[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ có đọc về thép damascus gởi các cụ tham khảo
Thép Damascus là một loại thép truyền thống dùng để rèn kiếm của vùng Trung Đông. Loại thép này độc đáo với đặc trưng các vân kim loại nổi bật với các vết đốm như nước chảy. Các thanh kiếm được làm từ loại thép này nổi tiếng với việc rất chắc chắn, rất khó vỡ, lưỡi đàn hồi tốt và có thể mài rất bén. Dù vậy việc sản xuất loại thép này hiện tại là không thể vì kỹ thuật tinh luyện loại này đã thất truyền dù đang có nhiều nỗ lực để tái tạo lại loại thép này.
Damascus có thể dễ bị nhầm với các thanh kiếm được làm hoặc bán tại Damascus, hay kỹ thuật hàn cán gấp hai lớp thép cho ra sản phẩm trông rất giống loại thép này dù không phải.

Lịch sử
Loại thép này được tinh luyện chủ yếu từ thép Wootz một loại thép xuất hiện từ trước công nguyên tại Ấn Độ và Ba Tư. Người Ả Rập đã mang loại thép Wootz đến Damascus nơi ngành rèn vũ khí đang phát triển mạnh khi đó. Cứ như thế Ấn Độ và Ba Tư đã cung cấp các thỏi thép của mình cho khu vực Trung Đông từ thế kỷ 3 đến đến thế kỷ 17.

Thất truyền
Việc tinh luyện loại thép này đã chấm dứt vào khoảng năm 1750. Một số giả thuyết đã được dựng lên để cố giải thích lý do như nguồn cung nguyên vật liệu bị cạn kiệt, kiến thức tinh luyện được truyền cho quá ít người...

Cố gắng tái tạo
Các kỹ thuật và vật liệu hiện tại để cố gắng tái tạo lại loại thép này hiện tại đều không thành công hay nói đúng ra là vật liệu làm ra có tính chất không hoàn toàn khớp với các mẫu thép còn lại dù có vài điểm giống
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Tập_tin:Watered_pattern_on_sword_blade2.Iran.JPG
Em nghĩ công nghệ luyện kim là 1 quá trình tích lũy chứ không phải 1 sớm 1 chiều là có được
Vd trung quốc chế tạo sao chép máy bay của nhiều nước nhưng phải mua động cơ của nga mặc dù có sao chép nhưng không thể hoạt động tốt được vì những rào cản như độ mài mòn, chịu nhiệt, tản nhiệt, rung lắc vặn xoắn
Trung Quốc cũng có công nghệ thất truyền của thanh Ỷ thiên kiếm :) đùa chút thôi chứ công nghệ lõi của TQ vẫn kém, nhưng nhờ AI, thực tiễn nhiều, vốn lớn, họ sẽ phát triển nhanh hơn không phải mất mấy trăm năm như Phương Tây.

Euro2CityStar

Xe lăn
Thỉnh cụ, em dân kinh tế. Em cũng đang tìm hiểu về mảng này. Em đc biết hoà phát và formusa là 2 cty chế tạo thép xây dựng đứng đầu. Hpg dùng lò điện ở dung quất luyện từ thép phế; formu thì dùng lò thường luyện từ quặng sắt đúng ko ạ? Nhg có 1 điểm em chưa rõ là thép công nghiệp và thép xây dựng khác nhau về cái gì chủ yếu (thành phần) mà ở Việt Nam mình mãi ko làm được? Cảm ơn cụ.

tất nhiên là thép thì đều bắt đầu từ gang . nhưng việc pha nguyên liệu nó cũng như hàng bún chả pha nước chấm thôi .

hai thằng trên đều nói không với thép phế liệu

voi_tanhlinh

Xe tải
À, luyện được sắt xây nhà và tôn nhé. Đủ tiêu chuẩn xây nhà an nam

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Xứ này bao nhiêu năm từ khi độc lập hầu như không làm được cái gì nên hồn, haizaaa, nói ra thì lại bảo là thế này thế nọ nhưng sự thật nó thế.
Nói thế cũng hơi quá, ví dụ:

- Máy móc thiết bị trong nước

https://www.dncustoms.gov.vn/van-ban/ban-hanh-danh-muc-may-moc-thiet-bi-phu-tung-thay-the-phuong-tien-van-tai-chuyen-dung-nguyen-lieu-vat-tu-ban-thanh-pham-trong-46477.html

- Dược phẩm trong nước

http://mnews.chinhphu.vn/story.aspx?did=335983

Tất nhiên từ "sản xuất được" đến "nắm được công nghệ" còn một khoảng cách nữa :) và từ "nắm được công nghệ" đến "sáng tạo tiên phong" còn khoảng cách xa vời nữa :)

binhsu7273

Xe cút kít
Việt nam ta có nghành này hay sao?

Riêng "Luyện kim" nhà cụ thì bắt buộc phải đi "Ăn cắp". Tiếc thay người Việt chúng mình cực giỏi "Ăn cắp" nhưng lại nhầm cmn mặt hàng.

Vậy nên bí quyết "Luyện kim" của các quốc gia nó được bảo mật ở cấp nhà nước, có gốc & giỏi đạo chích dư dân Tầu mà cuối cùng vẫn chỉ lấy được vài phần của nền công nghiệp này, dưng thế đã là thành công rồi.

Trong 50 năm nữa mình vẫn thế thôi, tin em đi vì chưa ai đặt cái gạch đầu dòng thứ nhất phải xây ít nhất trong 10~15 năm.
Ơ! thế nà phại tuyển Chuyên Viên, có thêm văn bằng 2 bộ môn "Thó" à...?;));));))

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, cụ có biết chữ TQ ko ạ

Cụ đọc báo cáo kinh tế của WB hàng năm ko ạ

Cụ hiểu tỷ trọng hay lãi ròng từ cây lúa

Theo cụ nên trồng lúa nc hay lúa cạn

Theo cụ 9 cái đập nó đắp lên thi thoảng xả phát thì ntn

Cạnh qg hiểu chiến chọn Nn làm trọng tâm, lấy lúa đè chết quân thù ạ

Hiện tài nguyên nc đang khan, nhiều tỉnh đề xuất ngừng cây lúa do giá trị quá thấp trên tổng thể tài nguyên sử dụng bao gôm nhân công

Cụ có trồng cây lúa bao giờ ko, có dự định thuê đất trồng lúa ko
Vodka cụ
Các bố ra nghị định bảo vệ 380 ngàn ha trồng lúa vì lý do an ninh lương thực
Độ rồi bác thủ tướng gặp mặt bà con Hải Dương hy vọng sẽ bỏ cấm chuyển đổi mục đích các loại đất nông nghiệp

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
:)) cụ nhầm trầm trọng :))

Tôi biết cụ làm về CN .. nhưng đừng thách đố cá nhân thế ! Lối tư duy ấy ko hay đâu !

Hãy mở rộng tầm mắt ra để nhìn cây lúa nó đẹp đẽ hơn và để thấy đc tiền đồ của nó ! Vì tôi đã nói cây lúa hoàn toàn trở thành CN đc cụ nhé !

Nếu cụ nhìn thấy sự yếu kém ở bộ máy lờ đờ ( ai chả thấy điều này chứ ? ) thì cũng do đó mà cây lúa chưa đc quan tâm và đầu tư đúng hướng ! Cụ thừa biết lâu nay VN ta luôn ở trong top đầu về xuất khẩu lúa gạo đấy chứ ? Vậy nhìn lại xem ? Nếu đầu tư đúng hướng và thoả đáng nó có phải chính là CN mũi nhọn ko ? Hoàn toàn có thể với rất nhiều ưu thế so với mọi ngành khác cụ nhé !
Cụ nhầm trầm trọng :)) cụ cứ so một nhà máy thép trên đất vài trăm hecta giá trị GDP bao nhiêu, và bao nhiêu nghìn hecta lúa mới đủ tạo ra một giá trị sản lượng như thế?

Như vậy tôi và cụ không phải không hiểu nhau mà là không cùng quan điểm.

Cụ chủ trương công nghiệp hóa sản xuất lúa, sau đó thì số lao động dôi dư chuyển sang thủ công truyền thống!

Còn tôi thì nói rằng: Bắt buộc phải công nghiệp hóa cây lúa, sau đó lao động dôi dư phải chuyển sang công nghiệp và dịch vụ.

Cách của cụ cũng là một giải pháp, nhưng lúc đó thì VN muôn đời sẽ chỉ ở mức đủ ăn, không thể khá được chứ không nói giàu.

Còn về Israel: họ đã làm được kỳ tích trong nông nghiệp, đúng nhưng chưa đủ. Dù kỳ tích đến mấy thì năm 2012 nông nghiệp Israel chỉ chiếm 2,2% GDP và 2,5% số lao động. 97,8% GDP là công nghiệp và dịch vụ.
Nên có thể nói nếu không có nông nghiệp thì Israel cũng không ảnh hưởng gì, ngoài an ninh lương thực
:)) bây giờ cụ mới nhận ra điều này ?

Và thêm mấy cụ PI ZIN , Đá sỏi !

Tôi lấy làm lạ là các cụ ko nhận ra chính các cụ đang cổ vũ đi theo con đường mòn mà tất yếu phần thua thiệt khá nhiều đã & đang đợi sẵn ?
Con đường mòn ấy chính là : Thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào ? Bởi sao ? Các cụ nhao nhao đổ xô đi làm CNLK ư ? Trong khi ngành CNLK thế giới đã và đang pt tới bậc nào rồi ? Các con số thống kê tự các cụ show ra ở đây tự các cụ biết nhé ! Và chúng ta ở đoạn nào so với họ ? Chúng ta có gì so với họ ? Và các cụ lại nằm mơ giữa ban ngày khi chúng ta đuổi kịp và vượt họ ( với điều kiện họ đừng có chạy thêm tý nào nữa ) ...?

Oh lạ nhỉ ? 1 cuộc chiến hoàn toàn ko cân sức ! Và rồi khi có đc sp hoàn thiện từ lò LK ra đời thì các cụ bán cho ai ? Chưa kể cạnh tranh về giá cả , thương hiệu , chất lượng ? Sống nổi ko ? Trong khi đầy rãy các thương hiệu có tiếng tăm , uy tín chất lượng mà TG đã ghi nhận rồi ?
Vậy lợi nhuận các cụ tính toán đưa ra các con số nếu làm CNLK chẳng hoá ra rất mơ hồ ...tự đếm cua trong lỗ vậy !

Thế đấy ! Vậy quay trở lại với cây lúa có thực tế hơn ko ? Nó đấy, thứ mà các cụ ăn hàng ngày, thứ mà vốn bao đời nông dân Vn vất và cắm mẹt xuống ruộng chổng mông lên giời đấy ! Nhưng khi đi vào làm CNH cây lúa thì sẽ khác nhé !

Nào quay lại cây lúa yêu thương của dân tộc nào ? Như đã nói về rất nhiều ưu lợi thế rồi ... bỏ qua nhé ! Thì ít nhiều khi điều em nhắm tới chính là lấy lại sân chơi mà ta vốn làm tốt trong quá khứ ! Nay, với KHKT công nghệ phát triển mạnh, CN hoá nền nông nghiệp này để làm chủ cuộc chơi ít nhất chỉ với lĩnh vực lúa gạo xk này !
Hướng đến mục đích cao nhất là VN ta là nhà cung cấp gạo uy tín chất lượng và nhiều, lớn nhất TG ! Điều này có khả thi hơn nhiều với đâm đầu vào CNLK ko thưa các cụ ?

Các cụ cứ đưa ra các con số với thống kê 1 chiều khi mà nó vẫn chạy theo kiểu cũ ...để so sánh với lợi nhuận từ CNLK ...đương nhiên cây lúa thua ! Nhưng để bây giờ bắt tay làm lại theo hướng CNH thì em tin chắc cây lúa nhiều cơ hội thắng hơn là đi làm CNLK đấy !

Hãy tỉnh giấc mộng đi !!! Điều này ko chỉ nói với các cụ ...mà cả với những cái đầu đỉnh cao trí tuệ nữa ấy !

Cụ nhầm trầm trọng :)) cụ cứ so một nhà máy thép trên đất vài trăm hecta giá trị GDP bao nhiêu, và bao nhiêu nghìn hecta lúa mới đủ tạo ra một giá trị sản lượng như thế?
:)) cua sẵn trong lỗ rồi, cụ cứ đếm mệt nghỉ nhé ! :))

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

Tôi lấy làm lạ là các cụ ko nhận ra chính các cụ đang cổ vũ đi theo con đường mòn mà tất yếu phần thua thiệt khá nhiều đã & đang đợi sẵn ?
Con đường mòn ấy chính là : Thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào ? Bởi sao ? Các cụ nhao nhao đổ xô đi làm CNLK ư ? Trong khi ngành CNLK thế giới đã và đang pt tới bậc nào rồi ? Các con số thống kê tự các cụ show ra ở đây tự các cụ biết nhé ! Và chúng ta ở đoạn nào so với họ ? Chúng ta có gì so với họ ? Và các cụ lại nằm mơ giữa ban ngày khi chúng ta đuổi kịp và vượt họ ( với điều kiện họ đừng có chạy thêm tý nào nữa ) ...?

Oh lạ nhỉ ? 1 cuộc chiến hoàn toàn ko cân sức ! Và rồi khi có đc sp hoàn thiện từ lò LK ra đời thì các cụ bán cho ai ? Chưa kể cạnh tranh về giá cả , thương hiệu , chất lượng ? Sống nổi ko ? Trong khi đầy rãy các thương hiệu có tiếng tăm , uy tín chất lượng mà TG đã ghi nhận rồi ?
Vậy lợi nhuận các cụ tính toán đưa ra các con số nếu làm CNLK chẳng hoá ra rất mơ hồ ...tự đếm cua trong lỗ vậy !

Thế đấy ! Vậy quay trở lại với cây lúa có thực tế hơn ko ? Nó đấy, thứ mà các cụ ăn hàng ngày, thứ mà vốn bao đời nông dân Vn vất và cắm mẹt xuống ruộng chổng mông lên giời đấy ! Nhưng khi đi vào làm CNH cây lúa thì sẽ khác nhé !

Nào quay lại cây lúa yêu thương của dân tộc nào ? Như đã nói về rất nhiều ưu lợi thế rồi ... bỏ qua nhé ! Thì ít nhiều khi điều em nhắm tới chính là lấy lại sân chơi mà ta vốn làm tốt trong quá khứ ! Nay, với KHKT công nghệ phát triển mạnh, CN hoá nền nông nghiệp này để làm chủ cuộc chơi ít nhất chỉ với lĩnh vực lúa gạo xk này !
Hướng đến mục đích cao nhất là VN ta là nhà cung cấp gạo uy tín chất lượng và nhiều, lớn nhất TG ! Điều này có khả thi hơn nhiều với đâm đầu vào CNLK ko thưa các cụ ?

Các cụ cứ đưa ra các con số với thống kê 1 chiều khi mà nó vẫn chạy theo kiểu cũ ...để so sánh với lợi nhuận từ CNLK ...đương nhiên cây lúa thua ! Nhưng để bây giờ bắt tay làm lại theo hướng CNH thì em tin chắc cây lúa nhiều cơ hội thắng hơn là đi làm CNLK đấy !

Hãy tỉnh giấc mộng đi !!! Điều này ko chỉ nói với các cụ ...mà cả với những cái đầu đỉnh cao trí tuệ nữa ấy !
Haizzaaa, bọn con buôn tính như kụ thì e bỏ dâu nặng

Có những thứ ko thể mua đc

Có những thứ phải tích lūy

Kiến thức cũng nên tích lūy cụ ak

Nông sản 2tr Us, lúa 1.88tr,

Cụ ko đọc và ko thích đọc, chém theo cảm tính

E thua

Cụ ko hiểu ạ

dibo

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giống Bắc Triều Tiên và VN! Cùng được LX và TQ hỗ trợ kỹ thuật và kinh tế ( VN nhận viện trợ nhiều hơn!) Vậy mà một quốc gia nhỏ như BTT có nền công nghiệp luyện kim vô cùng phât triên! Những năm 60 của thế kỷ trước đã viện trợ VN một vài kiểu xe bọc thép! Và gần đây là tên lửa, vũ khí như pháo 130mm Bắc Triều Tiên xuất khẩu khắp nơi khiến Mỹ phải cấm vận xuất khẩu vũ khí của BTT! Đây là ví dụ gần gũi nhất! Dân VN chưa đủ tầm như dân triều!
Triều Tiên nó hơn hẳn là dĩ nhiên rồi, cùng ý thức hệ nhưng cờ Đ.ảng Lao Động Triều Tiên ngoài cái búa, cái liềm nó còn có thêm cái bút biểu trưng của giới trí thức. Còn ông kia thì trí thức là cục phân, đập cho tơi bời nhé.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Đảng_Lao_động_Triều_Tiên

Haizzaaa, bọn con buôn tính như kụ thì e bỏ dâu nặng

Có những thứ ko thể mua đc

Có những thứ phải tích lūy

Kiến thức cũng nên tích lūy cụ ak

Nông sản 2tr Us, lúa 1.88tr,

Cụ ko đọc và ko thích đọc, chém theo cảm tính

E thua

Cụ ko hiểu ạ
Ko phân tích, phản biện mà chụp mũ tôi là con buôn ? Hơ nể kụ cóa dồi !

Thôi em về nàm thằng ngặng hút thuốc nào ngõ xóm cho nành ! Bye ! Đừng quote nữa ! :))

Nông nghiệp cho oai thôi, chiếm đất đấy cụ ạ. Tại sao hạn chế chuyển đổi đất nông nghiệp, đất trồng lúa? Để đỡ bất động sản hóa nền kinh tế.
Vâng, em có biết việc đó ! Cướp đất của dân ! 1 chú phỉnh thối nát mới làm những việc như thế ! Đau xót lắm !

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thằng chính quyền chỗ em mà không cho em bán hàng vì lý do thị trường "đã đủ" thì em kiện cho toè mỏ ngay, trừ khi là mặt hàng cấm.
Trái cơ bản về hiến pháp chứ không còn là luật pháp nữa.
Vif nguyên tắc là dù chỗ em có 100 thằng bán thịt lợn nhưng thịt lợn hàng em nó ngon hơn, rẻ hơn thì cơ hội kinh doanh của em là làm cho 100 thằng kia sập tiệm để em kiếm lời. Cái đó gọi là capitalism. Với bọn Tây thì cái đó nó thiêng liêng như kinh thánh.
Cái đó Tây nó làm tốt cụ ợ, nó quy hoạch nó cấp Quota, làm trái nó phạt cho sập tiệm. Bên Tây không có kiểu nhà nhà trồng dưa, người người nuôi lợn vô tư rồi để giải cứu như ta đâu. Chỗ nào cho trồng mới được trồng, chỗ nào cho nuôi mới được nuôi. Nuôi trồng số lượng bao nhiêu nó khống chế được hết.

Quanr

Xe đạp
Quên đi cụ, nó dạy toàn lý thuyết cơ bản thôi. Những cái mấu chốt đều trở thành tài liệu tuyệt mật mỗi quốc gia đều giữ rịt lấy, số bằng sáng chế liên quan đến luyện kim cực kỳ ít (so với các loại công nghệ khác) vì đăng ký xong thì phải mô tả về công nghệ, hết thời gian bảo hộ (như TQ thì chả cần đợi hết thời gian) là sẽ bị người ta ăn cắp mất. Em đố cụ đi đến các nước tiên tiến về luyện kim mà người ta chịu bán cho công nghệ luyện kim đấy. Đến luyện kim đen còn chả cho sờ vào. Vấn đề bảo vệ bí mật này có ông kỹ sư hồi em đi tham quan nhà máy POSCO ở Pohang bảo rằng Hàn Quốc cấm chuyển giao công nghệ luyện kim cho nước ngoài; nhà máy POSCO ở Pohang bị cấm tuyển dụng lao động người nước ngoài. Em không tin là cụ có thể tìm được nước tiên tiến nào về công nghệ luyện kim lại chịu bán công nghệ cho VN.

Còn chất lượng luyện kim TQ, cụ cứ nhìn vũ khí TQ ấy, xe tăng PT76 có nhiều vấn đề thế phần lớn là do kim loại không đáp ứng được yêu cầu.
Ai đời lại lôi cái xe tăng PT 76, được sản xuất từ hơn nửa thế kỉ trước để chứng minh sự non kém của ngành lk trung quốc bao giờ. Cụ chỉ được cái tếu là không ai bằng. Hehe.

rachfan

Xe container

Tôi nghĩ cụ nhầm ở mấy điểm.

NĂNG SUẤT LÚA thực tế ở VN đã rất cao (7-10 tấn/ha/vụ). VN hầu như không thể tăng năng suất cũng như sản lượng nữa.

Ngay cả như hiện nay thì việc xuất khẩu gạo cũng đã tương đối khó khăn, không biết nếu tăng gấp đôi, gấp ba hiện nay thì bán cho ai? bán đi đâu?

Việc công nghiệp hóa cây lúa sẽ không làm tăng năng suất sản lượng bao nhiêu mà chỉ giảm số lao động tham gia sản xuất lúa.

Nhật là nước công nghiệp hóa sản xuất lúa gạo nhất thế giới, năng suất TB của họ cũng chỉ dao động 12-13 tấn/ha thôi.

kienvinh

Xe lăn
Nhu cầu về sản phẩm nông nghiệp là có hạn, supply-demand bằng cách nào đó đã cân bằng roài, tăng sản lượng thì có thể phải giảm giá bán, muốn tăng giá bán thì phải tăng chất lượng nhưng cũng sẽ sớm đạt điểm bão hòa thôi. Vì thế không phát triển mãi nhờ nông nghiệp được.