[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Một phần thì như mợ Bang lang đã nói...

Một phần thì em đồng ý với cụ. Bởi vì là giải thoại chưa được kiểm chứng nên Lewis Lockwood cũng ko đưa vào cuối tiểu sử của Beethoven. Em chỉ làm rõ cái ý "3 dòng" về bản Bee PC3 này mà mợ ấy thắc mắc.

Ngoài ra, Rach 3 nổi tiếng về độ khó kỹ thuật, trong đó có cả bàn tay ngoại cỡ quãng 13 của ông ấy, tập dữ là chuyện thường với những người chơi lại và hoặc thấp hơn 2m, với bản thân Rach thì em ko rõ. PC của Bee ko khó về kỹ thuật đến mức như vậy nhưng khó về cảm xúc và cảm giác
Cụ có bài nào của Rach yêu cầu tay phải với đến quãng 13 ko? Cụ rach biet ko cụ?

Asura

Xe tăng
Cụ có bài nào của Rach yêu cầu tay phải với đến quãng 13 ko? Cụ rach biet ko cụ?
Thớt này ta bàn về âm nhạc chứ ko bàn về kỹ thuật mà. Mợ biết là em ko khoái các Piano concerto của Rach (lý do em nói rồi). Mà không khoái thì tìm hiểu làm gì. Em nghe nhạc chứ ko định làm nhà phê bình. Em ko bao giờ quan tâm đến những tác phẩm được cả ngợi về độ khó, em chỉ quan tâm đến tác phẩm được ca ngợi "nghe xong vẫn vang lên trong đầu giải điệu của nó mãi" như mợ nói í

Trước em ko thích Olag Scheps vì phong cách có phần nghệ sỹ giải trí của nàng. Cho đến khi cái capture kia nhảy vào dòng gợi ý trên YouTube của em. Em giật mình vì nó như một bức hoạ cực thực về Bee 3 ... Với em, âm nhạc chỉ có vậy, đừng hỏi em về kỹ thuật khô khan :-s

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Thớt này ta bàn về âm nhạc chứ ko bàn về kỹ thuật mà. Mợ biết là em ko khoái các Piano concerto của Rach (lý do em nói rồi). Mà không khoái thì tìm hiểu làm gì. Em nghe nhạc chứ ko định làm nhà phê bình.

Trước em ko thích Olag Scheps vì phong cách có phần nghệ sỹ giải trí của nàng. Cho đến khi cái capture kia nhảy vào dòng gợi ý trên YouTube của em. Em giật mình vì nó như một bức hoạ cực thực về Bee 3 ... Với em, âm nhạc chỉ có vậy, đừng hỏi em về kỹ thuật khô khan :-s
Em tò mò thôi vì tay em cũng chỉ vươn tới quãng 8, cố thì đến quãng 9, phải dài thêm khoảng 12 cm nữa. Nếu quả vậy thì ngoài ông ấy ra chắc cực ít người chơi được.

piano

Xe điện
Em tò mò thôi vì tay em cũng chỉ vươn tới quãng 8, cố thì đến quãng 9, phải dài thêm khoảng 12 cm nữa. Nếu quả vậy thì ngoài ông ấy ra chắc cực ít người chơi được.
Rachmaninoff hợp âm lớn nhất là 10.5 nhưng cũng rất ít khi, chủ yếu là 10 thôi cụ.
Việc hay nói Rach có bàn tay to, để chỉ việc ông chơi các quãng 10 rất dễ dàng, mạnh mẽ, và bản nhạc ông toàn quãng 10, chứ không phải là Rach chuyên viết các quãng 12 13 đâu.
Việc vươn dc quãng, và việc chơi thực tế hợp âm trong bản nhạc, lại là 2 việc khác nhau. Như cụ chỉ có thể chơi được quãng 8, dù vươn thì đc quãng 9

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Rachmaninoff hợp âm lớn nhất là 10.5 nhưng cũng rất ít khi, chủ yếu là 10 thôi cụ.
Việc hay nói Rach có bàn tay to, để chỉ việc ông chơi các quãng 10 rất dễ dàng, mạnh mẽ, và bản nhạc ông toàn quãng 10, chứ không phải là Rach chuyên viết các quãng 12 13 đâu.
Việc vươn dc quãng, và việc chơi thực tế hợp âm trong bản nhạc, lại là 2 việc khác nhau. Như cụ chỉ có thể chơi được quãng 8, dù vươn thì đc quãng 9
Đúng vậy, em chộp quãng 8 ngon lành, sang đến quãng 9 là tay cứng lại, kiểu j cũng bị dính note. Thế nên em vừa chạy ra đo mới thấy khủng, nghĩ ai mà vươn dài thế chắc siêu nhân.

piano

Xe điện
Đúng vậy, em chộp quãng 8 ngon lành, sang đến quãng 9 là tay cứng lại, kiểu j cũng bị dính note. Thế nên em vừa chạy ra đo mới thấy khủng, nghĩ ai mà vươn dài thế chắc siêu nhân.
E cố sức thì quãng 11 nhưng chỉ là với lên chụp hình cho đẹp :)) chứ chơi thì ko thể. E chỉ tới quãng 10 là hết sức, nhưng tay e cũng ko lớn. Nên em nghĩ nhiều ng lên 11 12 cũng bình thường thôi, nhất là các bác khoai Tây cao to. 13 thì đúng là đột biến và rất hiếm có
e

Bang lang

Xe điện
E cố sức thì quãng 11 nhưng chỉ là với lên chụp hình cho đẹp :)) chứ chơi thì ko thể. E chỉ tới quãng 10 là hết sức, nhưng tay e cũng ko lớn. Nên em nghĩ nhiều ng lên 11 12 cũng bình thường thôi, nhất là các bác khoai Tây cao to. 13 thì đúng là đột biến và rất hiếm có
e
Tay cụ đẹp phết nhờ:). Cụ chơi được nhiều bản ko?

Asura

Xe tăng
e
Trong bộ phin Shine cụ review, thay vì làm "mặt lạ người chết" như truyền thống của người Ý thì người ta lại làm "bàn tay người chết" cho Rachmaninov chính vì bàn tay của ông ấy có 1 ko 2 trong giới pianist. Lúc cậu vai chính đó cầm "bàn tay" của ông ấy, tay của câụ ấy chỉ bằng 1/2 thôi

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Trong bộ phin Shine cụ review, thay vì làm "mặt lạ người chết" như truyền thống của người Ý thì người ta lại làm "bàn tay người chết" cho Rachmaninov chính vì bàn tay của ông ấy có 1 ko 2 trong giới pianist. Lúc cậu vai chính đó cầm "bàn tay" của ông ấy, tay của câụ ấy chỉ bằng 1/2 thôi

Rach cao 1m98 lại bị hội chứng rối loạn Hormon nên có bàn tay quá lớn
Hiếm có trong giới pianist thôi cụ, chứ size tay này mà sang giải...NBA thì chắc là nhiều lắm ;))

Asura

Xe tăng
Rach cao 1m98 lại bị hội chứng rối loạn Hormon nên có bàn tay quá lớn
Hiếm có trong giới pianist thôi cụ, chứ size tay này mà sang giải...NBA thì chắc là nhiều lắm ;))
À ! Dĩ nhiên, nếu nghệ sỹ piano có bàn tay cỡ đó thì đâu có gì để các thế hệ sau có fan cuồng. Chỉ khi nhà soạn nhạc có bàn tay cỡ đó mà cứ cố tình hoặc không chú ý mà sáng tác toàn lấy bàn tay mình làm chuẩn mới khổ thế hệ sau :))

Bang lang

Xe điện
À ! Dĩ nhiên, nếu nghệ sỹ piano có bàn tay cỡ đó thì đâu có gì để các thế hệ sau có fan cuồng. Chỉ khi nhà soạn nhạc có bàn tay cỡ đó mà cứ cố tình hoặc không chú ý mà sáng tác toàn lấy bàn tay mình làm chuẩn mới khổ thế hệ sau :))
Èo, thù dai ghê ha!

rach

Xe tải
Ko hiểu sao càng nghe Beethoven em càng thích. Em dạo này tăng công lực hay sao mà nghe xong là giai điệu cứ vang lên trong đầu, khác trước kia rất nhiều.
Mợ đang tăng công lực thật đấy. Mợ đọc quyển "Beethoven - một phiến tài tình thiên cổ lụy" của NXB Cadao năm 1972 sẽ thấy trong đấy phân tích rất hay về các bước phát triển tư tưởng của Beethoven thể hiện qua các tác phẩm, theo thứ tự thời gian. Đó cũng là một quyển sách hay về âm nhạc nói chung.

Asura

Xe tăng
Mợ toàn nghĩ xấu về em... Đơn giản là em cho rằng cần phân biệt rõ tài năng với giỏi chuyên môn, cũng từ đó phân biệt thú chơi với thưởng thức âm nhạc.

Em ko biết chơi nhạc cụ nào nên đúng là sẽ ko hiểu hết những tâm tư của người nghệ sĩ/ nhạc công. Nhưng kỹ thuật tốt chỉ là điều kiện cần chứ chưa phải là tất cả của tài năng. Một tác phẩm hay có thể đòi hỏi kỹ thuật khó nhưng một tác phẩm đòi hỏi kỹ thuật khó chưa chắc đã hay.

piano

Xe điện
E phải thú nhận là e rất thích điều này :)) , dù nó thật hẹp hòi.
Với tư cách là 1 người chơi đc quãng 10, em thấy rất vui khi nhạc mình chơi ít bị đụng hàng hơn :)) nên Rach chắc chắn là 1 tác giả yêu thích của em

piano

Xe điện
Mợ toàn nghĩ xấu về em... Đơn giản là em cho rằng cần phân biệt rõ tài năng với giỏi chuyên môn, cũng từ đó phân biệt thú chơi với thưởng thức âm nhạc.

Em ko biết chơi nhạc cụ nào nên đúng là sẽ ko hiểu hết những tâm tư của người nghệ sĩ/ nhạc công. Nhưng kỹ thuật tốt chỉ là điều kiện cần chứ chưa phải là tất cả của tài năng. Một tác phẩm hay có thể đòi hỏi kỹ thuật khó nhưng một tác phẩm đòi hỏi kỹ thuật khó chưa chắc đã hay.
Nếu khó nhất thì ko phải là Rach, hay Liszt mà phải là Charles Alkan. Mỗi tội nhạc cụ không cách này phổ cập được, dù rất nhiều nghệ nhân hết lòng Pr, có lẽ là không hợp tai thính giả lắm.
Độ khó thì khỏi bàn

Asura

Xe tăng
E phải thú nhận là e rất thích điều này :)) , dù nó thật hẹp hòi.
Với tư cách là 1 người chơi đc quãng 10, em thấy rất vui khi nhạc mình chơi ít bị đụng hàng hơn :)) nên Rach chắc chắn là 1 tác giả yêu thích của em
Em cũng yêu Rach mà. Từ hơn 1 năm trước khi các cụ còn chưa thèm vào thớt này, em đã đề cử cho các cụ các mợ trong thớt Chopin Ballade 1 và Rach PC 2. Em cũng hoàn toàn đồng tình với giới nghiên cứu đã dùng năm mất của Rach (1943 thì phải) làm thời điểm kết thúc thời kỳ trường phái Lãng mạn dù trường phái ấn tượng đã hình hành trước đó khá lâu từ Pháp.

Chỉ là chúng ta cần duy trì khách quan khi đánh giá và thưởng thức âm nhạc, chứ thành fan cuồng rồi thì chỉ có bị bịt tai dẫn đi thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Solo vài bản nhạc của Be cho cccm thưởng thức. Trong thread có rồi. Nhưng thấy bản solo này có nét riêng - vì vậy em up lên để cccm thẩm xem có được không 🙂

Bang lang

Xe điện
Mợ đang tăng công lực thật đấy. Mợ đọc quyển "Beethoven - một phiến tài tình thiên cổ lụy" của NXB Cadao năm 1972 sẽ thấy trong đấy phân tích rất hay về các bước phát triển tư tưởng của Beethoven thể hiện qua các tác phẩm, theo thứ tự thời gian. Đó cũng là một quyển sách hay về âm nhạc nói chung.
Em cảm ơn cụ. Em vừa search thì có vẻ khó tìm. Để em lượn mấy hiệu sách cũ hoặc lên thư viện thử xem. Mà cụ biết nhiều nhỉ!