-B
Em có dịch đâu, em copy paste cái list đây chứ. Em sao mà cảm nhận rồi dịch tên được. Em trước cũng học tiếng Trung nhưng ngoại ngữ 2 thôi nên ngu như bò. Em phải nhờ người viết xong rồi paste vào google đấy (mấy cái múa ý). Nghe xấu hổ nhở!

Asura

Xe tăng
Em có dịch đâu, em copy paste cái list đây chứ. Em sao mà cảm nhận rồi dịch tên được. Em trước cũng học tiếng Trung nhưng ngoại ngữ 2 thôi nên ngu như bò. Em phải nhờ người viết xong rồi paste vào google đấy (mấy cái múa ý). Nghe xấu hổ nhở!
Mợ thông cảm, em mù tịt ngũ cung và đàn tranh lại thử nghiệm xem tình yêu thể hiện qua ngũ cung nó ra sau. Em nghe thấy khác biệt với tụi phương Tây, thất cung ... Thấy nhẹ nhàng như suối chảy vậy, ko giật gân nồng nàn như các bản classic... Đôi nhân tình này như kiểu một cái liếc mắt cũng đủ hạnh phúc rồi ý...ko cần đè nhau ra khoá môi cướp răng như này...

Còn Love Sorrow nó phải thế này chứ.... Mợ giúp em bài đàn tranh ngũ cung nhé

Nên em mới thấy lại, nhìn lại phiên âm tiếng Trung thì giống Ái tình hơn , tưởng mợ "ý tại ngôn ngoại", lườm rau gắp thịt. Em xin lỗi nhiều

Bang lang

Xe điện
Em nghe mấy bản trong clip này đi xe cứ phải hạ hết cửa, rồi tưởng tượng có Ghẹ ngồi bên cạnh là lái đi Mỹ cũng được :))

Em đang nghe, đúng là hay thật. Mà đúng là khi nghe nhạc người ta thường mơ màng nhỉ. Cụ mới chỉ nghe thế đã mơ lái xe sang Mỹ với Ghẹ. Em mới nghe Demo của cụ wave-tau đã mơ loa vài trăm triệu rồi. Thế còn cụ @Arusa, NguyenAnhPhan, wave-tau lúc nghe nhạc cụ mơ gì?

wave-tau

Xe container
Em nghe nhạc buồn hay mơ màng đến 1 cô em nào đấy mắt buồn, ít nói, lẳng lặng và có 1 tình yêu mãnh liệt, rồi tuởng tuợng trăm ngàn gian khổ để đến đưọc với em ý, kiểu như cuộc tình buồn như trong phin. Thật luôn ợ chứ ko hề phét. :D

Rồi có khi nghĩ đến cuộc số nó vô thuờng lém, sống sao cho đơn giản, nên yêu thuơng mọi nguời xung quanh, nhìn lại bản thân...

Nói chung tuỳ lúc, mỗi lúc 1 tâm trạng cơ mà chung quy thấy mình mềm yếu hơn bt rất nhiều, như kiểu thả mình ra ý. :D

Loitran

Xe tăng
Em trên là hybrid đấy cụ. :D
Nhiều thằng còn chém pre đèn oánh với class A hay thôi rồi, có thể thật có thể láo, chả có quy tắc nhất định nào cả, nói chung ko đuợc trải nghiệm ko nói đuợc gì hay đâu cụ ơi.
Thôi dừng cụ nhá, loãng thớt. :D
Pre đèn với power solid chơi tốt là đúng mà, sao cụ lại nghi ngờ?
Vấn đề cụ cần phối ghép ấy cho loa gì?khó đánh thế nào?mục đích nhắm tới là gì?
Cuối cùng mà màu sắc âm nhạc,màu sắc hệ thống có như ý chủ nhân hay không thì vẫn còn một mớ câu hỏi phía sau. Vậy nó cũng chỉ là lý thuyết dù nó không sai nhưng chưa chắc đúng với cụ hay em, Vấn đề là cụ muốn gì? câu hỏi này mới khó làm chứ ghép cái A vô cái B thì dễ như ăn chè ý có gì mà băn khoăn?

Vẫn bám sát chủ đề là nhạc không lời mà đúng hôn ? :D
Anh này sài gần full đồ Nhật với cặp loa Mẽo cụ nghe thấy có tạm ổn?
Mợ Bang lang clip này của Art Pepper nè

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Cuối cùng mà màu sắc âm nhạc,màu sắc hệ thống có như ý chủ nhân hay không thì vẫn còn một mớ câu hỏi phía sau. Vậy nó cũng chỉ là lý thuyết dù nó không sai nhưng chưa chắc đúng với cụ hay em, Vấn đề là cụ muốn gì? câu hỏi này mới khó làm chứ ghép cái A vô cái B thì dễ như ăn chè ý có gì mà băn khoăn?

Thôi cụ thả em ra đê, đang bay sắp tới tầng chỗ mợ Bằng lăng tím roài. :))

Nhiều khi cái sự hợp mình ko biết truớc đuợc ý cụ, chủ định là thế cơ mà gặp thiết bị hay nói rộng ra là tình huống trong cuộc sống nó đến và hợp lý hơn là mình đã tuởng tuợng. :D

Loitran

Xe tăng
Thôi cụ thả em ra đê, đang bay sắp tới tầng chỗ mợ Bằng lăng tím roài. :))

Nhiều khi cái sự hợp mình ko biết truớc đuợc ý cụ, chủ định là thế cơ mà gặp thiết bị hay nói rộng ra là tình huống trong cuộc sống nó đến và hợp lý hơn là mình đã tuởng tuợng. :D
Hợp lý là Cưới ngay là đúng rồi còn gì :)) nhất là gặp ngay quả Trẻ mà lại đẹp nữa thì cần gì phải bàn hehehe

wave-tau

Xe container
Cụ hỏi bộ kia em nghe thấy trên youtube đã thế thực tế tiếng bass sẽ rất nặng do cỡ loa lớn (3:05-3:30), cá nhân em chỉ đứng trong phòng nghe ý đuợc vài phút là đi ra vì ngột.

Loa to có lợi thế về giọng hát cơ mà phòng cũng phải đủ rộng, cảm giác y như truớc thử em pioneer cổ mà nhiều cụ khen nghe nhạc vàng hay em nghe tức ngực. :D
Với em kiểu thế này nghe là "mát" nhất, ko quá "bức" ở vùng bass. :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đang nghe, đúng là hay thật. Mà đúng là khi nghe nhạc người ta thường mơ màng nhỉ. Cụ mới chỉ nghe thế đã mơ lái xe sang Mỹ với Ghẹ. Em mới nghe Demo của cụ wave-tau đã mơ loa vài trăm triệu rồi. Thế còn cụ @Arusa, NguyenAnhPhan, wave-tau lúc nghe nhạc cụ mơ gì?
Em không mơ rì ợ 😁
Em chỉ nghĩ sẽ thư giãn với bản nhạc mình đang nghe thôi 😋

Asura

Xe tăng
Em chém to, kho mặn, ninh nhừ..ko biết mơ mộng đâu. Nghe nhạc là em tắm rửa sạch sẽ, nằm nghiêng ráo nước, làm tách cafe, trà, vang, cootail tùy điều kiện lúc đó, đóng bộ nghiêm chỉnh...tập trung đến vậy mà nghe mãi chưa cảm nhận đc hết mấy lão nhạc sỹ đó muốn nói gì...

Mợ tiện thể nhờ vả đx chuyên gia China thì tìm giúp em luôn Kiếm vũ của Công Tôn đại nương nhé. Em tò mò xem Thi Thánh Đỗ Phủ để lại "nhất vũ kiếm khí động tứ phương" là thế nào, mặc dù ngài nghèo rớt, khó mà có điều kiện thưởng thức ca vũ nhiều. Thêm một cái tiện nữa là khúc cổ cầm Phượng Cầu Hoàng, xem có gì hay để Trác Văn Quân trèo tường bỏ nhà theo trai, biết đâu giờ xài lại vẫn có tác dụng. Em nghe thấy mấy bản khác nhau, chẳng hiểu đâu là bản chuẩn nữa.

Đa tạ.

Bang lang

Xe điện
Mợ thông cảm, em mù tịt ngũ cung và đàn tranh lại thử nghiệm xem tình yêu thể hiện qua ngũ cung nó ra sao
Còn Love Sorrow nó phải thế này chứ.... Mợ giúp em bài đàn tranh ngũ cung nhé
Cụ sưu tập được nhiều bài hay thế. Tiếng violin kéo hay thật. Theo em violin là nhạc cụ khó nhất trong các loại, để kéo hay cực khó. Em chưa thấy ai ở Việt Nam! Kéo hay cả, ko biết do đàn hay kỹ thuật. Em khoe trước e cũng hoc gần 2 năm mà chỉ kéo như mèo hen, em chán quá nên bỏ. Hồi xưa ông cụ em khắt khe, bắt đứng 2 tiếng đồng hồ ko cho ngồi, nghẹo hết cả cổ, em lại càng ko thích học. Về sau lớn lên nghe tiếng đàn hay quá mới tiếc, lúc đó thì ko thể học lại nữa rồi. Nên bi h em rất thích nghe tiếng violin là vì thế.
Mà em cũng mù tịt về ngũ cung cụ ạ. Em định mua cái đàn Tranh về thử học xem rồi có gì chia sẻ với cụ.

Bang lang

Xe điện
Cụ hỏi bộ kia em nghe thấy trên youtube đã thế thực tế tiếng bass sẽ rất nặng do cỡ loa lớn (3:05-3:30), cá nhân em chỉ đứng trong phòng nghe ý đuợc vài phút là đi ra vì ngột.

Loa to có lợi thế về giọng hát cơ mà phòng cũng phải đủ rộng, cảm giác y như truớc thử em pioneer cổ mà nhiều cụ khen nghe nhạc vàng hay em nghe tức ngực. :D
Với em kiểu thế này nghe là "mát" nhất, ko quá "bức" ở vùng bass. :D
Trông mấy ông chen chúc nghệt mặt ra nghe nhạc buồn cười cụ nhỉ!

hd-vt

Xe container
Kkk, chủ thớt nghe hai cụ Loitran và Wave - tau chém chắc ngất roài. Hai ... đại tẩu đấy cụ thớt ạ. :D

Bang lang

Xe điện

Mợ Bang lang clip này của Art Pepper nè

Em nghe thỉnh thoảng mất tiếng cụ ah. Công nhận nghe Jazz cứ thấy quyền rũ kiểu j ý cụ nhỉ.

Bang lang

Xe điện
Em chém to, kho mặn, ninh nhừ..ko biết mơ mộng đâu. Nghe nhạc là em tắm rửa sạch sẽ, nằm nghiêng ráo nước, làm tách cafe, trà, vang, cootail tùy điều kiện lúc đó, đóng bộ nghiêm chỉnh...tập trung đến vậy mà nghe mãi chưa cảm nhận đc hết mấy lão nhạc sỹ đó muốn nói gì...

Mợ tiện thể nhờ vả đx chuyên gia China thì tìm giúp em luôn Kiếm vũ của Công Tôn đại nương nhé. Em tò mò xem Thi Thánh Đỗ Phủ để lại "nhất vũ kiếm khí động tứ phương" là thế nào, mặc dù ngài nghèo rớt, khó mà có điều kiện thưởng thức ca vũ nhiều. Thêm một cái tiện nữa là khúc cổ cầm Phượng Cầu Hoàng, xem có gì hay để Trác Văn Quân trèo tường bỏ nhà theo trai, biết đâu giờ xài lại vẫn có tác dụng. Em nghe thấy mấy bản khác nhau, chẳng hiểu đâu là bản chuẩn nữa.

Đa tạ.
Cụ biết nhiều tích nhỉ, em biết Phượng Cầu Hoàng qua ngôn tình. Để em tổng hợp rồi gửi bạn em tìm hộ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ sưu tập được nhiều bài hay thế. Tiếng violin kéo hay thật. Theo em violin là nhạc cụ khó nhất trong các loại, để kéo hay cực khó. Em chưa thấy ai ở Việt Nam! Kéo hay cả, ko biết do đàn hay kỹ thuật. Em khoe trước e cũng hoc gần 2 năm mà chỉ kéo như mèo hen, em chán quá nên bỏ. Hồi xưa ông cụ em khắt khe, bắt đứng 2 tiếng đồng hồ ko cho ngồi, nghẹo hết cả cổ, em lại càng ko thích học. Về sau lớn lên nghe tiếng đàn hay quá mới tiếc, lúc đó thì ko thể học lại nữa rồi. Nên bi h em rất thích nghe tiếng violin là vì thế.
Mà em cũng mù tịt về ngũ cung cụ ạ. Em định mua cái đàn Tranh về thử học xem rồi có gì chia sẻ với cụ.
Muốn học gì, thì phải hiểu về nó đã ạ. Chứ không phải chỉ thích mà được. Còn cứ cố học - hay cố dạy người khác cho bằng được đều thất bại hoặc không đi đến đâu cả.
- Mợ có đam mê. Vì thiếu người chỉ, nên muốn tự học sẽ khó hơn bth rất nhiều. Nhưng nếu tự tìm được hướng đi riêng, thì sẽ rất ý nghĩa đấy (câu nói này không tả hết được tất cả mợ ạ).

NguyenAnhPhan

Xe container
Nghiền Jazz mà không mê giai đen nhỉ, lọa thệt. :-?
1 dạo em cũng nghe Jazz. Nhưng em thấy nó không đủ trầm lắng như Symfony hay những bản đàn tranh, đàn bầu...nên sau ít nghe dần đi.
- Cơ mà mê gái thì lại không hề dễ. Cho nên..e hèm..