vẫn lại chuyện Ford Focus báo lỗi engine malfunction không nổ được máy

khoiluatrang

Xe hơi
Các bác cứ lo cữi em nó luôn mà quên chăm sóc em nó định kỳ thì bị lỗi cũng đáng thôi. Thay dầu, lọc dầu, vệ sinh lọc gió, thay lọc xăng, thay bugi định kỳ thì sẽ ít gây bẩn các bộ phận khác. Còn việc vệ sinh bướm ga thì các bác tự làm cũng được. Chỉ cần mở ống hút gió ra rồi dùng bình xịt chế phu vào vài cái, tháo bugi rồi đề vài phát, sạch ngay thôi. Gắn bugi vào lại cữi bon bon liền. Chứ đỗ ở dốc, chốc đầu, chốc đuôi gì đó mà báo lỗi thì vứt đi thôi. Vợ 1 của em ngày ăn 3 buổi, em chốc các kiểu, vô tư luôn.

tam0688

Đi bộ
Hôm qua em cũng tính đi hốt một em FC, nhảy lên 1 em FC 2.0, mượn chìa khóa của đồng chí sale để thử tí, tiếc quá, nó hiện cái dòng chữ "engine malfunction", hỏi đồng chí sale cũng bó tay, đồng chí ấy bảo rút nguồn ra là hết, đó là đồng chí đó nói chứ không đc tận mắt chứng kiến, hic.... em FC trong mộng nằm im re, cho mình chút hơi mát từ cái quạt, thế là em đành ngậm ngùi bước xuống xe ... kiếm một con khác để thử nhưng trong lòng bất an bộn phần, hay là em nó nằm trong showroom mát mẻ quá rồi làm biếng không biết.

qkhanhconinco

Xe đạp
He he chia buồn với cụ, dạo này em chán hỏi đại lý và các cụ về cái lỗi vớ vẩn này rồi, có thể do xăng cộ và đường xá Vịt ta lởm quá chăng, mặc kệ nó, thi thoảng gặp lỗi này em đưa cần số về N khởi động nổ như pháo rang, chạy phe phé, nói chung nếu so sánh trong tầm tiền ấy chỉ có FC là đáng xem xét nhất, không phải em tự sướng đâu, nhưng cụ cứ thử đi rồi thấy. Chúc cụ sớm cưới được vợ hai như ý.

Sonbh

Xe tăng
Hôm qua em cũng tính đi hốt một em FC, nhảy lên 1 em FC 2.0, mượn chìa khóa của đồng chí sale để thử tí, tiếc quá, nó hiện cái dòng chữ "engine malfunction", hỏi đồng chí sale cũng bó tay, đồng chí ấy bảo rút nguồn ra là hết, đó là đồng chí đó nói chứ không đc tận mắt chứng kiến, hic.... em FC trong mộng nằm im re, cho mình chút hơi mát từ cái quạt, thế là em đành ngậm ngùi bước xuống xe ... kiếm một con khác để thử nhưng trong lòng bất an bộn phần, hay là em nó nằm trong showroom mát mẻ quá rồi làm biếng không biết.
Cụ hỏi sâu làm gì, hỏi luôn em cho nó nhanh ko :D. Nói thật nhé mấy cụ sâu bán oto ở Việt Nam là thiếu chuyên nghiệp nhất về trình độ chuyên môn của hãng xe mình đang làm việc, họ chỉ chuyên nghiệp trong cách chèo kéo khách hàng trả thêm tiền để lấy xe sớm thôi =)) ( một số sâu ko thế ). Cụ xem xe ở Showroom nào mà chuối thế, thường lỗi đó chỉ xuất hiện với xe đã đi khoảng ngoài 3K km trong điều kiện đường xá quá bụi bẩn , hoặc đổ xăng chất lượng kém mới bị bẩn bướm ga điện tử. Chứ xe trong showroom bị thì hơi lạ, xe em đi cả nửa năm nay chả thấy bị bao giờ, sáng ra chỉ bật chìa khóa là chạy thôi .

NewPeace

Xe điện
Mua thời điểm này mà đòi trả thêm tiền là em bye ngay. Hôm nay em vừa đút đầu vào rọ xong với mong muốn có dịp nhập hội tự sướng với các Fò cụ, trả tiền rồi và tuần sau sẽ lại sống trong nối lo âu mỗi ngay xem có bị báo lỗi của nợ kia mỗi lúc đề máy.
Công nhận các chú sâu kém hiểu biết về xe thật, có khi kém cả em về lý thuyết :-$. Sáng nay, 1 chú sâu khác (chú kia đang làm thủ tục) của Thổ đu Ford dẫn em và Gấu ra xem xe cứ khăng khăng FF 1.8AT có 2 túi khí. Bố khỉ, thế thì lúc bán hàng nói gì với khách ko biết.
Hôm trước em hỏi các chú sâu về các núm nút trên xe thì toàn phải hỏi nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Mua thời điểm này mà đòi trả thêm tiền là em bye ngay. Hôm nay em vừa đút đầu vào rọ xong với mong muốn có dịp nhập hội tự sướng với các Fò cụ, trả tiền rồi và tuần sau sẽ lại sống trong nối lo âu mỗi ngay xem có bị báo lỗi của nợ kia mỗi lúc đề máy.
Công nhận các chú sâu kém hiểu biết về xe thật, có khi kém cả em về lý thuyết :-$. Sáng nay, 1 chú sâu khác (chú kia đang làm thủ tục) của Thổ đu Ford dẫn em và Gấu ra xem xe cứ khăng khăng FF 1.8AT có 2 túi khí. Bố khỉ, thế thì lúc bán hàng nói gì với khách ko biết.
Hôm trước em hỏi các chú sâu về các núm nút trên xe thì toàn phải hỏi nhau.
Hehe chúc mừng cụ có vợ hai mới, cụ có ở HN ko tham gia siêu off ở Hưng Yên để rửa xe đê :D. Mấy chú sâu đó nói làm gì, thời điểm này chả xin các anh rước xe cho có đủ doanh số chứ. Cuối năm mà chạy thế xem lại giở bài cũ ra thôi mà :D.

NewPeace

Xe điện
Vụ siêu ọp ở Hưng Yên chắc là ko kịp vì e là phải đưa vợ 2 về quê ra mắt :)), có đợt nào cà fe tự sướng ở HN thì em góp mặt tý. À bác Son Bờ Hờ có chỗ nào quen biết , uy tín về mấy thứ lặt vặt cho xe mới thì PM cho em nhá (đưa đích danh ra đây Mod xẻo chít ~X()

Chỉnh sửa cuối:
Nghe các bác nói chuyện cũng vui ghê. Ngày xưa em cũng đi một em FF 2.0 AT (4-Door), hồi đấy toàn đổ A92 thôi, thỉnh thoảng đèn Check Engine lại sáng nhưng không chết máy. Lúc đầu còn mang vào xưởng nhờ anh em nó reset cái đèn. Sau chán, kệ *** nó, chạy tưng bừng đến gần 1 năm sau, cái đèn đó vẫn sáng mà xe của em vẫn ngon lành. Đây, kinh nghiệm của em với FF, đem ra kể chuyện làm quà cho các bác một tý :)
Ngày xưa ơi là là xưa ( :)) :)) ) khi em còn chạy cọn Daewoo Racer cùi bắp. Do kg có phụ tùng thay nên phải chuyển ngược lại từ phun xăng về lại ... chế hòa khí. Từ đó đèn check Engine nó cứ đỏ lờ mờ. Thế mà chạy đến mấy năm vẫn kg bị đứng đường. ;;)

tam0688

Đi bộ
Cụ hỏi sâu làm gì, hỏi luôn em cho nó nhanh ko :D. Nói thật nhé mấy cụ sâu bán oto ở Việt Nam là thiếu chuyên nghiệp nhất về trình độ chuyên môn của hãng xe mình đang làm việc, họ chỉ chuyên nghiệp trong cách chèo kéo khách hàng trả thêm tiền để lấy xe sớm thôi =)) ( một số sâu ko thế ). Cụ xem xe ở Showroom nào mà chuối thế, thường lỗi đó chỉ xuất hiện với xe đã đi khoảng ngoài 3K km trong điều kiện đường xá quá bụi bẩn , hoặc đổ xăng chất lượng kém mới bị bẩn bướm ga điện tử. Chứ xe trong showroom bị thì hơi lạ, xe em đi cả nửa năm nay chả thấy bị bao giờ, sáng ra chỉ bật chìa khóa là chạy thôi .
Nói ra sâu nào sợ bị chém bất đắc kỳ tử. hôm đó đi với ông anh, cuối cùng ổng phán 1 câu "hàng trưng bày mà còn bị lỗi đó thi kô biết khi chạy ra đường sẽ ra sao", em ngậm bồ hòn luôn, kô biết nói gì hơn. Ước gì các anh em bên sâu sure cho mình một câu là tự khắc phục được thì em yên tâm mà hốt về, đằng này cứ cái bài "anh cứ đưa xe vào hãng tụi em kết nối máy tính là kiểm tra ra ngay"... hic, nhưng chỉ cho mở quạt thôi thì làm sao em bò vào hãng đây #-o

Sonbh

Xe tăng
Nói ra sâu nào sợ bị chém bất đắc kỳ tử. hôm đó đi với ông anh, cuối cùng ổng phán 1 câu "hàng trưng bày mà còn bị lỗi đó thi kô biết khi chạy ra đường sẽ ra sao", em ngậm bồ hòn luôn, kô biết nói gì hơn. Ước gì các anh em bên sâu sure cho mình một câu là tự khắc phục được thì em yên tâm mà hốt về, đằng này cứ cái bài "anh cứ đưa xe vào hãng tụi em kết nối máy tính là kiểm tra ra ngay"... hic, nhưng chỉ cho mở quạt thôi thì làm sao em bò vào hãng đây #-o
Hehe, là người dùng đương nhiên cẩn thận, nhưng chắc ông anh cụ chưa chạy Ford bao giờ đúng ko :D. Nói chung sâu xử lý thế là kém rồi, dưới gara của các đại lý đầy xe xuống nhẩy lên bất cứ cái nào đều được. Mà cụ sắp mua Forte rồi quan tâm đến lỗi làm gì, còn cái chuyện kết nối máy tính là làm hàng thôi :D.

tam0688

Đi bộ
Hehe, là người dùng đương nhiên cẩn thận, nhưng chắc ông anh cụ chưa chạy Ford bao giờ đúng ko :D. Nói chung sâu xử lý thế là kém rồi, dưới gara của các đại lý đầy xe xuống nhẩy lên bất cứ cái nào đều được. Mà cụ sắp mua Forte rồi quan tâm đến lỗi làm gì, còn cái chuyện kết nối máy tính là làm hàng thôi :D.
Bác em từng ở bên Mẽo, FC cũng chạy rồi nhưng là FC đời cũ, chưa từng bị cái lỗi này, về đây đọc trên diễn đàn cũng bán tính bán nghi, hôm đó được mục thị ngay trên con xe tại sâu luôn mới tâm phục khẩu phục. Lỡ cuối tuần này mà tư tưởng của em không thông, em làm con FT thì lâu lâu mấy bác cho em đi ké FC tí nhe, em vẫn khoái cái phong cách của em nó đấy.

NewPeace

Xe điện
Em mặc kế bố nó, mua là mua lắm thầy nhiều ma, cái chính là tầm tiền như thế thì mua được cái gì hay hơn không? Biển của em là 2938 nhé, các cụ ném đá thì tránh em ra vì mới lái.

Chỉnh sửa cuối:

chompi

Xe máy
em dự là ngoài cái bệnh bẩn bướm ga ra thì phần mềm hoặc sensor cảm biến FC ko chuẩn lắm. Cắm máy vào reset có thể hết báo lỗi nhưng chưa hết nguyên nhân, sau này có thể bị lại hoặc ko

DV2004

Xe tăng
Ford thu hồi hàng trăm ngàn xe Focus
(Dân trí) - Ford đã thông báo thu hồi hơn 200.000 xe Focus tại Trung Quốc do một lỗi khiến xe dễ chết máy.

Đây là đợt thu hồi xe lớn nhất của Ford tại Trung Quốc, với số lượng lên tới 236.643 xe Focus.

Theo thông báo hôm qua, 31/5, trên website của Tổng Cục Kiểm dịch, Thanh tra và Giám sát Chất lượng Trung Quốc (AQSIQ), số xe này do liên doanh giữa Ford, Mazda và công ty ô tô Trường An (Chongqing Changan Automobile Co.) của Trung Quốc tại Trùng Khánh sản xuất trong thời gian từ ngày 18/8/2008 đến 28/5/2010.

Công ty quyết định thu hồi xe sau khi có khoảng 2% tài xế gặp hiện tượng xe chết máy, thường là khi chạy tốc độ thấp - ông Whitney Foard Small, một người phát ngôn của Ford tại Bangkok, cho biết.

Ford sẽ lắp phần mềm điều khiển động cơ mới cho xe để khắc phục vấn đề này.

Liên doanh sản xuất số xe Focus bị thu hồi trên mang tên Changan Ford Mazda Automobile Co., với công ty ô tô Trường An chiếm 50% tỷ lệ góp vốn, Ford chiếm 35%, và Mazda chiếm 15% còn lại.

Ngoài Focus, liên doanh này còn sản xuất xe Fiesta, Mondeo và một số mẫu sedan khác.

Nhật Minh
Theo Bloomberg

pham ngoc chau

Xe buýt
Vâng em đây, chủ thớt đây ạ. Hôm nay chính FF của em lại giở chứng. Sáng nay sau khi đi 80 km ngon lành, dừng lại có tý việc. Xong cônng việc, lên xe bật khóa điện, chờ hết keng keng chuông thì tablo báo lỗi máy. cố khởi động máy không được ga lịm và máy chết. Đã có kinh nghiệm lần trước, nên rút chìa khóa điện nghỉ tại chỗ 15 phút, khởi động lại vẫn báo lỗi máy, nhưng nổ được, ga giật ầm ầm, chạy thử 500 m cà nhắc quá nên tạt xe vào lề đường nghỉ tiếp 15 phút nữa. Tiếp tục tra khóa điện nổ máy thì động cơ chạy bình thường, không giật nữa, nhưng trên tablo lại hiẹn ra cái hình động cơ "yêu quý" và sau 15 km em về đến nhà và báo cho các cụ biết đây ạ. FF cứ như bà vợ ấy đỏng đảnh lắm thói hư, vừa yêu lại vừa tức. Chỉ tiếc chưa có một phản hồi nào từ Ford Vietnam. Cụ nào thông thạo kiến nghị cái xem ạ. phone của em 0913067275

isabinh

Xe điện
chết em rồi, sao xe cộ lại lắm lỗi thế này

tuanbeoDC

Xe buýt
Em nghĩ xe FF bây giờ nhằm hạ giá bán nên bị cắt nhiều thứ, mà cái hệ thống điện của FF khá hiện đại và rối rắm, nên lỗi báo cứ linh tinh mà xe vận hành không ôn định. Nếu FF để nguyên bản không bị cắt xén thì giá của em nó phải tương đương Altis, với giá này chắc không bác nào thèm ngó em nó.

Sonbh

Xe tăng
Vâng em đây, chủ thớt đây ạ. Hôm nay chính FF của em lại giở chứng. Sáng nay sau khi đi 80 km ngon lành, dừng lại có tý việc. Xong cônng việc, lên xe bật khóa điện, chờ hết keng keng chuông thì tablo báo lỗi máy. cố khởi động máy không được ga lịm và máy chết. Đã có kinh nghiệm lần trước, nên rút chìa khóa điện nghỉ tại chỗ 15 phút, khởi động lại vẫn báo lỗi máy, nhưng nổ được, ga giật ầm ầm, chạy thử 500 m cà nhắc quá nên tạt xe vào lề đường nghỉ tiếp 15 phút nữa. Tiếp tục tra khóa điện nổ máy thì động cơ chạy bình thường, không giật nữa, nhưng trên tablo lại hiẹn ra cái hình động cơ "yêu quý" và sau 15 km em về đến nhà và báo cho các cụ biết đây ạ. FF cứ như bà vợ ấy đỏng đảnh lắm thói hư, vừa yêu lại vừa tức. Chỉ tiếc chưa có một phản hồi nào từ Ford Vietnam. Cụ nào thông thạo kiến nghị cái xem ạ. phone của em 0913067275
Hi cụ !
Xe của cụ đúng thật đỏng đảnh quá, lúc nào cụ dính chưởng alo cho em em thử chỉ cho cụ cách này xem sao . Lúc đó cụ bật chìa khóa liên tục khoảng 6 lần để bơm xăng bơm lại nhiên liệu, cách này trước đây em đã chỉ cho bạn em thành công giờ hiện chưa bị dính lại phát nào. Cách nữa là cụ nên đưa xe vào hãng làm sạch bướm ga điện tử, thứ nữa cụ đổ xăng ở đâu ah. Có gì cần alo cho em số: 090.667.6886

pham ngoc chau

Xe buýt
Báo cáo các cụ. Kết quả kiểm tra FF của em tại Ford Thang Long đây ạ. 13.30 đánh xe từ cơ quan tới Ford TL, cái hình động cơ vẫn thường trực trên tablo. đến gara tắt máy chờ tới lượt, khi đến lượt vào gara, khởi động xe thì cái hình động cơ biến mất luôn như ma trơi (lần lỗi trước đây, xe em cũng vậy sau vài ngày đi trong HN cái hình động cơ cũng tự mất và tính năng xe không có gì bất thường. Em Đề nghị kiểm tra sửa lỗi và giải thích tại sao không làm gì mà hình báo lỗi tự mất. anh Hưng tư vấn kỹ thuật giải thích là xe tự sửa lỗi nên cái hình tự mất đi (khác với cách giải thích trước đây là lỗi mặc định nên đã nhớ, nếu muốn xóa phải reset ... mâu thuẫn quá). Em yêu cầu test, sửa lỗi và vệ sinh bướm ga điện tử. Kết quả test bằng KIT cho thấy 2 lỗi, 1 là lỗi giới hạn vòng tua máy, 2 là bướm ga bẩn. hậu quả là dù có ga to thì vòng tua không lên được và xe không thể vọt quá được 60 km/g. Kính các cụ thực tế không phải vậy, trước khi tới gara, dù đèn báo lỗi động cơ sáng, nhưng ga vẫn rất bốc như thường, em đã test rồi, chả phải limited 60 km đâu ợ, mà vèo cái lên 90 km ngay. Sau đấy xe em được KTV xóa lỗi giới hạn vòng tua máy, tháo bướm ga ra , rửa bằng FP-7, cũng không bẩn lắm và quy trình làm cũng đơn giản, có thể tự làm được khi cần thiết hay ở quá xa gara. Tiện thể em thay luôn dầu máy rồi đánh xe ra về, vận hành bình thường không có cảm nhận gì khác so với trước lúc vào gara mặc dẫu đã rất chú ý cảm nhận.

Tóm lại, ae KT của Ford giải thích chả rõ, những thắc mắc không được làm sáng tỏ, sự giải thích cũng không cho biết hơn điều gì khi chưa hỏi hay chưa vào gara, thậm chí còn mâu thuẫn, ví dụ như xe tự xóa lỗi nên đèn báo động cơ biến mất. anh Hưng còn giải thích chủ trương kỹ thuật của FF khi xe có lỗi thì tự động khóa ga nên máy không thể nổ và chết máy ngay lập tức. Giải thích thế không thỏa đáng, nếu thế đừng có bác 4b nào chạy sau FF, nếu không khi nó bị lỗi, hệ thống tự động khóa ga, chết máy tức thì ....? Tất cả là như vậy, các cụ tham khảo và có thêm những phân tích nhé.

isabinh

Xe điện
Báo cáo các cụ. Kết quả kiểm tra FF của em tại Ford Thang Long đây ạ. 13.30 đánh xe từ cơ quan tới Ford TL, cái hình động cơ vẫn thường trực trên tablo. đến gara tắt máy chờ tới lượt, khi đến lượt vào gara, khởi động xe thì cái hình động cơ biến mất luôn như ma trơi (lần lỗi trước đây, xe em cũng vậy sau vài ngày đi trong HN cái hình động cơ cũng tự mất và tính năng xe không có gì bất thường. Em Đề nghị kiểm tra sửa lỗi và giải thích tại sao không làm gì mà hình báo lỗi tự mất. anh Hưng tư vấn kỹ thuật giải thích là xe tự sửa lỗi nên cái hình tự mất đi (khác với cách giải thích trước đây là lỗi mặc định nên đã nhớ, nếu muốn xóa phải reset ... mâu thuẫn quá). Em yêu cầu test, sửa lỗi và vệ sinh bướm ga điện tử. Kết quả test bằng KIT cho thấy 2 lỗi, 1 là lỗi giới hạn vòng tua máy, 2 là bướm ga bẩn. hậu quả là dù có ga to thì vòng tua không lên được và xe không thể vọt quá được 60 km/g. Kính các cụ thực tế không phải vậy, trước khi tới gara, dù đèn báo lỗi động cơ sáng, nhưng ga vẫn rất bốc như thường, em đã test rồi, chả phải limited 60 km đâu ợ, mà vèo cái lên 90 km ngay. Sau đấy xe em được KTV xóa lỗi giới hạn vòng tua máy, tháo bướm ga ra , rửa bằng FP-7, cũng không bẩn lắm và quy trình làm cũng đơn giản, có thể tự làm được khi cần thiết hay ở quá xa gara. Tiện thể em thay luôn dầu máy rồi đánh xe ra về, vận hành bình thường không có cảm nhận gì khác so với trước lúc vào gara mặc dẫu đã rất chú ý cảm nhận.

Tóm lại, ae KT của Ford giải thích chả rõ, những thắc mắc không được làm sáng tỏ, sự giải thích cũng không cho biết hơn điều gì khi chưa hỏi hay chưa vào gara, thậm chí còn mâu thuẫn, ví dụ như xe tự xóa lỗi nên đèn báo động cơ biến mất. anh Hưng còn giải thích chủ trương kỹ thuật của FF khi xe có lỗi thì tự động khóa ga nên máy không thể nổ và chết máy ngay lập tức. Giải thích thế không thỏa đáng, nếu thế đừng có bác 4b nào chạy sau FF, nếu không khi nó bị lỗi, hệ thống tự động khóa ga, chết máy tức thì ....? Tất cả là như vậy, các cụ tham khảo và có thêm những phân tích nhé.
Bậy hết sức, tất cả các lối đều được ghi vào cơ sở dữ liệu để phục vụ sửa chữa, chỉ khi dùng phần mềm reset thì nó mới hết. nói bậy nối bạ nó quen thân đi. Mà sao lại cứ đổ tại cái bướm ga bẩn nhể, em thấy nó cứ đêu đểu thế nào ấy. Nếu các bác chú ý nghiên cưứ nguyên lý hoạt động thì thấy rằng chỉ có lối khi bướm ga quá bẩn đến nối không chả về trạng thái ban đầu, tức là kẹt thôi, mà cái lò so ở đó nó to vãi hàng, một cảm biến đi theo vị trí bước ga để thông báo về ECU góc mở của bước ga phục vụ cho công tác điều khiển phun lượng xăng tương ứng. Vậy nên đừng đỏ lỗi cho nó. có khi là cái cảm biến góc mở bướm ga có vấn đề, xe bác nào hay bị đề nghị nghiến răng thay cái này, em nghĩ là khả năng ok đấy.
Một nghi ngờ nữa là bơm xăng yếu hoặc cảm biến áp suất đường ống xăng lởm khởm, hoặc nữa là hệ điều khiển bơm xăng ON khi áp suất đường ống giảm cũng lơme khởm...Néu máu thay bơm ngoài hơn 1t của nhật dành cho xe 2.0 tương đương áp suất 3at trở lên
Em nghĩ OK.
Em mà mua được xe là em làm chuột bạch cho các cụ đấy