[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

hd-vt

Xe container
Hic... Em chỉ có thể đầu tư tối đa 1k củ thôi cụ, chơi đồ mới sao nổi. Đồ cũ thì phải đợi vì MBL ở VN ít người chơi lắm. Đợi chờ cũng là một thú vui chưa kể công nghệ âm thanh đang thay đổi chóng mặt, em muốn tìm hiểu thật kỹ đã vì rất nhiều chân trời đang mở ra, chưa chắc em đã chơi 2 kênh truyền thống.

Ngoài ra, nền tảng nghệ thuật nói chung và âm nhạc nói riêng mà em tiếp cận còn thấp, media che mắt nhiều thứ. Có những hãng chế tạo đồ Hi-end có những cách ẩn để phân loại sản phẩm, khách hàng mà vì mục đích lợi nhuận họ ko nói ra, mình phải tìm hiểu, vừa sử dùng tiền hiệu quả vừa biết được cái đẹp đích thực. Ví dụ trà lên men Trung Hoa, cùng pha ra nước đỏ nhưng đóng bánh vuông (tượng trưng cho ĐẤT) là hắc trà, chỉ bán cho dân du mục, rợ Hồ... ngày trước; đóng bánh tròn (tương trưng cho Trời) là hồng trà tuyệt phẩm. Còn ví dụ trong đồ âm thanh có Sonus Faber chẳng hạn. Từ Phục Hưng trở đi, người Ý thế chỗ người Hà Lan chi phối âm nhạc Châu Âu, đặc biệt khi nhà Amati sáng tạo ra cây đàn violin từ kế hợp và cải tiến các nhạc cụ của Italia. Niccolo Amati cũng đào tạo ra 2 thiên tài G. A. Guarneri và A. Stradivari, góp phần biến Cremona thành "thánh địa" của giới âm nhạc với những cây violin được định giá trên trời. Nghe đồn Niccolo Amati cũng là cảm hứng để bộ phim The Red Violin nổi tiếng ra đời. Đường vân màu đỏ, được cho là hòa sơn và máu người vợ yêu của ông ấy, rồi dùng tóc bà làm chổi quét, đã trở thành danh từ chung (đường vân Amati). Sonus Faber vẫn giữ truyền thống đặt tên theo nhạc cụ, nghệ nhân... Họ có thể điều chỉnh các sản phẩm theo thị hiếu của từng thị trường nhưng đặc biệt các cặp loa có sử dụng vân Amati đỏ đen đầy mê hoặc thường là dòng sản phẩm chuẩn mực, một chuẩn mực mà họ luôn giữ gìn giống như thành phố Cremona giữ gìn những cây violin của họ vậy.
Với trình thẩm âm và túi rủng rỉnh loảng xoảng thế, thì cụ dạng sang chảnh òi. Em trộm nghĩ, gu cụ thế thì chơi đa kênh và màn chiếu. Nghe giao hưởng mà không được xem nhạc trưởng vung roi dọa nhạc công là không phê. Cứ Amply mạnh, loa độ động tốt, đồ hãng, vét sạch trong túi thì chắc ổn. Vì những dòng cụ thích không cần lắm đến màn thỏ thẻ khò khè hổn hển của ca sĩ phun phì phò trước mặt hehe.
Hai kênh dành cho hội...bảo thủ già lõi lũa thôi ạ.

Asura

Xe tăng
Với trình thẩm âm và túi rủng rỉnh loảng xoảng thế, thì cụ dạng sang chảnh òi. Em trộm nghĩ, gu cụ thế thì chơi đa kênh và màn chiếu. Nghe giao hưởng mà không được xem nhạc trưởng vung roi dọa nhạc công là không phê. Cứ Amply mạnh, loa độ động tốt, đồ hãng, vét sạch trong túi thì chắc ổn. Vì những dòng cụ thích không cần lắm đến màn thỏ thẻ khò khè hổn hển của ca sĩ phun phì phò trước mặt hehe.
Hai kênh dành cho hội...bảo thủ già lõi lũa thôi ạ.
Cụ nói oan cho em quá... Em độc thân dài hạn nên ko hứng thú với 4 bánh nữa (cần thì đi ké, đi thuê..). Các cụ cưới vợ 2 bốn bánh thì em cưới vợ 2 hai cột (loa) thôi mà.

hd-vt

Xe container
Cụ nói oan cho em quá... Em độc thân dài hạn nên ko hứng thú với 4 bánh nữa (cần thì đi ké, đi thuê..). Các cụ cưới vợ 2 bốn bánh thì em cưới vợ 2 hai cột (loa) thôi mà.
Thôi thì giản lược 1 loa một nhạc cụ cũng là ý hay.

P/s tụng kinh và gõ mõ. :D

wave-tau

Xe container
Em thay đổi nhiều lắm nên cũng loạn hết cả lên và ko nhớ chi tiết. Gần đây nhất thì em có 2 bộ:

Bộ 1 (toàn đồ cũ sưu tầm)
- Đầu phát Oppo 205
- DAC/ CDP : Meridian G95
- Loa: Dantax Utopia 5 Mk II và Linn Majik 112 Center + DynAudia Sub300

Bộ 2 (đồ tự tay đập hộp)
- Đầu phát : PC Dell 3080 Core i5 10th (10500) + HQ Player + AO tinh chỉnh cho Audio
- DAC: iFi Pro iDSD
- Amply : Musical Fidelity M6is
- Loa : Elac FS 407

Em đã giải tán bộ 2, giữ bộ 1 để khai thác sau vì sau khi được nghe MBL Noble Line, em đã biết endgame của mình :D. Mục tiêu phấn đấu của em là nó, hy vọng hàng cũ sẽ có giá tầm 700 củ. Trời ko độ thì em tụt xuống công thức Ampli Đức + Loa Ý với ASR Blue Emmiter II Exclusive (hoặc MBL, Goldmund cùng tầm giá tuỳ theo gặp hàng thanh lý nào trước) và Sonus Faber Amati (hoặc tụt nữa là Olympia Nova V với vân đỏ amati). Nhìn chung, giờ nhiều hãng hi-endđổ bộ vào VN rồi, nhiều sự lựa chọn hơn nhưng xác định phải trên 2k củ mới thoả mãn... thôi thì chịu khó chơi đồ cũ giảm bớt ngân sách xuống tầm 1k củ.

Hiện tại, em vác tai đi nghe ké là chính, còn ở nhà chống nghiện với tai nghe Senheiser HD800s (chuẩn bị lên HD820) và bộ phát của Bộ 2.
Em đang chạy roon labs trên nas synology ra thiết bị roon ready truyền hoàn toàn qua lan chứ ko cần để máy tính cạnh hệ thống để giảm nhiễu, nguồn nhạc chủ yếu tidal. Hôm rồi mới đập em mac mini i7 định chơi cả hq player, hq giờ có cả những thiết bị tích hợp luôn NAA nó như các thiết bị roon ready ý cụ, server chứa phần mềm ném đâu cũng đuợc, chỉ cần 1 con thiết bị ( không phải máy tính) có tích hợp NAA là tự nhận nhau trong mạng Lan nội bộ.
Khổ nỗi mấy em thích hợp NAA có rì viu ngon chút toàn 5-7k euro, còn mấy con nhàng nhàng (ifi cũng mới có em zen stream) sợ ko tuớng mạo gì. :D

Mà cụ chém còm trên chuẩn đấy ợ, giờ để thời gian tĩnh nghe trọn vẹn 1 album nhạc là hiếm lắm, chưa kể trong lúc nghe vớ vẩn còn cầm đt luớt uép, phí tiền điện cụ nhể. :))

wave-tau

Xe container
Hôm rồi vô tình nghe cái soundtrack này vào tai ghê, tìm mua album dạng digital định dạng flac cơ mà nghe trên dàn là hơi yếu, chắc chỉ hợp nghe trên ytb. :D

Bang lang

Xe điện
Ông cụ nhà mợ đúng là hiếm có. Hiểu được cái chân của nhạc không lời không hề dễ. Và những người hiểu sâu được loại nhạc này cũng không đơn giản đâu. Hầu hết đều là người có tài. Và thường là giỏi về nhiều lĩnh vực (ngoại trừ em ra - thì không ăn nhằm gì cả).
- Mợ thế cũng là hiếm rồi. 🍻
Yes. Ông cụ nhà em cái gì cũng biết, trước khi cụ mất nghe đâu cũng đang top game ( đế chế) ở phòng cụ. Nhớ hồi nhà có cái PC 586, em đang ngồi máy, ông toàn bảo: “ cho bố mượn máy,
thằng T nó vượt bố rồi:)

NguyenAnhPhan

Xe container
Yes. Ông cụ nhà em cái gì cũng biết, trước khi cụ mất nghe đâu cũng đang top game ( đế chế) ở phòng cụ. Nhớ hồi nhà có cái PC 586, em đang ngồi máy, ông toàn bảo: “ cho bố mượn máy,
thằng T nó vượt bố rồi:)
Vâng mợ. Những người am hiểu sâu sắc về nhạc không lời đều không phải người đơn giản. Rất nhiều người trong số đó là người tài giỏi (đôi khi rất khó hiểu với mọi người nói chung). Mợ thật may mắn khi có 1 người cha như vậy.😌

Bang lang

Xe điện
Hic... Mợ thật hạnh phúc vì có người mở cánh cửa nghệ thuật âm nhạc cho. Một kho báu vô giá mà nhiều người mơ ước, trong đó có em. Khi nào rảnh, mợ hồi tưởng và chia sẽ những ký ức về các phân tích đó nhé... nhất là với cổ nhạc (ngũ cung).
Em ko biết gì về ngũ cung đâu cụ, thực ra hồi nhỏ em bị ép nghe chứ chả thích gì, em nhớ một vài bài vì có liên quan đến công chúa thôi. Cụ nói đúng em chỉ thích thể loại nhẹ nhàng, nghe thư giãn hoặc cảm xúc vừa thôi. Em ko thích Beethoven vì nghe nhạc ông ý em thấy tim em đập nhanh và đôi khi nín thở như kiểu bị áp lực ấy. Em ko thể theo kịp được nội tâm của Beethoven. Em thích Chopin và Mozart. 23 tuổi em vẫn nghe Baby needs Mozart trước khi đi ngủ:), cảm giác đi vào giấc ngủ rất nhẹ nhàng. Em thường trêu mấy đứa bạn “ đố các cậu nghĩ bậy bạ khi nghe Mozart”

Em nghĩ là em hơi hiểu hiểu cách nghe của mợ nên mới đề cử 3 tác phẩm đó. Có lẽ mợ đang nằm giữa easy-listening và crossover. Nó là tác phẩm pop bất ngờ được lột xác thành aria classic rất thành công đấy. Mợ thích mấy anh đẹp trai, hát cảm xúc thì em giới thiệu thêm Florent Pagny
Cụ tin ko, em nghe chắc đến 50 lần rồi. Em cảm ơn cụ rất nhiều vì trong kho nhạc của em vốn dĩ đang nghèo nàn bây giờ bắt đầu phong phú hơn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em ko biết gì về ngũ cung đâu cụ, thực ra hồi nhỏ em bị ép nghe chứ chả thích gì, em nhớ một vài bài vì có liên quan đến công chúa thôi. Cụ nói đúng em chỉ thích thể loại nhẹ nhàng, nghe thư giãn hoặc cảm xúc vừa thôi. Em ko thích Beethoven vì nghe nhạc ông ý em thấy tim em đập nhanh và đôi khi nín thở như kiểu bị áp lực ấy. Em ko thể theo kịp được nội tâm của Beethoven. Em thích Chopin và Mozart. 23 tuổi em vẫn nghe Baby needs Mozart trước khi đi ngủ:), cảm giác đi vào giấc ngủ rất nhẹ nhàng. Em thường trêu mấy đứa bạn “ đố các cậu nghĩ bậy bạ khi nghe Mozart”
Mợ nghe "Khát vọng mùa xuân" của Mozart chưa ạ. Ns.
- Lúc buồn mà rảnh rỗi thì em nghe Chopin, 1 số bản nhạc buồn của nhiều tác giả khác, không lời của Cát Vận, Phú Quang, Sáo Đinh Thìn, đàn bầu của Xuân Khải, guzheng... Khó chịu, bực mình, nản..thì mở No.5..lên dây cót tinh thần, hoặc ngày rỗi mà đang lễ kỉ niệm gì đó của đất nước (30/04, 2/9) thì nghe No.9. Hoặc mở tài liệu chiến tranh để xem.
- Có 1 dạo phải đi xa lâu. Trước hôm đi, mở Polonaise - Oginsky ngồi nghe. Nghe gần 1h liên tục. Lúc tinh thần dịu dịu, không vui không buồn lại mở Romance, Khúc hát của biển, Sonata Ánh Trăng...

Bang lang

Xe điện
Mợ nghe "Khát vọng mùa xuân" của Mozart chưa ạ. Ns.
- Lúc buồn mà rảnh rỗi thì em nghe Chopin, 1 số bản nhạc buồn của nhiều tác giả khác, không lời của Cát Vận, Phú Quang, Sáo Đinh Thìn, đàn bầu của Xuân Khải, guzheng... Khó chịu, bực mình, nản..thì mở No.5..lên dây cót tinh thần, hoặc ngày rỗi mà đang lễ kỉ niệm gì đó của đất nước (30/04, 2/9) thì nghe No.9. Hoặc mở tài liệu chiến tranh để xem.
- Có 1 dạo phải đi xa lâu. Trước hôm đi, mở Polonaise - Oginsky ngồi nghe. Nghe gần 1h liên tục. Lúc tinh thần dịu dịu, không vui không buồn lại mở Romance, Khúc hát của biển, Sonata Ánh Trăng...
Khát vọng mùa xuân là bài có câu: “ ta muốn được như thời niên thiếu, cắt giấy xây ngôi nhà xinh”? Bài này hồi nhỏ em hát suốt, nằm đầu tiên trong sổ bài hát của em nên bi h em vẫn thuộc lời.
Polonaise-Oginsky là bản nhạc đầu tiên khiến em nhận thức về cuộc sống khác hẳn. Hồi cấp 2 em rất hay cãi ông cụ nhà em vì ông rất hay yêu cầu em ngồi nghe những gì ông biết kiều truyền đạt kiến thức như vụ cảm nhận và hiểu nhạc cổ điển như em chia sẻ, em chỉ hỏi bất cứ việc gì kiểu tiện mồm là y như rằng bắt em ngồi nghe đến 2 tiếng. Ví dụ tiện mồm hỏi Digital là gì? Ông bắt em ngồi nghe cả thêm Analog ( cũng khoảng gần 2 tiếng). Em thì dốt, đầu óc ko tập trung, lúc ông hỏi ngược lại em mà ko trả lời được là lại nói tiếp, em ko chịu được đứng lên là ông bảo em dốt, ko học về sau khổ....em nghĩ mình biết mấy cái thứ đó làm gì nên cãi láo. Vụ cãi càng ngày càng gay cấn thì em bỏ lên gác ngủ, ngủ trong trạng thái rất tức tối. Đánh thức em là bản Polonaise do ông bật ở tầng 1, em cứ nằm nghe và thấy nhẹ nhàng, tinh thần dịu lại. Lúc đó em cảm nhận cuộc sống thật đẹp khi có nhiều giai điệu đẹp như thế, tại sao em lại tức giận, cáu kỉnh.... khi em xuống nhà , em xin lỗi ông cụ, thế là hoà:). Do vậy, mỗi khi gặp chuyện gì mà tức giận, em lại nhớ đến Polonaise- Oginsky.