[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Cụ là kỹ sư âm thanh à mà sao biết sâu thế? Nếu cụ ngoại đạo thì em thật sự kính nể khả năng tự tìm tòi của cụ đó. Chắc em phải đọc đi đọc lại mới hiểu được vì có những từ cụ viết em vẫn chưa có khái niệm. À mà ví dụ của cụ cũng duyên nhỉ:)
Em không có khả năng kiếm tiền giỏi như người ta thì phải cố mà học cách tiêu tiền cho tiết kiệm thôi mợ ơi.

Nhân tiện cũng đang trong giai đoạn rỗi việc và học thêm phần tâm lý (trong âm nhạc), em lôi lốt mấy bản nhạc "được em dự báo" là hợp với tâm hồn bay bổng của mợ. Dĩ nhiên, các bản em thích thì kiểu gì cũng có dính chút classic >:)

1. It's A Man's Man's Man's World . Trong dòng nhạc Mỹ (Jazz, Soul, Blue...), em nghe được mỗi bản này. Dù phần lời củ chuối nhưng phần nhạc phối thì củ hành hơn nhiều. Bản nhạc này đã hạ đo ván khá nhiều hệ thống âm thanh trên quãng đường đi nghe ké của em. Nó ko phải classic nên mọi người nghe ra và ko phản đối nhiều.

2. Celine Dion - Just Walk Away
Celine là ca sỹ pop có tố chất hát Bel canto (opera) nhất trong thời kỳ em còn nghe pop. Không phải The Power of love, cũng ko phải My heart will go on ..., đây mới là ca khúc thể hiện tốt nhất chất giọng của Celine, chỉ tiếc là ko hiểu vì sao nó ko bao giờ được cover lại nữa.

Năm 2003, Josh Groban cover lại bằng tiếng Tây Ban Nha với cái tên “Alejate”. Và dĩ nhiên, sau "phương ngữ" Napoli, tiếng Latin (Toscani) luôn là lưa chọn số 1 cho thanh nhạc. Tiếng Tây Ban Nha đương nhiên nằm trong số đó...

Mới đây, cũng lại một tên nhà giàu của Đức - hãng âm thanh khét tiếng Octave - trong chiến dịch quảng bá sản phẩm của mình đã tự sản xuất album Pharos - Dynamic Voices. Đây là sự kết hợp tuyệt vời của mọi thứ (kỹ thuật, thiết bị...) thu âm và quan trọng nhất là hai giọng ca có dynamic cực tốt : Ca sỹ opera Marc Canto và ca sỹ Pop người Tây Ban Nha William. Mênh mông, hùng tráng kết hợp với tình cảm sâu lắng... Mợ tìm nghe !!

.....

Loitran

Xe tăng
Em phục cụ roài, chém đâu ra đấy. :D
Thú thực là em cũng bị tay vn này đầu độc với ý tuởng loa giá khủng, chịu tải tốt và thổi bằng 2 mono block, tất nhiên ko có tiền chơi lớn mới phải đi đuờng ý, cụ thử xem clip này với đôi marten duke 2 của hắn thổi bằng mono block, hắn còn rất nhiều clip khác với các bộ siêu siêu khủng, con xếp nào cũng nên. Em vô tình biết qua nhóm chơi nhạc số trên fb. :D
Tiền to mà two way là em ứ chơi :))

Asura

Xe tăng
- Tốc độ thay đổi cường độ âm thanh là thế nào cụ nhỉ? Cường độ là to nhỏ ?
Cường độ = to nhỏ , âm lượng - chuẩn luôn

Tốc độ thay đổi cường độ (macro dynamic) = thời gian cần để âm thanh chuyển từ to sang nhỏ và ngược lại mà ko để lại "vết". Tuỳ từng lĩnh vực, thanh nhạc thì hay có thuật ngữ "lên" hoàn hảo "đóng" gọn gàng. Cũng tạm coi nó là pha attack và release trong cách phân loại sau

https://adammuzic.vn/adsr-la-gi/

Loitran

Xe tăng
Với kinh nghiệm tay này chơi thiết bị em nghĩ nguời đuợc trải nhiệm như hắn đếm trên đầu ngón tay.
Cũng na ná cách chơi nên em tin hắn lém. :D
Chơi món này khó có lời khuyên nào đúng và đủ được,Cụ là chủ đầu tư cụ cần tỉnh táo khi ngó xung quanh, có những thứ rất hoành tráng thực ra ít ý nghĩa nếu cụ không đi tới tận cùng của sự khám phá
Nghe qua em mới chỉ cảm thấy Mid và High ok, Mid low , Low em chưa thấy gì đáng để soi thêm, chưa kể tính em là tiền bé thì cũng cố chọn được cái củ bass lớn nhất có thể em mới xuống tiền, Món này trông vậy mà dễ mất lòng lém đó cụ
Cụ thử nghe clip này loa DIY xem cảm giác thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Chạ biết như lào nhưng em thì cũng toàn xơi mắm nguyên chất. Xôi, bánh chưng gà luộc cũng chấm nước mắm hehe. Trong đt em có hẳn bài 60 phút ru con Bắc bộ, cụ thích lây tý không kkk.
Thế cơ à. Cụ thích hát ru á. Được đấy. Cảm nó không dẽ ở thời buổi này.
- Gà luộc em chấm xúp (bột canh) chanh hoặc quất ớt. Chớ mắm thì chịu ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Không hiểu tại sao cụ cứ như ma xó, toàn đụng trúng tác phẩm em yêu thích nên em mới sức bi bô chém gió một chút. Chứ cụ thấy đụng đến đàn tranh em có dám nói gì đâu, toàn xếp gạch ngồi nghe; hay như suốt 104 bản symphony của Haydn em cũng chỉ đứng hóng gió chứ ko chém nổi gió. Haydn là nhạc sỹ vĩ đại vì những đóng góp của ông ấy cho kỷ nguyên classic, nhưng em vô duyên, ko cảm nhận được âm nhạc của ông ấy :-s
Cụ hiểu về âm nhạc nói chung đã là sâu rồi. Cụ mà hiểu hết...phong gì cho cụ bây giờ 🤔🤔🤔.
Khó ghê á

Gato2009

Xe điện
Các cụ xơi đồ tây nhiều sợ ngán, em mời các cụ xơi đồ ta đổi món.
P/s: của giồng lấy, chắc là không ngon bằng của các cụ…kkk xơi tạm vậy.
Tp: Hoà tấu chuyển soạn từ ck Những thành phố bên bờ biển cả.
Guitar: Tạ Đắc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ xơi đồ tây nhiều sợ ngán, em mời các cụ xơi đồ ta đổi món.
P/s: của giồng lấy, chắc là không ngon bằng của các cụ…kkk xơi tạm vậy.
Tp: Hoà tấu chuyển soạn từ ck Những thành phố bên bờ biển cả.
Guitar: Tạ Đắc.
Ồ. Bản nhạc này...t7 hàng tuần vẫn nghe trên FM. Đoạn nhạc dạo. Bài hát "Những Thành Phố Bên Bờ Biển Cả" của ns. Phạm Đình Sáu. Nói về Q.Ninh ?
- Tạ Đắc, cây Ghita điện nổi tiếng. Rất nổi tiếng. Cùng Tạ Bôn...tuổi thơ tôi đây rồi...

Asura

Xe tăng
Với kinh nghiệm tay này chơi thiết bị em nghĩ nguời đuợc trải nhiệm như hắn đếm trên đầu ngón tay.
Cũng na ná cách chơi nên em tin hắn lém. :D
Tay này chơi dữ thật, đúng nghĩa chơi thiết bị... Em nghĩ phần thiết bị thì phải nghe trực tiếp nhất là ultra hi-end kiểu này. Qua YouTube đâu nhiều ý nghĩa, kiểu vác Ferrari ra đua đường phố HN giờ cao điểm vậy. Youtube chỉ dùng khi so sánh 2 thiết bị với tất cả thành phần khác trong hệ thống không thay đổi và phải có sự chênh lệch rất rõ.

Tuy nhiên, em nói thật là đồng chí đó không yêu nhạc. Mà đã ko yêu nhạc thì khó đạt tới đỉnh cao âm thanh lắm. Em xin dẫn chứng 2 đều nhìn thấy rõ nhất:

1. Bản nhạc được chọn. Đây là album tỳ bà với bài Xuân Giang hoa nguyệt dạ, tên cổ chưa cải biên là Tịch dương tiêu cổ. Dù được đệm thêm trống và tiêu thì nhạc ngũ cung ko bao giờ có thể "thực" như thất cũng. Dùng nó để đánh giá một hệ thống khủng bố như kia thì....em thấy xót xa lắm. Dĩ nhiên, hệ thống đó sẽ làm bản nhạc hay hơn nhưng "giết gà bằng dao mổ voi" thì ko phải đẳng cấp của dân chơi. Với em, dân yêu nhạc, mê thiết bị là dùng hệ thống rẻ nhất để chơi hay nhất một bản nhạc.

2. Thiêts bị phát có vấn đề. Dù em ko hoàn toàn đồng ý với Linn Audio (nguồn nhạc là số 1) nhưng phải có sự tôn trọng cần thiết cho nguồn nhạc. Album này được thu âm với chất lượng rất cao, chuẩn 2xDXD (PCM 24bit-384 kHz) sau đó được mang sang Đức để convert và in ra SACD (chuẩn DSD64). Như vậy, dân chơi và yêu âm thanh thực sự lại có điều kiện như vậy phải tìm bằng được bản gốc DXD, sau đó là bản F1 - DSD. Đằng này, bác ấy dùng streaming. Hic...theo em được biết, streaming tối đa chỉ được 24bit -192kHz và đều convert lần nữa từ DSD sang, tức là F2 và downmix xuống một nửa. Tình huống này làm em liên tưởng đến câu ranh ngôn nổi tiếng ở quê em khi xưa "Đi xe Spacy thì mặc quần thủng ...ít cũng sang".

Với em, đó là thiếu tôn trọng những người theo dõi anh ta và đánh giá thiết bị ko có nhiều ý nghĩa... Đánh giá cái gì ? chắc chỉ đánh giá bộ DAC + Pre của hệ thống đó sửa lỗi cho chủ nhân của nó thế nào thôi chứ ko thể đánh giá sức mạnh thực sự của nó.

Bang lang

Xe điện
Em không có khả năng kiếm tiền giỏi như người ta thì phải cố mà học cách tiêu tiền cho tiết kiệm thôi mợ ơi.

Nhân tiện cũng đang trong giai đoạn rỗi việc và học thêm phần tâm lý (trong âm nhạc), em lôi lốt mấy bản nhạc "được em dự báo" là hợp với tâm hồn bay bổng của mợ. Dĩ nhiên, các bản em thích thì kiểu gì cũng có dính chút classic >:)

1. It's A Man's Man's Man's World . Trong dòng nhạc Mỹ (Jazz, Soul, Blue...), em nghe được mỗi bản này. Dù phần lời củ chuối nhưng phần nhạc phối thì củ hành hơn nhiều. Bản nhạc này đã hạ đo ván khá nhiều hệ thống âm thanh trên quãng đường đi nghe ké của em. Nó ko phải classic nên mọi người nghe ra và ko phản đối nhiều.

2. Celine Dion - Just Walk Away
Celine là ca sỹ pop có tố chất hát Bel canto (opera) nhất trong thời kỳ em còn nghe pop. Không phải The Power of love, cũng ko phải My heart will go on ..., đây mới là ca khúc thể hiện tốt nhất chất giọng của Celine, chỉ tiếc là ko hiểu vì sao nó ko bao giờ được cover lại nữa.

Năm 2003, Josh Groban cover lại bằng tiếng Tây Ban Nha với cái tên “Alejate”. Và dĩ nhiên, sau "phương ngữ" Napoli, tiếng Latin (Toscani) luôn là lưa chọn số 1 cho thanh nhạc. Tiếng Tây Ban Nha đương nhiên nằm trong số đó...

Mới đây, cũng lại một tên nhà giàu của Đức - hãng âm thanh khét tiếng Octave - trong chiến dịch quảng bá sản phẩm của mình đã tự sản xuất album Pharos - Dynamic Voices. Đây là sự kết hợp tuyệt vời của mọi thứ (kỹ thuật, thiết bị...) thu âm và quan trọng nhất là hai giọng ca có dynamic cực tốt : Ca sỹ opera Marc Canto và ca sỹ Pop người Tây Ban Nha William. Mênh mông, hùng tráng kết hợp với tình cảm sâu lắng... Mợ tìm nghe !!

.....
Cụ học tâm lý cũng giỏi nhỉ! Quả thật 2 bài này em nghe suốt, just walk alway thì thời sinh viên. còn It’s A man’s man’s man’s world thi khoảng 3 hay 4năm trước do em biết qua thi the voice của Mỹ.
Vì xem nên em thường thích xem bản này, em có nghe Seal qua chương trình của David Foster, cũng thích nhưng em có vẻ nghiêng về cô này nhiều hơn vì giọng khỏe và máu lửa hơn

Trở lại với Celine Dion, em khoe với cụ là thời sinh viên em thuộc gần hết một số bài như It’s all coming back to me now, I love you, you make me fell like a natural woman, the first time ever i saw your face , call the man... và cuối cùng là chết mê chết mệt với To love you more, em thích violin trong bài này:). Em cumg giống cụ là ko thể nghe Titanic và The power of love mặc dù nó là 2 bài mang đến đỉnh cao cho Celine Dion.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Chịu. Mợ xài từ ngữ xì tin thế. Tinh thần chứng tỏ còn trẻ lắm. He he
Nói thật với cụ là em chả thấy mình trưởng thành gì cả, may ra bỏ được tính máu lửa, hiếu thắng đi thôi. Em vẫn chả lo nghĩ cái j quá xa, cũng vẫn thích gì làm nấy, ko thich ko lam. Sở thích vẫn thế, nhân sinh quan vẫn thế, vẫn ngu như thế và lúc nào cũng bay bổng như cụ Asura nói:).

Chỉnh sửa cuối:

Gato2009

Xe điện
Ồ. Bản nhạc này...t7 hàng tuần vẫn nghe trên FM. Đoạn nhạc dạo. Bài hát "Những Thành Phố Bên Bờ Biển Cả" của ns. Phạm Đình Sáu. Nói về Q.Ninh ?
- Tạ Đắc, cây Ghita điện nổi tiếng. Rất nổi tiếng. Cùng Tạ Bôn...tuổi thơ tôi đây rồi...
Em cũng không rõ viết về vùng biển nào.
Em có bản ca khúc này, đĩa LP, nhưng không up vào đây được vì lạc chủ đề ( nhạc không lời)
Thân,

Gato2009

Xe điện
TP hoà tấu: Những ánh sao đêm.
Tác giả: NS Phan Huỳnh Điểu.
Trình tấu: Dàn nhạc Mùa Thu.

wave-tau

Xe container
Thực ra em tò mò xem cái nhạc có các tiêu chuẩn âm thanh mà các cụ nói ntn thôi chứ ko so sánh. em hơi ngạc nhiên khi các cụ khoe âm thanh bằng hình ảnh đấy, trong này cũng có một thớt về âm thanh, em cũng mò vào xem nhưng thất vọng đi ra. Cụ cứ mở cho em nghe để em mở mang đầu óc của mình.
Em post cái cờ nhíp quay hôm qua cho cụ mợ nghe bộ cỏ của em rồi giảm chủ đề thiết bị cho mợ đỡ ngạt với mấy ông hifi, cảm ơn cụ Loi tran và asura đã có bài viết và đánh giá rất hay. :D
Trong kênh cũng có vài cái quay bằn đt, cái em up là quay bằng sony a7r iii+ microphone đểu nhất của rode, chuyên để quay từ dji pocket. :D
Công nhật tìm điểm ngọt để quay khó phết ợ, có cái quay xong chả giống mình nghe tí gì luôn, cao thấp, xa gần đều ảnh huởng rất nhiều. :D
quay bang dt
tối qua đợi up load lâu quá nên đi ngủ, sáng mò dậy sớm làm nốt. :D
Nguồn nhạc tidal, chạy qua roon labs từ mac mini qua lan.