[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng không đủ trình đánh giá thiên tài của Rach nằm ở đâu. Nhưng thấy cụ chém tự tin quá nên em gửi cụ cái này Rachmaninoff's Second Piano Concerto Tops British Listeners' Poll (trong năm năm liền cơ đấy).

Nói chung em nốt nhạc bẻ đôi không biết, chỉ biết là không phải cái gì mình không hiểu thì nghĩa là nó kém những cái mình hiểu.

Đây chỉ là một topic nhạc cổ điển ở trong một diễn đàn về ô tô thôi, nên chia sẻ và nhẹ nhàng với nhau thì vui hơn cụ ạ.
Cụ ấy chỉ bày tỏ quan điểm cá nhân thôi...
Mỗi người 1 cách nghĩ mà cụ. Không hợp ý mình thì coi như đọc tham khảo cũng không sao cụ nhỉ 🙂.
- Tặng cụ nghe tác phẩm này - vì cụ là fan của Rach 😊

NguyenAnhPhan

Xe container
Một số tác phẩm rất nổi tiếng của Chopin

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Rach 2 và 3 thì thuộc dạng must have trong repetoire của các concert pianist rồi
Ngoài ra còn có 1 số bài nổi tiếng dùng làm encore rất hợp: Prelude op.3 no.2, op.23 no.5 ( đoạn giữa bài này theo e là giai điệu đẹp nhất Rach đã từng viết) Moment Musical Op.16 No.4, bản chuyển soạn Liebesleid của F.Kreisler...
Nhạc Rach giàu về mặt âm thanh, có nhiều bè, nhiều giai điệu ẩn, nên ai hiểu và chơi được sẽ cảm thấy rất đã :)
Must have thì có rất nhiều lý do. Nghe để học kỹ thuật, nghe vì thấy hay/hợp, nghe vì cụ bên cạnh nói, nghe vì thầy cô mê làm mình mê theo.... Em phát biểu ý kiến cá nhân của người ko thích các Orchestra works của Rach ( trừ Rhapsody paganini). Hội nghe nhạc của em cũng toàn nghe Piano concerto số 2,3 hay các prelude như cụ, em lại chỉ nghe sonata, trio, Suites của Rach >:)

Trong hội fan Rach cũng có nhiều người mê Chopin (em thì bình thường, thấy ko bằng Rach) và ghét R. Strauss. Họ bảo Chopin sâu lắng tình cảm thì em nói Chopin bỏng bẩy mầu mè. Họ bảo Strauss sáo rỗng thì em bẩu Strauss dùng bộ brass rất giỏi và Chopin ko có cái orchestra works nào ra hồn nhưng chương trình hoà nhạc mừng năm mới nào cũng phải có Strauss. Cho nên, tùy góc nhìn của mỗi người, sau đó là chia sẻ và tranh luận. Còn GG, copy n paste thì em cho là nên bỏ qua. Kỹ năng bắt buộc của thời đại 4.0 rồi. Ví dụ như bây giờ, luận điểm em đưa ra là như vậy. Các cụ bắt đầu nghe Brahms Piano concerto 1, 2 và Grieg Piano concerto nào...

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Must have thì có rất nhiều lý do. Nghe để học kỹ thuật, nghe vì thấy hay/hợp, nghe vì cụ bên cạnh nói, nghe vì thầy cô mê làm mình mê theo.... Em phát biểu ý kiến cá nhân của người ko thích các Orchestra works của Rach ( trừ Rhapsody paganini). Hội nghe nhạc của em cũng toàn nghe Piano concerto số 2,3 hay các prelude như cụ, em lại chỉ nghe sonata, trio, Suites của Rach >:)

Trong hội fan Rach cũng có nhiều người mê Chopin (em thì bình thường, thấy ko bằng Rach) và ghét R. Strauss. Họ bảo Chopin sâu lắng tình cảm thì em nói Chopin bỏng bẩy mầu mè. Họ bảo Strauss sáo rỗng thì em bẩu Strauss dùng bộ brass rất giỏi và Chopin ko có cái orchestra works nào ra hồn nhưng chương trình hoà nhạc mừng năm mới nào cũng phải góc nhìn của mỗi người, sau đócó Strauss. Cho nên, tùy là chia sẻ và tranh luận. Còn GG, copy n paste thì em cho là nên bỏ qua. Kỹ năng bắt buộc của thời đại 4.0 rồi
Hoàn toàn đồng ý với cụ.
E thì chỉ thích tác phẩm, chứ không thích 1 tác giả nào đặc biệt hết. Miễn nhạc hay, hợp khẩu vị của mình thì nghe.
Chẳng phải trong các nhà hàng 5 sao thì đều có món signature, và tất nhiên là có cả món dở. Lựa món ngon vừa miệng mình mà ăn thôi, theo tâm trạng và độ tuổi :)
Cá nhân em cũng không thích nhạc Chopin lắm và em cho rằng Chopin hơi được overrate quá.
Thực ra độ nổi tiếng viral của 1 tác phẩm nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố, mà phim ảnh là 1 trong số chúng
Ví dụ:
The Pianist: Ballade 1 và Nocturn in C#m
Shine: Rach 3
Your lie in April: Liebesleid
...
Công chúng phổ thông càng thích thì các pianist càng cho vào danh mục biểu diễn của mình.
Và nếu e nhớ ko nhầm, bản Canon in D vẫn khá vô danh, cho tới khi đc sử dụng cho 1 bộ phim vào năm 1970, và từ đó trở đi, thành bản nhạc bật trong mọi đám cưới.

Asura

Xe tăng
Rach 2 còn nổi tiếng vì Richard Clayderman nữa. Anh này thì nóng bỏng trong giới Pop một thời, nhất là ở Châu Á, Anh, Mỹ. Tất nhiên, các fan thực sự của Rach nghe xong muốn đưa anh ta lên giàn thiêu nhưng ko thể phủ nhận anh ta quảng bá trong 1 năm bằng cả giới classical è cổ làm 100 năm

Asura

Xe tăng
Gu của cụ ạ...kkk
- Em biết đâu 😅😅😅
Không hẳn là gout, bản concerto này có thể coi là nổi tiếng nhất trong âm nhạc classical Tây Ban Nha rồi. Nó đưa cây đàn "bình dân" guitar lên ngang hàng với ông hoàng bá chúa piano, violin.

Ba anh em nhà Romero cũng đứng hàng đầu trong làng guitar cổ điển (được phong Hiệp sỹ đấy). Anh cả Pepe đình đám nhất. Khổ cái rất ít ghi âm, các bản ghi âm toàn cổ lỗ, âm thanh vỡ tung tóe. Nói chung, nghệ sỹ solo theo em là đỉnh nhất.

Bản ghi âm năm 2020 này chất lượng tốt, nên dù là AAC (MP3) cũng hơn mấy bản ghi cổ nhiều

Leean

Xe tăng
:)) lần đầu tiên thấy cụ chọn nghệ sỹ soloist hợp em, cả chất lượng ghi âm nữa...

Chắc nghệ sỹ guitar Leean sẽ bị nóng ruột sớm thôi !!!
Em thẽ thọt trình bày là trình của em kém, chỉ được đôi năm luyện tập, ngặt nỗi không có năng khiếu nên cũng dạng tay ngang, lại bị bệnh đẽo cày giữa đường nên chẳng cái gì ra cái gì, về già rồi mới có chút thời gian mà nghe nhạc, chứ kiến thức và lý luận của em nó sơ sài, chủ yếu là học lóm đây đó một chút.
Cụ đưa em lên thế này làm em ngại chết.

Trong giới guitar cổ điển thì em chỉ thích mỗi chị Ana Vivovic, ngày còn trẻ cố copy kỹ thuật của chị ấy mà không được, chắc do mình không đủ chuyên tâm hay không có năng khiếu.
Bên violon thì em thích các bạn trẻ hơn nghệ sỹ gạo cội,
BTW, David Garret cũng là một anh chàng em thích ( ghét Hauser vô cùng)

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Em thẽ thọt trình bày là trình của em kém, chỉ được đôi năm luyện tập, ngặt nỗi không có năng khiếu nên cũng dạng tay ngang, lại bị bệnh đẽo cày giữa đường nên chẳng cái gì ra cái gì, về già rồi mới có chút thời gian mà nghe nhạc, chứ kiến thức và lý luận của em nó sơ sài, chủ yếu là học lóm đây đó một chút.

Trong giới guitar cổ điển thì em chỉ thích mỗi chị Ana Vivovic, ngày còn trẻ cố copy kỹ thuật của chị ấy mà không được, chắc do mình không đủ chuyên tâm hay không có năng khiếu.
Đúng là thuỷ vô thường hình ! Em thì ghét cả Garret lẫn Hauser, các mợ thì thích cả 2. Em cũng không quan tâm đến nghệ sỹ già hay trẻ, miễn chơi tốt và chất lượng ghi âm tốt; chứ cứ "huyền thoại" với vỹ đại gì đó mà ghi âm cổ lỗ, mất hết các dải tần và lẹt xẹt, ù xì ... là em ghét :))

Bang lang

Xe điện

Đúng là thuỷ vô thường hình ! Em thì ghét cả Garret lẫn Hauser, các mợ thì thích cả 2. Em cũng không quan tâm đến nghệ sỹ già hay trẻ, miễn chơi tốt và chất lượng ghi âm tốt; chứ cứ "huyền thoại" với vỹ đại gì đó mà ghi âm cổ lỗ, mất hết các dải tần và lẹt xẹt, ù xì ... là em ghét :))
Các cụ ghét vì họ đẹp trai hơn các cụ thôi, chứ cũng tài năng mà, chẳng qua mấy anh chàng này cũng thích có nhiều gái bu quanh nên phải lấn sân sang giải trí. Mà Em công nhận cậu Hauser chơi bản Waltz 2 của Shostakovich mà mắt cứ nhấm nháy với mấy bà ở dưới :))

Leean

Xe tăng
Các cụ ghét vì họ đẹp trai hơn các cụ thôi, chứ cũng tài năng mà, chẳng qua mấy anh chàng này cũng thích có nhiều gái bu quanh nên phải lấn sân sang giải trí. Mà Em công nhận cậu Hauser chơi bản Waltz 2 của Shostakovich mà mắt cứ nhấm nháy với mấy bà ở dưới :))
Dạ không phải vì bọn em xấu trai nên có chút GATO với các anh ấy đâu mợ ạ, tài năng của họ thì ta không cần bàn thêm gì nữa.

Em thường thì dùng DAC rời, nối với PC/MAC để xuất qua DAC và qua preamp để xuông hệ thống của mình, không thì cũng cắm tai nghe qua DAC và tắt màn hình và nghe thôi, các anh ấy đẹp trai và gái bu nhiều thì cũng là phúc phận của các anh ấy, trời cho thì cứ hưởng mà, tuy nhiên thì em thường nghe chứ ít xem các anh ấy biểu diễn, nếu mà có phát hành LP thì cũng sẽ cố kiếm để nghe cho trọn vẹn, chuyện đẹp hay xấu không quá quan trọng, tuy nhiên các em mà chơi solo, có tâm hồn to đẹp thì cũng hấp dẫn và làm cho âm nhạc nó "gần gũi" hơn, khán giả bình dân tiếp cận với nhạc cổ điển cũng dễ có ấn tượng tốt, dễ đi vào lòng người hơn, Vanessa Mae cũng là một ví dụ, phỏng ạ. Bỏ qua chất lượng của các bản upload trên net, Storm của cô ấy cũng khá thành công khi đưa dòng cổ điển đến với đời thường và khán giả bình dân, tiếc là cô ấy không đi theo con đường âm nhạc nữa mà trờ thành một vận động viên trượt băng nghệ thuật chuyên nghiệp, cũng như em thôi, thích nhạc đấy nhưng vẫn phải làm công việc của một anh KS để kiếm sống qua ngày.

Chỉnh sửa cuối: