[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

cỏ và mây

Xe điện
Cụ là người may mắn nhất ở đây rồi, cụ chả bao giờ phải lo lắng nâng cấp, rồi tai dựng lên như bergie để thẩm này, nọ, đêm ngủ ngon, ngày ăn khoẻ….không bị vợ mắng.
Haha. Cũng đúng cụ ạ. Có những hôm e đến cơ quan quên mất cái tai nghe, phải lùng sục tìm mượn bằng đc 1 cái tai nghe bất kì để đc nghe nhạc là thấy vui vẻ phấn khởi cả ngày rồi ạ :)).

Có màn nửa đêm vùng dậy ngồi ngắm đồ chơi nữa chứ. Cũng là Đồ chơi phát ra âm thanh, dưng chạy bằng điện chứ không phải...bằng cơm. :D
:)) Cái vụ nửa đêm vùng dậy ngắm đồ chơi e hiểu vì em chơi món đồ khác nhưng cũng hay có kiểu ngày ngắm chán rồi, đêm đi ngủ rồi vẫn ngồi dậy bật đèn ngắm nghía sờ soạng phấn khích nữa ạ :))

Asura

Xe tăng
Em thấy đồ của họ nhiều hơn của cụ đúng ko? Tổng :560 tr đúng ko cụ?
Nhiều hay ít ko quan trọng gì đâu mợ ạ, tích hợp vào hay để riêng rẽ thôi. Nhìn chung, mợ cứ xác định tầm 500 củ mới nghe được ổn (tức là chơi được classic). Mợ mua đồ cũ thì rẻ được 1/2, săn được đồ ít phổ biến/ PR ở Việt Nam thì rẻ nữa (thường chỉ 1/3). Dưới 500 củ sẽ cãi nhau thoải mái vì hợp dòng nhạc này lại ko hợp dòng nhạc kia ... và đều ko chơi được classic.

Chắc phải có đến vài nghìn hãng SX thiết bị âm thanh nên mợ cũng ko cần cứ phải theo cụ thể một ai đó. Kinh nghiệm nghe nghèo nàn của em là dù có vài k hãng nhưng cơ bản văn hoá nghe nhạc quyết định cách sản xuất, điều chỉnh thiết bị âm thanh. Đức là thằng ngoan cố nhất, dù hàng rẻ tiền hay đắt tiền đều theo nguyên tắc "trung thực hết cỡ" nên nếu nghe nhạc Việt thì đừng đụng đến đồ Đức ở mọi phân khúc. Tụi Bắc Âu giống Đức nhưng đã chịu "mềm dẻo hơn", nghe đa năng được. Trong đó tụi Hà Lan là giống Đức nhất sau đó đến Thuỵ Sĩ, Thuỵ Điển, Đan Mạch... Đồ Nhật theo hướng ấm áp (tối), nhẹ nhàng (chậm)... rất hợp nhạc Việt, trừ mấy dòng loa kèn kiểu GOTO, TAD (câu chuyện phức tạp lắm). Phần còn lại của Châu Á (Hàn, China, Đài, Sing..) thiên "sáng", nhấn rất mạnh phần âm trung cao, khá rời rạc... hợp nhạc ngũ cung, dân gian ... vì tính chất khá dị dạng này nên nhiều người nghe pop-rock, Jap... cũng thích nó vì âm trường ảo. Nói chung là nịnh tại giống Nhật nhưng theo hướng ngược lại. Canada, Úc giống Nhật. Đồ Mỹ "bạo lực", bass (trống) rất mạnh, em có cảm giác nó kích bass lên tầm +6dB, nghe Rock tốt, các dòng nhạc Pop cũng ngon, cũng ngả sang hướng giống Nhật nhưng nhẹ hơn. Nhưng sang phân khúc hi-end thì đồ Mỹ dịch chuyển theo hướng cân bằng và trung thực hơn. Đồ Pháp, Ý rất mạnh trung cao nhưng "thực" hơn đồ nhóm China nhiều (dynamic cao hơn), hầu hết là đồ khó "kéo" cần tốn tiền cho phần power ampli (như clip trên dùng đồ Nhật kéo Focal Sopra là em thấy sai sai..). Tụi Anh thì cave số 1... mỗi hãng khác nhau, mỗi phân khúc khác nhau lại cho chất âm khác hẳn, lúc như Nhật, lúc giống Mỹ, khi lại như Đức... Mợ chơi đồ Anh thì cần hỏi tư vấn kỹ nhưng biết chơi thì đồ Anh có giá rẻ nhất ở cùng đẳng cấp. Em thấy gần đây các sản phẩm mới ra của Anh đều đi theo hướng "trung thực" hết rồi.

Nếu thích đơn giản, đỡ lằng nhằng phối ghép thì chơi cả bộ cùng hãng luôn. Cái này ít sự lựa chọn hơn vì khó có hãng nào làm mọi thứ đều hay. Đồ Đức thì MBL, Burmester; đồ Đan Mạch thì Bang & Olafson (BEO); đồ Anh thì Meridian, LINN

Bang lang

Xe điện
P/s sau mà thấy nó tính hơi kỳ kỳ thì không lo, kiêu kiêu kiểu quý s.tọc ý mà. :P
Thực ra thì ko phải là kiêu mà ko biết nói thế nào cụ ạ. Cái này chỉ là sở thích thôi, người thích cái này, người thích cái khác. Thích nhiều thì gọi là đam mê. Còn quý sờ tộc như cụ nói Chắc ko có ở đây đâu.

wave-tau

Xe container
Chắc do cụ thu vi em thấy bộ kia tiếng chắc hơn, nghe dầy hơn. Em ko so sánh loa, em so người thu ý, cụ đừng buồn:)
Khồng bt mà mợ, bản lãnh cạnh mạng em cao lém, cũng chơi qua nhiều đời loa cam pháp kia em biết mờ. :D Focal vẫn là 1 trong những hãng làm loa nổi tiếng thế giới.
Thích nghe phiêu em lại nối nghe được ngay mờ, đôi ý vẫn để ở góc. :D
Hôm đập hộp em xavian đây, vẫn còn tềnh yêu focal góc kia. :))

wave-tau

Xe container
Giá em viết là hàng mới, thực tế như cụ Asura nói có thể săn được giá ngon hơn nhiều, hoặc mua cũ . :D

Asura

Xe tăng
Cụ down được chưa? Em tìm được link YouTube này cụ.

Cụ xem thêm cái mix này

Cám ơn mợ, em lôi được về rồi. Nhưng cái clips số 2 được bổ sung ấy... Nó ko phải vũ đạo, võ đạo thì đúng hơn (giống wushu). Vũ đạo là nghệ thuật điêu khắc sống chứ ko phải khoe kỹ năng điều khiển cơ thể như võ đạo (xiếc).

Chỉnh sửa cuối:

Gato2009

Xe điện
Nhìn nick này mà bảo người ta bị vợ máng, cụ đúng là nhà tư vấn có tâm.
Hehe…tại em cứ suy ra từ em thôi,
Thực lòng mà nói, cái đận chạy đua vũ trang của em đã qua rồi, giờ thì chỉ chú tâm kiếm đĩa để nghe và ngắm thôi. Nhưng tìm đĩa, siu tầm đĩa nó có khi trần ai hơn phần cứng đấy.
Để em gửi các cụ mấy cái album em đang tìm, cụ nào biết mách em.
Thân,

Asura

Xe tăng
Khồng bt mà mợ, bản lãnh cạnh mạng em cao lém, cũng chơi qua nhiều đời loa cam pháp kia em biết mờ. :D Focal vẫn là 1 trong những hãng làm loa nổi tiếng thế giới.
Thích nghe phiêu em lại nối nghe được ngay mờ, đôi ý vẫn để ở góc. :D
Hôm đập hộp em xavian đây, vẫn còn tềnh yêu focal góc kia. :))
Cụ lại dụ dỗ nhé :)) . Focal (hay JMLab ngày xửa) chán phèo à.. chơi mỗi nhạc disco là hợp. Gần đây nó mới lột xác với 3 dòng mới là Kanta, Sopra, Utopia .... Kanta dành cho xem phim hoặc nghe pop, Utopia thì ...đúng cmn là thực tại không tưởng. Cho nên, muốn nghe được đúng chất Focal mới phải bắt đầu từ Sopra. Còn các mợ mới bước chân vào mà táng ngay Utopia thìđam bảo bỏ ăn, chán bồ ... chỉ có nhạc nhẽo.

wave-tau

Xe container
Cụ lại dụ dỗ nhé :)) . Focal (hay JMLab ngày xửa) chán phèo à.. chơi mỗi nhạc disco là hợp. Gần nó mới lột xác với 3 dòng mới là Kanta, Sopra, Utopia .... Kanta dành cho xem phim hoặc nghe pop,Utopia thì ...đúng cmn là thực tại không tưởng. Cho nên, muốn ngheđượcđúng chất Focal mới phải bắt đầu từ Sopra
Focal đời trước đây nổi tiếng kén thiết bị mờ cụ, nó có độc quyền tép berillyum nghe rất phiêu nhưng có amp oánh ra được bass rất khó( để hãng còn bán mấy con loa cột utopia to chứ :))). Các dòng mới công nhận khác cơ mà đời thấp họ làm tăng bass lên đâm mất cái chất lả lướt của focal. Còn đời cao hẳn công nhận là 1 bước tiến lớn. :D

Gato2009

Xe điện
Nhiều hay ít ko quan trọng gì đâu mợ ạ, tích hợp vào hay để riêng rẽ thôi. Nhìn chung, mợ cứ xác định tầm 500 củ mới nghe được ổn (tức là chơi được classic). Mợ mua đồ cũ thì rẻ được 1/2, săn được đồ ít phổ biến/ PR ở Việt Nam thì rẻ nữa (thường chỉ 1/3). Dưới 500 củ sẽ cãi nhau thoải mái vì hợp dòng nhạc này lại ko hợp dòng nhạc kia ... và đều ko chơi được classic.

Chắc phải có đến vài nghìn hãng SX thiết bị âm thanh nên mợ cũng ko cần cứ phải theo cụ thể một ai đó. Kinh nghiệm nghe nghèo nàn của em là dù có vài k hãng nhưng cơ bản văn hoá nghe nhạc quyết định cách sản xuất, điều chỉnh thiết bị âm thanh. Đức là thằng ngoan cố nhất, dù hàng rẻ tiền hay đắt tiền đều theo nguyên tắc "trung thực hết cỡ" nên nếu nghe nhạc Việt thì đừng đụng đến đồ Đức ở mọi phân khúc. Tụi Bắc Âu giống Đức nhưng đã chịu "mềm dẻo hơn", nghe đa năng được. Trong đó tụi Hà Lan là giống Đức nhất sau đó đến Thuỵ Sĩ, Thuỵ Điển, Đan Mạch... Đồ Nhật theo hướng ấm áp (tối), nhẹ nhàng (chậm)... rất hợp nhạc Việt, trừ mấy dòng loa kèn kiểu GOTO, TAD (câu chuyện phức tạp lắm). Phần còn lại của Châu Á (Hàn, China, Đài, Sing..) thiên "sáng", nhấn rất mạnh phần âm trung cao, khá rời rạc... hợp nhạc ngũ cung, dân gian ... vì tính chất khá dị dạng này nên nhiều người nghe pop-rock, Jap... cũng thích nó vì âm trường ảo. Nói chung là nịnh tại giống Nhật nhưng theo hướng ngược lại. Canada, Úc giống Nhật. Đồ Mỹ "bạo lực", bass (trống) rất mạnh, em có cảm giác nó kích bass lên tầm +6dB, nghe Rock tốt, các dòng nhạc Pop cũng ngon, cũng ngả sang hướng giống Nhật nhưng nhẹ hơn. Nhưng sang phân khúc hi-end thì đồ Mỹ dịch chuyển theo hướng cân bằng và trung thực hơn. Đồ Pháp, Ý rất mạnh trung cao nhưng "thực" hơn đồ nhóm China nhiều (dynamic cao hơn), hầu hết là đồ khó "kéo" cần tốn tiền cho phần power ampli (như clip trên dùng đồ Nhật kéo Focal Sopra là em thấy sai sai..). Tụi Anh thì cave số 1... mỗi hãng khác nhau, mỗi phân khúc khác nhau lại cho chất âm khác hẳn, lúc như Nhật, lúc giống Mỹ, khi lại như Đức... Mợ chơi đồ Anh thì cần hỏi tư vấn kỹ nhưng biết chơi thì đồ Anh có giá rẻ nhất ở cùng đẳng cấp. Em thấy gần đây các sản phẩm mới ra của Anh đều đi theo hướng "trung thực" hết rồi.

Nếu thích đơn giản, đỡ lằng nhằng phối ghép thì chơi cả bộ cùng hãng luôn. Cái này ít sự lựa chọn hơn vì khó có hãng nào làm mọi thứ đều hay. Đồ Đức thì MBL, Burmester; đồ Đan Mạch thì Bang & Olafson (BEO); đồ Anh thì Meridian, LINN
Cụ trải nghiệm khiếp thật!
Em không được trải nghiệm như cụ, hiện tại em nghe nhạc Việt bằng loa Đức (loa cổ), nhạc Việt em nghe là nhạc đỏ, dân ca, chèo, ca trù…thì thấy loa Đức nó rất hay và em không có ý định thay đổi. Có thể do em chưa được thử với dòng khác nên không dám khẳng định.

Bang lang

Xe điện
Cám ơn mợ, em lôi được về rồi. Nhưng cái clips số 2 được bổ sung ấy... Nó ko phải vũ đạo, võ đạo thì đúng hơn (giống wushu). Vũ đạo là nghệ thuật điêu khắc sống chứ ko phải khoe kỹ năng điều khiển cơ thể như võ đạo.
Có một cái múa đương đại, em đinh up nhưng nó có giọng nói kiểu tự sự nên rất khó chịu. Múa đươc thể hiện bằng ngôn ngữ cơ thể mà cứ nói chen vào nên e thôi.
Cái này giống điêu khắc nhưng dùng kỹ xảo nhiều. Em thấy đẹp

Loitran

Xe tăng
Focal đời trước đây nổi tiếng kén thiết bị mờ cụ, nó có độc quyền tép berillyum nghe rất phiêu nhưng có amp oánh ra được bass rất khó( để hãng còn bán mấy con loa cột utopia to chứ :))). Các dòng mới công nhận khác cơ mà đời thấp họ làm tăng bass lên đâm mất cái chất lả lướt của focal. Còn đời cao hẳn công nhận là 1 bước tiến lớn. :D
Độc quyền ý cụ là nó là nhà sáng chế giữ bản quyền hay chỉ có Focal mới làm tép berillyum?

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Độc quyền ý cụ là nó là nhà sáng chế giữ bản quyền hay chỉ có Focal mới làm tép berillyum?
Ít ra nó lấy tên đó làm meketing và mỗi lẫn nhắc đến nó ai cũng biết từ focal, còn cụ thể như cụ hỏi em ko đào sâu tìm hiểu kỹ. :D

Asura

Xe tăng
Có một cái múa đương đại, em đinh up nhưng nó có giọng nói kiểu tự sự nên rất khó chịu. Múa đươc thể hiện bằng ngôn ngữ cơ thể mà cứ nói chen vào nên e thôi.
Cái này giống điêu khắc nhưng dùng kỹ xảo nhiều. Em thấy đẹp
Em mời rượu mợ tiếp mà forum ko cho !!!! Chính nó đó mợ, vũ đạo mà.. nó phải là điêu khắc sống.. Em ko hiểu tiếng Trung nhưng chắc nó diễn giải đó mợ, cái này phải diễn giải thật...

Đây cũng là bản vũ đạo em tìm mãi vì search ko có tiêu chí nào thoả mãn. Đây là hình tượng Phi Thiên trong Phật giáo Trung Quốc. Nó bắt nguồn từ đạo Hindu, nữ thần ca múa Apsara. Phât giáo Ấn vay mượn thế nào em ko rõ vì ko có hứng với tôn giáo (em chỉ quan tâm phần nghệ thuật thôi). Du nhập vào Trung Quốc từ đời Hán thì được nâng lên thành hộ pháp gì đó và đặt tên là Phi Thiên (Nhạc Thiên). Phi Thiên Vũ và Tán Phật Khúc từng bị đời sau (Tống Nho, Minh Nho...) vùi dập vì coi đó là "dâm mỹ". HIc... mà xem khó chịu ... nổi thật. Giữa tiếng phạn xướng phật giáo hiền hoà, trang nghiêm lại nổi lên tiên nữ ngực trần (nguyên bản Apsara phải để ngực trần múa..)... Sự đối lập này khiến mấy ông đực dựa còn máu dê chịu hết nổi... Có truyền thuyết khác gọi nó là Thiên Ma Vũ, một trong những thủ thách trên con đường tu hành của Phật tổ trước kia và Phật tử sau này.... nhưng người ta lại nói Thiên Ma Vũ là Tán Phật Khúc. Từ thời Đường, Phi Thiên Vũ được đưa vào giới ca kỹ với nghệ thuât múa treo trên lụa nổi tiếng. Sau này, khi tụi Mỹ sáng tác ra cái gọi là Air Ballet thì bị tụi China nó bảo chôm đồ của nó..

Phi Thiên Vũ vẫn tồn tại âm thầm trong dòng chảy lịch sử. Thậm chí, đến tận ngày nay, một số buổi trình diễn đặc biệt của vở Ballet - múa đương đại lừng danh Lễ Bái xuân (Lễ hiến tế mùa xuân, The rite of spring) của Igor Stravansky sử dụng cách múa ngực trần này.. Tiếc là em ko thể tìm thấy nổi.

Mợ giỏi quá, tìm hộ em nốt Tán Phật khúc nhé ... Em chỉ biết Phi Thiên Vũ là tiên nữ bay trên trời, Tán Phật khúc là quỷ nữ dưới lòng đất nên Tán Phật Khúc mới là d...â..m mỹ thưc sự. Múa trong làn hương (khói) của đàn hương, trầm hương... một số tài liệu thì nói là hương liệu kích dục.

P/S em nghe rồi, nó là tiếng Thái thì phải, chắc là Phạn xướng bằng tiếng Thái. Đặc trưng của Phi Thiên Vũ và Tán Phật khúc mà

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Ít ra nó lấy tên đó làm meketing và mỗi lẫn nhắc đến nó ai cũng biết từ focal, còn cụ thể như cụ hỏi em ko đào sâu tìm hiểu kỹ. :D
Em cũng không đào kỹ gốc gác nó
Nhưng như em biết thì nó được mấy anh Nhật sáng chế ( có thể em sai )
Và cụ muốn nghe dòng này thì kiếm mấy củ dòng này ở dưới đây thì cho Focal cắp dép nào nách chạy cũng không theo được Ale/ Goto/ Pioneer Exclusive /Yamaha /Line tech / JBL
Có những cặp dù cũ cũng mắc bằng cặp loa của cụ đó

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Thực ra thì ko phải là kiêu mà ko biết nói thế nào cụ ạ. Cái này chỉ là sở thích thôi, người thích cái này, người thích cái khác. Thích nhiều thì gọi là đam mê. Còn quý sờ tộc như cụ nói Chắc ko có ở đây đâu.
Thì mợ cứ nói hẳn là hâm hâm cũng không ai cho là mợ nói méo đâu. Tròn vành rõ tiếng đấy ợ. :D
Đã nói quý s.tọc là quý sờ tọc rồi mà vẫn còn vặn mới chả vẹo.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Em cũng không đào kỹ gốc gác nó
Nhưng như em biết thì nó được mấy anh Nhật sáng chế ( có thể em sai )
Và cụ muốn nghe dòng này thì kiếm mấy củ dòng này ở dưới đây thì cho Focal cắp dép nào nách chạy cũng không theo được Ale/ Goto/ Pioneer Exclusive /Yamaha /Line tech / JBL
Có những cặp dù cũ cũng mắc bằng cặp loa của cụ đó

Pioneer Exclusive như cụ nói có phải TAD ko, mấy con kia em chưa đuợc nghe nên ko chém chứ TAD em đuợc nghe ở hội chợ hi end roài, công nhận nghe giọng hát rất ấn tuợng, ko phiêu như bw ốc hay vòi voi như vivid audio cơ mà nổi hơn em khủng long của sonus faber (hội chợ hi end praha chỉ đến thế là hết chân tiền).

Hôm em đi tiếc là ko có grande utopia của focal để cảm nhận. :D

Cơ mà có cái lạ là bên em có nhõn 2 studio có hàng của TAD đến nỗi chúng nó phải thanh lý qua mấy kênh bán rao vặt hơn1/2 giá mà lay lứt cả năm giời chả bay, có thể tầm những tay có tiền chơi loa ý tai họ khác hoặc cách thuởng thức khác, hoặc chỉ đơn giản là dân eu thích hàng eu hơn thoai. :))

Em bookmark gấn trăm trang của các studio quanh châu âu cơ mà tad hay JBL pro (jbl thuờng chắc chết yểu roài :D ) cực hiếm thấy luôn. :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đừng cười em, quả thật em cung bi mê hoặc bởi âm thanh. Trước cũng chỉ định mua cái đàn 45 tr nhưng ra thử cái 60tr nghe nó khác hẳn nên đành cắn răng. Nếu bộ kia tính bằng tỷ thì chắc em ngày nào cũng chơi vietlott vậy.
Chơi đê em ủng hộ 😁
- cccm điều kiện thật. Nghe mà i king :(

wave-tau

Xe container
Năm nay hết dịch khéo em lại phải làm chuyến hội chợ hi-end về lấy kiến thức chém gió, hồi chưa vợ con hay luợn thế mà giờ loanh ca loanh quanh. :))

Loitran

Xe tăng
Pioneer Exclusive như cụ nói có phải TAD ko, mấy con kia em chưa đuợc nghe nên ko chém chứ TAD em đuợc nghe ở hội chợ hi end roài, công nhận nghe giọng hát rất ấn tuợng, ko phiêu như bw ốc hay vòi voi như vivid audio cơ mà nổi hơn em khủng long của sonus faber (hội chợ hi end praha chỉ đến thế là hết chân tiền).

Cơ mà có cái lạ là bên em có nhõn 2 studio có hàng của TAD đến nỗi chúng nó phải thanh lý qua mấy kênh bán rao vặt hơn1/2 giá mà lay lứt cả năm giời chả bay, có thể tầm những tay có tiền chơi loa ý tai họ khác hoặc cách thuởng thức khác, hoặc chỉ đơn giản là dân eu thích hàng eu hơn thoai. :))

Em bookmark gấn trăm trang của các studio quanh châu âu cơ mà tad hay JBL pro (jbl thuờng chắc chết yểu roài :D ) cực hiếm thấy luôn. :D
Chữ đậm cụ nhầm nặng,chỉ đơn giản cụ không biết thôi, em khẳng định ngược lại ý cụ
Vấn đề của TAD là hoàn thiện systems vì Phần bass của TAD không tốt, cũng như nói chung củ bass của Nhật chất lượng kém nếu so sánh với các nhóm khác
Tuy nhiên Mid/High của Nhật là khác biệt, vấn đề này không phải ai cũng bàn được vì phải dính vào " làm được nói được " chứ tay mơ mì ăn liền thì nói gì cũng chỉ tới Rìa Hà nội thôi chứ không vô nội đô được