[Funland] Vào bếp OF

Tuanphim

Xe điện
em cũng không tài lắm nhưng nhà em thường nấu cho khách như sau
gạo nếp: nếu là cuối năm có gạo nếp tú lệ thì dùng nếp tú lệ. trong năm dùng nếp nương điện biên ( ngoìa 2 nếp trên em không nấu bằng nhưng loại khác vì em là dân buôn gạo nên biết chất gạo ngon . gạo nếp cái hoa vàng nổi tiếng hiện đã bị thoái hóa)
gạo cụ vo sạch sẽ nhặt sạch sạn sau đó ngâm với nước nghệ tươi ( nếu tìm dc nghệ nếp ngon hơn) ngâm khoảng 8 tiếng.
đỗ xanh đã bỏ vỏ ngâm 1 tiếng rồi trộn gia vị cụ cho vào nồi đồ chín. sau khi đỗ chín cụ mang đỗ xuống nhào đỗ và nắm đỗ lại thành từng nắm thật chặt. ( phải nắm khi đỗ còn nóng)
hành ta phái nhỏ phi thơm sau đó vớt hành ra. mỡ nước phi hành đổ vào bát cất riêng.
bây giờ cụ mới đồ xôi nhé.
khi đồ cụ nhớ trộn thêm chút muối vào gaọ.
Xôi chín, múc rfa bát, thái đỗ, rắc hành phi, rưới mỡ lên và chén.

cụ Tuấn không biết cách làm nhà em có giống nhà cụ không
Cảm ơn mợ nhá.
Cho em hỏi chút, dùng nghệ tươi với tinh nghệ hoặc bột nghệ khác nhau điểm gì? Sao gạo không xóc với muối trước mà phải đồ lên rồi mới xóc? liệu đỗ ngâm 1 tiếng có ổn không? làm thế nào để đỗ sau khi nắm xong dùng dao gọt mà không bị tơi, vẫn quyện không bị vỡ vụn, bùi, thơm, ngậy? có cần dùng chút mỡ gà không?...
Có những gói xôi mua từ sáng để đến chiều ăn vẫn dẻo, chỉ khác là không nóng thôi, đó là do gì?
Em đang tập nấu xôi để làm quà mừng sn gấu nên hỏi hơi nhiều :D

thanhhungntk47

Xe hơi
làm vài con cá thu biển, ít mắn, tương ớt, giềng, hạt tiêu, có thịt ba chỉ mỡ nữa là chuẩn các bác cho vào nồi cơm điện bé, hoặc nồi áp suất, đun nhỏ lửa trời lạnh như thế này là ăn cơm chuẩn nhất đấy.

khanhsilk

Xe tải
Mợ chủ cho em hỏi ....?
Mợ có biết làm các món ăn chay không em mang giấy bút qua nhờ thỉnh giáo Ạ .
Bấy giờ ăn đồ nhiều đạm sợ very gut lắm rồi ..... em muốn làm các món chay cho đổi gió .b-)

Hanguyen08

Xe hơi
Cho em hỏi chút, dùng nghệ tươi với tinh nghệ hoặc bột nghệ khác nhau điểm gì? => dạ dùng nghệ tươi mầu đẹp hơn và xôi thơm hơn ạ

Sao gạo không xóc với muối trước mà phải đồ lên rồi mới xóc? => cái này em viết bị thiếu sót ý. ý em là xóc muối trước khi đồ cụ ạ

liệu đỗ ngâm 1 tiếng có ổn không? => chỉ ngâm chừng 1 tiếng thôi ạ. ngâm lâu hơn đỗ sẽ bở bùng bục ấy ạ

làm thế nào để đỗ sau khi nắm xong dùng dao gọt mà không bị tơi, vẫn quyện không bị vỡ vụn, bùi, thơm, ngậy? => em đã nói ở trên phỉa nắm đỗ khi còn nóng ạ. sau đó để thậ nguội mới gọt
có cần dùng chút mỡ gà không?..=> dùng mỡ gà cũng dc nhưng theo em dùng luôn cái mỡ cụ vùa phi hành ấy ạ. mỡ ấy thơm hơn
.
Có những gói xôi mua từ sáng để đến chiều ăn vẫn dẻo, chỉ khác là không nóng thôi, đó là do gì? => do gạo ngon cụ ạ

Em đang tập nấu xôi để làm quà mừng sn gấu nên hỏi hơi nhiều :D[/QUOTE]

Hanguyen08

Xe hơi
Mợ chủ cho em hỏi ....?
Mợ có biết làm các món ăn chay không em mang giấy bút qua nhờ thỉnh giáo Ạ .
Bấy giờ ăn đồ nhiều đạm sợ very gut lắm rồi ..... em muốn làm các món chay cho đổi gió .b-)
mây năm gần đây người dân mình cũng ăn chay nhiều.
3 năm trước em cung đi học 1 khóa học nấu đồ chay nhưng nói thật em cung ít nấu lắm vì em là tín đồ của thịt.
em 1 ngyaf không dc 3 lạng thịt chắc không chịu dc.

khanhsilk

Xe tải
mây năm gần đây người dân mình cũng ăn chay nhiều.
3 năm trước em cung đi học 1 khóa học nấu đồ chay nhưng nói thật em cung ít nấu lắm vì em là tín đồ của thịt.
em 1 ngyaf không dc 3 lạng thịt chắc không chịu dc.
em muốn học nấu đồ chay thì học ở đâu vậy Mợ ?... em chuẩn bị bỏ dần thịt và chuyển ăn chay ạ... đầu tiên ăn ngày mùng 1 - 15 ạ !!!

Hanguyen08

Xe hơi
dạ.
em muốn học nấu đồ chay thì học ở đâu vậy Mợ ?... em chuẩn bị bỏ dần thịt và chuyển ăn chay ạ... đầu tiên ăn ngày mùng 1 - 15 ạ !!!
ngyaf xưa em học dưới thanh xuân ạ. còn bây giờ em thấy cụ cứ lên chùa xin với các sư xãi là ok
hình như kim mã cũng có chỗ đậy đấy ạ, nhưng em không nhớ lăm/ mai em tim dc số alo em pm cho cụ nhé

Tuanphim

Xe điện
Thanks mợ nhá, em vưỡn cần thêm những kinh nghiệm nữa ah :D

khanhsilk

Xe tải
dạ.

ngyaf xưa em học dưới thanh xuân ạ. còn bây giờ em thấy cụ cứ lên chùa xin với các sư xãi là ok
hình như kim mã cũng có chỗ đậy đấy ạ, nhưng em không nhớ lăm/ mai em tim dc số alo em pm cho cụ nhé
học ở Chùa ... em chưa tu ạ ... em ăn chay nhưng vẫn ngủ mặn ạ ... và ở chùa chỉ có Đại Lễ mới nấu món ( gà hấp lá chanh ,tôm xào thập cẩm ,giò ,chả quế ,...nhiều nữa em không nhớ ).
Mợ xem có cái lớp học nấu ăn chay ở HN ...( đừng nhà Chùa nha )

Haiau Auto Service

Xe container
Món này em lại ứ khoái, em chỉ thích hấp thôi cho đơn giản
Nhồi cốm thì em chưa thử, nhưng có món vịt nhồi với thành phần như sau thì em làm rồi. Đảm bảo rất ngon và ...no:
Gạo nếp, thịt lợn xay nhuyễn, thịt lơn băm nhỏ, miến, mộc nhĩ, nấm hương, nước mắm, hạt tiêu.

Hanguyen08

Xe hơi
em sẽ pm cho cụ khi tìm thấy chỗ học nhé
học ở Chùa ... em chưa tu ạ ... em ăn chay nhưng vẫn ngủ mặn ạ ... và ở chùa chỉ có Đại Lễ mới nấu món ( gà hấp lá chanh ,tôm xào thập cẩm ,giò ,chả quế ,...nhiều nữa em không nhớ ).
Mợ xem có cái lớp học nấu ăn chay ở HN ...( đừng nhà Chùa nha )

Hanguyen08

Xe hơi
Nhồi cốm thì em chưa thử, nhưng có món vịt nhồi với thành phần như sau thì em làm rồi. Đảm bảo rất ngon và ...no:
Gạo nếp, thịt lợn xay nhuyễn, thịt lơn băm nhỏ, miến, mộc nhĩ, nấm hương, nước mắm, hạt tiêu.
mấy cái bác nhồi vào trong con vịt ấy. không cần nhồi ăn bên ngoìa cũng ngon ạ
:D

AN_NHIEN

Xe buýt
E có món này đang ăn mấy hôm nay nhé:

Cam tươi gọt vỏ, để lại lớp cùi mỏng, bổ mỗi bên làm 3, hoặc 4, sau đó xắt đôi miếng cam đẵ cắt ra cho có vẻ nhiều hơn và vừa miệng hơn, nhớ cho cam vàng vào âu hoặc bát thủy tinh cho đẹp, ;)) ăn ngon nhưng còn ăn đẹp nữa chứ! Hí hí, sau đó rắc lên cam chừng vài thìa đường, tùy theo sở thích ăn ngọt nhiều hay ít nữa ợ.

Tiếp theo đó là cho thêm 2-3 thìa nước cốt mơ muối, hoặc mật ong, hoặc rượu vang - tùy theo trong nhà các cụ/mợ có sẵn cái gì trong các loại trên, sau đó trộn đều lên và ăn - rất ngon trong mùa đông này đấy ah!