[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Mợ có tính cách dữ dội phết nhỉ. Em kị nghe to quá. Mở bth để còn biết mình đang nghe gì. Và đảm bảo không nghễnh ngãng sớm.
Em ko nghe nhạc nhỏ được cụ. Em nghe tai nghe cung phải max:). May ko phải hàng xóm của cụ ko thì bị nhắc nhở. Em thích đi xem live là vì thế, âm thanh to cảm xúc nó mới mạnh:)

NguyenAnhPhan

Xe container
Em ko nghe nhạc nhỏ được cụ. Em nghe tai nghe cung phải max:). May ko phải hàng xóm của cụ ko thì bị nhắc nhở. Em thích đi xem live là vì thế, âm thanh to cảm xúc nó mới mạnh:)
Thế em mới nói....và mợ rất mạnh mẽ nữa chứ nhỉ 😁.
- Em nghe bth. Đôi khi mở rất nhỏ. Để thử xem tai mình có còn ổn như trước không. Nghe max âm như mợ e là chịu không nổi..

Bang lang

Xe điện
Thế em mới nói....và mợ rất mạnh mẽ nữa chứ nhỉ 😁.
- Em nghe bth. Đôi khi mở rất nhỏ. Để thử xem tai mình có còn ổn như trước không. Nghe max âm như mợ e là chịu không nổi..
Cụ hết khen em ăn khoẻ rồi lại mạnh mẽ.. hình ảnh của em trong mắt cụ cũng chán nhờ:))

Asura

Xe tăng
Em so với cụ chắc thuộc diện tai trâu rồi, em ko đủ tinh tế để nhận biết như thế đâu và có khi như thế lại hay, kiểu ko biết ko có tội. À mà nhà cụ hoành tráng thế chắc nghe Bohemian Rhapsody của Queen chắc khủng lắm nhỉ vì bài đấy thu rất đặc biệt, toàn dùng để chọn loa hay sao ý vi âm thanh nó chạy từ loa này sang loa kia, em nghe loa thường cũng thấy hưng phấn. em cũng rất xôi thịt, em nghe nhạc ít ai chịu được vì em thường mở rất to, Ông cụ nhà em thích nghe nhạc cũng ko chiu nổi, mấy lần đập cửa phòng “điên à”. có lần e còn rơi cả cái laptop để chông chênh trên kệ, đồ điếc rơi loảng xoảng nên hôm nọ nhin cụ j trên này khoe loa mà có quả trang trí rồng rắn trước mặt loa làm em thấy buồn cười vì nhớ lại vụ rơi đồ của mình.
Dễ có đến hơn 10 năm em bỏ nghe rock rồi mợ ạ. Rock nghe bằng gì chẳng được, miễn là âm lượng lớn. Nó ko cần dynamic vì lúc nào cũng "gào thét", ko cần details vì nhạc cụ điện tử toàn dùng echo, reverb... Thỉnh thoảng em dùng bộ 1 để nghe crossover kiểu các bạn 2Cellos hoặc symphonic metal của tụi Bắc Âu như Epica, Nightwish, Xandria...

Nói thật là nghe Bohemian Rhapsody vì tò mò nhưng chưa bao giờ em nghe đc hết bài. Cái kiểu cho nhạc cụ (trống, guitar..) chạy giữa 2 loa đó chỉ cần cài máy mix nhạc đơn giản nhất cũng làm đc. Nhạc Vàng mấy ông phối khí của VN cũng hay học kiểu này. Em ko bình luận lời bài hát vì mỗi ng hiểu một cách, nhưng nghe opera rồi thì nghe ca sỹ rock "gào" thấy ....buồn cười lắm.
https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://m.youtube.com/watch?v=5a0juQ0aeGI&ved=2ahUKEwitrtSV8L_2AhW6wosBHXT0AL8Qjjh6BAgJEAI&usg=AOvVaw1iJkvi6ko7E1tX5u36DMy-

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ hết khen em ăn khoẻ rồi lại mạnh mẽ.. hình ảnh của em trong mắt cụ cũng chán nhờ:))
Giờ thăm hỏi nhau chỉ quan tâm ăn khỏe, ngủ tốt hay không mà thôi. Cứ chán ăn, khó ngủ rồi ốm ốm là gay lắm..Có lòng lo cho mợ, mừ bị trách suốt ấy :(
- Mạnh mẽ còn hơn là yếu ớt chớ 🙄

Bang lang

Xe điện
Dễ có đến hơn 10 năm em bỏ nghe rock rồi mợ ạ. Rock nghe bằng gì chẳng được, miễn là âm lượng lớn. Nó ko cần dynamic vì lúc nào cũng "gào thét", ko cần details vì nhạc cụ điện tử toàn dùng echo, reverb... Thỉnh thoảng em dùng bộ 1 để nghe crossover kiểu các bạn 2Cellos hoặc symphonic metal của tụi Bắc Âu như Epica, Nightwish, Xandria...

Nói thật là nghe Bohemian Rhapsody vì tò mò nhưng chưa bao giờ em nghe đc hết bài. Cái kiểu cho nhạc cụ (trống, guitar..) chạy giữa 2 loa đó chỉ cần cài máy mix nhạc đơn giản nhất cũng làm đc. Nhạc Vàng mấy ông phối khí của VN cũng hay học kiểu này. Em ko bình luận lời bài hát vì mỗi ng hiểu một cách, nhưng nghe opera rồi thì nghe ca sỹ rock "gào" thấy ....buồn cười lắm.
https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=https://m.youtube.com/watch?v=5a0juQ0aeGI&ved=2ahUKEwitrtSV8L_2AhW6wosBHXT0AL8Qjjh6BAgJEAI&usg=AOvVaw1iJkvi6ko7E1tX5u36DMy-
Queen cũng thuộc Opera rock mà cụ. Còn lời Boheiman Rhapsody em thấy bọn Tây cũng chả hiểu nên e thấy mình cũng ko cần hiểu.

Asura

Xe tăng
Queen cũng thuộc Opera rock mà cụ. Còn lời Boheiman Rhapsody em thấy bọn Tây cũng chả hiểu nên e thấy mình cũng ko cần hiểu.
Ông nào mà phân loại nhố nhắng hết biết :-B... Em bỏ nghe rock Opera cũng lâu rồi, nhưng nó phải thế này nè...

hd-vt

Xe container

"Dễ có đến hơn 10 năm em bỏ nghe rock rồi mợ ạ. Rock nghe bằng gì chẳng được, miễn là âm lượng lớn".

Cái sự nghe của cụ phi thường thật. Cụ cho em hỏi là nghe tai nghe âm lượng lớn và nghe dàn loa ngoài âm lượng lớn (hoặc đi sàn giãy giụa chẳng hạn) thì nghe có khác nhau, cảm nhận khác nhau không ạ?

Bang lang

Xe điện
Chắc trong này ko ai nghe hổ lốn như em. Nhạc vàng em cũng nghe được 1,2 bài, rock em cũng nghe được vài bài nhưng chắc balad thôi, R&B, Jazz, chầu văn, Pop, opera. ( hồi xưa e cũng có thời ti toe đi học opera đó, hát Panis Angerlicus hẳn hoi.

Asura

Xe tăng
Bài này của cụ nghe giọng yếu quá, em nhớ có version hay hơn.
À, em ví dụ thôi mà, lâu rồi em ko nghe lại. Bộ sưu tập ngày trước để ở ổ đĩa nào cũng quên mất, có khi để chúng với nhạc vàng của ông bô ở quê. Thể loại này nghe cũng kén đồ đánh và ca sỹ ko kém classic mấy đâu vì vậy nó mới có thêm từ opera... Vở này đc Nhà hát gì của Canada diễn lại, toàn ca sỹ opera xịn hát, nghe phê lòi, em có bản DVD9. Em cũng có mấy ca sỹ khác thể hiện ở dạng lossless, hi-res đủ cả vì em ko nghe mp3 hay YouTube nhưng cũng để chung ở cái HDD đó, tiện mợ nói nên em tìm đại Youtube thôi mà.

Asura

Xe tăng
"Dễ có đến hơn 10 năm em bỏ nghe rock rồi mợ ạ. Rock nghe bằng gì chẳng được, miễn là âm lượng lớn".

Cái sự nghe của cụ phi thường thật. Cụ cho em hỏi là nghe tai nghe âm lượng lớn và nghe dàn loa ngoài âm lượng lớn (hoặc đi sàn giãy giụa chẳng hạn) thì nghe có khác nhau, cảm nhận khác nhau không ạ?
Tai nghe sao bằng dàn loa đc cụ. Trước 2012, tai nghe chỉ loanh quanh vài chục USD nên chỉ để cho DJ và đám nghiện điện thoại. Từ khi Senheiser dám làm ra tai nghe trên nghìn đô HD 800 thì tai nghe mới dám chen chân dành chỗ với dàn loa trong âm nhạc chính thống. Tai nghe ko thể cho âm trường tốt bằng dàn loa đc, nhất là nhạc cụ classic có những kẻ hủy diệt như pipe organ, contrabass kéo bè, tuba...khi xuống dưới 50Hz, nó tác động đến cả xúc giác và nhịp tim khi "đánh xuyên qua lồng ngực". Được mỗi cái tai nghe rẻ hơn nhiều để chống nghiện. Để có bộ tài nghe tốt cần tầm 150 củ thôi cụ ạ, trong khi có dàn loa với dynamic, details tương đương ở dải tần trên 50 Hz chắc ko dưới 1k củ (giá sách). Còn nếu kéo tới 5Hz như các tài nghe dòng ref của Senheiser thì còn số đó phải là 2k củ.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Tai nghe sao bằng dàn loa đc cụ. Trước 2012, tai nghe chỉ loanh quanh vài chục USD nên chỉ để cho DJ và đám nghiện điện thoại. Từ khi Senheiser dám làm ra tai nghe trên nghìn đô HD 800 thì tai nghe mới dám chen chân dành chỗ với dàn loa trong âm nhạc chính thống. Tai nghe ko thể cho âm trường tốt bằng dàn loa đc, nhất là nhạc cụ classic có những kẻ hủy diệt như pipe organ, contrabass kéo bè, tuba...khi xuống dưới 50Hz, nó tác động đến cả xúc giác và nhịp tim khi "đánh xuyên qua lồng ngực". Được mỗi cái tai nghe rẻ hơn nhiều để chống nghiện. Để có bộ tài nghe tốt cần tầm 150 củ thôi cụ ạ, trong khi có dàn loa với dynamic, details tương đương ở dải tần trên 50 Hz chắc ko dưới 1k củ (giá sách). Còn nếu kéo tới 5Hz như các tài nghe dòng ref của Senheiser thì còn số đó phải là 2k củ.
Choáng nhỉ! Những kiểu thiết bị âm thanh như cụ nói chỉ dùng trong nhà thôi à? Nó cũng kiểu phân theo diện tích hả cụ?

Asura

Xe tăng
Choáng nhỉ! Những kiểu thiết bị âm thanh như cụ nói chỉ dùng trong nhà thôi à? Nó cũng kiểu phân theo diện tích hả cụ?
Tai nghe cũng có loại in ear có thể mang đi thoải mái, giá bằng 1/2 loại full size, cũng chống nghiện được. Hiện đang có trào lưu khoe in ear giá vài k đô vì mang đi dễ dàng. Full size cũng có thể mang đi nhưng em chưa thấy ai dám mang đi vì chơi full size đều là người nghe nhạc nghiêm túc, ai cũng nâng niu thiết bị của mình cả. Em chơi cả 2 vì đi lượn dài ngày nhiều, ngủ bờ bụi mà ko có tai nghe in ear thì chết với mấy ông "kéo gỗ" nhưng cũng Senheiser cho ngon bổ rẻ...

Loa thì đúng là yêu cầu phòng nghe khắt khe, diện tích chỉ là một phần thôi. Diện tích phòng nhỏ mà muốn nghe loa hay thì phải tốn kém nhiều hơn thôi, giờ công nghệ phát triển, có giải pháp hết. Giấc mơ Amati của em cần phòng 60m2 nên nếu rước về được chắc phải đập thông phòng ngủ.

Còn ko choáng đâu mợ, em dùng điện thoại Vinsmart Joy 2 đc anh Vượng cho nè. Thấy con IP13 gì đó bằng tai nghe thôi. Đi 2 bánh ghẻ và ko đeo đồng hồ để đổi MBL Noble hoặc Amati mà mãi chưa đủ đây...chắc phải bỏ nhậu nữa mới đủ.... Em đang lấy tinh thần.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Xem live khác với thích nghe to chứ cụ, live có nhiều tạp âm+khán giả, hò hét... cơ mà nó là 1 phần của live làm mình thăng hoa, hưng phấn. Còn nghe ở nhà mà nghe to sẽ rất "ồn", kiểu như hành hạ đôi tai ý. Cá nhân em thấy vậy.

Bang lang

Xe điện
Đương nhiên là khác nhưng có chung là âm thanh to mà cụ. Xem live lấy không khí nhưng cụ thừa nhận rằng chỉ có xem live mới cảm nhận được âm thanh nó đấm thẳng vào tim ý ( em ko nói xem cổ điển nhé), cảm giác đo ko nói được nhưng rất phấn khích. Nghe ở nhà đương nhiên ko thể so được nhưng cụ bảo em nghe bài này nghe bé được ko?

hd-vt

Xe container
Cụ nặng về đồ nhiều Biden quá nhỉ hehe. Âm thanh từ dàn ngoài mới là âm thanh gần với âm thanh tự nhiên.
Em túm cái váy lại là nghe bằng da ạ. Âm thanh rần rần từng lớp từng lớp như muốn bật ngửa người, toàn thân như được ướp trong khối....Âm mê hoặc. Nên mới có cái phái gọi là Âmthanhđạo. :P

NguyenAnhPhan

Xe container
Chắc trong này ko ai nghe hổ lốn như em. Nhạc vàng em cũng nghe được 1,2 bài, rock em cũng nghe được vài bài nhưng chắc balad thôi, R&B, Jazz, chầu văn, Pop, opera. ( hồi xưa e cũng có thời ti toe đi học opera đó, hát Panis Angerlicus hẳn hoi.
Em còn hổ lốn hơn nhiều. Tuồng, chèo, cải lương, bầu, tranh, sáo, tì bà, piano, violon, hạc, đàn đá, tính, khèn lá......nhưng không thích nhạc vàng chút nào. Khá là dị ứng.

wave-tau

Xe container
Đương nhiên là khác nhưng có chung là âm thanh to mà cụ. Xem live lấy không khí nhưng cụ thừa nhận rằng chỉ có xem live mới cảm nhận được âm thanh nó đấm thẳng vào tim ý ( em ko nói xem cổ điển nhé), cảm giác đo ko nói được nhưng rất phấn khích. Nghe ở nhà đương nhiên ko thể so được nhưng cụ bảo em nghe bài này nghe bé được ko?
Em biết cái cảm giác của cụ, nói thì bảo chơi thiết bị nghe chứ để bài hát mà nghe ở nhà thấy tức ngực hay đâm thẳng vào tim như cụ nói phải loa cột cỡ 400 tr đổ lên, cơ mà tầm ý nghe đâm thẳng vào tim mà ko hề ồn luôn cơ. Loa xem live là loa sân khấu, họ thuờng làm ra để vặn to và hò hết cơ mà độ chi tiết hay "tinh tế" thua mấy cái anh hifi.

Em ở nhà nghe phòng bé, có đôi loa giá gần 200 củ chỉ thấy nghe thật tai chứ chưa thể cảm thấy cái dự dồn dập " đi thẳng vào tim".
Mà cũng chỉ vặn vừa đủ chứ to quá lẫn phản âm trong phòng lại thành ồn, gây khó chịu. :D
Thế mới thấy cái đội chơi thiết bị nó khổ thế đấy cụ. :)) chứ đơn giản như cụ có khi lại hay mà đỡ tốn kém.
Em chém vui nhá. :)

Bang lang

Xe điện
Em còn hổ lốn hơn nhiều. Tuồng, chèo, cải lương, bầu, tranh, sáo, tì bà, piano, violon, hạc, đàn đá, tính, khèn lá......nhưng không thích nhạc vàng chút nào. Khá là dị ứng.
Có bài hay mà cụ, hồi xưa cứ gần tết em thấy hàng xóm hay mở bài “ con biết bây giờ mẹ chờ tin con..” toàn lúc em ngủ trưa dậy nên tâm tính cũng thoải mái, nằm trên gác nghe ké đến chiều tối, lắm lúc cũng lẩm nhẩm hát theo. Ông cụ thì ko cho nghe, bảo hỏng tai nhưng em vẫn nghe, hehe..