[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

tuangiga31mes2c

Xe container
Thỉnh cụ, em dân kinh tế. Em cũng đang tìm hiểu về mảng này. Em đc biết hoà phát và formusa là 2 cty chế tạo thép xây dựng đứng đầu. Hpg dùng lò điện ở dung quất luyện từ thép phế; formu thì dùng lò thường luyện từ quặng sắt đúng ko ạ? Nhg có 1 điểm em chưa rõ là thép công nghiệp và thép xây dựng khác nhau về cái gì chủ yếu (thành phần) mà ở Việt Nam mình mãi ko làm được? Cảm ơn cụ.
Thép chế tạo và thép xây dựng Khác nhau chủ yếu là thành phần hợp kim trong thép và độ sạch của thép cụ ạ. Nó tương tự như cấp chính xác trong gia công cơ khí mà thôi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ cần cụ đọc lại lịch sử Đức-Nga-Mỹ....đặc biệt là Nga sẽ thấy tủ lạnh nó làm gì thôi.

Sao cụ biết tủ lạnh Mẽo nó không làm?
Cụ có biết ngoài việc áp thuế ra vừa rồi tủ lạnh Mỹ nó làm những gì liên quan tới ngành luyện kim trong nước chửa?

Một cái công ty không phát triển chắc do nhân viên không biết làm cả. ;))
Em nói là ý chung thế, chứ cụ thể ra thì thình thoảng có thằng này thằng nọ nó ra chính sách này nọ làm lợi hoặc gây thiệt hại cho ngành này ngành nọ.
Nhưng nguyên tắc chủ đạo của nó là rất ít can thiệp vào các ngành công nghiệp.

Bởi vì trong một nền kinh tế, nhiều khi cái đi xuống của ngành này lại làm lợi cho ngành khác.
Ngành sản xuất thép nước Mỹ đi xuống vì bị cạnh tranh bởi thép giá rẻ Trung Quốc, nhưng ngành sản xuất ô tô lại được lợi vì thép TQ giá rẻ.

Trước đây mấy thằng tổng thống khác không để ý đến ngành thép nước Mỹ. Chỉ đến Trăm mới tìm cách áp đặt thuế vì đấy là lựa chọn chính trị của nó.
Nguyên nhân tại sao nó lựa chọn thế, trong khi Clinton, Bush, Obama không can thiệp? Bởi 1 trong 2 lẽ (có thể là cả 2):
- Hối lộ (nước Mỹ gọi là lobby) của các công ty thép
- Trăm Dùng ngành thép như một lá bài để lấy phiếu bầu
Dân chúng Mỹ thì rất ít người hiểu được rằng được cái lọ thì mất cái chai, cho nên rất dễ bị lợi dụng. Gần đây đợt bầu cử nào cũng có thằng lôi Trung Quốc ra làm bị bông (scape goat) vì bọn chính trị gia chúng nó hiểu được rằng tâm lý đám đông là ghét TQ, đổ tại TQ. (Hồi những năm 80 thì ghét và đổ tại Nhật).

Việc thả lỏng cho các công ty, các ngành công nghiệp tự lực cánh sinh chính là nguyên tắc chủ đạo của hệ thống chính trị nước Mỹ, cũng chính là sức mạnh của nước Mỹ từ trước đến nay, và cũng có thể là nhân tố dẫn đến sự suy yếu, thậm chí sụp đổ của nước Mỹ trong tương lai.

Nói điều này với người VN em thấy rất ít người hiểu được vấn đề. Người Việt mình hầu như ai cũng trông chờ vào chính phủ và đổ tại cho chính phủ khi mọi sự không suôn sẻ. Tất nhiên là thằng chính phủ tham nhũng thối nát lại càng góp phần củng cố cái tư tưởng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ cần cụ đọc lại lịch sử Đức-Nga-Mỹ....đặc biệt là Nga sẽ thấy tủ lạnh nó làm gì thôi.

Sao cụ biết tủ lạnh Mẽo nó không làm?
Cụ có biết ngoài việc áp thuế ra vừa rồi tủ lạnh Mỹ nó làm những gì liên quan tới ngành luyện kim trong nước chửa?

Một cái công ty không phát triển chắc do nhân viên không biết làm cả. ;))
Trên là em chém về nước Mỹ. Về câu chuyện của Nga, TQ thì lại càng làm rõ ý của em hơn.
Em xin phép nhắc lại tí tẹo, rằng ý của em là "tại con người Việt Nam là chính, chứ đừng đổ tại thằng chính phủ không có chính sách này nọ".
Tạm coi chính sách của Liên Xô ngày xưa, Trung Quốc (xưa và nay) là khá tương đồng với chính sách của VN thời bao cấp, tức là hỗ trợ phát triển ngành luyện kim cũng như công nghiệp nặng nói chung.
Chính sách tương tự VN, thể chế chính trị tương tự VN, nhưng tại sao kết quả khác hẳn?
Câu trả lời chỉ có thể là vì trình độ con người và văn hoá khác nhau.

Chỉ khi nào nhìn ra vấn đề, (rằng người VN ta* hiện tại dốt, nghèo và lười so với thế giới), thì may ra mới bắt đầu khắc phục được vấn đề.

*gồm cả em nữa

coolpix8700

Xe ngựa
người VN ta* hiện tại dốt, nghèo và lười so với thế giới...
*gồm cả em nữa
Bác thế nào em không biết, nhưng thực sự thì người Việt không lười.
Nhưng do cách tuyên truyền, (có thể cả đào tạo) thì đất nước đang tạo ra 1 lớp người (nhưng không phải tất cả) rất ảo tưởng (và chính thế nên lười).
Cái khao khát làm giàu, làm giầu bằng chính sức mình của người Việt không hề kém bất cứ người nào trên thế giới. Thế giới họ vẫn đang tin là người Việt rất chịu khó. Còn chịu khó mà làm không ra thì tội cũng phải gán cho tầng lớp định hướng-lãnh đạo. Phung phí sức dân, coi tài sản của người dân bỏ ra đầu tư không hiệu quả làm mất nguồn lực của đất nước không phải là trách nhiệm của mình cũng là suy nghĩ của không ít người có chức, có quyền hiện nay!
Khi cái lớp người ảo tưởng, lười biếng phát triển lan rộng rồi cũng sẽ thành thảm họa của đất nước, của dân tộc!

G810

[Tịch thu bằng lái]
Em nói là ý chung thế, chứ cụ thể ra thì thình thoảng có thằng này thằng nọ nó ra chính sách này nọ làm lợi hoặc gây thiệt hại cho ngành này ngành nọ.

Bởi vì trong một nền kinh tế, nhiều khi cái đi xuống của ngành này lại làm lợi cho ngành khác.
Ngành sản xuất thép nước Mỹ đi xuống vì bị cạnh tranh bởi thép giá rẻ Trung Quốc, nhưng ngành sản xuất ô tô lại được lợi vì thép TQ giá rẻ.

Trước đây mấy thằng tổng thống khác không để ý đến ngành thép nước Mỹ. Chỉ đến Trăm mới tìm cách áp đặt thuế vì đấy là lựa chọn chính trị của nó.
Nguyên nhân tại sao nó lựa chọn thế, trong khi Clinton, Bush, Obama không can thiệp? Bởi 1 trong 2 lẽ (có thể là cả 2):
Dân chúng Mỹ thì rất ít người hiểu được rằng được cái lọ thì mất cái chai, cho nên rất dễ bị lợi dụng. Gần đây đợt bầu cử nào cũng có thằng lôi Trung Quốc ra làm bị bông (scape goat) vì chúng nó hiểu được rằng tâm lý đám đông là ghét TQ, đổ tại TQ. (Hồi những năm 80 thì đổ tại Nhật).

Việc thả lỏng cho các công ty, các ngành công nghiệp tự lực cánh sinh chính là nguyên tắc chủ đạo của hệ thống chính trị nước Mỹ, cũng chính là sức mạnh của nước Mỹ từ trước đến nay, và cũng có thể là nhân tố dẫn đến sự suy yếu, thậm chí sụp đổ của nước Mỹ trong tương lai.

Nói điều này với người VN em thấy rất ít người hiểu được vấn đề. Người Việt mình hầu như ai cũng trông chờ vào chính phủ và đổ tại cho chính phủ khi mọi sự không suôn sẻ. Tất nhiên là thằng chính phủ tham nhũng thối nát lại càng góp phần củng cố cái tư tưởng đấy.
- Bao biện, không hiểu gì về ngành cũng như cách làm của Mỹ-Đức-Nhật mà nói lung tung, cái gì mà " Mỹ thả lỏng" nền sản xuất, cái gì mà ô tô Mỹ hưởng lợi nhờ thép Tầu giá rẻ.

- Không biết cái gì nó làm lên thị trường luyện kim thế giới, muốn tác động vào nó thì tác động cái gì, Đức-Mỹ họ vừa làm gì xong, loanh quanh cũng chỉ nghĩ được cái ghế với cái thuế.

Chém trên này thì cho vui thôi, cụ không hiểu thì không cần nói, còn lại thì dân nào nó cũng lười cả, Mỹ-Nhật sang đây lười chảy thây ra, mà nó lại còn hiểu không rộng như dân mình, nhưng khi dính đến trực tiếp hiệu quả nhiệm vụ của nó thì khác.

Một cái công ty, ông quản lý phải biết định hướng thị trường nào, cần cái gì.....thì nhân viên nó mới làm được, nguồn lực thì "chia sẻ hoặc chu cấp theo mô hình quản lý", nếu lúc đó nhân viên nó không làm được thì hẵng nói.

Quên, em bảo nhé:

- Cụ xem lịch sử thế giới các quốc gia hoạch định khẩu hiệu "Công nghiệp hóa" có thằng nào để luyện kim nó be bét không?, thằng nào để be bét có khá được không?, thằng nào không để be bét thì nền sản xuất nó có phát triển không?

:))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bác thế nào em không biết, nhưng thực sự thì người Việt không lười.
Nhưng do cách tuyên truyền, (có thể cả đào tạo) thì đất nước đang tạo ra 1 lớp người (nhưng không phải tất cả) rất ảo tưởng (và chính thế nên lười).
Cái khao khát làm giàu, làm giầu bằng chính sức mình của người Việt không hề kém bất cứ người nào trên thế giới. Thế giới họ vẫn đang tin là người Việt rất chịu khó. Còn chịu khó mà làm không ra thì tội cũng phải gán cho tầng lớp định hướng-lãnh đạo. Phung phí sức dân, coi tài sản của người dân bỏ ra đầu tư không hiệu quả làm mất nguồn lực của đất nước không phải là trách nhiệm của mình cũng là suy nghĩ của không ít người có chức, có quyền hiện nay!
Khi cái lớp người ảo tưởng, lười biếng phát triển lan rộng rồi cũng sẽ thành thảm họa của đất nước, của dân tộc!
Em nói đơn giản thế này, giả sử CP Việt Nam ít tham nhũng thì em nghĩ VN cũng chỉ là một nước làng nhàng như Thái Lan chẳng hạn, chứ không được như Trung Quốc, Bắc/Nam Triều Tiên, Đài Loan, Nhật Bản, Nga, các nước phương Tây.

Của đáng tội, đa số các nước trên thế giới đều làng nhàng và đều có ngành luyện kim lèo tèo, hoặc thậm chí không có gì.
Vấn đề là Việt Nam có định chấp nhận số phận làng nhàng hay không?
Vì cái gì cũng có giá của nó.

Cụ muốn biết số phận của một thằng làng nhàng nằm cạnh một thằng cường quốc phát triển nhanh như vũ bão ra sao thì hay xem gương thằng Mexico trong các thế kỷ trước.
Nói nhanh là thằng Mexico bị mất 55% lãnh thổ vào tay thằng Mỹ. Và cho đến giờ vẫn phụ thuộc hầu như hoàn toàn vào thằng Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

susu

Xe điện
Cá tính người Việt thích đơn giản, ít dụng tâm, có dùng là đc nên mọi cái làng nhàng, thế nào cũng xong, cải tiến thì ngại, lười cài đặt, lại dùng cái cū nếu dg đc

Sv nghành kt, nhà ở quê mà điện đóm tùm lum, ổ cắm chập chờn cũng kệ, bể nc mưa 20cm đất cũng ko thau, bảo có sao đâu

Đến cái tủ lạnh tỷ năm ko dọn thì gan nó nhiễm nấm mốc, ko thể nghī chuyện tỷ mỉ

Con dao đa sy, khen đủ kiểu nhưng gọt quả ổi phát biết nhau ngay, hơn chục năm trc làm con dao, y/c mài bóng mà nhất quyết ko làm, trả thêm cũng ko trong khi máy mài dây ngay đó, thằng bé chế băng mài bóng lừ, sau cũng bỏ vì gỉ nếu ít dùng và rửa nc

Thôi, chém luyện kim thì khoai, chụ nào starup em theo chân, thích làm dao kéo mà chưa có lực, dập, nén, ủ, tôi theo công nghệ mới

Muốn làm đc động cơ, ko chỉ luyện kim mà cơ khí chính xác, bạc đạn làm lạnh bằng nitơ lỏng đặt vừa khít sau nóng lên giãn chuẩn, chứ ko phải chỉ tiện phay chuẩn là đc

Cụ nào làm kt nghành may, nhìn cái thoi, kim, chỉ, móc chạy tốc độ cao như vậy mà ko chạm, ko giơ, luôn phải sát nhau thì thấy độ chính xác quan trọng ntn

Cái cánh quạt vn làm ko thể chuẩn tâm nên kêu mà lắc nên động cơ nhanh nóng, mua của Jap ba bốn trăm cái cánh ko lắp chạy êm ru

Làm tốt đc nhưng dân mình ko thích, công nhân hay đố kỵ người giàu hơn nên thích "chơi đểu", cụ nào làm nhà dù tốt vs thợ mà 2 ông điện nc nề ko ưa nhau cũng toi, chẳng hiểu sao dân mình lạ̣ thế, đơn cử như đầu dây, toàn rỉ tai nhau để thừa nhiều, sau cắt bán đồng nát cả tải, họ ko xót ruột hàng hóa, sp xã hội mà chăm chăm kiếm linh tinh

Khi nào dân mình ở thật sạch, ăn thật sạch, làm thật cẩn thận thì may ra

Cuối tuần nghỉ chém linh tinh

Còn mấy cái dao phay thép Đài loan cụ nào lấy e tặng, nó nặng ko đồng bộ thiết bị Nga hay Jap

Mấy cái xilanh hơi, dài ngắn có cả, bảo quản bằng dầu, gỉ ít nhiều nhưng chưa dùng, cuối tuần cụ nào lấy nhắn e
mời cụ. Cụ ib em cái ảnh mấy món đồ của cụ đc k? Em đang cần

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
- Bao biện, không hiểu gì về ngành cũng như cách làm của Mỹ-Đức-Nhật mà nói lung tung, cái gì mà " Mỹ thả lỏng" nền sản xuất, cái gì mà ô tô Mỹ hưởng lợi nhờ thép Tầu giá rẻ.

- Không biết cái gì nó làm lên thị trường luyện kim thế giới, muốn tác động vào nó thì tác động cái gì, Đức-Mỹ họ vừa làm gì xong, loanh quanh cũng chỉ nghĩ được cái ghế với cái thuế.

Chém trên này thì cho vui thôi, cụ không hiểu thì không cần nói, còn lại thì dân nào nó cũng lười cả, Mỹ-Nhật sang đây lười chảy thây ra, mà nó lại còn hiểu không rộng như dân mình, nhưng khi dính đến trực tiếp hiệu quả nhiệm vụ của nó thì khác.

Một cái công ty, ông quản lý phải biết định hướng thị trường nào, cần cái gì.....thì nhân viên nó mới làm được, nguồn lực thì "chia sẻ hoặc chu cấp theo mô hình quản lý", nếu lúc đó nhân viên nó không làm được thì hẵng nói.

Quên, em bảo nhé:

- Cụ xem lịch sử thế giới các quốc gia hoạch định khẩu hiệu "Công nghiệp hóa" có thằng nào để luyện kim nó be bét không?, thằng nào để be bét có khá được không?, thằng nào không để be bét thì nền sản xuất nó có phát triển không?

:))
Cụ có tư tưởng Việt Nam cho nên em rất khó giải thích cho cụ về khái niệm "quản lý" của chính phủ.

Từ bé đến giờ, thằng chính phủ liên bang Mỹ chưa bao giờ có "quy hoạch phát triển", "kế hoạch 5 năm", blah blah... cho hầu như bất kỳ một ngành công nghiệp nào.

Đến những thằng chuyên gia gạo cội trong ngành còn không thể dự báo chính xác tương lai nữa là thằng chính phủ.

Về cơ bản, thằng chính phủ Mỹ (và các nước phương Tây) có nhiệm vụ tạo môi trường thuận lợi và cung cấp dịch vụ công cho các cá nhân, doanh nghiệp, các ngành công nghiệp cạnh tranh với nhau. Nó không có nhiệm vụ can thiệp hỗ trợ một ngành nào cả (mặc dù thực tế nó vẫn làm, nhưng chỉ ở mức ít thôi).

nunachuoi

Xe điện
Đồng, nhôm, gang họ đều đúc được cụ ạ.

Lan can cầu bằng hợp kim nhôm nhà thầu toàn mang mẫu xuống đấy đúc cho rẻ, giá bằng 1/2 các nhà máy nhôm ở HN.
Đúc các chi tiết bằng hợp kim nhôm phải đúc áp lực chứ k phải đúc bình thường cụ ạ, đặc biệt là đối với các chi tiết chịu lực hoặc có hình dạng phức tạp như moay ơ, bưởng máy...

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ muốn biết số phận của một thằng làng nhàng nằm cạnh một thằng cường quốc phát triển nhanh như vũ bão ra sao thì hay xem gương thằng Mexico trong các thế kỷ trước.
Nói nhanh là thằng Mexico bị mất 55% lãnh thổ vào tay thằng Mỹ. Và cho đến giờ vẫn phụ thuộc hầu như hoàn toàn vào thằng Mỹ.
Chắc bác biết rõ mức độ phát triển của Mexico hiện nay?
Các nước Trung và Nam Mỹ đang "được" cái gì chắc bác cũng biết?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bác biết rõ mức độ phát triển của Mexico hiện nay?
Các nước Trung và Nam Mỹ đang "được" cái gì chắc bác cũng biết?
Mexico hiện nay phát triển hơn VN nhiều, nhưng trong 200 năm tới em chưa nhìn thấy cửa gì để lấy lại được lãnh thổ đã mất. Hiện nay đại đa số dân sống ở phần lãnh thổ đã mất đã hoàn toàn "tự hào là người Mỹ".

coolpix8700

Xe ngựa
Mexico hiện nay phát triển hơn VN nhiều, nhưng trong 200 năm tới em chưa nhìn thấy cửa gì để lấy lại được lãnh thổ đã mất. Hiện nay đại đa số dân sống ở phần lãnh thổ đã mất đã hoàn toàn "tự hào là người Mỹ".
Bác có ở Mỹ vẫn chưa chắc hiểu người Mexico hơn em đâu!
Mà dân Mexico cũng như dân Việt hoặc các thứ dân khác, chỉ người nghĩ mình sẽ đi bóc lột hay đi lừa được người khác mới lười thôi.
Còn đã ở nước ngoài mới thấy cảnh lam lũ và qua đó tính chịu thương - chịu khó của người Việt, người nghèo trong nước chưa đủ để so sánh đâu!

Chỉnh sửa cuối:

xegiacmo

Xe container
Cụ chỉ cho em "chính sách phát triển công nghiệp luyện kim" của thằng chính phủ Mỹ đi.
http://m.dantri.com.vn/kinh-doanh/thep-xuat-khau-viet-nam-bi-my-ap-muc-thue-khung-khiep-tren-250-20180522102305623.htm

Bảo vệ ngành thép của nó chứ còn gì nữa . Nó khác về mô hình chính trị, kinh tế nên nhìn biệt thế thôi còn chả chính phủ nước nào mà không bảo hộ hàng chính quốc cả .
Giờ lại đổ cho dân lười thì thôi khỏi bàn . Chính cái câu cửa miệng “ ơn đảng ơn chính phủ “, “ tôi mong nhà nước ...” , là từ hệ thống tuyên truyền ra chứ đâu

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Quên đi cụ. Luyện kim là một trong những ngành được bảo vệ bí mật nghiêm ngặt nhất, thậm chí còn không đăng ký bằng sáng chế, tuyệt đối không lọt ra ngoài cái gì cả. Em đã từng tới tham quan nhà máy thép POSCO rồi, được coi như trọng địa quân sự, có cả trại lính bên trong, tham quan chỉ được ngồi trong xe nhìn ra ngoài, cấm quay phim chụp ảnh. Sau nó cho vào một phân xưởng cán thép để tham quan, chứ còn các lò luyện kim thì còn có hàng rào dựng từ cách xa 500m bên ngoài không cho lại gần. Toàn bộ kỹ sư và công nhân đều là người Hàn Quốc được thẩm tra lý lịch cẩn thận. Mà thép của Hàn cũng chưa phải là xuất sắc lắm đâu đấy.

Cách duy nhất để phát triển ngành này là tự nghiên cứu lấy (cực kỳ tốn kém) và ăn trộm công nghệ.
Ăn cắp là nghề của mình mà, lo gì cụ
Nói cho vui nhưng chả vui, buồn

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tư tưởng Việt Nam cho nên em rất khó giải thích cho cụ về khái niệm "quản lý" của chính phủ.

Từ bé đến giờ, thằng chính phủ liên bang Mỹ chưa bao giờ có "quy hoạch phát triển", "kế hoạch 5 năm", blah blah... cho hầu như bất kỳ một ngành công nghiệp nào.

Đến những thằng chuyên gia gạo cội trong ngành còn không thể dự báo chính xác tương lai nữa là thằng chính phủ.

Về cơ bản, thằng chính phủ Mỹ (và các nước phương Tây) có nhiệm vụ tạo môi trường thuận lợi và cung cấp dịch vụ công cho các cá nhân, doanh nghiệp, các ngành công nghiệp cạnh tranh với nhau. Nó không có nhiệm vụ can thiệp hỗ trợ một ngành nào cả (mặc dù thực tế nó vẫn làm, nhưng chỉ ở mức ít thôi).
Có lẽ cụ đang ăn cơm cố vấn hay trợ lý nên chỉ có cái nhìn nửa vời. Dự báo tương lai loài người ăn cơm hay ăn cỏ hay ăn cỏ nhân tạo làm từ cơm nó khác với cái biết phải làm gì để nấu một nồi cơm và một bữa ăn cơ bản cần cái gì.

Ngay cả cái 4.0 bây giờ đủ các loại quỹ ra giải ngân rồi mà chả ai biết phải làm gì thì tương lai nó cũng như luyện kim thôi cụ ạ.

- Cái đấy mỗi một tập đoàn lớn hay trụ cột của Mỹ - Nhật nó có nhận chỉ thị & đàm phán/phân tích cùng chính phủ đấy, cụ đã bao giờ tiếp cận những thứ đó từ các tập đoàn lớn chưa?
- Cụ đã bao giờ biết các tập đoàn họ vẫn nhận dự án phát triển công nghệ hay vật liệu từ chính phủ chưa?
- Cụ có biết tại sao khi làm cho nước ngoài tại các dự án đó họ luôn ép phải có được sản phẩm & đúng ngày đúng tháng vì nó liên quan tới cái gì chưa?

Xu hướng & điều tiết nó từ đó mà ra chứ không phải cái tư duy "kế hoạch 5 năm hay 3 năm...." như cụ đề cập.

.....

Cụ trả lời em câu hỏi này trước này để xác định cho rõ em có nên nói chuyện tiếp với cụ hay không, đừng nói với em về chuyện quản lý của Mỹ, Đức hay Nhật:

- Cụ có biết tại Mỹ họ vừa làm gì để tác động vào ngành luyện kim-vật liệu không, ngoài cái chuyện "ghế" & "thuế-thuế nó là chính sách chung" ?

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề lớn nhất, thâm căn cố đế của người Việt, là lúc nào cũng trông đợi người khác và đổ lỗi cho thằng khác.
Thường thì thằng lãnh đạo phải giơ cổ chịu báng.

Bọn tủ lạnh Mẽo, từ thằng Oa xinh tơn đến thằng Chăm, không một thằng nào xác định nhiệm vụ của nó là phải xây dựng ngành luyện kim nước Mẽo.
Nếu nó không có chiến lược phát triển ngành hàng không, vũ trụ, vũ khí, ô tô... thì mấy thằng luyện kim làm ccc gì, luyện để xây chuồng xí à? việc tiếp theo là tạo sân chơi công bằng cho các doanh nghiệp là xong chứ làm gì nữa.

Ví dụ đơn giản dân mình rất bức xúc vì vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm, thằng chính phủ nó éo cần kêu gào bọn sản xuất là phải sản xuất ra thực phẩm sạch, nó đứng ở cửa siêu thị kia kìa nó kiểm tra miếng thịt lợn có chất tăng trọng nó hỏi thằng nào nuôi con lợn ấy? nó cho thằng ấy hết đường nuôi lợn luôn, thế là tự khắc có thịt lợn sạch, vai trò nhà nước nó rất quan trọng ở chỗ ấy, như hiện nay thì sao thằng làm láo thì sống làm ăn nghiêm chỉnh thì chết, đòi luyện thép gì luyện cái lìn ấy.

Đúng là dân mình kém xa Nhật, Hàn... nhưng chắc chắn ngày xưa hơn ĐNA và thời đại bây giờ khác ngày xưa có thể học hỏi rất nhanh.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác mới chỉ nhìn hiện tượng thôi!
VN trước đây mang tiếng là "Nền kinh tế kế hoạch hóa", nhưng thực sự những kế hoạch đặt ra toàn dựa trên cảm tính để áp đặt ý chí.
Mấy nước phát triển ơ phương tây tuy hô hào kinh tế thị trường, nhưng họ còn kế hoạch hơn mấy nưới khối XHCN cũ rất nhiều.
Khác nhau của 2 phe là cái cách áp đặt. Phe XHCN (trong đó có VN) là dựng lên 1 kế hoạch quá chi li áp đặt cho từng doanh nghiệp.
Còn khối kia họ bằng chính sách để ép các doanh nghiệp làm, phát triển theo kế hoạch của họ.
Không tin, chẳng cần liên hệ tới liên bang quá to, ngay ở cái phố bác ở thôi, thử xin mở một cửa hàng bán cái gì đó sẽ nhận ra ngay. Nếu mặt hàng đó ở khu ấy họ tính đã đủ người bán thì cái đơn sẽ bị chối ngay. Tất nhiên họ chẳng chối thẳng thừng, nhưng chẳng thể mở được.
Việc cho mở hay không cho mở nữa của họ có tính toán, định hướng,... và vẫn chỉ là tên gọi khác của "Kế hoạch".
VN bây giờ với cách cho "Trăm hoa đua nở", Nhà nước hô hào sờ tát úp mới là loạn. Nguồn lực của 1 người dân bỏ ra đầu tư thất bại, tài nguyên được sử dụng để làm đồ kém chất lượng, đồ đểu đều là nguồn lực của cả xã hội đã mất đi.

xecon

Xe điện

Dân chúng Mỹ thì rất ít người hiểu được rằng được cái lọ thì mất cái chai, cho nên rất dễ bị lợi dụng. Gần đây đợt bầu cử nào cũng có thằng lôi Trung Quốc ra làm bị bông (scape goat) vì bọn chính trị gia chúng nó hiểu được rằng tâm lý đám đông là ghét TQ, đổ tại TQ. (Hồi những năm 80 thì ghét và đổ tại Nhật).

Cụ có biết EU hiện nay có khởi đầu là cộng đồng Than Thép châu Âu ko?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ cụ đang ăn cơm cố vấn hay trợ lý nên chỉ có cái nhìn nửa vời. Dự báo tương lai loài người ăn cơm hay ăn cỏ hay ăn cỏ nhân tạo làm từ cơm nó khác với cái biết phải làm gì để nấu một nồi cơm và một bữa ăn cơ bản cần cái gì.

Ngay cả cái 4.0 bây giờ đủ các loại quỹ ra giải ngân rồi mà chả ai biết phải làm gì thì tương lai nó cũng như luyện kim thôi cụ ạ.

- Cái đấy mỗi một tập đoàn lớn hay trụ cột của Mỹ - Nhật nó có nhận chỉ thị & đàm phán/phân tích cùng chính phủ đấy, cụ đã bao giờ tiếp cận những thứ đó từ các tập đoàn lớn chưa?
- Cụ đã bao giờ biết các tập đoàn họ vẫn nhận dự án phát triển công nghệ hay vật liệu từ chính phủ chưa?
- Cụ có biết tại sao khi làm cho nước ngoài tại các dự án đó họ luôn ép phải có được sản phẩm & đúng ngày đúng tháng vì nó liên quan tới cái gì chưa?

Xu hướng & điều tiết nó từ đó mà ra chứ không phải cái tư duy "kế hoạch 5 năm hay 3 năm...." như cụ đề cập.
Chuyện thằng chính phủ giúp doanh nghiệp thì luôn luôn có, vì doanh nghiệp là những người donate tiền cho các đảng, các chính trị gia, chiến dịch tranh cử. Nhưng nó khác hẳn với việc đứng ra "quy hoạch phát triển", lập kế hoạch 5 năm, v.v...

Cụ trả lời em câu hỏi này trước này để xác định cho rõ em có nên nói chuyện tiếp với cụ hay không, đừng nói với em về chuyện quản lý của Mỹ, Đức hay Nhật:

- Cụ có biết tại Mỹ họ vừa làm gì để tác động vào ngành luyện kim-vật liệu không, ngoài cái chuyện "ghế" & "thuế-thuế nó là chính sách chung" ?
Cụ có biết là CP Mỹ nó đã không làm gì để hỗ trợ ngành thép nước Mỹ trong mấy chục năm qua (trước khi Trump lên) không?
Cụ có biết là CP Mỹ nó vừa làm gì để gây khó khăn cho ngành công nghiệp năng lượng sạch không?

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Bác có ở Mỹ vẫn chưa chắc hiểu người Mexico hơn em đâu!
Mà dân Mexico cũng như dân Việt hoặc các thứ dân khác, chỉ người nghĩ mình sẽ đi bóc lột hay đi lừa được người khác mới lười thôi.
Còn đã ở nước ngoài mới thấy cảnh lam lũ và qua đó tính chịu thương - chịu khó của người Việt, người nghèo trong nước chưa đủ để so sánh đâu!
Thật, lười do môi trường, chứ người Việt lao động ở nước ngoài có lười đâu, dũa nail quên ăn là thường.