[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Múa Phật giáo trên mạng có nhiều mà cụ. Em nhớ trước có phim truyền hình Thành Đôn Hoàng về các giai đoạn lịch sử TQ gắn với sự hình thành, phát triển và suy tàn của thành Đôn Hoàng với hệ thống hang đá Mạc Cao, Đôn Hoàng, sự hình thành các bích họa Phật giáo,... rất hay. Cụ thử tìm và xem lại xem.
Đây là link trích đoạn múa Phi thiên vũ trong phim

Tán Phật khúc em tìm thử thì mới chỉ thấy ca khúc, chưa thấy vũ khúc.

Mấy link Công Tôn đại nương Kiếm vũ khúc

Phượng cầu Hoàng thì em thấy lão NguyenAnhPhan post trong thớt nhiều rồi.
Chuẩn rồi đó cụ ạ. Đoạn đầu chưa phải Phi Thiên Vũ, gọi nó là múa Đôn Hoàng cũng được vì của mấy dân tộc thiểu số (Hồi giáo) quanh mạn Hà Tây. Đoạn cuối là Tán Phật Khúc đó cụ. Múa trong phòng kín (lòng đất) + sương khói của hương liệu ... mỗi tội mặc nhiều quần áo quá và chưa đủ để được xưng tụng là Thiên Ma Vũ. Theo một số tại liệu em đoc được, Tán Phật Khúc có đặc biệt ở chỗ vũ nữ tay bắt ấn, mặt trang nghiêm thanh tịnh nhưng động tác cơ thể lại vô cùng sexy..

Trong trang web đó em thấy mấy điệu Phi Thiên Vũ chuẩn rồi (múa lụa và tỳ bà) cũng mỗi tội chưa đủ để gọi là Phi Thiên vì chưa "bay lên trời " được và cũng chưa để "..." trần".
https://www.bilibili.com/video/BV1CQ4y1z7XV/?spm_id_from=333.788.recommend_more_video.3

Cám ơn cụ, để em lần mò trong đó thêm

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
he.. Youtube thông minh thật, tìm tiếng Trung, copy paste sang nó gợi ý rất nhiều...

Tán Phật Khúc như nè cụ, nhưng mấy người đẹp này biết mỗi Niêm hoa tiếu (lại còn thiếu sót), biểu cảm gương mặt ko đạt, thiếu sương khói hương liệu và ánh nến trong hầm tối.

cokimi

Xe điện
he.. Youtube thông minh thật, tìm tiếng Trung, copy paste sang nó gợi ý rất nhiều...

Tán Phật Khúc như nè cụ, nhưng mấy người đẹp này biết mỗi Niêm hoa tiếu (lại còn thiếu sót), biểu cảm gương mặt ko đạt, thiếu sương khói hương liệu và ánh nến trong hầm tối.

Hehe em có biết đâu, mấy chữ nó vẫn đề Phi thiên - Đôn Hoàng vũ :D. Mà thế là đẹp rồi, cụ muốn để "... trần" nữa thì lại bị làm mờ xem tức mắt lắm :D

Asura

Xe tăng
Hehe em có biết đâu, mấy chữ nó vẫn đề Phi thiên - Đôn Hoàng vũ :D. Mà thế là đẹp rồi, cụ muốn để "... trần" nữa thì lại bị làm mờ xem tức mắt lắm :D
Đôn Hoàng nhận vơ thôi ạ, em nghĩ thế. Chỗ này chính China thừa nhận là Phi Thiên Vũ - Flying Apsara nè và xuất phát từ Apsara

Bạn này múa chuẩn hơn nè, chuẩn hơn nhiều mấy em loè loẹt kia. Ngoài Niêm hoa tiếu còn có cả Duy ngã độc tôn

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhất định cuối tuần này e sẽ tìm thử chai cụ giới thiệu ạ. Em cảm ơn cụ :)
Hihi. E cũng k chuyên đâu, may mắn là có duyên quen 1 bạn mê rịu ạ. Ăn món gì cũng nhờ chọn. Nhờ chọn theo tâm trạng và cả lúc nghe nhạc luôn ạ :)). Luôn luôn đc chọn cho 1 chai phù hợp từ giá cả cho đến mùi vị nữa ☺☺. Em cũng k dám uống nhiều vì vang uống nhìu sẽ béo ạ :)). May là e mê rịu chứ k mê đồ chơi âm thanh. Loa đài mới tốn kém còn rịu ngon vẫn nhiều sự lựa chọn. Và may mắn nữa là rịu cũng rất hợp với âm nhạc ạ :P
Em không ham rịu. Và đồ âm thanh. Em chỉ tốn tiền vào công cụ thiết bị thôi. Cơ mà cũng không phải để chơi. Em mua về sử dụng sửa chữa.
- Em có 3 loại nhạc không thích nghe. Là nhạc vàng, nhạc xanh (nhưng hét và khua muỗi nhiều hơn hát. Và hát thì như dở hơi) và nhạc chế tào lao nhí nhố. 😎

NguyenAnhPhan

Xe container
Mà mợ cỏ và mây có sở thích vẽ vời gì phải không ạ (avatar đó)

cỏ và mây

Xe điện
Ấy là em quý mợ nhá. Ghét thì vang hẳn rồi. Quý cũng vang nhé. Mời nhau li cho tình củm chớ ;));));))>:D<>:D<>:D<
Haha. Nói gì thì sự thật e thích uống Vang và k thích uống Vodka ạ :)). Em cảm ơn cụ vì cụ quý em nhớ :)
Em không ham rịu. Và đồ âm thanh. Em chỉ tốn tiền vào công cụ thiết bị thôi. Cơ mà cũng không phải để chơi. Em mua về sử dụng sửa chữa.
- Em có 3 loại nhạc không thích nghe. Là nhạc vàng, nhạc xanh (nhưng hét và khua muỗi nhiều hơn hát. Và hát thì như dở hơi) và nhạc chế tào lao nhí nhố. 😎
Nhạc và rượu rất hợp nhau ạ. Nói chung vì cụ k thích thôi chứ có thể chọn rượu như chọn nhạc, tuỳ tâm trạng tuỳ lúc ấy :)). E thì chỉ tốn tiền ăn uống nuôi béo bản thân thôi :))
E k có sở thích vẽ vời ạ. K có năng khiếu dù e có 10 hoa tay nhá :)).

NguyenAnhPhan

Xe container
Haha. Nói gì thì sự thật e thích uống Vang và k thích uống Vodka ạ :)). Em cảm ơn cụ vì cụ quý em nhớ :)

Nhạc và rượu rất hợp nhau ạ. Nói chung vì cụ k thích thôi chứ có thể chọn rượu như chọn nhạc, tuỳ tâm trạng tuỳ lúc ấy :)). E thì chỉ tốn tiền ăn uống nuôi béo bản thân thôi :))
E k có sở thích vẽ vời ạ. K có năng khiếu dù e có 10 hoa tay nhá :)).
Thế avatar thì copy á ?
Ờ, thế mới muốn vang..he he 😋
Mợ hảo rịu nhề. Em thi thoảng uống rịu ngâm. Mà phải 6th trở lên. Chứ không đến nỗi phàm phu tục tử

Asura

Xe tăng
Thế avatar thì copy á ?
Mợ hảo rịu nhề. Em thi thoảng uống rịu ngâm. Mà phải 6th trở lên. Chứ không đến nỗi phàm phu tục tử
Thánh hiền vắng bóng xưa nay
VANG danh thế tục mấy tay tửu phàm...

Bác cẩn thận ko lại bị hớ. Em cũng bỏ rượu rồi, chỉ cooktail thôi... Sở thích Gin Tonic, Rhum chanh vif dễ làm nhất.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thánh hiền vắng bóng xưa nay
VANG danh thế tục mấy tay tửu phàm...

Bác cẩn thận ko lại bị hớ. Em cũng bỏ rượu rồi, chỉ cooktail thôi... Sở thích Gin Tonic, Rhum chanh vif dễ làm nhất.
Em chỉ cóa mỗi bình ngâm thôi. Cơ mà ngấu lắm. Vì tự tay làm. Nhấm nháp yên tâm.
Mà đang nhạc cụ, bon quá nhẩy sang rịu thì toi. Thôi em về lại cái máng cũ 😋

Bang lang

Xe điện
Em nghe không bị sao , chắc internet của em được ưu ái ta? Mình đặc biệt khoái jazz vì sự phóng khoáng,không gò bó, và trong đó tính cá nhân của nghệ sĩ trong bản nhạc cũng cần bộc lộ tài năng, khả năng, cũng như các bản nhạc jazz thường dễ mang lại cảm xúc âm nhạc làm mình thấy thư thái hơn
Bạn nhé ( không mợ lại bị trách ) nghe Violin thì có thể kiếm Stephane Grappelli dù không nhiều đất diễn trong nhạc jazz nhưng Ông này chơi Violin jazz là khá tuyệt, có một người nữa mà mình quên tên rồi trong clip này bạn nghe khoảng cuối
Em ko trách cái này cụ, hiểu nhầm em rồi.
Cái clip này của cụ hay nhỉ! Em thấy có đoạn solo trống nghe bốc phết. Như cụ Asura nói đúng đấy, thỉnh thoảng đi nghe vui lắm vì nghệ sỹ khi hứng lên họ bốc, nhất là đến màn họ solo. Cái cậu em quen có hôm biểu diễn nhà hát lớn đi xem thì chán ốm, nó còn thu mang đĩa đến tặng em mà em còn ko buồn mở ý:), nhưng thỉnh thoảng nghe ở quán lại hay. Bác đã nghe Quốc ca, bé bé bằng bông..chơi theo phong cách Jazz chưa? Hay cực!

Bang lang

Xe điện
Mợ cứ tập trung cho việc truy tìm nghệ thuật, mấy cái việc nhỏ này để em :x

Piano - Ông vua của các loại Macro (macro dynamic và macro details) em đã chém gió ở trên rồi còn Violin là ông hoàng của các loại micro. Nếu bỏ qua Pipe Organ quá đồ sộ, ko thích hợp cho hầu hết các thính phòng phổ thông thì Piano có âm vực rộng nhất, cho phép thể hiện từ nốt cao nhất đến thấp nhất, có thể đảm nhiệm làm nền cho nhạc cụ khác độc tấu, hoặc có thể đối thoại, song hành với cả dàn nhạc. Cũng chính bởi âm vực rộng, nên khả năng tạo ra các tác phẩm với cây đàn piano là lớn nhất. Nhà soạn nhạc muốn tạo ra nốt nhạc, âm thanh như thế nào thì đều có thể tìm được trên nhạc cụ này để thể hiện. Các nhạc cụ khác hay bản thân giọng hát của con người cũng không thể nào có được lợi thế này. Điều này lý giải phần nào số lượng tác phẩm dành cho piano độc tấu, với một hoặc vài nhạc cụ khác, hoặc với cả dàn nhạc luôn là số lượng nhiều hơn cả. Chúng ta còn phải cảm ơn "God" Bach vì tầm nhìn của ông ấy khi dũng cảm cổ vũ cho cây đàn forte-piano lúc nó mới xuất hiện trong trận địa "thập diện mai phục" của bộ string (dẫn đầu là Violin).

Violin cực đẹp, nhưng âm vực không đủ rộng nên mới có Tứ tấu, Lục tấu... với sự hỗ trợ của Cello, Viola, Contrabass. Tuy nhiên, Violin cho một thứ âm thanh quyến rũ, thanh tao, lôi cuốn và da diết bởi sự liền mạch giống như những đường cong.... (các cụ mợ tự tưởng tượng tiếp). Violin dùng cộng hưởng thùng hoàn toàn và chết người hơn nữa là violin không chia phím như các nhạc cụ khác nên người chơi phải hoàn toàn dùng cảm nhận của mình. Do đó, chơi sai note nhạc là việc thường thấy ở violin (và bộ dây). Theo em hóng được, sau 8 tuổi sẽ ko học được violin nữa, với piano là 13. Lấy một ví dụ violin có một kĩ thuật rất phổ biến là kĩ thuật rung (vibrato). Cánh tay trái (bấm dây đàn) của violinist hầu như rung lắc liên tục và đến kỹ thuật láy (trill) nữa thì càng khủng bố. Cá tính của mỗi nghệ sỹ được thể hiện ở đây, các loại nhạc cụ khác khó phân biệt được nghệ sỹ trình diễn nếu ko phải chuyên gia nhưng với violin thì cực dễ. Tuy nhiên, những hệ thống âm thanh kém, microdynamics không tốt, hoặc nghệ sỹ kém, ko chơi được rung-láy, tiếng vibrato của violin rất "một màu", hầu như không có sự thay đổi âm lượng giữa các lần rung. Theo em được biết, nàng Anne-Sophie Mutter là nữ hoàng của các loại rung-láy ko ai bắt chước được và phía đối diện là chàng Gidon Kremer.

Nghệ trĩ trình tấu piano có thể ko cần quá chú ý đến phong thái vì cây piano đã che gần hết tầm nhìn của khán giả và kỹ thuật hiện đại đã hỗ trợ họ rất nhiều (hệ thống pedal, hệ thống đòn bẩy kép...). Tuy nhiên, chính điều đó có thể gây tác động tiêu cực khi giới hạn cả khả năng "tạo hình nghệ thuật" và "feeling" của nghệ sỹ. Violin thì ngược lại, nhiều khi chỉ cần nhìn cách nghệ sỹ cầm đàn đã thấy đẹp rồi
:p
..., cách họ cầm đàn cũng có thể đánh giá nhanh được trình độ diễn tấu của họ đến cỡ nào.

Bộ dây (string) từ nhỏ đến lớn gồm violin - viola - cello - contrabass với thế mạnh micro dynamic-details của nó là "cơn ác mộng" với các hệ thống âm thanh. Các tiêu chí marco rất khó nhận diện nếu ko phải dân chuyên và trên các bản nhạc có yếu tố classic nhưng các tiêu chí micro thì nhận ra ngay dù là dân ko chuyên. Violin cho âm thanh ngọt ngào mượt mà như nhung lụa và rất nhiều hài âm (có lẽ vì thế nên thể hiện cảm xúc tốt hơn). Là cây đàn nhỏ nhất trong bộ dây nên nó cũng lên được note cao nhất, đã lên cao lại còn rung rồi lắc ... loa treble lĩnh đủ đòn, tiếng rẹt..rẹt.. hiện ra rất rõ. Các ampli yếu, cấp dòng điện ko đủ nhanh cho sự biến thiên với tần số (tần suất dao động) khủng bố đó lại càng tệ hại. Cây Cello cũng ko kém cạnh, nó hay tập trung ở dải trung trầm (nhất là dải tần 100Hz-250z) và đây là tử huyệt của các loa nhiều driver (củ loa). Các củ loa mắc song song nên điện trở giảm mạnh, dải 100Hz-250Hz lại thường tập trung điểm trũng của điện trở (em cũng ko biết tại sao, đọc manuals của các loa thấy vậy). Điện trở giảm gần như về 0, để đảm bảo công suất ko đổi, các ampli phải cấp dòng điện rất khủng và thường ko mấy cái làm được. Cho nên, cứ nhìn thấy loa nhiều đường tiếng (driver) là em vác Cello ra, nhiều ông căm em lắm vì vụ này. Nhưng gặp loa toàn dải, loa kèn thì thôi, ko cần thử bằng Cello =)) .Đến contrabass thì đặt dấu chấm hết cho các hệ thống âm thanh kém. Nếu Jazz chơi contrabass chỉ bằng kỹ thuật búng dây pizzato thì dải tần thấp (dưới 100Hz) chưa đáng ngại nhưng gặp mấy ông chơi classic hay neuvo-tango coi như hết cửa. Đã thấp lè tè lại còn rung rồi lắc...Mợ cứ tưởng tượng biên độ dao động của màng loa, trục côn rất lớn nên tốc độ "hồi" về điểm cân bằng để phóng tiếp ra tạo âm thanh tiếp theo chậm, năng lượng cần cung cấp cực lớn và phải điều khiển chính xác để ko bị nhèo... hệ số Damping Factor của Ampli xuất thân tử đây ... nếu kém, ù rền như máy bay hạ cánh luôn, chấp các loại tiêu âm tán âm

P/S:
+ Macrodynamics (tạm dịch là độ động vĩ mô) nôm na chính là tốc độ thay đổi âm lượng khi chuyển từ những đoạn nhạc nhẹ nhàng có âm lượng nhỏ sang những đoạn mạnh mẽ có âm lượng lớn và ngược lại. Trong mô hình ADSR nó ứng với pha phát động (attack) và pha xả (release).
+ Microdynamics (đô động vi mô) giống macro nhưng chỉ xét trên một loại nhạc cụ, một note hay 1 bè trong tổng thể bản nhạc có nhiều nhạc cụ, note, bè...

+ Macrodetails là những chi tiết có âm lượng lớn được phô bày ra, lấy ví dụ như một bản nhạc có ca sĩ và nhạc cụ đệm thì thiết bị âm thanh cho macrodetails tốt là thiết bị có thể phô bày các dòng âm thanh của cả ca sĩ lẫn nhạc cụ đệm cùng một lúc một cách rõ ràng tách bạch nhất. Nôm na là sẽ biết có những nhạc cụ nào đang chơi và (có thể) bao nhiêu nhạc cụ (nếu nhạc công trình kém)
+ Microdetails là những chi tiết về âm sắc có âm lượng rất nhỏ nhưng vô cùng quan trọng trong việc thể hiện đúng âm sắc của các nhạc cụ khác nhau, ví dụ âm sắc của violin và flute hoàn toàn khác nhau dù chơi cùng nốt. Microdetails chính tiêu chí quan trọng nhất cùng với microdynamics để làm nên độ trung thực của âm sắc nhạc cụ. Nó ứng với pha phân rã (Deccay) và duy trì (Sustain). Ví dụ mợ xem cilps 2, đoạn "rên rỉ" của Nỗi đau tình yêu, mợ sẽ thấy nàng khẽ nghiêng cây vỹ để nó lướt (cứa) qua dây, âm thanh tạo ra giống gió thổi bên tai. Trong clip Czardas của Lakatos, hắn lại để cây vỹ nằm thẳng, trượt trên dây, tạo thành những nhịp ngắt quãng như tiếng trái tim đập dồn dập lúc chuẩn bị làm (chuyện mờ ám/ hôn trộm chẳng hạn)....DĨ nhiên, nếu mợ nghe bằng hệ thống CAM của bác wave-tau, còn nghe trên bộ loa của mợ thì phải dùng các file nhạc gốc, chuẩn hi-res
Em thấy cụ nên viết sách đi, thật đấy. Cụ viết đi em bán cho.

cỏ và mây

Xe điện
Thế avatar thì copy á ?
E k hảo rịu ạ. Uống 2 ly là đắp chăn ngủ ngon ạ :))))))
Ava là chụp hôm xem ck euro Ý - Anh ạ :D

Bang lang

Xe điện
Mợ bán thì để e đặt quyển đầu tiên nhé. Nghiêm túc ạ :D
Em thấy nhiều đứa nó còn bán được kiểu “ bí quyết có 6 múi” ở trên trang đó, đầy người mua. Cụ cứ đặt tên sách hot vào cho dễ bán. À mà phải google translate sang english mới bán được cho tây cụ ạ.:)

Bang lang

Xe điện
Em đuợc cái nghệt là năng khiếu từ bé roài mợ, ko cần tập cũng nhuyễn lém. :D

Cụ Asura cứ ra bài nhá, em vẫn theo dõi, khi nào nóng vụ thiết bị hố vôi em phụ hoạ sau. :))
Cụ lúc nào cũng vui vẻ nhỉ! Thảo nào mà lại mơ được buồn.