[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

rachfan

Xe container
Nhận xét thế này, em e là cụ nhầm.

Thực ra người Việt Nam rất tham vọng. Từ cái lưu vực sông Hồng cỏn con mà nay được như thế này hẳn người mình phải có "tính chủ động, sáng tạo, có năng khiếu kỹ thuật công nghệ, có tầm nhìn" chứ cụ!

Từ xa xưa, luyện kim ở mình phục vụ sản xuất là mấy, chế tác vũ khí cho Nhà nước mới là lớn. Sau này vũ khí xin được đến dư thừa nên mới trông chờ ỷ lại anh Cả anh hai thôi, tiếc là giai đoạn xin cho này kéo dài quá cộng với tâm lý vọng tưởng nữa nên làm nảy sinh ra cái sự lười. Cái Vinashin sụp đổ, phần lớn là do cái sự lười mà ra.

Cái ngành luyện kim này là trụ cột kinh tế của các nước phát triển. Nhờ nó bền vững và tăng trưởng mà các ngành kinh tế khác mới phát triển bền vững được. Cách mạng 4.0 hay 1000.0 mà không có các anh cơ khí thì chết sặc gạch. Các anh cơ khí không có luyện kim thì tèo như con mèo ngay. Nhưng luyện kim lại không mang lại nhiều lợi nhuận (giá trị kinh tế trực tiếp) nên để nó sống và phát triển thì phải có sự trợ giúp của Nhà nước bằng cách này hay cách khác. Luyện kim của phương Tây (Nga, Mỹ) phát triển được là do Nhà nước chúng nó đầu tư phát triển quân sự mạnh. Đầu tư phát triển vũ khí có tác động cực lớn tới các ngành kinh tế khác, cụ ạ. Chung qui lại thì để luyện kim phát triển phải có bàn tay của Nhà nước. Đừng đổ lỗi cho dân!
"Tham vọng" và "khả năng" là hai chuyện khác hẳn nhau.

Đừng nên lấy khả năng đánh đấm ra so với khả năng kỹ thuật công nghệ.

Thằng Luxemburg bé tí, quân đội chỉ có 500 lính, nhưng luyện kim cực tởm. Thép Luxemburg toàn loại siêu cao, chẳng nhẽ trông vào 500 ông lính?

Cụ nói "luyện kim không mang lại nhiều lợi nhuận", thế anh Long Hòa Phát vừa rồi thành tỉ phú bằng cái gì?

Nói thật, VN bây giờ có ai luyện ra được inox dân dụng bình thường thôi chứ ko phải cao siêu gì, đảm bảo lãi ngập răng.

Kém thì nhận, đừng đổ tại ai. Chỉ nên chửi chính phủ khi anh muốn làm mà nó ko cho làm, chứ đừng chửi "tại sao tao làm mà mày không mua giá cao?"

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
mời cụ. Cụ ib em cái ảnh mấy món đồ của cụ đc k? Em đang cần

Cái hộp nhựa là đinh bắn gô, còn vài chục hộp

Xilanh hơi vài loại

Phay có dài, ngắn

Đồ kc còn, e chưa lôi ra

Chỉnh sửa cuối:

TNLak

Xe điện
Em phản biện cụ phát:

Các quôc sgia hùng mạnh, có tiếng nói trọng lượng đều là các quốc gia có ngành luyện kim phát triển. Anh, Pháp, Đức, Nga, Trung Quốc, Nhật bản...

Luyện kim ở Việt Nam không phát triển được bởi lãnh đạo có suy nghĩ như cụ. Hay cụ là lãnh đạo? :P Trồng lúa, hạt điều, xuất khẩu cá tra đem lợi nhuận về là để phát triển luyện kim, chứ tiền bạc dù nhiều bao nhiêu cũng không cứu được mình mãi, cụ ạ.
Cháu thì chỉ mong sao được bằng Sing-Mã hoặc Thái trước đã

Với cụ rachfan và các cụ nào có thiên hướng về CN LK : Tôi thừa nhận CN LK giữ 1 vai trò rất quan trọng trong pt CN . Nhưng các cụ chưa đánh giá đúng, chưa hiểu kỹ vê CN nếu làm với cây lúa ! Các cụ đặt lên bàn cân để so sánh bóc tách từng phần xem ? Sẽ thấy sự ưu việt hoàn toàn của cây lúa so với lao vào làm CNLK !

Mặt khác, làn CN từ cây lúa hoàn toàn có tính bền vững ! Tính bền vững đó lại đc thiên nhiên ưu đãi nữa ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng khi các cụ so sánh với các ngành khác và với các quốc gia khác !

Hãy nhìn cây lúa khách quan hơn đi ! Thay vì chỉ nhìn thấy hình ảnh người nông dân lam lũ ! Em thật !

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
:)) cụ nhầm trầm trọng :))

Tôi biết cụ làm về CN .. nhưng đừng thách đố cá nhân thế ! Lối tư duy ấy ko hay đâu !

Hãy mở rộng tầm mắt ra để nhìn cây lúa nó đẹp đẽ hơn và để thấy đc tiền đồ của nó ! Vì tôi đã nói cây lúa hoàn toàn trở thành CN đc cụ nhé !

Nếu cụ nhìn thấy sự yếu kém ở bộ máy lờ đờ ( ai chả thấy điều này chứ ? ) thì cũng do đó mà cây lúa chưa đc quan tâm và đầu tư đúng hướng ! Cụ thừa biết lâu nay VN ta luôn ở trong top đầu về xuất khẩu lúa gạo đấy chứ ? Vậy nhìn lại xem ? Nếu đầu tư đúng hướng và thoả đáng nó có phải chính là CN mũi nhọn ko ? Hoàn toàn có thể với rất nhiều ưu thế so với mọi ngành khác cụ nhé !
Nông nghiệp lúc nào cũng quan trọng ngay cả với Mỹ nhưng nó không làm đất nước cất cánh được, tất nhiên vẫn phải đầu tư như cụ nói.

Riêng về luyện kim theo em trước mắt ko cần vội, thay vì đầu tư luyện kim ra sản phẩm đắt lòi mà chưa chắc đảm bảo chất lượng thì ta nghiên cứu sản xuất quả tên lửa đi, thép ta mua, dần dần khi ta làm được hàng triệu quả tên lửa cũng là lúc thằng Hòa Phát nó luyện được thép tốt lúc ấy mua của nó, thế có phải hay hơn không.

victory_1980

Xe điện
Formosa có dự án khoảng 200 ha ngay cạnh nhà máy thép để sx các sp, ko biết nó có nghiên cứu sx ray tàu ko? Chứ sau 2020 thế nào VN chẳng xây mới đường săt cao tốc Bắc Nam + một loạt tuyến khác. Nếu sx dc trong nc chắc giá cả mềm hơn.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này có thật đấy cụ ạ, ở Đức hẳn hoi chư ko phải xứ nào đâu. Nhưng bản chất của nó là "đủ chỗ" chứ ko phải "đủ người", và chỉ áp dụng cho buôn bán đường phố.

Vi dụ: Khu phố A nó quy hoạch 3 điểm bán hoa quả ngoài trời thì chỉ đúng 3 chỗ ấy cho 3 người, không cho thêm. Nhưng cái này nó có thời hạn chứ ko phải vĩnh viễn, đến lần sau nếu ng bán trước thực hiện pháp luật ko tốt (vệ sinh, trật tự...) thì có thể cụ sẽ được vào.

Còn nếu cụ thuê cửa hàng trong nhà thì cụ mở thoải mái.
Vầng em hiểu. Cái đó khác với việc chính quyền bảo "3 thằng bán hoa là đủ, vì thị trường chỉ cần 3 thằng".
Nó làm thế thì khác gì cấm Google làm quảng cáo, cấm Tesla làm ô tô, Amazon nhảy vào bán sách.

STElectrics

Xe lăn
Đúc các chi tiết bằng hợp kim nhôm phải đúc áp lực chứ k phải đúc bình thường cụ ạ, đặc biệt là đối với các chi tiết chịu lực hoặc có hình dạng phức tạp như moay ơ, bưởng máy...
Cũng tùy, giảm chấn xe máy Showa họ tuyền đúc trọng lực thôi ạ.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
chém gió vừa thôi ông tướng . =))

soi laser =))

vãi cả NDT next-gen
Em đã bảo là như là soi Laser nhưng ko rõ có phải ko. Chỉ biết là họ soi và họ loại rất kỹ. Còn cụ giỏi hơn em thì cụ cho em biết họ soi ntn và bằng gì cho nó sang cái thằng người đc ko? Còn loại chỉ ngồi cào phím với lại chê người khác chắc éo hiểu gì đâu.

Đá sỏi

Xe buýt
"Tham vọng" và "khả năng" là hai chuyện khác hẳn nhau.

Đừng nên lấy khả năng đánh đấm ra so với khả năng kỹ thuật công nghệ.

Thằng Luxemburg bé tí, quân đội chỉ có 500 lính, nhưng luyện kim cực tởm. Thép Luxemburg toàn loại siêu cao, chẳng nhẽ trông vào 500 ông lính?

Cụ nói "luyện kim không mang lại nhiều lợi nhuận", thế anh Long Hòa Phát vừa rồi thành tỉ phú bằng cái gì?

Nói thật, VN bây giờ có ai luyện ra được inox dân dụng bình thường thôi chứ ko phải cao siêu gì, đảm bảo lãi ngập răng.

Kém thì nhận, đừng đổ tại ai. Chỉ nên chửi chính phủ khi anh muốn làm mà nó ko cho làm, chứ đừng chửi "tại sao tao làm mà mày không mua giá cao?"
Em thì nghĩ rằng, công nghệ luyện kim ra đời khởi đầu là bởi nhu cầu sinh tồn. Sinh tồn và đảm bảo không gian sinh tồn là gốc cho luyện kim phát triển. Không có hai nhu cầu này, luyện kim không bao giờ ra đời - đó là điều chắc chắn. Khi năng lực, công nghệ luyện kim phát triển đến mức nào đấy sẽ làm nảy sinh nhu cầu khác. Lịch sử nói thế, không phải em.

Luyện kim của Hòa Phát, với em, không phải luyện kim vì chưa có ai chế tạo máy móc từ thép của Hòa Phát cả.

rachfan

Xe container
Với cụ rachfan và các cụ nào có thiên hướng về CN LK : Tôi thừa nhận CN LK giữ 1 vai trò rất quan trọng trong pt CN . Nhưng các cụ chưa đánh giá đúng, chưa hiểu kỹ vê CN nếu làm với cây lúa ! Các cụ đặt lên bàn cân để so sánh bóc tách từng phần xem ? Sẽ thấy sự ưu việt hoàn toàn của cây lúa so với lao vào làm CNLK !

Mặt khác, làn CN từ cây lúa hoàn toàn có tính bền vững ! Tính bền vững đó lại đc thiên nhiên ưu đãi nữa ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng khi các cụ so sánh với các ngành khác và với các quốc gia khác !

Hãy nhìn cây lúa khách quan hơn đi ! Thay vì chỉ nhìn thấy hình ảnh người nông dân lam lũ ! Em thật !
Vấn đề là thế này cụ ạ: VIỆT NAM PHẢI ĐẦU TƯ VÀO CÂY LÚA VÀ NÔNG NGHIỆP NÓI CHUNG, NHƯNG KHÔNG THỂ LẤY CÂY LÚA LÀM TRỤ CỘT CỦA NỀN KINH TẾ.

Chỉ cần một câu hỏi thế này thôi: Giả sử công nghiệp hóa cây lúa thành công, lập tức nông thôn VN sẽ thừa ra mấy chục triệu lao động. Vậy số lao động đó sẽ đi đâu?

Đá sỏi

Xe buýt
Vấn đề là thế này cụ ạ: VIỆT NAM PHẢI ĐẦU TƯ VÀO CÂY LÚA VÀ NÔNG NGHIỆP NÓI CHUNG, NHƯNG KHÔNG THỂ LẤY CÂY LÚA LÀM TRỤ CỘT CỦA NỀN KINH TẾ.

Chỉ cần một câu hỏi thế này thôi: Giả sử công nghiệp hóa cây lúa thành công, lập tức nông thôn VN sẽ thừa ra mấy chục triệu lao động. Vậy số lao động đó sẽ đi đâu?
Câu hỏi của cụ khó. Hỏi đơn giản chỉ thế này thôi: Muốn công nghiệp hóa cây lúa nước thì có dùng máy móc không? Nếu dùng thì máy móc ở đâu?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đồng, nhôm, gang họ đều đúc được cụ ạ.

Lan can cầu bằng hợp kim nhôm nhà thầu toàn mang mẫu xuống đấy đúc cho rẻ, giá bằng 1/2 các nhà máy nhôm ở HN.
Cái xã Mỹ Đồng ở Thuỷ Nguyên Hải Phòng em không lạ chút nào. Cụ mang gì sang họ cũng đúc nhưng bảo họ đúc với chất lượng đảm bảo như tay phanh xe máy, chi tiết của ô tô thì theo em đc biết đến thời điểm này chưa đúc đc. Mà nếu đúc được cái để chân sau của xe máy lại là ở Nam Định nhưng bị next do chát lượng ko đạt chuẩn của Honda.

rachfan

Xe container
Em thì nghĩ rằng, công nghệ luyện kim ra đời khởi đầu là bởi nhu cầu sinh tồn. Sinh tồn và đảm bảo không gian sinh tồn là gốc cho luyện kim phát triển. Không có hai nhu cầu này, luyện kim không bao giờ ra đời - đó là điều chắc chắn. Khi năng lực, công nghệ luyện kim phát triển đến mức nào đấy sẽ làm nảy sinh nhu cầu khác. Lịch sử nói thế, không phải em.

Luyện kim của Hòa Phát, với em, không phải luyện kim vì chưa có ai chế tạo máy móc từ thép của Hòa Phát cả.
Cụ nói đúng: Luyện kim của Hòa phát chưa hẳn là luyện kim, đó mới là phần cơ sở.

Phần cơ sở mà đã lãi như thế, đến phần nâng cao còn lãi thế nào?

Nhắc lại ví dụ Luxemburg: đất nước chỉ có 1 triệu dân, coi như ko có quân đội, thu nhập hơn 100 ngàn đô/người/năm, chỉ bằng 2 ngành: luyện kim và ngân hàng.

Đừng bảo luyện kim không có lơi nhuận. Nếu làm tốt, lợi nhuận ngập răng.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Nông nghiệp lúc nào cũng quan trọng ngay cả với Mỹ nhưng nó không làm đất nước cất cánh được, tất nhiên vẫn phải đầu tư như cụ nói.

Riêng về luyện kim theo em trước mắt ko cần vội, thay vì đầu tư luyện kim ra sản phẩm đắt lòi mà chưa chắc đảm bảo chất lượng thì ta nghiên cứu sản xuất quả tên lửa đi, thép ta mua, dần dần khi ta làm được hàng triệu quả tên lửa cũng là lúc thằng Hòa Phát nó luyện được thép tốt lúc ấy mua của nó, thế có phải hay hơn không.
Em thích cụ rùi đới

Từ cục thép cụ làm ra quả tên lửa, như pháo thăng thiên ngày xưa cụ nhỉ

Con quay hồi chuyển, kl chịu nhiệt, pin nhiệt hay điều khiển chủ động gì cũng cóc cần quan tâm

Đốt đ.í.t nó bay đâu thì bay, nổ to là đc

Is say ạyụ

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì chúng ta sẽ nghèo hèn mãi phải không cụ?
Không có khoa học thực sự, không áp dụng đc vào đời sống thì phải nhìn thẳng vào sự thật là ta sẽ phải chịu nghèo, chịu phụ thuộc. Từ đó mà học hành cho nó cẩn thận, nhà nước có chính sách tốt với nhà khoa học họ sẽ phục vụ đất nước. Nhưng giờ thì quá khó. Thủ khoa đại học ), CAND toàn Sơn La, Hoà Bình, Lạng Sơn thì em nghĩ phải 4k năm nữa vẫn chưa thoát đc nghèo.

rx8nz

Xe buýt
Cái này có dc xếp vào luyện kim ko ạ?

Cụ bị mâu thuẫn trong chính giả định trên !

Đã nếu Pt CN từ cây lúa thành công thì tại sao nó lại ko làm cụ chột đc ? À trụ cột nhá ! Và cũng từ nó mà pt gia công các chi tiết máy móc phụ kiện phục vụ cho chính ngành CN lúa gạo này ! Lợi thế cạnh tranh rất rõ ràng luôn !

Vấn đề thứ 2 về giải quyết vl cho ng lđ ( đây là VĐ hoàn toàn khác nội dung thớt ) nhưng nếu để nói nếu pt CNLK thì cũng có chắc gq vl cho số lđ ấy ? Đương nhiên lúc ấy lại bàn tiếp ... Có rất nhiều ngành nghề tương lai và cả phục hồi nghề thủ công truyền thống nữa cụ ạ ! Chú phỉnh năng động 4.0 tất lo đc cho ng lđ !

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng: Luyện kim của Hòa phát chưa hẳn là luyện kim, đó mới là phần cơ sở.

Nhắc lại ví dụ Luxemburg: đất nước chỉ có 1 triệu dân, coi như ko có quân đội, thu nhập hơn 100 ngàn đô/người/năm, chỉ bằng 2 ngành: luyện kim và ngân hàng.

Cụ này chuẩn. Luyện kim đc coi là bí mật quốc gia. Công nghệ điện, điện tử thì có thể học đc chứ luyện kim rất rất khó học. Điều này lý giải tại sao đồ cơ khí của Đức luôn đứng đâu.

Đá sỏi

Xe buýt

Đến đây thì em buộc phải thừa nhận là cụ đúng. Lợi nhuận lớn chỉ đến từ trình độ cao.

Cái chúng ta đang bàn là luyện kim của Việt Nam. Theo em, luyện kim của Việt Nam vẫn không mang lại lợi nhuận lớn và bền vững, ngay như ví dụ của cụ về Hòa Phát cũng không phải là dẫn chứng thuyết phục vì Hòa Phát tăng trưởng được là do nhu cầu xây dựng trong một khoảng thời gian rất ngắn (ngắn là so với chiều dài lịch sử). Khi nhu cầu này bão hòa, thì thép Hòa Phát phải thu bạc lẻ dù có hay không sự chống lưng của Nhà nước. Không có sự thúc ép của sống or chết thì luyện kim chỉ phát triển bình bình thôi. Luxembourg có ngành thép phát triển bởi trước đây nước này 5 cha 3 mẹ, mà toàn bố mẹ khủng trong ngành luyện kim, mà lại máu chiến lung tung hết cả nên bây giờ ngành thép nó thế cũng chả lạ.

Làm nghề (bất kể nghề gì) phải có truyền thống thì mới tinh được. Không có truyền thống tức là gây dựng từ đầu. Bước đầu nào chả gian nan, đúng không cụ?