[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Asura

Xe tăng
Nhân nhắc đến Liszt, bác cho một bài về Liszt đi, nhạc của cha này nghe hoang dã mà tình cảm vô bờ, nghe phê lắm
Thú thật với cụ là em không thích Lizst. Em trân trọng những đóng góp về mặt kỹ thuật của ông ấy với tư cách là pianist vỹ đại nhất lịch sử cho âm nhạc như cải tiến cây đàn piano, chuyển soạn các tác phẩm nổi tiếng sang piano để dễ tiếp cận hơn ... Nhưng trên phương nhà soạn nhạc, em lại không thích những hậu quả ông ấy để lại với các phong trào cách mạng trong âm nhạc classical như âm nhạc chương trình, symphonic poem hay âm nhạc bất điệu thức....

Gato2009

Xe điện
À ! Vậy mà lần đầu em giới thiệu trong Thớt này, có người đã chê kỹ thuật hát bè của nó đấy cụ
Vâng, mỗi người một tai mà cụ, họ không hiểu hoặc không thấy hay thì chê thôi. Với em thì hát bè, hợp xướng luôn luôn là một trong những thể loại được tôn trọng nhất.
Chả hiểu sao tự nhiên em lại nhớ tới bản Bohemian Rhapsody…

rach

Xe tải
Thú thật với cụ là em không thích Lizst. Em trân trọng những đóng góp về mặt kỹ thuật của ông ấy với tư cách là pianist vỹ đại nhất lịch sử cho âm nhạc như cải tiến cây đàn piano, chuyển soạn các tác phẩm nổi tiếng sang piano để dễ tiếp cận hơn ... Nhưng trên phương nhà soạn nhạc, em lại không thích những hậu quả ông ấy để lại với các phong trào cách mạng trong âm nhạc classical như âm nhạc chương trình, symphonic poem hay âm nhạc bất điệu thức....
Cụ có thể phân tích kĩ hơn về các hậu quả của ông ấy không?

Bang lang

Xe điện
Một lúc nào rỗi em sẽ lại tổng hợp các tác phẩm của 1 ns rồi up lên để cccm nghe cho trọn vẹn 🙂
Em nghĩ ai cũng biết gúc cả. Vào đây chủ yếu là để chia sẻ về những bản nhạc mình yêu thích chứ ko phải là cái thư viện. Nếu cụ thấy bản nhạc nào hay thì giới thiệu cho bọn em chứ đừng up một phát chục bài mà chả nói gì cả, cứ như spam ấy. Em ấm ức mấy lần rồi nhưng sắp 8.3 nên em mới nói nhá :)

Bang lang

Xe điện
Chào ngày mới !

Em đang cafe với cái này :)) Sự kết hợp tuyệt vời của

- Một nhà soạn nhạc thiên tài với thẩm mỹ âm nhạc ko lẫn vào đâu được, người duy nhất được ví sánh ngang với Beethoven trong lĩnh vực symphony (mỗi tội chỉ viết được một bản thành công như vậy duy nhất so với 9 kiệt tác của Beethoven) - C. Saint-Saen

- Một pianist vỹ đại nhất lịch sử âm nhạc luôn khao khát trở thành một nhà soạn nhạc để tinh thần của mình bất tử. Dù chưa có tác phẩm nào vĩ đại nhưng ông lại là người duy nhất có thể chuyển soạn mọi thứ ra âm thanh của Piano - F. Lizst. Đặc biệt hơn, thế hệ tiếp nối ông ấy đã tham gia chỉnh sửa để nó phù hợp hơi với âm thanh quyến rũ của cây piano hiện đại - Horowitz .

- Một tài năng piano đang lên của Pháp với phong cách vừa lãng tử vừa chững chạc - Alexandre Kantorow. Sau khi Helene Grimaud "đảo ngũ" sang chơi nhạc đương đại thì em rất may mắn khi phong cách "Pháp" đã có người thay thế.

Bản này đúng là hay thật nhưng mấy lần cụ nói Saint -Saen hơn cả Beethoven thì em ko đồng ý. Nếu có thể, cụ đúc kết cho em nhạc ông ấy có đặc trưng gì ko? em nghe mãi chả cảm nhận được gì, chỉ nhớ bản symphony no 3 nhiều đoạn u ám. Còn concerto no 5 như cụ giới thiệu thì cũng hay nhưng nghe xong em cũng ko rút ra được gì cho riêng mình cả.

Asura

Xe tăng
Bản này đúng là hay thật nhưng mấy lần cụ nói Saint -Saen hơn cả Beethoven thì em ko đồng ý. Nếu có thể, cụ đúc kết cho em nhạc ông ấy có đặc trưng gì ko? em nghe mãi chả cảm nhận được gì, chỉ nhớ bản symphony no 3 nhiều đoạn u ám. Còn concerto no 5 như cụ giới thiệu thì cũng hay nhưng nghe xong em cũng ko rút ra được gì cho riêng mình cả.
Trong thớt này, khi em đưa ra Carmina Burana để minh họa cho nghệ thuật hợp xướng thì mợ bác luôn. Em biết là mợ chưa nghe hết/ nghiêm túc. Nhìn chung, em đồ rằng mợ vẫn đi tìm những cảm xúc (ngắn hạn) hơn là những cảm giác/ trải nghiệm (dài hạn). Nếu mợ lắng nghe classical thực sự thì ngay trong cách viết của mợ sẽ khác và rất dễ nhận ra. Cho nên, tạm thời mợ cứ tận hưởng cảm xúc đi cái đã, bất kể đó classical hay Pop mang lại.

À, em ko nói Saint Saen hay hơn Bee. Mợ lại tay nhanh hơn mắt rồi. Với em, ko ai vượt được qua Bee cả. Ông ấy viết cho tư tưởng, cho thời đại (symphony); viết cho tri âm (concerto); viết cho bản thân (sonata) và cả giới nghiên cứu (Quartet, Trio)... Saint Saen chỉ quan tâm đến nghệ thuật nên có một số điểm liên quan đến nghệ thuật ông ấy vượt qua đc Bee thôi. Ví dụ khi viết xong Symphony số 3, ông ấy ko viết symphony nữa vì tự thấy mình ko thể viết hay hơn....Đó là suy nghĩ của con người thuần túy vì nghệ thuật. Còn mợ đừng nghe bằng Youtube, bằng điện thoại...rồi đánh giá bản giao hưởng đó nhé. Đừng dễ dãi với âm nhạc classical

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Cụ có thể phân tích kĩ hơn về các hậu quả của ông ấy không?
Thớt chia sẻ mà, ko phải tranh biện hay học thuật nên em lười viết lắm. Đụng phải fan của Liszt lại phiền hơn. Cụ gõ GG mấy key words đó là ra thôi

Bang lang

Xe điện
Trong thớt này, khi em đưa ra Carmina Burana để minh họa cho nghệ thuật hợp xướng thì mợ bác luôn. Em biết là mợ chưa nghe hết/ nghiêm túc. Nhìn chung, em đồ rằng mợ vẫn đi tìm những cảm xúc (ngắn hạn) hơn là những cảm giác/ trải nghiệm (dài hạn). Nếu mợ lắng nghe classical thực sự thì ngay trong cách viết của mợ sẽ khác và rất dễ nhận ra. Cho nên, tạm thời mợ cứ tận hưởng cảm xúc đi cái đã, bất kể đó classical hay Pop mang lại.

À, em ko nói Saint Saen hay hơn Bee. Mợ lại tay nhanh hơn mắt rồi. Với em, ko ai vượt được qua Bee cả. Ông ấy viết cho tư tưởng, cho thời đại (symphony); viết cho tri âm (concerto); viết cho bản thân (sonata) và cả giới nghiên cứu (Quartet, Trio)... Saint Saen chỉ quan tâm đến nghệ thuật nên có một số điểm liên quan đến nghệ thuật ông ấy vượt qua đc Bee thôi. Ví dụ khi viết xong Symphony số 3, ông ấy ko viết symphony nữa vì tự thấy mình ko thể viết hay hơn....Đó là suy nghĩ của con người thuần túy vì nghệ thuật. Còn mợ đừng nghe bằng Youtube, bằng điện thoại...rồi đánh giá bản giao hưởng đó nhé. Đừng dễ dãi với âm nhạc classical
- Em ko nhớ vụ Carmina Burana nào cả. Cụ xem có nhầm em với ai ko?
- Cụ bảo Saint Saen viết bản symphony no 3 sánh ngang 9 bản của Beethoven. Suy ra 1 chấp 9 còn j, thế ko phải là có ý hơn sao. Ko viết được chẳng qua ko còn khả năng sáng tác chứ ko hẳn là giỏi.
- Theo cụ người nghe classical thì phải có cách viết thế nào?

rach

Xe tải
Yes. Đúng là các bản nhạc trong phim sẽ dễ nghe hơn, kiểu như đúng thời điểm ấy. Giống như một số bài của Chopin trong The Pianist của cụ ấy.
Vâng mợ nói đúng, dễ nghe hơn vì mình đã được chuẩn bị tâm trạng cho bản nhạc đó.

Nếu rảnh mợ thử nghiên cứu thần tượng của em nhé: Elīna Garanča

NguyenAnhPhan

Xe container
Em nghĩ ai cũng biết gúc cả. Vào đây chủ yếu là để chia sẻ về những bản nhạc mình yêu thích chứ ko phải là cái thư viện. Nếu cụ thấy bản nhạc nào hay thì giới thiệu cho bọn em chứ đừng up một phát chục bài mà chả nói gì cả, cứ như spam ấy. Em ấm ức mấy lần rồi nhưng sắp 8.3 nên em mới nói nhá :)
Kkk thế là mình có lỗi hử 😉.
- Sorry mợ nhá. Mai tặng hoa rùi huề nha.
- Không phải spam mô. Mà thấy hay up lên. Nhưng bận quá không kịp đề từ thôi. Soi thế chứ lị 😜

NguyenAnhPhan

Xe container
Em xin cụ !! Cụ lại làm em nhớ đến một hội Classical trên FB chuyên nghe nhạc theo kilogram. Mỗi năm phải khoe thống kê của các dịch vụ streaming xem mình nghe được mấy trăm tiếng đồng hồ, nghe nhạc của ai nhiều nhất ... =)) Có hội còn phải lập kế hoạch "thi đấu" xem ai kiên nhẫn nghe trọn vẹn một nhà soạn nhạc nào đó. Theo em,đó ko phải nghe nhạc cụ ạ !
Ồ, em không có ý ấy. Em chỉ tổng hợp cho có thể đầy đủnhất. Giả bộ có cụ mợ nào vô coi...mà tìm vài tác phẩm lại không có...thì lại hụt hẫng đi ra. Cho nên em muốn có để cụ mợ như vậy tìm là sẽ có. Chứ có ai nghe lại tính số lượng ạ.
- Cơ mà giờ chưa làm được thế. Em bận quớ.

Bang lang

Xe điện
Có phải cụ Asura tranh luận với em ko được nên bỏ đi rồi ko các cụ?

Bang lang

Xe điện
Vâng mợ nói đúng, dễ nghe hơn vì mình đã được chuẩn bị tâm trạng cho bản nhạc đó.

Nếu rảnh mợ thử nghiên cứu thần tượng của em nhé: Elīna Garanča

Yes. Em sẽ thử ạ. Em cảm ơn cụ.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em mới đi nghe cái ông già này đánh trống duoiws Ninh bình :P