[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

STARIUS

Xe buýt
Thuê mấy ông chuyên gia luyện kim của Nga đã về hưu ấy rồi trả thật nhiều tiền vào xem có học được không cc nhỉ. Hoặc cách khả năng hơn là kiếm mấy em hoa hậu rồi gả cho mấy chuyên gia của họ hòng ăn cắp công nghệ vậy :-??
Chẳng ai khen cn lk Nga xô cả.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị mâu thuẫn trong chính giả định trên !

Đã nếu Pt CN từ cây lúa thành công thì tại sao nó lại ko làm cụ chột đc ? À trụ cột nhá ! Và cũng từ nó mà pt gia công các chi tiết máy móc phụ kiện phục vụ cho chính ngành CN lúa gạo này ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng luôn !

Vấn đề thứ 2 về giải quyết vl cho ng lđ ( đây là VĐ hoàn toàn khác nội dung thớt ) nhưng nếu để nói nếu pt CNLK thì cũng có chắc gq vl cho số lđ ấy ? Đương nhiên lúc ấy lại bàn tiếp ... Có rất nhiều ngành nghề tương lai và cả phục hồi nghề thủ công truyền thống nữa cụ ạ ! Chú phỉnh năng động 4.0 tất lo đc cho ng lđ !
Không ai phủ nhận cây lúa cả.
Lương thực nó nằm trong bộ 3 an ninh và nó là quan trọng nhất. Đó là An ninh lương thực, an ninh năng lượng và an ninh quốc phòng.
Thế nên muốn độc lập tự chủ thì phải tự chủ được cả 3 cái đó. Các nước được xem là cường quốc khi bản thân nó tự chủ được 3 cái đó nên giàu như Singapore cũng méo ai xem nó là cường quốc vì nó méo tự chủ được cái gì hết, còn thu nhập GDP thấp hơn cả VN như Ấn Độ thì đến bọn bảo kê LHQ cũng phải kiêng dè .
Trong 3 cái an ninh kia thì luyện kim chính là an ninh quốc phòng đó. Ngày xưa là tự chủ để mà sản xuất đao, kiếm, cung tên.... Còn ngày nay nó chính là súng ống, tàu bè,động cơ, xe tăng, máy bay....
Ông Hồ xưa oánh Pháp mà không có "thép " của LX của TQ của Đông Âu thì kết quả không khác gì Đề Thám, Phan Đình Phùng... đâu.

Cuong Store

Xe tăng
Với cụ rachfan và các cụ nào có thiên hướng về CN LK : Tôi thừa nhận CN LK giữ 1 vai trò rất quan trọng trong pt CN . Nhưng các cụ chưa đánh giá đúng, chưa hiểu kỹ vê CN nếu làm với cây lúa ! Các cụ đặt lên bàn cân để so sánh bóc tách từng phần xem ? Sẽ thấy sự ưu việt hoàn toàn của cây lúa so với lao vào làm CNLK !

Mặt khác, làn CN từ cây lúa hoàn toàn có tính bền vững ! Tính bền vững đó lại đc thiên nhiên ưu đãi nữa ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng khi các cụ so sánh với các ngành khác và với các quốc gia khác !

Hãy nhìn cây lúa khách quan hơn đi ! Thay vì chỉ nhìn thấy hình ảnh người nông dân lam lũ ! Em thật !
Cây lúa thì không giàu được đâu cụ ạ. Đang phát triển mạnh lúa hữu cơ, gạo đen nhưng không phát triển công nghệ thì không giàu được đâu. Cụ xem cái Iphone X bé tẹo mà nó giá trị bằng mấy tấn lúa kia kìa. Mặc dù nông nghiệp cũng rất quan trọng. Cụ bảo tình độ luyện kim của ông cha ta kém cũng không đúng đâu. TỪ ngàn năm trước đã đúc Trống Đồng và rèn binh khí rồi đấy. Thời nhà Hồ còn đúc được cả Súng Thần Công mà sau đó tàu nó ăn cướp đấy.

Tôi nghĩ cụ nhầm ở mấy điểm.

NĂNG SUẤT LÚA thực tế ở VN đã rất cao (7-10 tấn/ha/vụ). VN hầu như không thể tăng năng suất cũng như sản lượng nữa.

Ngay cả như hiện nay thì việc xuất khẩu gạo cũng đã tương đối khó khăn, không biết nếu tăng gấp đôi, gấp ba hiện nay thì bán cho ai? bán đi đâu?

Việc công nghiệp hóa cây lúa sẽ không làm tăng năng suất sản lượng bao nhiêu mà chỉ giảm số lao động tham gia sản xuất lúa.

Nhật là nước công nghiệp hóa sản xuất lúa gạo nhất thế giới, năng suất TB của họ cũng chỉ dao động 12-13 tấn/ha thôi.
Thế cụ lại có biết rằng Nhật và Mỹ gặp nhau ở 1 hội thảo về lúa gạo ở VN !
Cả 2 thèng đều thừa nhận 1 điều là VN là nước tiềm năng mạnh nhất TG về GẠO ! Và hội đủ yếu tố để đứng đầu TG về GẠO !

Tính năng suất theo cách cũ cho tới thời điểm này vưỡn chỉ là cách tính cũ cụ ạ ! Và so ra tiền với cũng diện tích đất mà các cụ đổ vào làm CNLK thì thua ! Thua hẳn luôn !

Nói VN ko tăng đc sản lượng nữa là cụ chưa đi sâu thôi ! Vì cho tới giờ cụ thấy có đầu tư gì cho đáng đâu mà chả lẹt đẹt thế ?

Và để cụ rõ hơn khi cụ có cái nhìn kiểu kịch trần của anh lúa gạo chỉ đến thế ?!? Đó là khi như tôi nói nếu VN ta nắm toàn phần về thị phần GẠO trên thế giới thì ta cầm chịch cuộc chơi đúng ko cụ ? Lúc đó khác nhiều đấy cụ ! Khi mà ta lại đa dạng hoá sản phẩm lúa gạo lên, nhiều mẫu mã, nhiều sự lựa chọn, cho nhiều vùng xk nhiều loại khách hàng ...Bài toán nhiều cách giải sẽ đc định đoạt từ đây cụ ạ ! Giá lúc này do ta điều tiết rồi ! Xk đi đâu ? Cho ai ? Ta ko phụ thuộc bố con thằng nào nữa ? Khác nhiều đấy cụ ! Vị thế của Vua của mảng GẠO sẽ đc tôn trọng !

Từ đây, chắc cụ ko cần quote bài tôi nữa nhỉ ! Đích cuối cùng của làm lúa gạo .... hay làm bất cứ cái gì đi nữa ... là làm chủ cuộc chơi !

Vậy các cụ tính toán đi ? Làm CNLK thì chạy theo TG mà cơ hội thua là cực nhiều ? Còn làm lúa Gạo cơ hội làm chủ nhiều hơn ? Đừng nhìn vài con số tính toán mơ hồ mà bỏ đi cái tiềm năng bền vững như thế ? Từ đó ta có thể mở mang những cái khác mà ko cứ phải lao vào CN nặng nữa cho hoang phế & ô nhiễm môi trường !

Có lẽ tôi dừng ở đây thôi ! Cảm ơn các cụ ngày đầu tháng chanh luộn khá thú vị ! :D

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào cccm,

Luyện kim (LK) là trụ cột của một đất nước muốn phát triển công nghiệp chế tạo và sản xuất. Em cũng nghe nhiều chuyện phiếm về ngành LK của VN, đại loại:
- Ngành này của VN rất kém, đến cái kim, lưỡi dao cạo râu, bấm móng tay vẫn phải nhập vì phôi để làm cái này rất khó.
- LK của mình chỉ làm gia công. Phôi phải nhập khẩu.
- LK của VN đã chủ động dc. Bằng chứng là các nhà máy của Quân đội đã sản xuất dc các vũ khí chất lượng cao, mà vũ khí thì đòi hỏi kỹ thuật LK rất cao.
...........
Cccm ở đây làm cơ khí, quân đội cũng có. Cccm có thể chia sẻ về hiện trạng ngành LK của VN dc ko ạ.

Tiện thể em cũng hỏi luôn:
1. Tỷ lệ nội địa hóa oto và xe máy của VN được bao nhiêu % rồi ạ? Mình đã sx được cục máy chưa?
2. Các hãng ô tô/xe máy nước ngoài có nhà máy ở VN (Toyota, Honda, Mercedes... ) thì 100% cái xe dc sản xuất tại nhà máy của họ ở VN hay có nhập phụ kiện?
1. Luyện kim nó có liên quan đến sản xuất những món cụ bảo đâu, ko có thì nhập được nguyên liệu mà. Bằng chứng là bấm móng tay có Kiềm Nghĩa đấy, xuất khẩu ra nước ngoài, thắng cả tQ đấy.
2. Vn sx vũ khí theo kiểu cái gì làm được thì làm, ko được thì nhập. AK47 cho đến nay vẫn nhập nòng súng vì luyện kim kém. Giỏi ở đâu ?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ lại có biết rằng Nhật và Mỹ gặp nhau ở 1 hội thảo về lúa gạo ở VN !
Cả 2 thèng đều thừa nhận 1 điều là VN là nước tiềm năng mạnh nhất TG về GẠO ! Và hội đủ yếu tố để đứng đầu TG về GẠO !

Tính năng suất theo cách cũ cho tới thời điểm này vưỡn chỉ là cách tính cũ cụ ạ ! Và so ra tiền với cũng diện tích đất mà các cụ đổ vào làm CNLK thì thua ! Thua hẳn luôn !

Nói VN ko tăng đc sản lượng nữa là cụ chưa đi sâu thôi ! Vì cho tới giờ cụ thấy có đầu tư gì cho đáng đâu mà chả lẹt đẹt thế ?

Và để cụ rõ hơn khi cụ có cái nhìn kiểu kịch trần của anh lúa gạo chỉ đến thế ?!? Đó là khi như tôi nói nếu VN ta nắm toàn phần về thị phần GẠO trên thế giới thì ta cầm chịch cuộc chơi đúng ko cụ ? Lúc đó khác nhiều đấy cụ ! Khi mà ta lại đa dạng hoá sản phẩm lúa gạo lên, nhiều mẫu mã, nhiều sự lựa chọn, cho nhiều vùng xk nhiều loại khách hàng ...Bài toán nhiều cách giải sẽ đc định đoạt từ đây cụ ạ ! Giá lúc này do ta điều tiết rồi ! Xk đi đâu ? Cho ai ? Ta ko phụ thuộc bố con thằng nào nữa ? Khác nhiều đấy cụ ! Vị thế của Vua của mảng GẠO sẽ đc tôn trọng !

Từ đây, chắc cụ ko cần quote bài tôi nữa nhỉ ! Đích cuối cùng của làm lúa gạo .... hay làm bất cứ cái gì đi nữa ... là làm chủ cuộc chơi !

Vậy các cụ tính toán đi ? Làm CNLK thì chạy theo TG mà cơ hội thua là cực nhiều ? Còn làm lúa Gạo cơ hội làm chủ nhiều hơn ? Đừng nhìn vài con số tính toán mơ hồ mà bỏ đi cái tiềm năng bền vững như thế ? Từ đó ta có thể mở mang những cái khác mà ko cứ phải lao vào CN nặng nữa cho hoang phế & ô nhiễm môi trường !

Có lẽ tôi dừng ở đây thôi ! Cảm ơn các cụ ngày đầu tháng chanh luộn khá thú vị ! :D
Làm chủ cuộc chơi chính là thằng làm được súng. Thời nào cũng vậy.
Muốn làm được súng thì phải làm được thép.
Có thằng lý luận rằng không làm được súng vẫn có thể vác tiền đi mua súng. Đồng ý là được, nhưng khi thằng bán súng nó không thích bán nữa, nó lại gí súng vào đầu nó cướp thì bao nhiêu lúa cũng phải giao hết cho nó.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Quên mất Nick vô duyên, thớt bàn về luyện kim, cơ khí cụ nhảy bổ vào PR cho nông nghiệp :) đầu tư vào đâu thôi để cho các đại gia quyết đi.

Tặng các cụ bảng lương các ngành nghề ở Mỹ để thấy kỹ thuật công nghệ kiếm cơm tốt thế nào ở nước phát triển.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó Tây nó làm tốt cụ ợ, nó quy hoạch nó cấp Quota, làm trái nó phạt cho sập tiệm. Bên Tây không có kiểu nhà nhà trồng dưa, người người nuôi lợn vô tư rồi để giải cứu như ta đâu. Chỗ nào cho trồng mới được trồng, chỗ nào cho nuôi mới được nuôi. Nuôi trồng số lượng bao nhiêu nó khống chế được hết.
Chết thật, hoá ra rất ít người hiểu về bản chất của chính quyền trong chế độ TBCN mà suốt mấy chục năm qua các cụ chém như không ý.

Nhìn chung thằng chính quyền nó không can thiệp và không được phép can thiệp vào việc một doanh nghiệp kinh doanh gì, ngoại trừ việc nó phải bảo đảm doanh nghiệp đấy cũng phải thực hiện các nghĩa vụ + có quyền lợi như những doanh nghiệp khác tương tự.

Giả sử năm nay thị trường thép đã bão hoà nhưng em vẫn cứ xây nhà máy mới thì nó cũng chẳng dám làm gì em, vì em đầu tư tiền thế nào là quyền của em.
Về mặt lý thuyết, thằng chính quyền không được phép quy hoạch phát triển hay lập kế hoạch cho một ngành sản xuất bất kỳ.

nhanviettuyen

Xe tăng
Chờ thời Con Cháu

Cụ Quên mất Nick vô duyên, thớt bàn về luyện kim, cơ khí cụ nhảy bổ vào PR cho nông nghiệp :) đầu tư vào đâu thôi để cho các đại gia quyết đi.

Tặng các cụ bảng lương các ngành nghề ở Mỹ để thấy kỹ thuật công nghệ kiếm cơm tốt thế nào ở nước phát triển.
:)) Vâng ! Cụ ruyên coá đy :))

Đã đi rồi lại phải quay lại chào cụ ruyên 1 câu !

xuanphuongccs

Xe điện
Theo nhu cụ Quenmatnick thì số lao động dôi dư ta cho vào thủ công truyền thống.

Đan rổ lẵng, chằm nón, dệt thổ cẩm, nặn bát đĩa... VV

Và ta sẽ tự hào vừa có thu nhập vừa bảo vệ môi trường.
Muốn đan rổ, chằm nón nhiều lại phải phá rừng sao bảo vệ môi trường được.

mazda3_pro

Xe lăn
Nói thế cũng hơi quá, ví dụ:

- Máy móc thiết bị trong nước

https://www.dncustoms.gov.vn/van-ban/ban-hanh-danh-muc-may-moc-thiet-bi-phu-tung-thay-the-phuong-tien-van-tai-chuyen-dung-nguyen-lieu-vat-tu-ban-thanh-pham-trong-46477.html

- Dược phẩm trong nước

http://mnews.chinhphu.vn/story.aspx?did=335983

Tất nhiên từ "sản xuất được" đến "nắm được công nghệ" còn một khoảng cách nữa :) và từ "nắm được công nghệ" đến "sáng tạo tiên phong" còn khoảng cách xa vời nữa :)
Cái số 1 còn cần được kiểm tra.
Và quan trọng hơn là cả 2 danh sách có phải do ta chủ động làm toàn bộ hay là phải nhập nguyên vật liệu, máy móc, phôi từ nước ngoài về? cái này mới là quan trọng. Chưa kể chúng ta đã làm chủ được hoàn toàn công nghệ chế tạo và các bí quyết chưa (đã nghiên cứu thành công, chế tạo thử nghiệm từ trước đó), hay là chỉ nhập dây chuyền lạc hậu từ nước ngoài, cái mà họ đã thải ra hoặc họ không cần giữ bí mật nữa.

susu

Xe điện
Em phản biện cụ phát:

Các quôc sgia hùng mạnh, có tiếng nói trọng lượng đều là các quốc gia có ngành luyện kim phát triển. Anh, Pháp, Đức, Nga, Trung Quốc, Nhật bản... Nước nào không có ngành luyện kim phát triển thì chỉ là con hổ giấy đúng nghĩa luôn. Ngành luyện kim khó làm mà chỉ thu được bạc lẻ nên chỉ có bọn giàu mới dám chơi nên vì thế chúng nó càng giầu, giầu bền vững mà chẳng sợ thằng nào bắt nạt. Mấy nước giàu không nhờ luyện kim thì lo ngay ngáy, bọn nó sai gì chả phải làm. Sung sướng đấy gì.

Luyện kim ở Việt Nam không phát triển được bởi lãnh đạo có suy nghĩ như cụ. Hay cụ là lãnh đạo? :P Trồng lúa, hạt điều, xuất khẩu cá tra đem lợi nhuận về là để phát triển luyện kim, chứ tiền bạc dù nhiều bao nhiêu cũng không cứu được mình mãi, cụ ạ.
Đúng đấy. Hiện tại bây giờ thép để sx vũ khí không mua đc đâu ạ.

susu

Xe điện
Em đã bảo là như là soi Laser nhưng ko rõ có phải ko. Chỉ biết là họ soi và họ loại rất kỹ. Còn cụ giỏi hơn em thì cụ cho em biết họ soi ntn và bằng gì cho nó sang cái thằng người đc ko? Còn loại chỉ ngồi cào phím với lại chê người khác chắc éo hiểu gì đâu.
Để kiểm tra khuyết tật trọng vật đúc và chi tiết cơ khí có thể dùng siêu âm hoặc chụp Rơn ghen cụ ạ

darthvader

Xe điện
Em chả biết gì món này . Nhưng nhớ hồi trước sếp cũ em bảo có mấy ngành quan trọng ,ngoài vấn đề kinh tế nó còn là an ninh quốc gia. Kiểu như lọc dầu, giá thành có khi cao hơn nước ngoài lọc, nhưng không có nhỡ xảy ra đánh nhau nó khoá hết đường xăng dầu thì xe chạy bằng niềm tin...

Lúa, nông nghiệp, bếp ăn thế giới , thủ phủ mắc ca .. em có cảm tưởng bọn nước ngoài nó cứ vỗ về nịnh hót mình những thứ đó để mình lăn ra làm còn nó ở ngoài bán cho mình những thứ khác giá trị cao hơn. Làm công nghiệp nặng khó lắm, chúng mày cứ để bọn tao làm, trồng lúa đi :))

susu

Xe điện
Đúng rồi. Một số cụ không hiểu nổi tính nền tảng của công nghệ vật liệu (trong đó có luyện kim) trong mọi mặt cuộc sống. Như ống thép thân tên lửa thì đố mua được.
Chỉ nói đơn giản là thép để sx nòng súng bộ binh thôi ạ. Hiện giờ vn đã không còn mua đc nữa.