[Funland] Về ngành công nghiệp luyện kim của Việt Nam

Euro2CityStar

Xe lăn
Bên Nhật họ làm cái tay phanh xe này sau khi đã hoàn thành sản phẩm, họ cho vào soi như kiểu soi tia Laser. Nếu có bụi bên trong, bọt khí bên trong họ loại luôn. Đó là lý do tại sao ta luôn chọn hàng Thái, hàng Nhật!
chém gió vừa thôi ông tướng . =))

soi laser =))

vãi cả NDT next-gen

Giàng A Pháo

[Tịch thu bằng lái]
Thuỷ Nguyên Hải Phòng mà đúc đựoc cái này với đúng tiêu chuẩn cụ mang đầu em đi mà chặt. Thuỷ Nguyên nổi tiếng với nghề đúc cổ máy bơm và nồi gang cụ nhé.
Đồng, nhôm, gang họ đều đúc được cụ ạ.

Lan can cầu bằng hợp kim nhôm nhà thầu toàn mang mẫu xuống đấy đúc cho rẻ, giá bằng 1/2 các nhà máy nhôm ở HN.

lacettiGG

Xe điện
Em thấy Luyện Kim ở VN cũng ko phải hạng vừa đâu. Có cái búa làm ra mà cả trăm năm hàng triệu người vẫn dùng đấy :))

Cuong Store

Xe tăng
Em thấy Luyện Kim ở VN cũng ko phải hạng vừa đâu. Có cái búa làm ra mà cả trăm năm hàng triệu người vẫn dùng đấy :))
CỤ lại tổ lái rồi. THế thì phải thêm cái liềm nữa nhá ;)). Thôi về vấn đề chính không lại lạc đề cụ ạ \:D/

haihoan67

Xe tải
Em xác nhận với cụ là sau mấy chục năm xứ Vệ ta vẫn chỉ luyện kim được thép xây dựng, còn thép chế tạo thì một số bác quân đội làm được nhưng chỉ ở quy mô nhỏ, nếu làm loạt lớn và cạnh tranh sòng phẳng trên thị trường là đứt.
Với tư duy nhiệm kỳ, manh mún và tham nhũng như hiện tại thì em nghĩ nửa thế kỷ nữa chưa chắc xứ Vệ ta có sản phẩm thép chế tạo nào cạnh tranh được.
Thỉnh cụ, em dân kinh tế. Em cũng đang tìm hiểu về mảng này. Em đc biết hoà phát và formusa là 2 cty chế tạo thép xây dựng đứng đầu. Hpg dùng lò điện ở dung quất luyện từ thép phế; formu thì dùng lò thường luyện từ quặng sắt đúng ko ạ? Nhg có 1 điểm em chưa rõ là thép công nghiệp và thép xây dựng khác nhau về cái gì chủ yếu (thành phần) mà ở Việt Nam mình mãi ko làm được? Cảm ơn cụ.

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Em trả lời luôn là không phải kém mà là rất kém. Cái này thuộc về trình độ khoa học, mà cái này của ta chưa bao giờ đạt điểm trung bình, chỉ yếu và kém. Chính vì lý do này nên việc sản xuất ô tô ở VN giống như việc đi lên sao hoả bằng máy bay. Em nói ra thì nhiều cụ gạch đá là giờ ta cũng giỏi rồi, nào là ta cũng làm đc nhiều rồi. Xin thưa toàn nhập thép nc ngoài về chế tác thôi. Đơn giản nhất là chitiết tay phanh xe máy giờ ta vẫn chưa làm đc đúng theo tiêu chuẩn. Tay phanh Thái bóp nó mòn, đổ nó cong đơn giản vì nó ko có bọt khí bên trong. Ta làm vẫn rất hay gẫy do bọt khí nhiều, pha trộn hợp chất kém. Cụ nào gạch đá vào đây em nhận hếtm
Thế thì chúng ta sẽ nghèo hèn mãi phải không cụ?

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Ngày xưa các cụ nhà mình đầu tư bài bản phết, các kế hoạch 5 năm không phải để chơi. Tiếc là chiến tranh lâu quá, kinh tế phụ thuộc nước ngoài cũng lâu khiến cho những con người làm nên nền tảng cho ngành luyện kim đã vơi đi nhiệt huyết rất nhiều. Sau đó thì đến thời ăn xổi ở thì, đi tắt đón đầu thành ra luyện kim thành luyện chim... hót sao cho hay cho giỏi là tốt lắm rồi.
Bài bản *** gì đâu, từ lúc lập quốc thì anh em quan lại toàn đi xin, không những thế họ còn vui vì được cho. Lãnh đạo tư duy bần nông thì nhân dân ăn lồ n .

Sunseeker

Xe hơi
Ông nghẹo mà lội được hết topic này ko biết ô ấy còn dám ra rả 4.0 với cả đi tắt đón đầu nữa ko các cụ nhỉ. E cứ nghe tới cái từ 4.0 từ miệng ô ấy là e thấy chối đến tận óc.

Xe nội lước

Xe container
Luyện kim thì ta chưa mạnh chứ gia công cơ khí thì mạnh lâu rồi..nhất là món Nguội..cccm không nghe câu Có công mài sắt_ Có ngày nên kim à..đương nhiên giá thành Kim sẽ hơi cao..he

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em xem tin này em chỉ thấy phục Trung Quốc. Nếu như các nước khác thì sẽ bỏ qua, vì đây chỉ là thị trường 15 triệu đô/năm cho một sản phẩm rất thứ yếu, trong khi nó còn rất nhiều việc khác phải làm. Thế nhưng làm chủ công nghệ này thì chí ít là giảm được rủi ro cho các cty sản xuất 400 triệu cái buts bi hàng năm, và tăng cường kiến thưcs cho đội ngũ kỹ thuật trong nước. Nhưng cái lợi to hơn là từ công nghệ này nó có thể áp dụng vào các ứng dụng khác trong các ngành công nghiệp khác.

Em tặng cụ:D Mới năm 2017 thoai ạ:D

Trung Quốc lần đầu tiên tự sản xuất thành công đầu bút bi
Một công ty Trung Quốc lần đầu tiên sản xuất thành công đầu bút bi sử dụng hoàn toàn nguyên liệu của nước này.

Trung Quốc lần đầu tiên tự sản xuất thành công đầu bút bi. Ảnh minh họa: KKJ.

Tập đoàn TISCO vừa sản xuất thành công đầu bút bi, đánh dấu lần đầu tiên Trung Quốc tự chế tạo được bộ phận nhỏ bé này, CCTV hôm 10/1 đưa tin.

Trung Quốc có hơn 3.000 doanh nghiệp sản xuất bút bi với tổng sản lượng hàng năm khoảng 400 triệu chiếc. Tuy nhiên, nhiều năm qua họ phải nhập khẩu nguyên liệu từ nước ngoài để sản xuất đầu bút.

"Trung Quốc mỗi năm nhập khẩu hơn 1.000 tấn thép từ Thụy Sỹ và Nhật Bản với chi phí 15 triệu USD. Các nguyên liệu sau đó được đưa vào thiết bị của Thụy Sỹ và trải qua 20 quy trình khác nhau để tạo ra đầu bút", Từ Quân Đạo, giám đốc điều hành tập đoàn Beifa chuyên sản xuất văn phòng phẩm, cho biết.

Năm 2011, Trung Quốc bắt đầu dự án trọng điểm nhằm tạo ra bước đột phá trong lĩnh vực này. Theo Vương Huy Miên, kỹ sư cao cấp làm việc tại trung tâm công nghệ thuộc tập đoàn TISCO, điều quan trọng là phải tìm ra tỷ lệ chính xác của các thành phần thép chế tạo đầu bút bi.

"Trong thành phần thép để sản xuất đầu bút có nhiều nguyên tố vi lượng đặc biệt. Sự thay đổi tỷ lệ giữa các nguyên tố vi lượng dù nhỏ cũng sẽ ảnh hưởng tới chất lượng của thép. Trung Quốc trước đây không nắm được tỷ lệ này, vì thế các doanh nghiệp phải nhập khẩu thép để sản xuất ngòi bút", ông Vương giải thích.

Sau 5 năm nghiên cứu, tập đoàn TISCO đã sản xuất thành công đầu bút hoàn toàn sử dụng các nguyên liệu từ Trung Quốc.

"Chúng tôi mất nhiều công sức để tích lũy dữ liệu, điều chỉnh tỷ lệ và phương pháp chế tạo", Wang nói.

Số đầu bút này sẽ được cung cấp cho các doanh nghiệp sản xuất văn phòng phẩm nhằm thay thế hoàn toàn hàng nhập khẩu trong hai năm tới.

https://vnexpress.net/tin-tuc/khoa-hoc/trung-quoc-lan-dau-tien-tu-san-xuat-thanh-cong-dau-but-bi-3529921.html

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Theo em chỉ cần ng đứng đầu có tâm và tầm thì đạt được. Giờ bỏ 1 tỉ đô thuê mấy anh đã nắm kỹ thuật của nước tiên tiến về làm cho là được. Em thấy bí mật nhạy cảm ảnh hưởng đến đất nc họ còn mua đc của các điệp viên 2 mang mà
Vấn đề lớn nhất, thâm căn cố đế của người Việt, là lúc nào cũng trông đợi người khác và đổ lỗi cho thằng khác.
Thường thì thằng lãnh đạo phải giơ cổ chịu báng.

Bọn tủ lạnh Mẽo, từ thằng Oa xinh tơn đến thằng Chăm, không một thằng nào xác định nhiệm vụ của nó là phải xây dựng ngành luyện kim nước Mẽo.

xegiacmo

Xe container
Vấn đề lớn nhất, thâm căn cố đế của người Việt, là lúc nào cũng trông đợi người khác và đổ lỗi cho thằng khác.

Bọn tủ lạnh Mẽo, từ thằng Oa xinh tơn đến thằng Chăm, không một thằng nào xác định nhiệm vụ của nó là phải xây dựng ngành luyện kim nước Mẽo.
Nói như ccc , thế các chính sách lâu nay tụi nó đưa ra để làm gì ?

G810

[Tịch thu bằng lái]

Chỉ cần cụ đọc lại lịch sử Đức-Nga-Mỹ....đặc biệt là Nga sẽ thấy tủ lạnh nó làm gì thôi.

Sao cụ biết tủ lạnh Mẽo nó không làm?
Cụ có biết ngoài việc áp thuế ra vừa rồi tủ lạnh Mỹ nó làm những gì liên quan tới ngành luyện kim trong nước chửa?

Một cái công ty không phát triển chắc do nhân viên không biết làm cả. ;))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]