[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

danleduc

Xe điện
Méo hiểu thép chế tạo động cơ là giống thép gì.
Các chi tiết động cơ đốt trong :

• C – Trục khuỷu, chế tạo bằng thép hợp kim
  • E – Trục cam xả, chế tạo bằng thép hợp kim
  • I – Trực cam hút, chế tạo bằng thép hợp kim
  • P – Piston, chế tạo bằng thép hợp kim hoặc nhôm hợp kim
  • R – Thanh truyền ( tay biên ),chế tạo bằng thép hợp kim
  • S – Bugi
  • V – Van ( xu páp ). Màu đỏ: xả. Màu xanh: hút. Chế tạo bằng nhôm hợp kim
  • W – Áo nước làm mát
  • Xi-lanh, chế tạo bằng nhôm hợp kim.
  • Các vòng xéc - măng, chế tạo bằng loại hợp kim đặc biệt có khả năng chống ăn mòn cao, chịu nhiệt cao.
Nói chung nền luyện kim VN chưa thể chế tạo được các loại thép hợp kim và nhôm hợp kim để chế tạo động cơ đốt trong đâu....:D

nunachuoi

Xe điện
Vâng, tôi khá buồn cười khi nhiều cụ cứ nghĩ/nói rằng cứ có tiền là mua được công nghệ. Nếu cứ chi tiền là có công nghệ thì TQ đã ngồi lên đầu thế giới từ lâu chứ không cần phải phát động phong trào "Trung quốc 2025".

Nói chung người Việt cũng không phải lăn tăn gì nhiều về việc Việt nam có luyện được loại thép này thép kia hay không vì thế giới chỉ có khoảng 20 trên 200 nước là có luyện kim nâng cao. Việt nam nằm trong số 180 nước còn lai cũng không có gì xấu hổ lắm.
Vì phần lớn các cụ chém gió thành bão đều không làm về khoa học công nghệ nên không hiểu bản chất cũng dễ hiểu thôi cụ ạ.

maycatcnc

Xe hơi
Website
hancatemc.com
Vấn đề lớn nhất của VN là phải tư duy thực dụng và chống tham nhũng.
Làm được thế thì tự nhiên sẽ tiến bộ
Lúc ấy sẽ sx ra bất cứ thứ gì BÁN ĐƯỢC, chứ ko phải cố sx những gì chưa làm được.
Cụ nói đúng rồi. Ngành luyện kim muốn phát triển đc thì phải hạn chế tham nhũng mới tiến bộ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Dược phẩm có cái quy định chẳng giống ngành nào cả.
Do để cứu người, nước thu nhập thấp có thể tiếp cận nên người ta đặt ra cái khái niệm "Generic".
Tức là cho phép mọi nhà phát minh được bảo hộ bản quyền và khai thác, nhưng sau 1 thời gian sẽ công khai chuyển thành dạng generic cho mọi người khác tiếp cận, để ai có thể làm đều được sử dụng công nghệ đó.
Dược phẩm nó không công khai cái gì cho bác đâu.
Cái gọi là Patent, sau 15 năm, nó không cấm bác bắt chước - copy - fake hàng của nó thôi.

Bác mà làm được: Xin chúc mừng.
Bản thân cái Hồ sơ đăng ký cũng là Hồ sơ mật, bác không được tiếp cận, trừ vài vụ rất đặc biệt, kiểu AIDS hay gì đó tương tự.

LangThinh

Xe buýt
Mấy cụ nói cho em nó khó thế nao mà ta lam k dc ạ

fightstinger

Xe tăng
Các chi tiết động cơ đốt trong :

View attachment 5957868
  • C – Trục khuỷu, chế tạo bằng thép hợp kim
  • E – Trục cam xả, chế tạo bằng thép hợp kim
  • I – Trực cam hút, chế tạo bằng thép hợp kim
  • P – Piston, chế tạo bằng thép hợp kim hoặc nhôm hợp kim
  • R – Thanh truyền ( tay biên ),chế tạo bằng thép hợp kim
  • S – Bugi
  • V – Van ( xu páp ). Màu đỏ: xả. Màu xanh: hút. Chế tạo bằng nhôm hợp kim
  • W – Áo nước làm mát
  • Xi-lanh, chế tạo bằng nhôm hợp kim.
  • Các vòng xéc - măng, chế tạo bằng loại hợp kim đặc biệt có khả năng chống ăn mòn cao, chịu nhiệt cao.
Nói chung nền luyện kim VN chưa thể chế tạo được các loại thép hợp kim và nhôm hợp kim để chế tạo động cơ đốt trong đâu....:D
Nếu có chỗ làm chi tiết động cơ kể trên theo hình của cụ bằng thép sản xuất ở VN thì cụ tính sao.

Thực Can

Xe đạp
Bên Ấn giờ vẫn còn cái cột thép nổi tiếng đó. Mấy cụ Ofer nhà mình sang đó chơi cũng có chụp. Cụ để ý ngay cái thép làm cầu Long Biên để ngoài trời nhiều chỗ bong sơn rồi mà vẫn tồn tại hàng trăm năm. Công nhận họ giỏi thật.
Nhưng như còm trước em đã nói, luyện kim bao gồm cả luyện kim đen và luyện kim màu, nhưng đa phần mọi người biết đến là luyện kim đen (gang và thép) còn luyện kim màu ít người để ý.
Mình cũng nên tự hào vì từ cách đây 4000 năm, ngành (công nghiệp) luyện kim của người Việt mình cũng đã từng đạt đến độ tinh hoa, đó là đúc Trống đồng.
Không chỉ thép Damascus mà nhiều công nghệ xịn khác trong quá khứ cũng thất truyền cụ ạ.
Bên Rome hiện tại vẫn còn đền Pantheon đứng vững 2000 năm xây bằng bê tông La Mã. Nhiều cây cầu dẫn nước còn từ thời đấy cũng xây bằng loại xi măng này.
Loại xi măng porcelain hiện tại đứng được 100 năm là cũ mục theo thời gian nhiều rồi.

Dunga_otf

Xe buýt
Nếu có chỗ làm chi tiết động cơ kể trên theo hình của cụ bằng thép sản xuất ở VN thì cụ tính sao.
Ý cụ kia là làm ra được loại thép đủ tiêu chuẩn của các chi tiết đó chứ tiện hay đúc ra khi có phôi thép sẵn thì khiong tính cụ ạ.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ kia là làm ra được loại thép đủ tiêu chuẩn của các chi tiết đó chứ tiện hay đúc ra khi có phôi thép sẵn thì khiong tính cụ ạ.
Công nghệ nhiệt luyện không có thì những chi tiết ấy cũng chỉ là vứt đi cụ nhé! Đấy mới là bí quyết sống chết đấy.

fightstinger

Xe tăng
Ít nhất là với trục cam trục khuỷu đã được làm bằng thép các bon C45 ở VN. Vật liệu với nhiệt luyện sau gia công ở VN luôn.
Xu hướng hiện tại thì chi tiết làm bằng vật liệu càng đơn giản càng tốt, không quá cao siêu như các cụ nghĩ đâu. VN đã bắt đầu là nước xuất khẩu phụ tùng xe đi các khác, tính cả công ty liên doanh và các công ty 100% vốn VN.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Thì em có bảo sai đâu, em giải thích cho cụ người chiến đấu thôi mà.
Vương cụ! Nhưng cụ có biết là cái trục cơ ô tô, bọn tây lông nó làm từ loại thép cao siêu nào không? Xin thưa là thép cacbon thấp thông thường, dưng sao cơ tính nó lại ngon vậy? Nhờ bí quyết nhiệt luyện.

Dunga_otf

Xe buýt
Vương cụ! Nhưng cụ có biết là cái trục cơ ô tô, bọn tây lông nó làm từ loại thép cao siêu nào không? Xin thưa là thép cacbon thấp thông thường, dưng sao cơ tính nó lại ngon vậy? Nhờ bí quyết nhiệt luyện.
Hehe cụ trích dẫn cụ fightstinger 2 cụ trao đổi đê, trích dẫn em làm gì em hóng thôi mừ.

Gagarose

Xe điện
sx ra bất cứ thứ gì BÁN ĐƯỢC, chứ ko phải cố sx những gì chưa làm được.
Đồng ý 100% với cụ, làm cái gì ra tiền là được, cần gì phải ganh đua những cái không phải và không thể là sở trường

fightstinger

Xe tăng
cũng chả căng đến thế đâu. trên bản vẽ thiết kế thì nó đã chỉ thỉ chế độ nhiệt luyện và các tiêu chuẩn liên quan rồi. :D

mrductk111

Xe buýt
cũng chả căng đến thế đâu. trên bản vẽ thiết kế thì nó đã chỉ thỉ chế độ nhiệt luyện và các tiêu chuẩn liên quan rồi. :D
Em thắc mắc là nếu làm được thì tại sao ông Vinfast lại phải mua thép về để dập khung sườn và thân vỏ.
Sao không mua trong nước cho nó rẻ ?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vì phần lớn các cụ chém gió thành bão đều không làm về khoa học công nghệ nên không hiểu bản chất cũng dễ hiểu thôi cụ ạ.
Vâng, cụ và mấy thánh lk thì là các nhà khoa học lk nên suốt ngày ông ổng, rên rỉ trên diễn đàn kêu khóc cho Vn.

Lk mà quan trọng thế, ko có ko giàu đc thì Đảng và NN ng ta có hẳn chiến lược để nghiên cứu, phát triển từ lâu rồi, ko đợi mấy ò phơ kêu gào đâu cụ nhé.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cái thép hay hợp kim để sx ra 1 số chi tiết có yêu cầu đặc biệt nó là thách thức công nghệ, ko phải quốc gia nào cũng sx đc và ko phải cố sx khi mà trình độ khkt cũng như nhu cầu ko có hay ít có.

Các thánh nghĩ cái j hay hơn giúp, đừng suỵt chó bụi rậm kiểu ko làm thì ko giàu. Còn lk ra sắt thép xd vốn là sản phẩm cần nhiều nhất cho mỗi quốc gia thì Vn có số má đấy. Các thánh tự tìm hiểu giúp và bớt rên rỉ giùm :D

Gcar

Xe container
Việt Nam vào nhóm G7 ngành luyện kim rồi, các cụ ăn mừng nào!