[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

piano

Xe điện
Chúc mừng mợ đã có duyên với Rach, ý em là Rachmaninoff. Piano Concerto No.2 của Rach là một bản nhạc em nghe mãi không chán và với em, có thể nói không do dự đấy là bản concerto for piano hay nhất mọi thời đại.

Trong lúc mợ đang thích Rachmaninoff, em vẫn giới thiệu mợ nghe thử piano concerto No.1 của Tchaikovsky, em thấy dường như có sự đồng điệu về tâm hồn của hai khủng long người Nga này.
E cũng rất thích Rach 2 cụ ạ.
Bản nhạc này cụ thích nghe nghệ sĩ nào chơi nhất?

QUANG1970

Xì hơi lốp
........................... khi có thể đọc được khi cả dàn nhạc và piano hợp âm hai tay và chay liên tục chứ ko phải note riêng lẻ. Nói như cụ thì là piano của ho bị sai dây rồi. .....................................
Sai ở mức cho phép và tai thường không dễ phát hiện

1/ không cần máy khủng mà là cách đo ntn, tôi không dám bảo bác dốt nhưng dám nói bác chứ biết thì đây dạy cho mà biết nhé:
+ mở youtube chuyển (set up) tốc độ phát (Playback Speed đang bình thường (Normal) sang chậm 75% hay 50% hoặc 25% thì cứ gọi là nghe chậm từng note!
+ Đo bằng phầm mềm chuyên dụng dựa trên thang âm chuẩn nhất ( có 150 thang ậm tất cả nhưng chỉ có 120 cái optimum và trong đó lại chỉ có 3-5 là frequency & optimum mà mọi piano tuner trên khắp thể giới đều dùng cũng như Kumho, SunStory và các sảnh nổi tiếng đang dùng!
Đơn giản vì họ không phải là thợ lên dây chuyên nghiệp cũng như như đã nói độ sai sót này là binh thường khi nghe nhưng sẽ không tao hiệu ứng tối đa (tối ưu)

Khi bàn cho cặn kẽ nghe cho ra nhẽ là như vậy thôi! Thiên hạ vẫn thái binh mà, có ai chết vì nghe nhưng cái chưa hoàn hảo đó đâu?!

Riêng về hợp âm thì lại càng dễ phát hiện! =))
Một khi lên dây đúng và hay thì sẽ có cộng hưởng hay hòa thanh: khi đó, lúc dùng (xem) bằng máy thì máy sẽ nghe được note thấp nhất và sự cộng hưởng. :D
Khi hợp âm đó mà có một note sai qua mức cho phép thì sẽ không bao giờ có hợp âm chính xác!

Nói cho dễ hiểu nếu lên dây đúng khi đánh note La4 máy sẽ nghe ra note La4. khi đánh hợp âm Am;
- A4+C5+E5: máy sẽ nghe ra note A4.
- A4+ E5 +A5: máy sẽ nghe ra note A4.
- A4+C5+A5: máy sẽ nghe ra note A4.
Lên đúng note A4 rồi mà chỉ cần note E5 hay C5 sai là hợp âm đó hỏng và máy khi đọc sẽ không cho ra note A4 đúng dầu note A4 đã lên đúng!

Thậm chí khi đánh cả hai tay cùng lúc (A3+D4+E4+A4 và A5+C6+E6+A6) mà lên đúng cũng vậy! :P
Và tiếng đàn nếu lên 3 dây như một tiếng đàn khi nghe sẽ hòa thanh sạch bóng không một tạp âm!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Chúc mừng mợ đã có duyên với Rach, ý em là Rachmaninoff. Piano Concerto No.2 của Rach là một bản nhạc em nghe mãi không chán và với em, có thể nói không do dự đấy là bản concerto for piano hay nhất mọi thời đại.

Trong lúc mợ đang thích Rachmaninoff, em vẫn giới thiệu mợ nghe thử piano concerto No.1 của Tchaikovsky, em thấy dường như có sự đồng điệu về tâm hồn của hai khủng long người Nga này.
Concerto No.01 của Tchaikovsky...hồi bé nghe trên FM suốt mà không nhớ tên. Chỉ nhớ đoạn nhạc đầu (không lẫn vào đâu được). Sau này những lúc nhớ lại - lại mở lên nghe....
🙂🙂🙂

QUANG1970

Xì hơi lốp
Công nhận nghe dân biểu diễn với học sinh đánh khác nhau một trời một vực thật. Không hiểu sao cái đàn piano của Nhạc viện Saigon này nghe tiếng chua thế bác nhỉ?
Bác ơi! :((:(( :((
Nói chính xác là cây Yamaha C5 này quá sáng! sáng đến mức chát chúa khó chịu! nhưng tuner chỉ được phép lên dây chứ không được phép động đến máy hay làm Voicing đã vậy thời gian lên chỉ có khoảng hai tiếng và em này đánh sau cùng, sau gần 60 em đánh trước, lớn nhỏ mỗi em nện (biếu diễn) 3 tác phẩm từ sáng đến tối! :D

Cũng tác phẩm này, và cũng người đánh đàn này, mời các bác nghe tiếng đàn cũng với cây đàn Yamaha C5 ở nhà của em này như thế nào? :))

rach

Xe tải
E cũng rất thích Rach 2 cụ ạ.
Bản nhạc này cụ thích nghe nghệ sĩ nào chơi nhất?
Em thích nghe Ashkenazy chơi bản này nhất.

Bản này do chính tay Rach chơi em cũng thích, mặc dù bản thu âm có vẻ không được tốt nhưng chính cái ngang ngang khô khô đó lại tạo nên một không khí xa xưa cho tác phẩm.

rach

Xe tải
Bác ơi! :((:(( :((
Nói chính xác là cây Yamaha C5 này quá sáng! sáng đến mức chát chúa khó chịu! nhưng tuner chỉ được phép lên dây chứ không được phép động đến máy hay làm Voicing đã vậy thời gian lên chỉ có khoảng hai tiếng và em này đánh sau cùng, sau gần 60 em đánh trước, lớn nhỏ mỗi em nện (biếu diễn) 3 tác phẩm từ sáng đến tối! :D

Cũng tác phẩm này, và cũng người đánh đàn này, mời các bác nghe tiếng đàn cũng với cây đàn Yamaha C5 ở nhà của em này như thế nào? :))

Ồ tiếng đàn này nghe dễ chịu hơn hẳn bác ạ

piano

Xe điện

Bản này do chính tay Rach chơi em cũng thích, mặc dù bản thu âm có vẻ không được tốt nhưng chính cái ngang ngang khô khô đó lại tạo nên một không khí xa xưa cho tác phẩm.
Nếu cụ chưa biết, e xin mạn phép giới thiệu 1 pianist hơi lạ với công chúng Việt, là Byron Janis ( 1 Pianist người Mỹ ).
Đây là nghệ sĩ chơi Rach 1,2 em thích nhất. Nếu có thời gian cụ nghe thử
Askenazy thì nằm trong top 5 của em rồi. Cụ Askenazy có màn trình diễn để đời với Etude Op.10 No.1 của Chopin. 1 khoảnh khắc khá kì diệu trong âm nhạc

Bang lang

Xe điện
Riêng về hợp âm thì lại càng dễ phát hiện! =))
Một khi lên dây đúng và hay thì sẽ có cộng hưởng hay hòa thanh: khi đó, lúc dùng (xem) bằng máy thì máy sẽ nghe được note thấp nhất và sự cộng hưởng. :D
Khi hợp âm đó mà có một note sai qua mức cho phép thì sẽ không bao giờ có hợp âm chính xác!

Nói cho dễ hiểu nếu lên dây đúng khi đánh note La4 máy sẽ nghe ra note La4. khi đánh hợp âm Am;
- A4+C5+E5: máy sẽ nghe ra note A4.
- A4+ E5 +A5: máy sẽ nghe ra note A4.
- A4+C5+A5: máy sẽ nghe ra note A4.
Lên đúng note A4 rồi mà chỉ cần note E5 hay C5 sai là hợp âm đó hỏng và máy khi đọc sẽ không cho ra note A4 đúng dầu note A4 đã lên đúng!

Thậm chí khi đánh cả hai tay cùng lúc (A3+D4+E4+A4 và A5+C6+E6+A6) mà lên đúng cũng vậy! :P
Và tiếng đàn nếu lên 3 dây như một tiếng đàn khi nghe sẽ hòa thanh sạch bóng không một tạp âm!
Cụ cứ mạnh dạn nói em dốt, em chả sợ vì em dốt em nhận ngay chứ ko cãi lung tung.
Ko phải em ko biết trên youtube có chức năng làm tốc độ chậm nhưng để đo được từng note như cụ nói với tốc độ và phức hợp âm thanh trên nền tảng youtube thì quả khó tin. Nếu cụ đã làm vậy thì em cũng nể cụ vì quá yêu nghề, nếu ko phải thì thôi, cứ để cụ nói phét một tý cũng ko sao, chả mất gì của em, mọi người cùng vui và thớt sẽ ko bị loãng.
Btw, chào mừng cụ đã vào đây góp vui cùng bọn em. :)

QUANG1970

Xì hơi lốp

Theo đánh giá chung và bản thân tôi thích Leif Ove Andsnes chơi cùng dàn nhạc Berlin Philharmonic Orchestra.

Còn giới học thuật thì cho là Krystian Zimerman chơi với dàn nhạc Boston Symphony Orchestra và Leif Ove Andsnes chơi cùng dàn nhạc Berlin Philharmonic Orchestra.

Bản thu của chính Rach đánh cây piano ở tần số 438 Hz.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ cứ mạnh dạn nói em dốt, em chả sợ vì em dốt em nhận ngay chứ ko cãi lung tung.
Ko phải em ko biết trên youtube có chức năng làm tốc độ chậm nhưng để đo được từng note như cụ nói với tốc độ và phức hợp âm thanh trên nền tảng youtube thì quả khó tin. Nếu cụ đã làm vậy thì em cũng nể cụ vì quá yêu nghề, nếu ko phải thì thôi, cứ để cụ nói phét một tý cũng ko sao, chả mất gì của em, mọi người cùng vui và thớt sẽ ko bị loãng.
Btw, chào mừng cụ đã vào đây góp vui cùng bọn em. :)

Biết mình ntn là tốt!
Còn những gì tôi nói ngay thợ lên dây VN cũng còn chưa biết nữa huống chi là bác.

Với tôi một khi đã làm cái gì thì phải đi đến cái tận cùng bác ạ!

Asura

Xe tăng
Schubert thì em mời cụ Asura . Nhà phê bình âm nhạc hay bĩu môi, chuyên gia âm thanh cho ý kiến.
Sorrry, em chỉ bình nhạc thoai và ko bình luận âm thanh trên Youtube >:). Các bản ghi bằng điện thoại để phát trên Youtube thì bỏ qua luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Thớt giờ xuất hiện nhiều cao nhân quá, em thì âm nhạc trình quèn, hiểu biết có hạn, đành lặng lẽ hóng các cụ vậy

Asura

Xe tăng
Thớt giờ xuất hiện nhiều cao nhân quá, em thì âm nhạc trình quèn, hiểu biết có hạn, đành lặng lẽ hóng các cụ vậy
Hự !! bác ác quá

Xem ra cái bệnh đánh giá âm thanh bằng clips quay điện thoai và nghe Youtube ko phải chỉ riêng có ở VNAV

Leean

Xe tăng
Hự !! bác ác quá

Xem ra cái bệnh đánh giá âm thanh bằng clips quay điện thoai và nghe Youtube ko phải chỉ riêng có ở VNAV
Hic em có ý gì đâu, chỉ là trình độ có hạn nên chăm chú lắng nghe để biết thêm thôi.
cụ nói em mới nhớ, bên vnav em kẻ thù đầy mình, còn bên này thì chỉ ăn nhẹ nói khẽ và cười duyên thôi, giữ cái nick để chém vớ vẩn cho vui

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cũng vậy. Đang hóng như cụ.
- Tối em lại tìm up vài tác phẩm lên. Để cccm ý đăng còm. Còn học thêm chút ít gì đó 😍

NguyenAnhPhan

Xe container
Hic em có ý gì đâu, chỉ là trình độ có hạn nên chăm chú lắng nghe để biết thêm thôi.
cụ nói em mới nhớ, bên vnav em kẻ thù đầy mình, còn bên này thì chỉ ăn nhẹ nói khẽ và cười duyên thôi, giữ cái nick để chém vớ vẩn cho vui
Có sao nói vậy. Lo gì cụ. Riêng em ở đây không có bắt bẻ ai cả. Chỉ hóng thôi 😊

Asura

Xe tăng
Em không phải fan của Rachmaninov dù cũng hay nghe nhạc của ông ấy. Lý do đơn giản là em thích nhất thể loại concerto và Rachmaninov (Rachmaninoff) đầu tư hầu như toàn bộ tinh lực của ông ấy cho thể loại này.

Cho nên, có vài thông tin em nghĩ cần đính chính lại. Rachmaninov có 4 bản Concerto cho Piano chứ không phải 3. Và thứ tự sáng tác chúng cũng như nội dung có ảnh hưởng rất nhiều bởi chính đời tư và sự nghiệp của ông ấy. Đây cũng là lý do nhiều nhà phê bình không đánh giá cao Rach bên cạnh những yếu tố âm nhạc dân gian (chủ nghĩa dân tộc).

Bản concerto số 1 được bắt đầu viết năm Rach mới 17 tuổi và thực ra nó bắt đầu từ một dạng bài tập. Và Rachmaninov đã chọn Piano concerto rất nổi tiếng lúc đó của Grieg. Có lẽ ông ấy chọn Grieg vì bản piano concerto đó được đánh giá là tác phẩm đã dung hoà được phong cách cổ điển - lãng mạn của người Đức (lúc đó cũng được coi là chuẩn mực) với các yếu tố dân tộc của Na Uy. Nước Nga của Rachmaninov lúc đó cũng không khác Na Uy mấy (các cụ tìm hiểu thêm lịch sử chứ em đoán bừa vậy). Chính xác hơn là Rach đã dùng hình thức bên ngoài của bản Concerto đó để đưa âm nhạc của mình vào. Các cụ có thể thấy cách mở đầu, phát triển...nhất là các đoạn/ chương chậm của Rach hầu như giống phần hình thức của Grieg. Bản concerto số 1 này cũng vì thế mà sửa đi chỉnh lại không biết bao nhiêu lần từ năm 1891 đến 1917. Tuy nhiên, so với cái bóng của Grieg thì nó không vượt qua được nên giới chuyên môn ko đánh giá cao nó.

Bản concerto số 2 rất đặc biệt. Nó được coi là bản concerto phục sinh của Rach. Năm 1897, Rachmaninov đã khá nổi tiếng, đặc biệt ông trung thanh với trường phái Lãng mạn hơn ai hết. Tuy nhiên, sau khi thử sức với thể loại Symphony thì ông đã thất bại và bị chỉ trích nặng nề. Công với đời sống tình cảm nhiều trục trặc nên ông đã bị trầm cảm nặng và phải điều trị chuyên sâu mất 10 năm thì phải. Sau đó, ông đứng lên từ chính thể loại giao hưởng khó nhằn này với bản Giao hưởng số 2. Quy mô hoành tráng và dài lê thê đến 1 tiếng 10 phút (như người Đức vậy). Giới chuyên môn tạm ngừng công kích Rach và đây cũng là lúc Rach giải quyết xong vấn đề gia đình (lấy vợ). Ông lật lại bản Concerto số 1 một lần nữa và chính thức cho ra đời bản số 2. Giới chuyên môn đánh giá nó đã có thể cạnh tranh với Grieg. Cá nhân em thì cho rằng vẫn thua Grieg một đoạn nên bản số 2 này cần phải có một pianist "đặc dị" chơi mới được vì Rach giải quyết các đoạn chậm trong chương 1 vẫn "rắc rối" quá (có lẽ bản thân bản concerto của Grieg cũng vậy).

Bản số 3 thì mới đúng chất Rachmaninov thực sự. Tại sao thì các cụ đã phân tích ở trên rồi, có lẽ Rach đã dồn toàn bộ các cung bậc cảm xúc, tình cảm/cảnh mà mình đã trải qua vào đây

Sang đến bản số 4 thì Rach lại lúng túng như bản số 1 vậy. Lý do có lẽ vì niềm tin vào trường phái lãng mạn của Rach bắt đầu lung lay và ngả sang hậu cổ điển (cổ điển hiện đại) như đa số các nhà soạn nhạc lớn cùng thời. Mặc dù nó vẫn mang sắc thái của chủ nghĩa lãng mạn nhưng Rach đã sử dụng rất nhiều motif chủ đề ngắn của hậu cổ điển, jazz và cả bất điệu thức...

Asura

Xe tăng
Qua các bản concerto và symphony rồi đến Variation of Corelli.., cá nhân em nghĩ rằng Rachmaninov không mạnh ở hoà âm trên quy mô lớn. Những gì Rach muốn thể hiện qua đó thì Brahms làm tốt hơn, có chăng sự hấp dẫn ở những thách thức kỹ thuật Rách đặt ra thu hút thế hệ trẻ, nhất là Đông Á ...

Vậy thiên tài của Rach nằm ở đâu ...keke. Dĩ nhiên đầu tiên phải nói đến phút dây loé sáng với Rhapsody of Paganini, nhưng dù sao đó vẫn là tình thần của người khác. Có cụ gì nói "bàn tay thép, trái tim vàng" em nghĩ nó thể hiện rõ hơn nhiều trong các tác phẩm viết cho piano quy mô vừa nhưng Piano sonata, Piano và Cello Sonata. Đặc biệt là viết cho 2 piano song tấu như 2 bộ Suites, Symphonic Dances hay Trio Elegiaque...

piano

Xe điện
Qua các bản concerto và symphony rồi đến Variation of Corelli.., cá nhân em nghĩ rằng Rachmaninov không mạnh ở hoà âm trên quy mô lớn. Những gì Rach muốn thể hiện qua đó thì Brahms làm tốt hơn, có chăng sự hấp dẫn ở những thách thức kỹ thuật Rách đặt ra thu hút thế hệ trẻ, nhất là Đông Á ...

Vậy thiên tài của Rach nằm ở đâu ...keke. Dĩ nhiên đầu tiên phải nói đến phút dây loé sáng với Rhapsody of Paganini, nhưng dù sao đó vẫn là tình thần của người khác. Có cụ gì nói "bàn tay thép, trái tim vàng" em nghĩ nó thể hiện rõ hơn nhiều trong các tác phẩm viết cho piano quy mô vừa nhưng Piano sonata, Piano và Cello Sonata. Đặc biệt là viết cho 2 piano song tấu như 2 bộ Suites, Symphonic Dances hay Trio Elegiaque...
Rach 2 và 3 thì thuộc dạng must have trong repetoire của các concert pianist rồi
Ngoài ra còn có 1 số bài nổi tiếng dùng làm encore rất hợp: Prelude op.3 no.2, op.23 no.5 ( đoạn giữa bài này theo e là giai điệu đẹp nhất Rach đã từng viết) Moment Musical Op.16 No.4, bản chuyển soạn Liebesleid của F.Kreisler...
Nhạc Rach giàu về mặt âm thanh, có nhiều bè, nhiều giai điệu ẩn, nên ai hiểu và chơi được sẽ cảm thấy rất đã :)

rach

Xe tải

Em cũng không đủ trình đánh giá thiên tài của Rach nằm ở đâu. Nhưng thấy cụ chém tự tin quá nên em gửi cụ cái này Rachmaninoff's Second Piano Concerto Tops British Listeners' Poll (trong năm năm liền cơ đấy).

Nói chung em nốt nhạc bẻ đôi không biết, chỉ biết là không phải cái gì mình không hiểu thì nghĩa là nó kém những cái mình hiểu.

Đây chỉ là một topic nhạc cổ điển ở trong một diễn đàn về ô tô thôi, nên chia sẻ và nhẹ nhàng với nhau thì vui hơn cụ ạ.