[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

rachfan

Xe container
Nói về luyện kim châu Á thì thế này:

1. NHẬT: là trường hợp ngoại hạng. Phải nói là thực sự kính phục vì người Nhật tự luyện được hết các loại hợp kim, hầu như không cần Tây.

2. TRUNG QUỐC: Luyện kim TQ ở mức kha khá, nhưng cơ sở lại là Nhật (Mãn châu trước 1949) và Liên xô (sau 1949). Không có Nhật và Xô thì luyện kim TQ còn kém dài.

3. HÀN: Cơ sở là Nhật, vì quan hệ Hàn-Nhật hơi đặc biệt nên Nhật hỗ trợ Hàn nhiều thứ, trong đó có luyện kim. Chẳng hạn thép ô-tô giai đoạn đầu là Nhật chuyển giao cho Hàn.

4. ẤN ĐỘ: Luyện kim Ấn độ cũng khá nhưng tham. Cái gì cũng làm được nhưng cái gì cũng tàng tàng.

Ở ĐNA thì thực tế ko có công nghiệp luyện kim bản địa, hầu hết là liên doanh hoặc đầu tư nước ngoài, kể cả Trung quốc.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
:)) cụ nhầm trầm trọng :))

Tôi biết cụ làm về CN .. nhưng đừng thách đố cá nhân thế ! Lối tư duy ấy ko hay đâu !

Hãy mở rộng tầm mắt ra để nhìn cây lúa nó đẹp đẽ hơn và để thấy đc tiền đồ của nó ! Vì tôi đã nói cây lúa hoàn toàn trở thành CN đc cụ nhé !

Nếu cụ nhìn thấy sự yếu kém ở bộ máy lờ đờ ( ai chả thấy điều này chứ ? ) thì cũng do đó mà cây lúa chưa đc quan tâm và đầu tư đúng hướng ! Cụ thừa biết lâu nay VN ta luôn ở trong top đầu về xuất khẩu lúa gạo đấy chứ ? Vậy nhìn lại xem ? Nếu đầu tư đúng hướng và thoả đáng nó có phải chính là CN mũi nhọn ko ? Hoàn toàn có thể với rất nhiều ưu thế so với mọi ngành khác cụ nhé !
Hihi, cụ có biết chữ TQ ko ạ

Cụ đọc báo cáo kinh tế của WB hàng năm ko ạ

Cụ hiểu tỷ trọng hay lãi ròng từ cây lúa

Theo cụ nên trồng lúa nc hay lúa cạn

Theo cụ 9 cái đập nó đắp lên thi thoảng xả phát thì ntn

Cạnh qg hiểu chiến chọn Nn làm trọng tâm, lấy lúa đè chết quân thù ạ

Hiện tài nguyên nc đang khan, nhiều tỉnh đề xuất ngừng cây lúa do giá trị quá thấp trên tổng thể tài nguyên sử dụng bao gôm nhân công

Cụ có trồng cây lúa bao giờ ko, có dự định thuê đất trồng lúa ko

kduc

Xe Cứu Trợ
Làm dc đôi dép tổ ong thần thánh cụ nhé.
Thớt này hàm lượng chất xám rất cao nên các cụ ấy ko thích đùa đâu.

Cảm ơn Cụ đã chỉ bảo rất chi tiết. Em chuyên về khai thác khoáng sản và sản xuất vật liệu xây dựng nên nhiều khi muốn tiện một chi tiết nào đó ví dụ trục lệch tâm của máy nghiền, hay bu lông,... muốn dùng hàng tốt không biết đâu mà tìm. Tiện đây muốn nhờ Cụ giới thiệu một số địa chỉ có thể làm tốt các việc đó.
Xin cảm ơn Cụ.
Cụ ở CB thì cứ kiếm luôn một a tq chuẩn cho lành. Mấy cái cụ nói cơ khí nội làm cũng hên xui lắm.

Có 1 điều nữa, xin nói luôn : Đó là CNLK là ngành mà cả thế giới hiện ko khuyến khích vì nó ô nhiễm môi trường tệ hại !

Các tiêu chí về tính bền vững của các dự án thì hiện VĐ môi trường đang đc đặt lên hàng đầu các cụ ạ ! Nên hiện hot nhất là các dự án sử dụng năng lượng tái tạo mà ko gây ô nhiễm môi trường !

Thế nên CNLK ko đc khuyến khích !

grandis2012

Xe buýt
Cần gì thì đi mua, tự luyện giải quyết vấn đề gì? Cho oai hả cụ? Trừ các ngành đặc biệt chứ luyện kim dân dụng chắc cũng ko phức tạp lắm. Lk Việt Nam em nghĩ thiếu nhân lực và máy móc nên ko cạnh tranh được thôi.
Chắc cụ chưa hiểu lắm về vai trò của ngành luyện kim đối với công nghiệp cơ bản rồi. Nó là ngành xương sống của bất cứ nền công nghiệp nào, trừ 4.0 của 1 số anh đang ra rả.
Đất nước nào cũng mong muốn có bí quyết để tự chủ được sản xuất, thậm chí có nước có bí quyết nhưng họ không sản xuất mà vẫn găm đấy để phòng khi hữu sự.
Đã có tổng kết từ lâu rồi, không có luyện kim thì không bao giờ có công nghiệp cơ bản cụ ợ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao công nghiệp luyện kim VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp phần mềm VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp thức ăn gia súc VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp dệt nhuộm VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng

Tại sao công nghiệp tình dục VN phát triển?

Hihi, cụ có biết chữ TQ ko ạ

Cụ đọc báo cáo kinh tế của WB hàng năm ko ạ

Cụ hiểu tỷ trọng hay lãi ròng từ cây lúa

Theo cụ nên trồng lúa nc hay lúa cạn

Theo cụ 9 cái đập nó đắp lên thi thoảng xả phát thì ntn

Cạnh qg hiểu chiến chọn Nn làm trọng tâm, lấy lúa đè chết quân thù ạ

Hiện tài nguyên nc đang khan, nhiều tỉnh đề xuất ngừng cây lúa do giá trị quá thấp trên tổng thể tài nguyên sử dụng bao gôm nhân công

Cụ có trồng cây lúa bao giờ ko, có dự định thuê đất trồng lúa ko
Cụ bẻ lái VĐ đi hướng khác ! Và cụ nhầm trầm trọng khi nói giá trị cây lúa thấp ? Em nhìn cây lúa theo hướng CN nên tính giá thành và giá trị nó mang lại ko thua kém so với CNLK theo cách hiện tại đâu !

Mặt khác, nếu để nói làm KT với cây lúa theo hướng CN hoá VN ta có cơ hội cầm chịch cuộc chơi trên thương trường ở mảng lúa gạo này khi mà ta vượt Thái lan & TQ về thị phần xk ! Trong quá khứ, ta từng là nc đứng đầu về xk gạo ! Vậy sau mấy chục năm ta mất sân ngay tại quê nhà ? Nguyên do thì ko nói ai cũng biết !

rachfan

Xe container
Cụ bị mâu thuẫn trong chính giả định trên !

Đã nếu Pt CN từ cây lúa thành công thì tại sao nó lại ko làm cụ chột đc ? À trụ cột nhá ! Và cũng từ nó mà pt gia công các chi tiết máy móc phụ kiện phục vụ cho chính ngành CN lúa gạo này ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng luôn !

Vấn đề thứ 2 về giải quyết vl cho ng lđ ( đây là VĐ hoàn toàn khác nội dung thớt ) nhưng nếu để nói nếu pt CNLK thì cũng có chắc gq vl cho số lđ ấy ? Đương nhiên lúc ấy lại bàn tiếp ... Có rất nhiều ngành nghề tương lai và cả phục hồi nghề thủ công truyền thống nữa cụ ạ ! Chú phỉnh năng động 4.0 tất lo đc cho ng lđ !
Cụ hiểu sai ý tôi rồi:

Tôi viết "Công nghiệp hóa cây lúa" chứ không phải là "Phát triển công nghiệp từ cây lúa".

"Công nghiệp hóa cây lúa" là công nghiệp hóa (thậm chí tự động hóa) toàn bộ quá trình sản xuất lúa gạo, như Mỹ làm với cây lúa mỳ, đậu tương bây giờ.

Lúc bấy giờ năng suất, sản lượng lúa gạo rất cao nhưng sẽ cần rất ít nhân công. Nhật, Pháp, Đức, Hà lan, Israel... có nền nông nghiệp siêu phát triển nhưng chỉ có 2,5 - 3,5% dân số làm nông nghiệp. Số dân còn lại sẽ phải được giải quyết bằng công nghiệp và dịch vụ.

Nếu cụ chỉ cần 3% dân số để làm lúa gạo thì cây lúa không thể là trụ cột nền kinh tế.

Nếu theo dõi kinh tế Thái Lan sẽ thấy tỉ trọng nông ngư nghiệp liên tục đi xuống so với công nghiệp và dịch vụ: từ 28% năm 1985 xuống chỉ còn 6,4% năm 2015. Làm sao cây lúa có thể là trụ cột được?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bẻ lái VĐ đi hướng khác ! Và cụ nhầm trầm trọng khi nói giá trị cây lúa thấp ? Em nhìn cây lúa theo hướng CN nên tính giá thành và giá trị nó mang lại ko thua kém so với CNLK theo cách hiện tại đâu !

Mặt khác, nếu để nói làm KT với cây lúa theo hướng CN hoá VN ta có cơ hội cầm chịch cuộc chơi trên thương trường ở mảng lúa gạo này khi mà ta vượt Thái lan & TQ về thị phần xk ! Trong quá khứ, ta từng là nc đứng đầu về xk gạo ! Vậy sau mấy chục năm ta mất sân ngay tại quê nhà ? Nguyên do thì ko nói ai cũng biết !
Để em thử làm 1 phép so sánh:
Với cánh đồng chất lượng cao nhất hiện nay của ta cho thu nhập: 50triệu/ha/năm.
Chứ cho như cụ nói áp dụng công nghệ cao vào nông nghiệp ta cho thu nhập gấp 10 lần: 500 triệu/ha/năm.
Giờ ta thử với anh Samsung Thái Nguyên cái nhể:
Tổng diện tích 150ha, với 150.000 công nhân. Em cứ tính bèo nhất mỗi công nhân lương 5 triệu.
Tổng thu nhập: (150.000 x 5.000.000 x 12)/150ha = 60.000.000.000 (Sáu mươi tỉ)/ha/năm.
Ngoài ra nó giúp 150.000 ngàn người có việc làm, còn làm nông nghiệp với 150 ha chắc chỉ cần đến 1.000 người là quá nhiều.
Vậy làm nông nghiệp hay công nghiệp???

rachfan

Xe container
Có 1 điều nữa, xin nói luôn : Đó là CNLK là ngành mà cả thế giới hiện ko khuyến khích vì nó ô nhiễm môi trường tệ hại !

Các tiêu chí về tính bền vững của các dự án thì hiện VĐ môi trường đang đc đặt lên hàng đầu các cụ ạ ! Nên hiện hot nhất là các dự án sử dụng năng lượng tái tạo mà ko gây ô nhiễm môi trường !

Thế nên CNLK ko đc khuyến khích !
Thực ra thì VN không cần luyện kim cũng ko sao, không chết đói được.

Sẽ cứ như thế này hoặc hơn chút, cà phê buổi sáng, bia bọt buổi chiều, tối về ôm vợ ngủ giấc.

Đời vẫn tươi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

http://documents.worldbank.org/curated/en/676661480599107823/pdf/110676-VIETNAMESE-PUBLIC.pdf&sa=U&ved=2ahUKEwjzsLCEguTcAhUJMt4KHeftDc8QFjAAegQIARAC&usg=AOvVaw24vjKGt1OwpXgGG_PkZ-LQ

Cụ tải về đọc rùi tiếp, có 50 trang 30p thôi

Xem World Bank đánh giá tình hình nn Vn 2016

Các vđ qg kc có các bản đánh giá kc

Đá sỏi

Xe buýt
Tại sao công nghiệp luyện kim VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp phần mềm VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp thức ăn gia súc VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng
Tại sao công nghiệp dệt nhuộm VN kém phát triển? Tại chính phủ không chú trọng

Tại sao công nghiệp tình dục VN phát triển?
Vì sự thờ ơ của chính phủ, thể hiện qua phát biểu khẳng "Đồ sơn làm gì có mại dâm". Just funny

dannongthon

Xe tăng
Cụ nói đúng: Luyện kim của Hòa phát chưa hẳn là luyện kim, đó mới là phần cơ sở.

Phần cơ sở mà đã lãi như thế, đến phần nâng
cao còn lãi thế nào?

Nhắc lại ví dụ Luxemburg: đất nước chỉ có 1 triệu dân, coi như ko có quân đội, thu nhập hơn 100 ngàn đô/người/năm, chỉ bằng 2 ngành: luyện kim và ngân hàng.

Đừng bảo luyện kim không có lơi nhuận. Nếu làm tốt, lợi nhuận ngập răng.
1 tí thép làm dao VN bán giá 0.5 UsD. Cũng chỗ sắt đó cộng với kỹ thuật và kinh nghiệm và vài thành phầm vi lượng có thể bán 100 đô nếu là dao đặc chủng sản xuất từ các hãng lớn ở Đức hay Nhật! Giá trị tăng 200 lần! Siêu lợi nhuận nhưng lại không cách nào đạt được!

Cụ hiểu sai ý tôi rồi:

Tôi viết "Công nghiệp hóa cây lúa" chứ không phải là "Phát triển công nghiệp từ cây lúa".

"Công nghiệp hóa cây lúa" là công nghiệp hóa (thậm chí tự động hóa) toàn bộ quá trình sản xuất lúa gạo, như Mỹ làm với cây lúa mỳ, đậu tương bây giờ.

Lúc bấy giờ năng suất, sản lượng lúa gạo rất cao nhưng sẽ cần rất ít nhân công. Nhật, Pháp, Đức, Hà lan, Israel... có nền nông nghiệp siêu phát triển nhưng chỉ có 2,5 - 3,5% dân số làm nông nghiệp. Số dân còn lại sẽ phải được giải quyết bằng công nghiệp và dịch vụ.

Nếu cụ chỉ cần 3% dân số để làm lúa gạo thì cây lúa không thể là trụ cột nền kinh tế.

Nếu theo dõi kinh tế Thái Lan sẽ thấy tỉ trọng nông ngư nghiệp liên tục đi xuống so với công nghiệp và dịch vụ: từ 28% năm 1985 xuống chỉ còn 6,4% năm 2015. Làm sao cây lúa có thể là trụ cột được?
Ok thưa cụ, tôi hiểu đúng VĐ cụ nêu đấy chứ ? Nên tôi mới đưa ra ví dụ số lđ dư thừa hậu CN hoá từ cây lúa quay trở lại làm phục hồi các nghề thủ công truyền thống ! Vẫn là lđ chân tay và phù hợp với lđ dư thừa từ nông nghiệp cũ sang mà ! À và VĐ này cũng lại đang đc khuyến khích từ chú Phỉnh bởi các sp làm ra là hướng xk !

Còn về tỷ trọng % mà cụ nói nó khá khập khiễng bởi sự sx đơn thuần ( theo cách cũ ) đương nhiên ko hiệu quả ! Cụ có tìm hiểu về Thái lan vậy mời cụ tìm hiểu tiếp về Hà lan hay 1 số nc cận sa mạc đi ? Có nc năm trong vùng khí hậu ko đc thiên nhiên ưu đãi ... vậy mà họ xk đc nông sản đi thế giới ? Vấn đề nằm ở đâu vậy cụ ?

Những cái đầu có tầm nhìn 50 năm chắc chưa vỡ ra đc điều giản đơn này hay sao ?

rachfan

Xe container
Chứ cho như cụ nói áp dụng công nghệ cao vào nông nghiệp ta cho thu nhập gấp 10 lần: 500 triệu/ha/năm.
Tổng diện tích 150ha, với 150.000 công nhân. Em cứ tính bèo nhất mỗi công nhân lương 5 triệu.
Tổng thu nhập: (150.000 x 5.000.000 x 12)/150ha = 60.000.000.000 (Sáu mươi tỉ)/ha/năm.
Ngoài ra nó giúp 150.000 ngàn người có việc làm, còn làm nông nghiệp với 150 ha chắc chỉ cần đến 1.000 người là quá nhiều.
Cụ nhầm to.

Nếu là nông nghiệp công nghệ cao thì 150 ha chỉ cần nhiều nhất 5 lao động.

Mời cụ đọc số liệu của Mỹ: "As of the 2007 census of agriculture, there were 2.2 million farms, covering an area of 922 million acres (3,730,000 km2 or 373 million hectares), an average of 418 acres (169 hectares) per farm. There were 3.2 million farmers and an estimated 757,900 agricultural workers were legally employed in the US." Như vậy là Mỹ cần khoảng 4 triệu người để canh tác 373 triệu héc-ta đất nông nghiệp.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm to.

Nếu là nông nghiệp công nghệ cao thì 150 ha chỉ cần nhiều nhất 30 lao động.

Mời cụ đọc số liệu của Mỹ: "As of the 2007 census of agriculture, there were 2.2 million farms, covering an area of 922 million acres (3,730,000 km2 or 373 million hectares), an average of 418 acres (169 hectares) per farm. There were 3.2 million farmers and an estimated 757,900 agricultural workers were legally employed in the US." Như vậy là Mỹ cần khoảng 8 triệu người để canh tác 373 triệu héc-ta đất nông nghiệp.
Em tính luôn 1 lao động cho máu.
Nhưng, hê hê với đất nước dân số đông như ta cụ định cho 149.000 lao động kia đi đâu? Làm gì ợ?

Đá sỏi

Xe buýt
Em đồ rằng chính sách phát triển nông nghiệp hiện nay của ta là áp dụng thuyết của Adam Smith - phát huy lợi thế so sánh.

Trong hoàn cảnh nước mình bây giờ, thì làm thế (phát triển nông nghiệp) cũng không sai. Thậm chí là đúng. Vấn đề là thặng dư từ nông nghiệp và các ngành kinh tế khác được sử dụng như thế nào, thì ta không rõ. Mang tiềm lực của một quốc gia để làm giàu thì không khó. Nhưng để thành một quôc sgia mạnh thì khó kinh khủng, tỷ lệ thuận với sự phát triển của ngành luyện kim. Làm giàu thì theo Adam Smith, nhưng để mạnh thì không thể áp dụng ông ấy được, phải theo thuyết của Keynes. Tuy nhiên, giàu mạnh là hai phạm trù liên quan chặt chẽ, không thể tách rời. Em nghĩ trong hoàn cảnh của nước mình bây giờ thì phải suy nghĩ như thế.