[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Em đang chạy roon labs trên nas synology ra thiết bị roon ready truyền hoàn toàn qua lan chứ ko cần để máy tính cạnh hệ thống để giảm nhiễu, nguồn nhạc chủ yếu tidal. Hôm rồi mới đập em mac mini i7 định chơi cả hq player, hq giờ có cả những thiết bị tích hợp luôn NAA nó như các thiết bị roon ready ý cụ, server chứa phần mềm ném đâu cũng đuợc, chỉ cần 1 con thiết bị ( không phải máy tính) có tích hợp NAA là tự nhận nhau trong mạng Lan nội bộ.
Khổ nỗi mấy em thích hợp NAA có rì viu ngon chút toàn 5-7k euro, còn mấy con nhàng nhàng (ifi cũng mới có em zen stream) sợ ko tuớng mạo gì. :D

Mà cụ chém còm trên chuẩn đấy ợ, giờ để thời gian tĩnh nghe trọn vẹn 1 album nhạc là hiếm lắm, chưa kể trong lúc nghe vớ vẩn còn cầm đt luớt uép, phí tiền điện cụ nhể. :))
Cụ dành kỹ thuật nên mới thấy nó đơn giản chứ em đọc đã thấy chóng mặt rồi nên cứ nghe local playback thôi, film em cũng lôi bản Blu-ray về xem chứ ko xem WEB-DL. Ngoài ra, nhà em ko lắp mạng và em ko muốn lắp. Về đến nhà là em đoạn tuyệt với thế giới bên ngoài, chỉ dùng điện thoại để liên lạc thôi.

Mấy cao thủ lắm tiền nhiều tài và tật hay cho em nghe ké giờ chắc bắt đầu ghét em rồi. Em mà đến nghe là vác cả ổ cứng đến, các cụ ấy đón con, hầu vợ, nịnh bồ các kiểu rồi mà về đến phòng nghe vẫn thấy em ngồi :))

Asura

Xe tăng
Hôm rồi vô tình nghe cái soundtrack này vào tai ghê, tìm mua album dạng digital định dạng flac cơ mà nghe trên dàn là hơi yếu, chắc chỉ hợp nghe trên ytb. :D
Em thấy nhiều Vivaldi mà. Các bạn Hàn thì làm gì đủ trình để chơi nhạc Barouqe, nhất là Vivaldi. Mà cụ Viva này nhiều người chơi lắm nên trên mạng rất sẵn chia sẻ free, bản hi-res, DSD đoàng hoàng. Cụ thích thì ko cần mua đâu, tốn kém.

Asura

Xe tăng
Khát vọng mùa xuân là bài có câu: “ ta muốn được như thời niên thiếu, cắt giấy xây ngôi nhà xinh”? Bài này hồi nhỏ em hát suốt, nằm đầu tiên trong sổ bài hát của em nên bi h em vẫn thuộc lời.
Polonaise-Oginsky là bản nhạc đầu tiên khiến em nhận thức về cuộc sống khác hẳn. Hồi cấp 2 em rất hay cãi ông cụ nhà em vì ông rất hay yêu cầu em ngồi nghe những gì ông biết kiều truyền đạt kiến thức như vụ cảm nhận và hiểu nhạc cổ điển như em chia sẻ, em chỉ hỏi bất cứ việc gì kiểu tiện mồm là y như rằng bắt em ngồi nghe đến 2 tiếng. Ví dụ tiện mồm hỏi Digital là gì? Ông bắt em ngồi nghe cả thêm Analog ( cũng khoảng gần 2 tiếng). Em thì dốt, đầu óc ko tập trung, lúc ông hỏi ngược lại em mà ko trả lời được là lại nói tiếp, em ko chịu được đứng lên là ông bảo em dốt, ko học về sau khổ....em nghĩ mình biết mấy cái thứ đó làm gì nên cãi láo. Vụ cãi càng ngày càng gay cấn thì em bỏ lên gác ngủ, ngủ trong trạng thái rất tức tối. Đánh thức em là bản Polonaise do ông bật ở tầng 1, em cứ nằm nghe và thấy nhẹ nhàng, tinh thần dịu lại. Lúc đó em cảm nhận cuộc sống thật đẹp khi có nhiều giai điệu đẹp như thế, tại sao em lại tức giận, cáu kỉnh.... khi em xuống nhà , em xin lỗi ông cụ, thế là hoà:). Do vậy, mỗi khi gặp chuyện gì mà tức giận, em lại nhớ đến Polonaise- Oginsky.
Đúng là người ăn ko hết, kẻ lần ko ra... !! Em toàn phải tự mò mẫm hết Mỹ, Anh, Nga... ngoại ngữ thì kém (may còn có anh giáo sư Gúc). Có lẽ do vậy mà cách cảm nhận âm nhạc của mỗi người khác nhau. Ngay như Chopin hay Mozart mợ thích dưới góc nhìn của em cũng ko hẳn như mợ nghĩ về các ngài ấy.

Dĩ nhiên, sẽ là đau tim ko thua gì Bee. Nếu mợ sẵn sàng thì em mới dám nói, ko lại tạo nghiệp oan >:)

Bang lang

Xe điện
Đúng là người ăn ko hết, kẻ lần ko ra... !! Em toàn phải tự mò mẫm hết Mỹ, Anh, Nga... ngoại ngữ thì kém (may còn có anh giáo sư Gúc). Có lẽ do vậy mà cách cảm nhận âm nhạc của mỗi người khác nhau. Ngay như Chopin hay Mozart mợ thích dưới góc nhìn của em cũng ko hẳn như mợ nghĩ về các ngài ấy.

Dĩ nhiên, sẽ là đau tim ko thua gì Bee. Nếu mợ sẵn sàng thì em mới dám nói, ko lại tạo nghiệp oan >:)
Nghiệp j cụ ơi, đây là chia sẻ mà. Em hiểu ý cụ nói. Thực ra em thấy mọi người thích Sonata no 14 ( ánh trăng) của Beethoven, nhưng đấy chỉ là đoạn đầu thôi, về sau nghe dữ dội lắm, bản full em nhớ ko nhầm khoảng hơn 14 phút vì trước nhà em nhiều đĩa than cổ điển ( tầm cao 1m nếu xếp chồng). Tất nhiên em ko thể lấy một vài bài để đánh giá cả một thiên tài nhưng trong đầu em cứ ấn tượng như vậy. Cho nên cứ nhạc Betthoven là em né. Mozart hay Chopin ko phải bài nào em cũng nghe được:). Tóm lại cứ khó nghe là em ko cố.

Asura

Xe tăng
...... Lúc tinh thần dịu dịu, không vui không buồn lại mở Romance, Khúc hát của biển, Sonata Ánh Trăng...
Romance ... em ko rõ của ai, cụ chia sẻ thêm ạ. Khúc hát của biển - em đoán là La Mer của Debussy. Còn Sonata Ánh trăng ?? Số 14 (Op.27 No.2)... Em ko rõ ông Ludwig Rellstab nhìn/ nghe kiểu gì mà ra "ánh trăng trên mặt hồ Lucerne" được. Tìm thấy thiên nhiên thanh bình trong âm nhạc của Beethoven thì lạ thật. Cụ cẩn thận, theo ngu ý của em (và một số nhà nghiên cứu lịch sử), đây là "sự cuồng nộ" thuộc diện khủng nhất của Bee đấy :P

P/S: em vừa post xong thì mợ Bang lang đã nói trước

Bang lang

Xe điện
Romance ... em ko rõ của ai, cụ chia sẻ thêm ạ. Khúc hát của biển - em đoán là La Mer của Debussy. Còn Sonata Ánh trăng ?? Số 14 (Op.27 No.2)... Em ko rõ ông Ludwig Rellstab nhìn/ nghe kiểu gì mà ra "ánh trăng trên mặt hồ Lucerne" được. Tìm thấy thiên nhiên thanh bình trong âm nhạc của Beethoven thì lạ thật. Cụ cẩn thận, theo ngu ý của em (và một số nhà nghiên cứu lịch sử), đây là "sự cuồng nộ" thuộc diện khủng nhất của Bee đấy :P

Yes., trích đoạn mọi người hay nghe đúng là mô tả ánh trăng phẳng lặng trên mặt hồ nhưng về sau dữ dội, phẫn nộ. Em thấy ông Beethoven tinh thần luôn ko ổn định, lúc đầu thì nhẹ nhàng, sau thường điên điên. Ngay cả cái bài thư gửi Elise cũng thế:), em chả hiểu sao luôn nhin thay su đoi lập và mâu thuẫn trong Beethoven

Asura

Xe tăng
Yes., trích đoạn mọi người hay nghe đúng là mô tả ánh trăng phẳng lặng trên mặt hồ nhưng về sau dữ dội, phẫn nộ. Em thấy ông Beethoven tinh thần luôn ko ổn định, lúc đầu thì nhẹ nhàng, sau thường điên điên. Ngay cả cái bài thư gửi Elise cũng thế:), em chả hiểu sao luôn nhin thay su đoi lập và mâu thuẫn trong Beethoven
Chắc mợ xuất thân trong gia đình "trâm anh thế phiệt" rồi :D

Ví dụ, tứ tấu dây số 13 cung Si giáng trưởng, tập 130 (String Quartet N.3 in B flat, Opus 130) của Beethoven là một trong những tác phẩm nhạc hàn lâm mà NASA chọn vào đĩa Voyager Golden. Nó được xem là những mẫu mực và phức tạp nhất của thể loại âm nhạc này. Trong thời gian dài, những tứ tấu khác lạ, khó, dị thường này bị coi là "con vịt xấu xí", tràn ngập những trạng thái cảm xúc cực đoan, khó chịu đựng được bởi chúng luôn rất mãnh liệt và tác động mạnh tới người nghe. Phải tới mãi thế kỷ 20, chúng mới được công nhận là kiệt tác siêu việt, chứng minh vị trí tiên phong của Beethoven trong âm nhạc. Con vịt xấu xí đã chính thức hóa thiên nga bay cao. Do phải sửa đổi, Tứ tấu dây số 13 là bản nhạc cuối cùng Beethoven viết. Nó xứng đáng là bản tổng kết của đời người, nơi mọi thứ - từ rất ngắn tới cực dài, từ giản đơn tới ám ảnh, từ dịu dàng tới khốc liệt - đều được phơi bày ra để người nghe tự chọn cho mình cách hiểu riêng.

Trong một số nghiên cứu "ngoại bản", được thể hiện một phần trong bộ phim Copying Beethoven, ông ấy đã tiết lộ với nữ học trò cuối cùng của mình răng nó thực sự xấu xí vì nó mô tả những phần xấu xí nhất của cuộc sống =))

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Chắc mợ xuất thân trong gia đình "trâm anh thế phiệt" rồi :D

Ví dụ, tứ tấu dây số 13 cung Si giáng trưởng, tập 130 (String Quartet N.3 in B flat, Opus 130) của Beethoven là một trong những tác phẩm nhạc hàn lâm mà NASA chọn vào đĩa Voyager Golden. Nó được xem là những mẫu mực và phức tạp nhất của thể loại âm nhạc này. Trong thời gian dài, những tứ tấu khác lạ, khó, dị thường này bị coi là "con vịt xấu xí", tràn ngập những trạng thái cảm xúc cực đoan, khó chịu đựng được bởi chúng luôn rất mãnh liệt và tác động mạnh tới người nghe. Phải tới mãi thế kỷ 20, chúng mới được công nhận là kiệt tác siêu việt, chứng minh vị trí tiên phong của Beethoven trong âm nhạc. Con vịt xấu xí đã chính thức hóa thiên nga bay cao. Do phải sửa đổi, Tứ tấu dây số 13 là bản nhạc cuối cùng Beethoven viết. Nó xứng đáng là bản tổng kết của đời người, nơi mọi thứ - từ rất ngắn tới cực dài, từ giản đơn tới ám ảnh, từ dịu dàng tới khốc liệt - đều được phơi bày ra để người nghe tự chọn cho mình cách hiểu riêng.

Trong một số nghiên cứu "ngoại bản", được thể hiện một phần trong bộ phim Copying Beethoven, ông ấy đã tiết lộ với nữ học trò cuối cùng của mình răng nó thực sự xấu xí vì nó mô tả những phần xấu xí nhất của cuộc sống =))
- không cụ, em con nhà bình thường, chả quan chức gì, ko phải con đảng viên:). Còn gốc gác thì nghe kể lại cũng có chút tự hào thôi. Đến bọn em thì chán.
-Cụ ví dụ minh họa tác phẩm cụ nói và cho em xin link phim đi. Em cảm ơn cụ.

NguyenAnhPhan

Xe container

Romance em nói đến là của Gomez. Sonata "Ánh Trăng" là của Beet mợ ạ. "Khúc hát của biển" là của ns.Cát Vận và Phú Quang.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nghiệp j cụ ơi, đây là chia sẻ mà. Em hiểu ý cụ nói. Thực ra em thấy mọi người thích Sonata no 14 ( ánh trăng) của Beethoven, nhưng đấy chỉ là đoạn đầu thôi, về sau nghe dữ dội lắm, bản full em nhớ ko nhầm khoảng hơn 14 phút vì trước nhà em nhiều đĩa than cổ điển ( tầm cao 1m nếu xếp chồng). Tất nhiên em ko thể lấy một vài bài để đánh giá cả một thiên tài nhưng trong đầu em cứ ấn tượng như vậy. Cho nên cứ nhạc Betthoven là em né. Mozart hay Chopin ko phải bài nào em cũng nghe được:). Tóm lại cứ khó nghe là em ko cố.
Em cũng vậy. Hay mới nghe. Thấy hợp mới nghe. Chứ không phải bài nào cũng thích được. Tính cách mỗi người 1 khác. Nên cách cảm nhận cũng khác. Không thể cố nài ép - hay tự gò mình vào được. Đúng là được.🙂

NguyenAnhPhan

Xe container
Mợ cảm giống em 1 chút đấy. 🙂

Asura

Xe tăng
- không cụ, em con nhà bình thường, chả quan chức gì, ko phải con đảng viên:). Còn gốc gác thì nghe kể lại cũng có chút tự hào thôi. Đến bọn em thì chán.
-Cụ ví dụ minh họa tác phẩm cụ nói và cho em xin link phim đi. Em cảm ơn cụ.
Không có gì khó hơn là nói về âm nhạc (There is nothing more difficult than talking about music) - Camille Saint-Saëns. Thần tượng của em, một cây đại thụ trong làng nhạc classic, còn phải thừa nhận thì em nói sao nổi, lại còn là tác phẩm "khoai" nhất của nhà soạn nhạc vỹ đại nhất. Sau cả thế kỷ âm nhạc của Mozart đứng đầu trên bảng xếp hạng được ghi âm nhiều nhất, năm 2020, Beethoven đã chính thức soán ngôi dù số lượng tác phẩm của ông ấy chưa bằng 1/3 của Mozart.

Mợ tìm trên Netflix coi, em hay xem offline bằng các bản Blu-ray và ko lưu trữ. Nếu mợ ko tìm thấy mà vẫn hứng thú thì em có thể tìm lại giúp mợ (file rất nặng đấy, ko nhẹ nhàng như WEB DL đâu).

Mợ có một người cha thông thái, am hiểu âm nhạc classic chắc mợ ko lạ gì việc phải ngồi vài tiếng đồng hồ chỉ để nghe, cảm nhận một bản sonata dài 15 phút. Hình như trên mợ cũng nói, ông cụ nhà mợ có bao giờ để mợ nghe classic dưới 2 tiếng đâu =)) . Đấy là mợ còn may mắn khi thời đó chưa có các thiết bị hi-end như bây giờ, âm nhạc còn chưa được diễn tả "thực" như các thiết bị hi-end hiện tại đang làm nên mợ chỉ phải nghe một bản thôi. Nếu ông cụ nhà mợ còn thì mợ phải chịu đựng gấp 3 lần là ít, với các phiên bản do các nghệ sỹ khác nhau trình diễn. Nhạc classic yêu cầu thiết bị khủng là vậy, nó ko phải âm nhạc cho giải trí, xoa dịu tâm hồn, nó là thứ âm nhạc như lời của thi sỹ Charles Pierre Baudelaire " ..Bởi thơ và qua thơ, bởi nhạc và qua nhạc mà tâm hồn thoảng thấy những ánh hào quang ẩn sau cõi chết..."

Trong bộ phim đó, một khoảng thời gian khá dài sau khi tốt nghiệp và lăn vào cuộc đời, cô học trò bé nhỏ đó trở lại thăm Beethoven khi ông đang hấp hối và nói với ông ấy - em đã hiểu Tứ tấu "xấu xí". Điện ảnh hay chỗ đó, đạo diễn ko nói gì về những chuyện cô ấy đã trải qua và cũng ko mất thời gian cho những câu chuyện đó như dòng phim giải trí nhưng bằng phong thái chín chắn của nữ nhạc sỹ, người xem cũng đủ hiểu cuộc đời đã cho cô ấy thấy những gì.

Hay mợ có thể thấy một phần ở ví dụ sau. Cùng một danh cầm, cùng chơi tác phẩm (được coi là) nổi tiếng nhất với giới đại chúng của "God" Bach, khi còn trẻ, mới vào nghề, ta thấy nhiệt huyết chứng minh mình với cuộc đời... Hãy nhìn cách anh ấy "đối mặt" với khán giải ... Đó, thấy tôi chơi nhạc Barouqe - Bach chưa...

... rồi 11 năm sau, khi đầu đã hói :D, người nghệ sỹ một lần nữa "đối mặt" với Bach để nói "Tôi đã hiểu..". Hãy nhìn cách anh ấy nâng niu phím đàn piano...

Asura

Xe tăng
Nhân tiện, Sonata Ánh trăng thì dễ nói hơn một chút vì nó ... ngắn hơn :D

Trong bộ phim tiểu sử "Immortal Beloved", tác giả đã góp nhặt những điều tra về cuộc đời của Beethoven, dù chưa đầy đủ nhưng là những bằng chứng đáng tin cậy. 2 anh em nhà Beethoven đều yêu một thiếu nữ và cô gái có vẻ cảm tình với Ludwig hơn nhưng hình như Ludwig trẻ tuổi của chúng ta "không có ý định lấy vợ". Cô gái quyết định trao gửi cuộc đời cho ông em trai và sự "cuồng nộ" của Bee bắt đầu từ đó. Trong mắt mọi người, Bee căm ghét cô em dâu này và cả em trai nhưng rất yêu quý đứa cháu trai. Khi em trai mất, Bee tước đoạn quyền nuôi cháu trai khỏi em dâu và .... nối lại cuộc tình xưa trong bí mật. Hai người trao đổi qua thư từ và điểm hẹn quen thuộc là một khách sạn (em ko nhớ tên). Kịch tính bắt đầu được đẩy lên khi hai người (vì lý do nào đó) đã không thể gặp nhau trong một thời gian dài và hình như Bee có quyết định lớn lao nào đó cần phải nói. Họ thư từ hẹn gặp ở "điểm hẹn quen" nhưng ông trời khéo đùa, làm gãy trục xe ngựa của chàng Bee... Chàng chạy bộ (!?) nhưng vẫn đến quá muộn và người yêu đã phải đi về. Mợ thử tưởng tượng coi, chàng trai nhễ nhại mồ hôi, tim đập thình thịch... ngồi thẫn thờ trong căn phòng trống vốn ngọt ngào giờ thành lạnh lẽo. Nhịp tim của chàng dần ổn định - chậm trở lại nhưng nhịp sóng não của chàng bắt đầu dâng. Những "nhịp đập" lặng lẽ, chậm chãi đoạn một của bản Sonata số 14 vang lên... Cường độ và trường độ tăng dần theo sự hình thành, lớn lên của tiếc nuối, ân hận, dằn vặt ... Những hồi tưởng (ak có thể là tưởng tượng) hạnh phúc, thư thái (có khi còn nắm tay tung tăng) trong đoạn 2.... Rồi chuyển sang cuồng nộ, giận dữ với chính bản thân mình, với ông trời khéo đùa.. trong đoạn 3.. Nghe nói, Bee đã đập nát cả căn phòng đó.

Người Nhật hình như rất "sùng bái" cây đàn Piano. Những diễn giải của họ về các tác phẩm piano rất hay. Một góc nhìn khác về Sonata số 14 được thể hiện trong tập truyện "Vụ án Ánh trăng" - Thám tử Conan :"> (em ko nhớ được chi tiết). Người nghệ sỹ piano vì chữa bệnh cho đứa con trai đã phải thỏa hiệp với tụi buôn ma túy, giấu ma túy trong chiếc đàn piano trong mỗi lần lưu diễn. Cả hội đã dựng lên một câu chuyện về "lời nguyền của cây đàn piano" để không ai dám đến gần nó, vỏ bọc hoàn hảo. Đến khi con trai khỏi bệnh, dằn vặt về tội lỗi, xấu hổ với cây đàn (aka âm nhạc),ông ấy đã tự thiêu mình trong khi trình diễn bản Sonata này. Đó là chuỗi dằn vặt, xấu hổ ... những hồi ức đẹp và hy vọng vào tương lai sáng lạng của đứa con thân yêu, những âm mưu bẩn thỉu gói trong đức tin nghệ thuật...cơn cuồng nộ với chính bản thân....Đó là phiên bản của người cha.

Người con trai sau khi thành bác sỹ đã trở lại thị trấn bé nhỏ đó và biết mọi chuyện. Anh ta đóng giả nữ và xin vào làm tại bệnh viện địa phương. Với vỏ bọc hoàn hảo đó, kế hoạch trả thù bắt đầu - giết tất cả nhưng kẻ liên quan trong đường dây ma túy - và .... trên nền của bản Sonata định mệnh. Khi bị Conan phá giải và khuyên anh ta không tự tử... Cũng ủ mem âm mưu đen tối ... cũng duy trì vỏ bọc vô hại, hồn nhiên.... và hối hận với bàn tay nhuốm máu... Anh ấy đã chơi bản Sonata đó trong biển lửa mình tự đốt.

.....

Tại sao họ được gọi là thiên tài !!?? Những nỗi đau của họ không phải là "ngày mai anh chết em có buồn không. Anh xin bia đá mang tên người sống ...??" Những nỗi đau của họ là tấm gương cuộc đời để ai soi vào cũng tìm thấy thế giới của riêng mình... Một nỗi đau chung vạn kiếp người.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Mợ tìm trên Netflix coi, em hay xem offline bằng các bản Blu-ray và ko lưu trữ. Nếu mợ ko tìm thấy mà vẫn hứng thú thì em có thể tìm lại giúp mợ (file rất nặng đấy, ko nhẹ nhàng như WEB DL đâu).

Mợ có một người cha thông thái, am hiểu âm nhạc classic chắc mợ ko lạ gì việc phải ngồi vài tiếng đồng hồ chỉ để nghe, cảm nhận một bản sonata dài 15 phút. Hình như trên mợ cũng nói, ông cụ nhà mợ có bao giờ để mợ nghe classic dưới 2 tiếng đâu =)) . Đấy là mợ còn may mắn khi thời đó chưa có các thiết bị hi-end như bây giờ, âm nhạc còn chưa được diễn tả "thực" như các thiết bị hi-end hiện tại đang làm nên mợ chỉ phải nghe một bản thôi. Nếu ông cụ nhà mợ còn thì mợ phải chịu đựng gấp 3 lần là ít, với các phiên bản do các nghệ sỹ khác nhau trình diễn. Nhạc classic yêu cầu thiết bị khủng là vậy, nó ko phải âm nhạc cho giải trí, xoa dịu tâm hồn, nó là thứ âm nhạc như lời của thi sỹ Charles Pierre Baudelaire " ..Bởi thơ và qua thơ, bởi nhạc và qua nhạc mà tâm hồn thoảng thấy những ánh hào quang ẩn sau cõi chết..."

Trong bộ phim đó, một khoảng thời gian khá dài sau khi tốt nghiệp và lăn vào cuộc đời, cô học trò bé nhỏ đó trở lại thăm Beethoven khi ông đang hấp hối và nói với ông ấy - em đã hiểu Tứ tấu "xấu xí". Điện ảnh hay chỗ đó, đạo diễn ko nói gì về những chuyện cô ấy đã trải qua và cũng ko mất thời gian cho những câu chuyện đó như dòng phim giải trí nhưng bằng phong thái chín chắn của nữ nhạc sỹ, người xem cũng đủ hiểu cuộc đời
[QUOTE="Asura, post: 63338108,

Em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Về phim thì thôi cụ, em sẽ tự tìm hoặc có khi bỏ qua. Em ko được như cụ vì em low tech va cũng ko có tiên, em cũng chả phân biệt đâu là hi-end như cụ nói. Em thì cái loa vài triệu hay cái tai nghe là ok lắm rồi. Cụ có cái gì thì chia sẻ thêm vì quả thật em thấy những gì cụ đưa lên đây đều rất có giá trị với em, thế là quý và đủ với em rồi:) ( à mà em chả biết dùng icon nào khác mấy cái này, nếu ko cũng thả tim hay tặng hoa cụ đấy)

wave-tau

Xe container
Đọc các còm của cụ Bằng lăng tím và Asura tự thấy xấu hổ quá, em mang tiếng thích nghe ko lời mà cảm nhận hay hiểu biết về tác giả tác phẩm gần như bằng 0, thôi em hóng thôi vậy. :D
À lúc nào đến đoạn thiết bị nghe em lại chém tí cho vui. :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Đọc các còm của cụ Bằng lăng tím và Asura tự thấy xấu hổ quá, em mang tiếng thích nghe ko lời mà cảm nhận hay hiểu biết về tác giả tác phẩm gần như bằng 0, thôi em hóng thôi vậy. :D
À lúc nào đến đoạn thiết bị nghe em lại chém tí cho vui. :D
Nghe thấy hợp ý là được cụ ạ. Chứ nó vô vàn lắm. Điều kiện đến đâu - sở thích đến đâu tjif vươn đến đó thôi. Em cũng chẳng hơn cụ là mấy đâu. Vì em cũng có rất nhiều vans đề phải lo đến. Nhiều khía cạnh mà em phải vướng bận nữa 😊

Asura

Xe tăng
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Về phim thì thôi cụ, em sẽ tự tìm hoặc có khi bỏ qua. Em ko được như cụ vì em low tech va cũng ko có tiên, em cũng chả phân biệt đâu là hi-end như cụ nói. Em thì cái loa vài triệu hay cái tai nghe là ok lắm rồi. ..
Vâng, như em đã phát biểu ở đâu đó bên trên... chính những hạn chế này một trong những nguyên nhân chủ đạo khiến nhạc pop lên ngôi và âm nhạc kinh điển bị "xếp xó". Nó yêu cầu nhiều thứ quá, đi ngược với văn hóa nhanh gọn, đa năng, đơn giản và ... tiết kiệm :D .

Ví dụ như với âm nhạc kỷ nguyên Baroque. Chính Stravansky trong một phát biểu biểu khi được hỏi về Vivaldi đã nói "tôi không thể sáng tác một bản concerto đến 600 lần được.." Các nhà soạn nhạc Baroque thường hay lập lại một đoạn nhạc ngắn (motif) trong dòng nhạc chính nhưng thay đổi chúng liên tục làm người nghe thích thú. Do đó, nhạc Baroque rất dynamic, thường đột ngột thay đổi cường độ từ êm ái sang mạnh mẻ rồi êm lại, không những làm người nghe ngạc nhiên mà còn nhấn mạnh ý tưởng âm nhạc một cách hiệu quả. Điểm quan trọng trong nhạc Baroque là thường có thêm "ornamentation" (đèn trang trí) - là những nốt nhạc được thêm vào đoạn nào đó trong giai điệu chính làm nó nghe hay hơn, liên tục hơn, réo rắc hơn... Chính những "ornament" này làm người ta thích nghe nhạc Baroque hơn các nhạc cổ điển khác, bên cạnh sự trong sáng, vui tươi của nó. Cho nên, nếu nghe nhạc Baroque trên hệ thống kém, dynamic không thấy đâu cả thì chúng ta thường sẽ có nhận xét giống Stravansky - 600 bài như 1. Tương tự như vậy, nếu một nghệ sỹ trình diễn kém, ko đủ sức điều khiển tốc độ thay đổi cường độ các note nhạc thì nghe 1.000 bài cũng giống như 1.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Vâng, như em đã phát biểu ở đâu đó bên trên... chính những hạn chế này một trong những nguyên nhân chủ đạo khiến nhạc pop lên ngôi và âm nhạc kinh điển bị "xếp xó". Nó yêu cầu nhiều thứ quá, đi ngược với văn hóa nhanh gọn, đa năng, đơn giản và ... tiết kiệm :D .

Ví dụ như với âm nhạc kỷ nguyên Baroque. Chính Stravansky trong một phát biểu biểu khi được hỏi về Vivaldi đã nói "tôi không thể sáng tác một bản concerto đến 600 lần được.." Các nhà soạn nhạc Baroque thường hay lập lại một đoạn nhạc ngắn (motif) trong dòng nhạc chính nhưng thay đổi chúng liên tục làm người nghe thích thú. Do đó, nhạc Baroque rất dynamic, thường đột ngột thay đổi cường độ từ êm ái sang mạnh mẻ rồi êm lại, không những làm người nghe ngạc nhiên mà còn nhấn mạnh ý tưởng âm nhạc một cách hiệu quả. Điểm quan trọng trong nhạc Baroque là thường có thêm "ornamentation" (đèn trang trí) - là những nốt nhạc được thêm vào đoạn nào đó trong giai điệu chính làm nó nghe hay hơn, liên tục hơn, réo rắc hơn... Chính những "ornament" này làm người ta thích nghe nhạc Baroque hơn các nhạc cổ điển khác, bên cạnh sự trong sáng, vui tươi của nó. Cho nên, nếu nghe nhạc Baroque trên hệ thống kém, dynamic không thấy đâu cả thì chúng ta thường sẽ có nhận xét giống Stravansky - 600 bài như 1. Tương tự như vậy, nếu một nghệ sỹ trình diễn kém, ko đủ sức điều khiển tốc độ thay đổi cường độ các note nhạc thì nghe 1.000 bài cũng giống như 1.
Em so với cụ chắc thuộc diện tai trâu rồi, em ko đủ tinh tế để nhận biết như thế đâu và có khi như thế lại hay, kiểu ko biết ko có tội. À mà nhà cụ hoành tráng thế chắc nghe Bohemian Rhapsody của Queen chắc khủng lắm nhỉ vì bài đấy thu rất đặc biệt, toàn dùng để chọn loa hay sao ý vi âm thanh nó chạy từ loa này sang loa kia, em nghe loa thường cũng thấy hưng phấn. em cũng rất xôi thịt, em nghe nhạc ít ai chịu được vì em thường mở rất to, Ông cụ nhà em thích nghe nhạc cũng ko chiu nổi, mấy lần đập cửa phòng “điên à”. có lần e còn rơi cả cái laptop để chông chênh trên kệ, đồ điếc rơi loảng xoảng nên hôm nọ nhin cụ j trên này khoe loa mà có quả trang trí rồng rắn trước mặt loa làm em thấy buồn cười vì nhớ lại vụ rơi đồ của mình.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Em so với cụ chắc thuộc diện tai trâu rồi, em ko đủ tinh tế để nhận biết như thế đâu và có khi như thế lại hay, kiểu ko biết ko có tội. À mà nhà cụ hoành tráng thế chắc nghe Bohemian Rhapsody của Queen chắc khủng lắm nhỉ vì bài đấy thu rất đặc biệt, toàn dùng để chọn loa hay sao ý vi âm thanh nó chạy từ loa này sang loa kia, em nghe loa thường cũng thấy hưng phấn. À mà em cũng rất xôi thịt, em nghe nhạc ít ai chịu được vì em thường mở rất to, Ông cụ nhà em thích nghe nhạc cũng ko chiu nổi, mấy lần đập cửa phòng “điên à”. có lần e còn rơi cả cái laptop để chông chênh trên kệ, đồ điếc rơi loảng xoảng nên hôm nọ nhin cụ j trên này khoe loa mà có quả trang trí rồng rắn trước mặt loa làm em thấy buồn cười vì nhớ lại vụ rơi đồ của mình.
Mợ có tính cách dữ dội phết nhỉ. Em kị nghe to quá. Mở bth để còn biết mình đang nghe gì. Và đảm bảo không nghễnh ngãng sớm.