[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
Vâng mợ nói đúng, dễ nghe hơn vì mình đã được chuẩn bị tâm trạng cho bản nhạc đó.

Nếu rảnh mợ thử nghiên cứu thần tượng của em nhé: Elīna Garanča

Em đã nghe và cũng nghe vài version khác thì công nhận thần tượng của cụ hát hay nhất. E chưa đọc về cô ấy nhưng em sẽ đọc. Cụ thích cô ấy ở giọng hát hay còn gì nữa?
Tiện thể em cũng search một số bài yêu thích của em xem cô ấy hát thế nào thì cũng thấy cũng hay như bài Panis Angelicus, nhưng giá mà cô ấy hát có dàn đồng ca đằng sau như Pavarotti thì hay biết mấy. Cụ thử nghe xem có đúng ko? Nhưng em thích nhìn cái cách cô ấy biểu diễn, rất thu hút và có cái gì đó rất riêng.

Em cũng thích Habanera, mà cái ông nhạc trưởng này trông quen nhể cụ Asura, ông này chắc nổi tiếng lắm hả cụ?

.

nhưng cũng bị thu hút bởi cô váy đỏ nhấm nháy này, cụ có thích ko? Nhưng công nhận để cạnh nhau thì Idol của cụ đẳng cấp hơn nhỉ.

rach

Xe tải
Em đã nghe và cũng nghe vài version khác thì công nhận thần tượng của cụ hát hay nhất. E chưa đọc về cô ấy nhưng em sẽ đọc. Cụ thích cô ấy ở giọng hát hay còn gì nữa?
Ngoài giọng hát cô ấy còn sắc đẹp cá tính, sự thông minh (khi trả lời phỏng vấn rất mạch lạc), diễn xuất xuất thần (mợ xem mấy trích đoạn Carmen ấy)

Bang lang

Xe điện
Ngoài giọng hát cô ấy còn sắc đẹp cá tính, sự thông minh (khi trả lời phỏng vấn rất mạch lạc), diễn xuất xuất thần (mợ xem mấy trích đoạn Carmen ấy)

Em công nhận cụ ơi.Đúng là diễn đạt thật, đúng nhân vật rồi. Em cảm ơn cụ, em đang mò xem thêm đây @};-@};-@};-

Bò lốp

Xe lăn

Đỉnh thật sự, hát mà cứ như như ko, thần thái biểu cảm vô tận khoáng đạt bay bổng…

rach

Xe tải
Em công nhận cụ ơi.Đúng là diễn đạt thật, đúng nhân vật rồi. Em cảm ơn cụ, em đang mò xem thêm đây @};-@};-@};-
Đỉnh thật sự, hát mà cứ như như ko, thần thái biểu cảm vô tận khoáng đạt bay bổng…
Em xem, nghe opera cũng tương đối nhiều mà chưa thấy ai thanh sắc vẹn toàn như cô này, đặc biệt là giọng hát, quá hay và giàu nội lực.

thaomoc

Xe tăng
Chủ thớt thật là uyên thâm về âm nhạc

NguyenAnhPhan

Xe container
Diễn xuất tự nhiên rất chi là mạch lạc, chính xác mà không hề gượng ép hay cứng nhắc. Ngược lại tự nhiên như đời sống bình thường. Thần thái khi nhập vai có lẽ còn hơn cả lời tả nhân vật trong sách.....
- Giỏi

Asura

Xe tăng
Em cũng thích Habanera, mà cái ông nhạc trưởng này trông quen nhể cụ Asura, ông này chắc nổi tiếng lắm hả cụ?

.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Gustavo_Dudamel

Dudame mới nổi gần đây, vui tính và phong cách gần gũi. Ông này nổi tiếng bởi Body language - rất "kích động". Tuy nhiên,âm nhạc của ông ấy lại ngược lại - rất mềm mại và lãng mạn

Nói chung, mới 40 tuổi mà đã chỉ huy Berliner Phiharmoniker chơi Mahler và được đưa vào làm đại diện với Mahler số 5 thì không thể bình thường được. Trong cùng thế hệ và cùng nổi danh gần đây thì ông này với Daniel Harding ngược nhau. Harding có body language mềm mại thì âm nhạc lại đầy "bão tố".

https://www.qobuz.com/gb-en/album/mahler-symphony-no-5-berliner-philharmoniker-gustavo-dudamel/z6jjkm7p54vmb

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
nhưng cũng bị thu hút bởi cô váy đỏ nhấm nháy này, cụ có thích ko? Nhưng công nhận để cạnh nhau thì Idol của cụ đẳng cấp hơn nhỉ.

Mợ đừng đưa tên hề Andre Rieu vào classical được ko !!!

Em không biết nhiều đến thanh nhạc không bình luận được. Nhưng nếu nghe giọng Mezzo thì thỉnh thoảng em nghe Magdalena Kožená, trên youtube thì không đánh giá chính xác được nhưng về cơ bản em thích mezzo cũng phải mềm mại chút

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Em xem, nghe opera cũng tương đối nhiều mà chưa thấy ai thanh sắc vẹn toàn như cô này, đặc biệt là giọng hát, quá hay và giàu nội lực.
Cụ cũng khác người thật... ;;). Thông thường, các vai nữ chính được giao cho giọng soprano. Các nữ danh ca cũng thường hay hướng tới soprano coloratuna

rach

Xe tải
Cụ cũng khác người thật... ;;). Thông thường, các vai nữ chính được giao cho giọng soprano. Các nữ danh ca cũng thường hay hướng tới soprano coloratuna

Vâng cụ, thế người ta mới sinh ra từ “thông thường”.

Thực ra tác phẩm quyết định giọng hát, thích tác phẩm loại nào thì thích giọng hát tương ứng.

Asura

Xe tăng
mời bác Leean cho thú vui sưu tập các tài năng nhí

Mira Foron sinh năm 2002 trong một gia đình âm nhạc ở Stuttgart, Đức. Cha mẹ cô đều là nhạc sĩ chuyên nghiệp và anh trai cô là nhạc trưởng kiêm nghệ sĩ piano Nicolò Umberto Foron. Cô bắt đầu chơi violin từ năm 5 tuổi, từ năm 7 tuổi, cô đã hoạt động tích cực trên sân khấu hòa nhạc quốc tế với tư cách là nghệ sĩ độc tấu và độc tấu với dàn nhạc trong các tác phẩm tiết mục chính bao gồm các buổi hòa nhạc của Mendelssohn, Mozart, Saint-Saëns, Sibelius và Tchaikovsky. Một phiên bản của Annie-Sophie Mutter !!!!

Mira đã học tại Đại học Hannover và Đại học Nghệ thuật ở Essen. Từ năm 2015, cô học tại Đại học Âm nhạc ở Detmold, Đức và tham gia các lớp học nâng cao với Zakhar Bron, Josef Rissin và Frank Peter Zimmermann. Mira là người đoạt giải nhất trong một số cuộc thi quốc gia và quốc tế, bao gồm Cuộc thi Violin Quốc tế Postacchini lần thứ XX ở Ý, Cuộc thi Quốc tế Premio Città di Padova lần IX ở Ý, Cuộc thi Quốc tế la Flame ở Pháp và Cuộc thi Düsseldorf Anton Rubinstein 2014 ở Đức . Năm 2016, cô tham gia Jugend Musiziert Bundeswettbewerb ở Đức và là người chiến thắng với tỷ lệ phiếu bầu tối đa.

Năm 2017, Mira được Anne Sophie Mutter mời tham gia Mutter´s Virtuosi tại buổi hòa nhạc kỷ niệm của cô tại Salzburger Festspiele và Festspielhaus Baden. Cùng năm đó, Mira chơi Violin Concerto của Jean Sibelius trong Gelsenkirchen và Nordhorn và Mozart Violin Concerto nr 3 tại lễ hội ngôi sao đang lên Basel.

Đầu năm 2018, Mira cùng nhau tham gia lễ hội âm nhạc thính phòng tại Học viện Kronberg. Cô đã chơi bản concerto cho violin của Sibelius với Dàn nhạc Giao hưởng Hagen. Và vào tháng 1 năm 2019, cô được Marcus Bosch mời biểu diễn bản concerto cho violin của Tchaikovsky với Dàn nhạc giao hưởng Rostock.

Và nhưng note láy trillo tuyệt đẹp đang bắt đầu hình thành

Bang lang

Xe điện
https://vi.wikipedia.org/wiki/Gustavo_Dudamel

Dudame mới nổi gần đây, vui tính và phong cách gần gũi. Ông này nổi tiếng bởi Body language - rất "kích động". Tuy nhiên,âm nhạc của ông ấy lại ngược lại - rất mềm mại và lãng mạn

Nói chung, mới 40 tuổi mà đã chỉ huy Berliner Phiharmoniker chơi Mahler và được đưa vào làm đại diện với Mahler số 5 thì không thể bình thường được. Trong cùng thế hệ và cùng nổi danh gần đây thì ông này với Daniel Harding ngược nhau. Harding có body language mềm mại thì âm nhạc lại đầy "bão tố".

https://www.qobuz.com/gb-en/album/mahler-symphony-no-5-berliner-philharmoniker-gustavo-dudamel/z6jjkm7p54vmb

Em cảm ơn cụ, còn một bài nghiêm túc mà cụ đã up lên nhưng em ko nhớ.
Mợ đừng đưa tên hề Andre Rieu vào classical được ko !!!

Em không biết nhiều đến thanh nhạc không bình luận được. Nhưng nếu nghe giọng Mezzo thì thỉnh thoảng em nghe Magdalena Kožená, trên youtube thì không đánh giá chính xác được nhưng về cơ bản em thích mezzo cũng phải mềm mại chút

Em chỉ thích cô váy đỏ thôi chứ em cũng ko thích ông ấy, chương trình của ông ấy khá màu mè và mang tính giải trí nhiều nên cũng nhẹ nhàng, nhiều người thích.

Asura

Xe tăng
Mọi tài năng nhí đều cần thời gian chín mùi (đời) và trải nghiệm cuộc sống chứ cụ, hai bạn nhí này thành danh khi mới 14 tuổi thôi, bạn Li thì còn nhỏ tuổi hơn của bạn Chua nữa.

Bạn Li theo em đánh giá , âm nhạc bạn ấy có nét riêng, dáng dấp của một quý ông trong hình hài của một cậu bé. Về mặt kỹ thuật thì em đánh giá giá bạn ấy cao hơn bạn Chloe , Còn bạn Chloe em cảm nhận rõ cái chất nữ tính của của bạn Chloe này khi nghe bạn trình tấu cái album mới ra của bạn ấy.

Bạn Li theo em sẽ còn đi xa và nhanh hơn bạn Chloe nữa.

Không biết bạn Chloe có phát hình LP cho cái album kia không nhỉ? em rất ngưỡng mộ các bạn nhí tài năng như thế này, thường bỏ thời gian để sưu tầm các ấn phẩm của tài năng nhí dạng này, hiện chỉ thấy có CD, digital streaming, chứ không có ấn phẩm nào phát hành dạng "analog" nữa
Em vừa nghe phần Springs của 2 bạn này. Em ko học chơi violin nên ko nhìn xa được như cụ, chỉ có tạm nhận xét thế này

Bạn Li chơi kỹ thuật chuẩn nhưng chỉ đạo âm nhạc hơi..., mang nhiều phong cách crossover hơn là classical thuần túy. Chương Springs 1 dàn nhạc chơi bạo lực quá, lấn hết cả violin chính. Bạn Li này đặc biệt ít chơi vibrato nên khó nhận ra cá tính. Có thể là bạn ấy ảnh hưởng của tư tưởng mới của Yo yo Ma chăng? . Ngoài ra bạn ấy hoàn toàn ko láy trillo chút nào trong chương chậm Springs 2.

Bạn Chloe thì đã đủ hết. Dàn nhạc chơi cungz cân bằng hơn. Nhưng cách bạn ấy chơi các đoạn chuyển tone ở giữa chương không mượt, thành ra hơi rời rạc nếu nghe tổng thể.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thật vui vì thread dạo nì nhiều cao thủ quá. Cảm ơn cccm nhiều luôn 😍

rach

Xe tải
Em có thú vui ghép nhạc vào các video em chạy motor, classic luôn là lựa chọn số một.

Bang lang

Xe điện
mời bác Leean cho thú vui sưu tập các tài năng nhí

Mira Foron sinh năm 2002 trong một gia đình âm nhạc ở Stuttgart, Đức. Cha mẹ cô đều là nhạc sĩ chuyên nghiệp và anh trai cô là nhạc trưởng kiêm nghệ sĩ piano Nicolò Umberto Foron. Cô bắt đầu chơi violin từ năm 5 tuổi, từ năm 7 tuổi, cô đã hoạt động tích cực trên sân khấu hòa nhạc quốc tế với tư cách là nghệ sĩ độc tấu và độc tấu với dàn nhạc trong các tác phẩm tiết mục chính bao gồm các buổi hòa nhạc của Mendelssohn, Mozart, Saint-Saëns, Sibelius và Tchaikovsky. Một phiên bản của Annie-Sophie Mutter !!!!

Mira đã học tại Đại học Hannover và Đại học Nghệ thuật ở Essen. Từ năm 2015, cô học tại Đại học Âm nhạc ở Detmold, Đức và tham gia các lớp học nâng cao với Zakhar Bron, Josef Rissin và Frank Peter Zimmermann. Mira là người đoạt giải nhất trong một số cuộc thi quốc gia và quốc tế, bao gồm Cuộc thi Violin Quốc tế Postacchini lần thứ XX ở Ý, Cuộc thi Quốc tế Premio Città di Padova lần IX ở Ý, Cuộc thi Quốc tế la Flame ở Pháp và Cuộc thi Düsseldorf Anton Rubinstein 2014 ở Đức . Năm 2016, cô tham gia Jugend Musiziert Bundeswettbewerb ở Đức và là người chiến thắng với tỷ lệ phiếu bầu tối đa.

Năm 2017, Mira được Anne Sophie Mutter mời tham gia Mutter´s Virtuosi tại buổi hòa nhạc kỷ niệm của cô tại Salzburger Festspiele và Festspielhaus Baden. Cùng năm đó, Mira chơi Violin Concerto của Jean Sibelius trong Gelsenkirchen và Nordhorn và Mozart Violin Concerto nr 3 tại lễ hội ngôi sao đang lên Basel.

Đầu năm 2018, Mira cùng nhau tham gia lễ hội âm nhạc thính phòng tại Học viện Kronberg. Cô đã chơi bản concerto cho violin của Sibelius với Dàn nhạc Giao hưởng Hagen. Và vào tháng 1 năm 2019, cô được Marcus Bosch mời biểu diễn bản concerto cho violin của Tchaikovsky với Dàn nhạc giao hưởng Rostock.

Và nhưng note láy trillo tuyệt đẹp đang bắt đầu hình thành

Em công nhận, tiếng đàn nghe hay thật.

Bang lang

Xe điện
Em có thú vui ghép nhạc vào các video em chạy motor, classic luôn là lựa chọn số một.

Em mò được một số bài của Rach cụ ạ và em rất thích 2 tác phẩm này. Có lẽ thu hút đầu tiên đối với em là Rhapsody on a Theme of Paganini bởi em thích Caprice No. 24 của Paganini đã xuất hiện ngay đầu tiên. Tiếp theo là đoạn từ 16:03-19:20, sao giai điệu đó hay và quen thuộc thế nhỉ! Cả concerto no 2 nữa, ko hiểu sao em nghe nhiều đoạn còn đoán được tiếp theo thế nào. Ko biết có bài hát nào lấy những giai điệu đó ko nữa. Nhưng công nhận là hay cụ ạ. Để em tìm lại những đoạn đó trong concerto no 2.

Cụ Bastion.P co nhận ra bài này ko? Em biết cụ thích piano, cụ nghe thử xem có hay hơn RC ko?