[Funland] Vào bếp OF

khanhsilk

Xe tải
Đôi khi cứ nghĩ ăn chay là tâm linh nên nghĩ bữa cơm chay có vẻ nặng nề. Với gia đình em ăn chay là để cân bằng dinh dưỡng, 2-3 ngày ăn thịt phải có 1-2 ngày ăn không có thịt . Nếu dịnh ra những ngày 14 ,rằm, 30, mùng 1 cũng là để mình cố định lịch ăn cho cân bằng thôi. Ví dụ như sắp đến tết rồi, nhà em dạo này ăn giảm thịt cá để Tết ăn cho ngon miệng. :)

Cá hồi cụ nấu bún cá cũng ngon lắm. E, xắt quân cờ, ướp với hành củ băm nhỏ, chút rượu vang, giềng giã nhỏ vắt lấy nước, chút bột nghệ, muối, tiêu để 15-20 phút cho ngấm, trước khi rán xóc chút bột năng để tạo độ giòn.
Nước dùng nấu như riêu cá bình thường. Chan bún , bày cá đã chiên lên trên rắc hành, thìa là,rau ngổ. NGon lắm ạ.
MInh họa phát. ( của em hành thìa là đông lạnh nên lên màu không đẹp, lại chụp = điện thoịa cùi )

Thiếu chua Ạ !
Nhạt mồm quá ..........#:-s

công nông tàu

Xe container
Ở chỗ em thỉnh thoảng Metro thường vào thứ 7- chủ nhật họ bán hạ giá cá hồi chỉ 6,5 $/kg ( bình thường đắt gấp đôi) loại cá bề mặt khúc cá to hơn bàn tay em , đầu cá thì lúc nào cũng rẻ 1,5$/kg. Em đi siêu thị gặp hôm hạ giá là em làm vài kg về để tủ đá ăn dần.
Có lần mua đến gần 8 kg vì cả nhà em thích ăn cá.

công nông tàu

Xe container
Thiếu chua Ạ !
Nhạt mồm quá ..........#:-s
Em đã nói nước dùng nấu như riêu cá bình thường = xương lợn hoặc đầu cá (nếu có), em ở bên này hay nấu chua bằng quả nho xanh hoặc quả táo xanh (quả apple chứ không phải táo ta :) ), vị rất thanh và thơm.
Việc ướp hành củ băm nhỏ và rượu vang làm cho mất mùi tanh của cá.

Chỉnh sửa cuối:

3Lazang

Xe tăng
mùa lạnh cụ cũng ít ăn tiết canh thui nhé, lạnh bung lăm ạ
nói thế thôi chứ em vãn thương xuyên chén ạ. em toàn tự tay làm thôi nhé. không biết các cụ đã ăn tiết canh ngan. vịt kiểu miền trung chưa.
bài này em xin hướng dẫn chia làm 1 số
số 1 cách hãm tiết ( xin khất qua hôm khác em sẽ có hình ảnh minh hoa)
số 2: cách đánh tiết canh miền bắc ( em sẽ viết sau.
số 3. cách đánh tiết canh miền trung em viết luôn bât giờ và hình ảnh minh họa em sẽ úp sau dc không ak

đây là món em được mẹ chồng truyền cho ạ
1. tiết đã hãm được
2. cuống họng hay cuống phổi của lợn nếu không mua dc dùng luôn lòng mề vịt ngan cũng dc ạ. => cụ luộc chín để nguội băm nhỏ nhé nước luộc cụ cho em chút mỳ chính để nguội lát em lấy nước luộc này đánh tiết canh luôn cho ngọt
. cuống hành, húng chó, mùi tầu rủa sạch thái nhỏ
gừng tuơi ta rùa sạch cạo vỏ thái chỉ băm nhỏ, toi ta bóc vỏ băm nhỏ, ớt quả tưới 3 quả thui bỏ hạt băm nhỏ.
tất cả những thứ vùa băm cụ bỏ vào cái bát to trộn đều nhé.

tiết đã hãm cụ nên nhớ tỉ lệ như sau thì sẽ đông đặc nhưng nói thật đánh tiêt canh cũng theo tay đấy ạ. riêng em 1 con vịt cũng đánh dc 5 bát to. nhưng các cụ cứ đanh khoảng 3 bát là ok rui
tiết hãm bằng chanh thì 1 muôi tiết, 1,5 muối nước nhớ bỏ thêm gia vị nhé
hãm tiết bằng nước muối thì 1 tiết 1 nước cụ ạ.
cụ cứ đồ tiết theo tỉ lệ trên vào cái hỗn hợp đã trộn được chia ra tường bát hay đĩa.
đợi 15phut là ok.
cụ nhớ thêm lạc, chanh, chút gan nữa khi ăn nhé.
món này mà không có rượu thì vứt ạ. mà món này hợp với rượu mạnh như vot ka ạ. ( rươu nút lá chuối của mình cũng là vốt ka)
em nghĩ uých ky cũng dc nhưng dùng nó với rươu đơn mạch thui nhé. chứ rượu trộn nên uống với Đá ăn tiết canh theo em thì ông ổn. nhưng nếu các cụ thấy ngon miệng cũng ok ạ
chúc các cụ ngon miệng và đừng say nhé

2. rau thơm gồm
Hay quá , học thêm được kiểu trộn cả gừng, tỏi , ớt băm nhỏ vào cùng nhân tiết canh . Thanks mợ nhá !

dầu tiên cho em hỏi các cụ thích ăn món gì nhất. và các cụ có thèm ăn món gì mà lâu lắm rùi không ai nhắc đến nó nữa không ạ
Thật sự e thèm ăn Phở nhất, dưng mà thỉnh thoảng vác Cơm nắm muối vừng ở nhà ăn cũng ngon ạ =))

3Lazang

Xe tăng

Hanguyen08

Xe hơi

Hanguyen08

Xe hơi
em chỉ thèm cái món cá nướng giã với muối ngyaf xưa dc Ông Cụ thân sinh em ( đã mất) làm thui ạ
bây giờ ăn cơm trắng, thìt cá nhiều vẫn nhớ ngyaf xưa lớn lên bằng củ khoai củ sắn.
ấy thế mà em lại không thèm ăn sắn ăn khoai bao giờ. em sợ khoai sắn lắm
Thật sự e thèm ăn Phở nhất, dưng mà thỉnh thoảng vác Cơm nắm muối vừng ở nhà ăn cũng ngon ạ =))

sidecardesigner

Xe điện
Mợ chủ thớt ác quá, đang đêm đọc thớt của mợ em thèm đến mất ngủ:((
Nhân tiện mợ cho em hỏi ở Hn mua tiêu xanh ở đâu ạ? Loại tươi hoặc ngâm mắm hay dấm rồi cũng được ạ.
Hôm trước anh bạn đi Tây Nguyên về cho em xơi mà em khoái quá, giừ ko biết mua ở đâu, anh í lại tết mới vào trỏng nữa :(
Đội ơn mợ nhiều ạ.

mùa lạnh cụ cũng ít ăn tiết canh thui nhé, lạnh bung lăm ạ
nói thế thôi chứ em vãn thương xuyên chén ạ. em toàn tự tay làm thôi nhé. không biết các cụ đã ăn tiết canh ngan. vịt kiểu miền trung chưa.
bài này em xin hướng dẫn chia làm 1 số
số 1 cách hãm tiết ( xin khất qua hôm khác em sẽ có hình ảnh minh hoa)
số 2: cách đánh tiết canh miền bắc ( em sẽ viết sau.
số 3. cách đánh tiết canh miền trung em viết luôn bât giờ và hình ảnh minh họa em sẽ úp sau dc không ak

đây là món em được mẹ chồng truyền cho ạ
1. tiết đã hãm được
2. cuống họng hay cuống phổi của lợn nếu không mua dc dùng luôn lòng mề vịt ngan cũng dc ạ. => cụ luộc chín để nguội băm nhỏ nhé nước luộc cụ cho em chút mỳ chính để nguội lát em lấy nước luộc này đánh tiết canh luôn cho ngọt
. cuống hành, húng chó, mùi tầu rủa sạch thái nhỏ
gừng tuơi ta rùa sạch cạo vỏ thái chỉ băm nhỏ, toi ta bóc vỏ băm nhỏ, ớt quả tưới 3 quả thui bỏ hạt băm nhỏ.
tất cả những thứ vùa băm cụ bỏ vào cái bát to trộn đều nhé.

tiết đã hãm cụ nên nhớ tỉ lệ như sau thì sẽ đông đặc nhưng nói thật đánh tiêt canh cũng theo tay đấy ạ. riêng em 1 con vịt cũng đánh dc 5 bát to. nhưng các cụ cứ đanh khoảng 3 bát là ok rui
tiết hãm bằng chanh thì 1 muôi tiết, 1,5 muối nước nhớ bỏ thêm gia vị nhé
hãm tiết bằng nước muối thì 1 tiết 1 nước cụ ạ.
cụ cứ đồ tiết theo tỉ lệ trên vào cái hỗn hợp đã trộn được chia ra tường bát hay đĩa.
đợi 15phut là ok.
cụ nhớ thêm lạc, chanh, chút gan nữa khi ăn nhé.
món này mà không có rượu thì vứt ạ. mà món này hợp với rượu mạnh như vot ka ạ. ( rươu nút lá chuối của mình cũng là vốt ka)
em nghĩ uých ky cũng dc nhưng dùng nó với rươu đơn mạch thui nhé. chứ rượu trộn nên uống với Đá ăn tiết canh theo em thì ông ổn. nhưng nếu các cụ thấy ngon miệng cũng ok ạ
chúc các cụ ngon miệng và đừng say nhé

2. rau thơm gồm
Mọi cái mợ nói đều chuẩn, có điều dòng đo đỏ em tô trên chỉ thêm một khâu nữa là Gừng, hành, tỏi người miền trung bao giờ trước khi băm cho vào bát tiết canh đều được nướng qua lửa tạo mùi thơm!

khanhsilk

Xe tải
Em đã nói nước dùng nấu như riêu cá bình thường = xương lợn hoặc đầu cá (nếu có), em ở bên này hay nấu chua bằng quả nho xanh hoặc quả táo xanh (quả apple chứ không phải táo ta :) ), vị rất thanh và thơm.
Việc ướp hành củ băm nhỏ và rượu vang làm cho mất mùi tanh của cá.
vậy thì quá ngon .... them 1 bát bún cá ngay quá .... tí phải kiếm quán mà ăn cho đỡ vật...

kattyEmily

Xe tải
em đang thèm thịt chóa ạ :D, cuối tháng rồi tời tiết lại se lạnh quả là tuyệt vời

Xe đạp vịt

Xe đạp
Tối qua Gấu nhà em làm bún giả cầy ngon lắm các mợ nhá!

lan_chi

Xe máy
Website
quanhaisan.com
Này có vào bếp thật không đấy? viết như đúng rồi hihi.
Tiết canh miền trung lạ nhỉ.

công nông tàu

Xe container
vậy thì quá ngon .... them 1 bát bún cá ngay quá .... tí phải kiếm quán mà ăn cho đỡ vật...
Ôi xời! tưởng cụ vào bếp để nấu ai ngờ cụ lại vào bếp để xem có món gì rồi ra ăn quán. :))
Em đúng là người cổ lỗ sĩ, em hầu như không ăn quán, toàn tự nấu tự ăn. Ở nhà để người khác nấu em cũng không vừa ý. Đúng là số khổ. :)

hyundai_TC

Xe điện
các cụ mợ đc ăn món rau muống nấu với khoai sọ và lạc sống giã nát chưa ạ? lâu rồi e ko đc ăn món đó, thèm quá!

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
các cụ mợ đc ăn món rau muống nấu với khoai sọ và lạc sống giã nát chưa ạ? lâu rồi e ko đc ăn món đó, thèm quá!
Em ăn rồi, lâu em còn ko đc ăn canh lá ơt- nếu có ớt là ớt chỉ thiên thì ngon ko gì tả nổi, rau Sắng cũng ko bằng.