[Funland] Vào bếp OF

Haiau Auto Service

Xe container
mấy cái bác nhồi vào trong con vịt ấy. không cần nhồi ăn bên ngoìa cũng ngon ạ
:D
Nhồi vào ăn con vịt cũng ngon ạ. chỉ khác là nếu hai người ăn thì...khỏi cần nấu cơm! =))

giangsuki

Xe ngựa
Nhồi cốm thì em chưa thử, nhưng có món vịt nhồi với thành phần như sau thì em làm rồi. Đảm bảo rất ngon và ...no:
Gạo nếp, thịt lợn xay nhuyễn, thịt lơn băm nhỏ, miến, mộc nhĩ, nấm hương, nước mắm, hạt tiêu.
món này ăn không thì không ngon, phải có thêm nước cất loại 12 dẫn vị mới ngon được :D
" phải ngon nha "......để bà ngửi chứ bà không ăn !
hê, ăn mất thời gian lắm

công nông tàu

Xe container
em muốn học nấu đồ chay thì học ở đâu vậy Mợ ?... em chuẩn bị bỏ dần thịt và chuyển ăn chay ạ... đầu tiên ăn ngày mùng 1 - 15 ạ !!!
Mợ vào đây có nhiều công thức nấu ăn chay http://anchaythoidaimoi.blogspot.com/.
Nói chung nấu đồ chay cũng đơn giản thôi mà nhất là nấu những món ăn trong gia đình, cứ không thịt là chay rồi.
Nấu món chay làm cỗ thì hơi cầu kỳ hơn 1 chút vì ngoài ngon miệng cần phải đẹp nữa, em nấu chay cảm tưởng như ngày bé mình chơi đồ hàng ấy, vừa nấu vừa tưởng tượng.

Mời cụ mâm cỗ chay:

CÒn món chay ăn ở nhà rất đơn giản: Đậu phụ rán, rau cải luộc, chả đậu phụ ( đậu phụ bóp ra trộn nấm , hạt tiêu,, bột năng viên lại rán)

x

tuanphuongduong

Xe tăng
Cắn chó có lá mơ

ngaydoclap

Xe container
Em xin lỗi, Cỗ chay thì em không yêu :) đánh chết cũng không ăn :)
Mợ vào đây có nhiều công thức nấu ăn chay http://anchaythoidaimoi.blogspot.com/.
Nói chung nấu đồ chay cũng đơn giản thôi mà nhất là nấu những món ăn trong gia đình, cứ không thịt là chay rồi.
Nấu món chay làm cỗ thì hơi cầu kỳ hơn 1 chút vì ngoài ngon miệng cần phải đẹp nữa, em nấu chay cảm tưởng như ngày bé mình chơi đồ hàng ấy, vừa nấu vừa tưởng tượng.

Mời cụ mâm cỗ chay:

CÒn món chay ăn ở nhà rất đơn giản: Đậu phụ rán, rau cải luộc, chả đậu phụ ( đậu phụ bóp ra trộn nấm , hạt tiêu,, bột năng viên lại rán)

x

ngaydoclap

Xe container
Cá hồi chỉ ăn sống là ngon, trong đời em chưa bao giờ ăn một món canh cá hồi nào ngon nếu không muốn nói là rất tanh, cụ nào có bí quyết gì không ?

Gamechip

Xe điện
Cá hồi chỉ ăn sống là ngon, trong đời em chưa bao giờ ăn một món canh cá hồi nào ngon nếu không muốn nói là rất tanh, cụ nào có bí quyết gì không ?
Bí quyết là cụ cứ làm cái mồm vàng đi nhà hàng cho nhanh ợ!

malata

Xe buýt
Các Cụ Mợ ở OF giỏi quá văn võ song toàn, em vụng thối vụng nát chả biết nấu món gì ra hồn,mợ chủ hướng dẫn cách nấu các món ăn ngon nhiều vào để em còn học tập. Nếu mợ có mở lớp cho em đăng ký học nhé.

ngaydoclap

Xe container
Con gà cục tác lá chanh
Con lợn ủn ỉn mua hành cho tôi
Con chóa khóc đứng khóc ngồi
Cụ ơi đi chợ mua tôi đồng giềng

Gia vị trong món ăn là vô cùng quan trọng, cụ nào giỏi về gia zảm, pha chế cho bài tích phân về gia vị trong nấu nướng cho chúng em sáng lưỡi cái.

Xe đạp vịt

Xe đạp
Thớt hay ! sắp Tết rồi các cụ/mợ giởi thiệu các món độc nhà các cụ/mợ mỗi dịp Tết đi, em hóng! Chẹp Chẹp!

khanhsilk

Xe tải

Mời cụ mâm cỗ chay:

x
Cám ơn Cụ nhiều ...

Hanguyen08

Xe hơi
em đặt hàng cả tuần mới được 1/4 con lợn rừng 1 lỗ 3 lông để làm lạp sườn chua Lạng Sơn.
từ 7h đến giò mới thái và ướp xong. ( em có chụp anh nhưng hiện chua tìm thấy cáp nối để úp ảnh)
em xin hướng dẫn các cụ cụ nào thích món này thì làm thử nhé.
lạp sường ngon quan trọng là phỉa tìm mua được thịt ngon ạ. nếu mua dc thịt lợn Rừng hay lợn bản là tốt nhất. thịt lợn ta ở hà nội nói thật có làm cũng không dc ngon.
bước 1 các bác lấy thịt nạc vai nhé. rủa sach, lau khô. sau đó thái con chì dạng sợi nhỏ. cứ 5 cân thịt thì cho 1 lạng mỡ gáy nhé.
bước 2. 5 kg thịt các cụ đô vào chừng 1 chai rươu 330ml. 2 thìa gia vị, 5 thìa mì chính. 3 thìa đường. 1 lạng hạt tiêu.
sau đó các cụ nhào thật đều, rồi để vào 1 cái chậu to mang ra ngoìa phơi nắng phơi sương 3 ngày nhé.
sau 3 ngày nữa em sẽ nói tiếp cách làm ạ.
cảm ơn các cụ

Hanguyen08

Xe hơi
tối nay em làm thử luôn. may qua nhà em đủ đồ
E có món này đang ăn mấy hôm nay nhé:

Cam tươi gọt vỏ, để lại lớp cùi mỏng, bổ mỗi bên làm 3, hoặc 4, sau đó xắt đôi miếng cam đẵ cắt ra cho có vẻ nhiều hơn và vừa miệng hơn, nhớ cho cam vàng vào âu hoặc bát thủy tinh cho đẹp, ;)) ăn ngon nhưng còn ăn đẹp nữa chứ! Hí hí, sau đó rắc lên cam chừng vài thìa đường, tùy theo sở thích ăn ngọt nhiều hay ít nữa ợ.

Tiếp theo đó là cho thêm 2-3 thìa nước cốt mơ muối, hoặc mật ong, hoặc rượu vang - tùy theo trong nhà các cụ/mợ có sẵn cái gì trong các loại trên, sau đó trộn đều lên và ăn - rất ngon trong mùa đông này đấy ah!

khanhsilk

Xe tải
em đặt hàng cả tuần mới được 1/4 con lợn rừng 1 lỗ 3 lông để làm lạp sườn chua Lạng Sơn.
từ 7h đến giò mới thái và ướp xong. ( em có chụp anh nhưng hiện chua tìm thấy cáp nối để úp ảnh)
em xin hướng dẫn các cụ cụ nào thích món này thì làm thử nhé.
lạp sường ngon quan trọng là phỉa tìm mua được thịt ngon ạ. nếu mua dc thịt lợn Rừng hay lợn bản là tốt nhất. thịt lợn ta ở hà nội nói thật có làm cũng không dc ngon.
bước 1 các bác lấy thịt nạc vai nhé. rủa sach, lau khô. sau đó thái con chì dạng sợi nhỏ. cứ 5 cân thịt thì cho 1 lạng mỡ gáy nhé.
bước 2. 5 kg thịt các cụ đô vào chừng 1 chai rươu 330ml. 2 thìa gia vị, 5 thìa mì chính. 3 thìa đường. 1 lạng hạt tiêu.
sau đó các cụ nhào thật đều, rồi để vào 1 cái chậu to mang ra ngoìa phơi nắng phơi sương 3 ngày nhé.
sau 3 ngày nữa em sẽ nói tiếp cách làm ạ.
cảm ơn các cụ
Khi nào làm xong cho em test thử nha Mợ !!!:-?

công nông tàu

Xe container
Em xin lỗi, Cỗ chay thì em không yêu :) đánh chết cũng không ăn :)
Đôi khi cứ nghĩ ăn chay là tâm linh nên nghĩ bữa cơm chay có vẻ nặng nề. Với gia đình em ăn chay là để cân bằng dinh dưỡng, 2-3 ngày ăn thịt phải có 1-2 ngày ăn không có thịt . Nếu dịnh ra những ngày 14 ,rằm, 30, mùng 1 cũng là để mình cố định lịch ăn cho cân bằng thôi. Ví dụ như sắp đến tết rồi, nhà em dạo này ăn giảm thịt cá để Tết ăn cho ngon miệng. :)

Cá hồi cụ nấu bún cá cũng ngon lắm. E, xắt quân cờ, ướp với hành củ băm nhỏ, chút rượu vang, giềng giã nhỏ vắt lấy nước, chút bột nghệ, muối, tiêu để 15-20 phút cho ngấm, trước khi rán xóc chút bột năng để tạo độ giòn.
Nước dùng nấu như riêu cá bình thường. Chan bún , bày cá đã chiên lên trên rắc hành, thìa là,rau ngổ. NGon lắm ạ.
MInh họa phát. ( của em hành thìa là đông lạnh nên lên màu không đẹp, lại chụp = điện thoịa cùi )

Hanguyen08

Xe hơi
cá hồi hả cụ.
nhà em nghòe chnagr có tiền nên chỉ giám ăn cá rô thôi
Đôi khi cứ nghĩ ăn chay là tâm linh nên nghĩ bữa cơm chay có vẻ nặng nề. Với gia đình em ăn chay là để cân bằng dinh dưỡng, 2-3 ngày ăn thịt phải có 1-2 ngày ăn không có thịt . Nếu dịnh ra những ngày 14 ,rằm, 30, mùng 1 cũng là để mình cố định lịch ăn cho cân bằng thôi. Ví dụ như sắp đến tết rồi, nhà em dạo này ăn giảm thịt cá để Tết ăn cho ngon miệng. :)

Cá hồi cụ nấu bún cá cũng ngon lắm. E, xắt quân cờ, ướp với hành củ băm nhỏ, chút rượu vang, giềng giã nhỏ vắt lấy nước, chút bột nghệ, muối, tiêu để 15-20 phút cho ngấm, trước khi rán xóc chút bột năng để tạo độ giòn.
Nước dùng nấu như riêu cá bình thường. Chan bún , bày cá đã chiên lên trên rắc hành, thìa là,rau ngổ. NGon lắm ạ.
MInh họa phát. ( của em hành thìa là đông lạnh nên lên màu không đẹp, lại chụp = điện thoịa cùi )