vẫn lại chuyện Ford Focus báo lỗi engine malfunction không nổ được máy

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Chuyển sang Escape thì là đánh bùn sang ao, cũng Ford cả. Cụ chuyển sang Forte hay Tucson, SantaFe, Sorento,.... nhà Hà Xẻng rồi bảo lại xem thế nào
Chỉ có 1 điều nguyên tắc là nếu nhà em không nghèo và túng bấn quá thì chả bao giờ em thèm chơi đồ Hàn Xẻng
Thế này là cụ xui dại em hả? Em bán Focus chuyển sang Escape thì cụ lại khuyên em dùng Hàn là thế nào?

Sonbh

Xe tăng
Lần trước cụ Hội trưởng phamtt đã thay mặt anh em làm đơn gửi FORD Vịt ngan, em không biết sau vụ đó thế nào nhỉ.
Em khẳng định rằng hầu hết Ford Focus 2009 đều bị lỗi này. Bản thân em đi đâu cũng lo, không thấy an toàn. Em nghĩ Ford nên có trách nhiệm nghiêm túc xử lý lỗi này chứ không phải cứ đánh đổi sự an toàn của khách hàng bằng cách lau bướm :-??

Nếu được chọn lại em sẽ không mua xe Ford là cái chắc, vì em muốn mỗi khi ngồi trên xe ko phải lo xe của mình sẽ chết máy hoặc không nổ được xấu hổ vô cùng.
Hehe, có bị mỗi một lần đã kêu um lên rồi, bản lĩnh kém thế cụ. Nếu ko thoải mái cứ bán quách cái Focus đi rồi mua vios đi cho lành mà =)), trước đây đã có ai đứng ra gửi thư sang hãng yêu cầu đâu cụ mới gọi là thảo ra thôi. Trong hội FC hiện có khoảng gần 80 cụ thời gian đầu có mấy cụ bị lỗi thì đến 80 % là do đổ xăng hiện tại hiện tượng này hầu như ko bị nữa. Có gì mà cứ phải gào ầm hết cả lên các cụ, ko chọn Ford thì chon xe Hàn xe nhật , có tiền mua Mec hay Bim mà đi nhưng vẫn chú ý vụ đổ xăng nhé ko rồi cũng đứng đường mà khóc đấy :D.

XLS2448

Xe hơi
Lần trước cụ Hội trưởng phamtt đã thay mặt anh em làm đơn gửi FORD Vịt ngan, em không biết sau vụ đó thế nào nhỉ.
Em khẳng định rằng hầu hết Ford Focus 2009 đều bị lỗi này. Bản thân em đi đâu cũng lo, không thấy an toàn. Em nghĩ Ford nên có trách nhiệm nghiêm túc xử lý lỗi này chứ không phải cứ đánh đổi sự an toàn của khách hàng bằng cách lau bướm :-??

Nếu được chọn lại em sẽ không mua xe Ford là cái chắc, vì em muốn mỗi khi ngồi trên xe ko phải lo xe của mình sẽ chết máy hoặc không nổ được xấu hổ vô cùng.
Cụ nói chí phải: PHÒ vì sự an toàn của khách hàng nên phải bằng cách LAU.... xí hổ quá, iem không dám nhắc lại đâu =)) =))=))

sleepdriver

Xe buýt
E chạy FF hb đời 2000 như xe backup được 2 năm, dính 2 phát tịt động cơ không rõ nguyên nhân này (toàn lúc nước sôi lửa bỏng cả). Đồ rằng nó có lỗi điện tử chứ không do xăng, cũng chả do bướm hay nhiệt đới hóa kém đâu ạ ... Vì em bị ở châu Âu.
Một lần đang đi bình thường, đỗ xe vào hầm đi shopping, ra thì tịt ngóm (xăng còn nhé). Vứt xe đấy, đi công việc trước, độ 4 - 5 tiếng sau mượn bộ đấu điện quay lại, chưa đấu nối gì hết thử test lại thì nó lại nổ bình thường he he ... điên thế
Lần 2 đang chạy cao tốc mát ga, vào đổ xăng, đổ xong thì tịt, vụ này mất của em 24 tiếng, vì khoảng 10 tiếng sau thợ vườn call về ks bảo đã nổ được nhưng có vẻ thiếu hơi nên em cẩn thận bảo để hôm sau đánh vào garage Ford check lại xem sao (vì em đi đường xa, cách nhà cả ngàn km lận).
Nói chung cả nguyên nhân tịt lẫn nguyên nhân nổ được đều "tự thân" hết, thợ Tây trong hãng cũng chả biết tại sao ... Có một chú thì nói chung chung tại ECU lỗi. Chú khác bảo hệ thống chống trộm bị kích hoạt nên ngắt toàn bộ hệ thống điện tử (cụ thể là do ECU không nhận được đúng tín hiệu chìa khóa - nói cách khác là lỗi tín hiệu); lần sau đi đường xa nên đem theo chìa secours để test.
Bác nào bị lỗi này thì thử đem chìa khác ra khởi động xem sao nhé rồi report cho anh em.

Chỉnh sửa cuối:
Có một chú thì nói chung chung tại ECU lỗi. Chú khác bảo hệ thống chống trộm bị kích hoạt nên ngắt toàn bộ hệ thống điện tử (cụ thể là do ECU không nhận được đúng tín hiệu chìa khóa - nói cách khác là lỗi tín hiệu); lần sau đi đường xa nên đem theo chìa secours để test.
Bác nào bị lỗi này thì thử đem chìa khác ra khởi động xem sao nhé rồi report cho anh em.
Nếu ECU không nhận ra chìa thì nó sẽ coi đó là chìa lạ , hệ thống cảnh báo chống trộm phải hú ầm lên chứ??
Cụ nào bị để ý xem, khi cắm chìa vào và khởi động xe mà kg nổ thì lúc đó đèn led chớp chớp (báo hệ thống chống trộm đã kích hoạt) có tắt đi kg?
Nếu nó tắt đi thì rõ ràng là ECU đã nhận ra chìa khóa xe.

sleepdriver

Xe buýt
Nếu ECU không nhận ra chìa thì nó sẽ coi đó là chìa lạ , hệ thống cảnh báo chống trộm phải hú ầm lên chứ??
Tây nó phán thế bác ui, em biết quái gì về kỹ thuật đâu ... Nhưng nếu nó không hú em nghĩ cũng là chuyện thường vì thế mới là trục trặc chứ =)) Đọc đến thớt này em mới biết hóa ra ở VN cũng bị mà

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thế này là cụ xui dại em hả? Em bán Focus chuyển sang Escape thì cụ lại khuyên em dùng Hàn là thế nào?
Cụ sang họ nhà Ếch chơi với bọn em đi!
Cụ sẽ thấy cái đèn Air-bag nó nhấp nháy vui như nào, cái cửa kính bên phụ lên xuống nó giật giật như nào, cái phanh nó kêu cọt kẹt như nào,... =))

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Đợt mưa lụt vừa rồi xe em để đúng chỗ ngập qua cả sàn bị ngấm nước vào. Lúc nước rút em lau rửa xong đi vẫn bình thường, chiều nay tự nhiên báo lỗi "Engine malfunction" kèm theo "Acceleration reduced". Chắc mai lại vào hãng rồi

Thang N.

Xe tăng
Các cụ giúp em với. Hôm nay em đang đi thì tự nhiên nghe tiếng ọc ọc ở máy. May quá về được đến nhà thì tiếng ọc ọc kêu to hơn và nhiều hơn. Em tắt máy đi, và bật lại thì nghe tiếng "ót" trước khi máy nổ. Em lại tắt đi, đợi 5 phút sau đề nổ thì lần này nó báo Engine Malfunction. Thôi không đề nữa, để kệ nó đấy lên đây đọc lại thớt này nhờ các cụ tư vấn cách chữa bệnh của em nó.

zoro1970

Xe container
Các cụ giúp em với. Hôm nay em đang đi thì tự nhiên nghe tiếng ọc ọc ở máy. May quá về được đến nhà thì tiếng ọc ọc kêu to hơn và nhiều hơn. Em tắt máy đi, và bật lại thì nghe tiếng "ót" trước khi máy nổ. Em lại tắt đi, đợi 5 phút sau đề nổ thì lần này nó báo Engine Malfunction. Thôi không đề nữa, để kệ nó đấy lên đây đọc lại thớt này nhờ các cụ tư vấn cách chữa bệnh của em nó.
Chưa thấy xe nào nói có hiện tượng này kụ ạ, bìng thường chỉ báo lỗi E.M xong để 1 lúc thì đề nổ ngon lành . Xe kụ đi lầu chưa ?Nếu máy vẫn có tiếng kêu thì kụ lại phải vào hãng zồii

Thang N.

Xe tăng
@ zoro1970: em đi được năm rưỡi rồi cụ ạ. Đây là lần đầu tiên em bị EM. Đầu tiên em cứ tưởng bộ phận nào trên xe bị lỏng ốc nhưng sau thì nghẽ rõ ở trong máy. Ngày mai em mang đến hãng.

ford focus 2010

Xe điện
@ zoro1970: em đi được năm rưỡi rồi cụ ạ. Đây là lần đầu tiên em bị EM. Đầu tiên em cứ tưởng bộ phận nào trên xe bị lỏng ốc nhưng sau thì nghẽ rõ ở trong máy. Ngày mai em mang đến hãng.
xe cụ đi được bao cây chuối rồi ạ?

Thang N.

Xe tăng
@ford focus 2010: em đi được 2,3 vạn cụ ạ.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Em thấy các cụ đi xe FF cũng nhẫn nhục thật ! Xe em đang đi làm ăn mà hỏng cái ắc quy do dùng lâu ngày mà đã thấy điên lắm rồi ! Đây các bác phải sống chung với lũ như vầy ko ổn ! Chả nhẽ ko y.c Ford VN phải có trách nhiệm xử lý hay sao?! Đọc thấy toàn các đồng chí đang đi thi chết máy giữa đường thì nguy hiểm quá ! Em trc cũng quan tâm đến FF vì nó rẻ , nhưng mà sử dụng lỗi như vầy thì thà đi morning còn hơn

tambinhdo

Xe đạp
Vậy thì nếu bạn ở xa đại lý của Ford thì tốt nhất không nên dùng Ford, tớ mới tậu FF, ở gần, có j thì a lê hấp^^

Thang N.

Xe tăng
Sáng nay em đến TL ford để xử lý rồi ạ. Vẫn là cổ hút và bướm ga bị bẩn thôi ạ. Còn tiếng kêu trong máy thì sau khi vệ sinh sạch sẽ cổ hút và bướm ga xong thì hết kêu. Tại đường phố mình bụi bẩn quá và xăng kém quá (em đổ xăng 95).

zoro1970

Xe container
Sáng nay em đến TL ford để xử lý rồi ạ. Vẫn là cổ hút và bướm ga bị bẩn thôi ạ. Còn tiếng kêu trong máy thì sau khi vệ sinh sạch sẽ cổ hút và bướm ga xong thì hết kêu. Tại đường phố mình bụi bẩn quá và xăng kém quá (em đổ xăng 95).
Kụ mua cùng thời điểm của em mà em mới có 6k cây chuối, kụ sử dụng hết CS em nó thế thì ...=P~

29A09861

Xe đạp
Nghe như bác nói thì kinh quá. Ốc lỏng mà tiếng ở trong máy thì ... toi!

Còn lỗi EM như các bác đã dẫn thì liệu có phải đều do bẩn ở bớm ga và cổ hút. Nếu đều do lỗi này thì là do chất lượng xăng hay là do lọc nhiên liệu, lọc gió của xe.

Em cũng đi 1.8AT FF nên rất quan tâm.8-}

Chỉnh sửa cuối:

Sonbh

Xe tăng
Em thấy các cụ đi xe FF cũng nhẫn nhục thật ! Xe em đang đi làm ăn mà hỏng cái ắc quy do dùng lâu ngày mà đã thấy điên lắm rồi ! Đây các bác phải sống chung với lũ như vầy ko ổn ! Chả nhẽ ko y.c Ford VN phải có trách nhiệm xử lý hay sao?! Đọc thấy toàn các đồng chí đang đi thi chết máy giữa đường thì nguy hiểm quá ! Em trc cũng quan tâm đến FF vì nó rẻ , nhưng mà sử dụng lỗi như vầy thì thà đi morning còn hơn
Cụ đi FC chưa mà dám phán là nhẫn nhục, nói thế mà cũng nghe được ah, nói thật ra lỗi này đa số là do đổ xăng lởm do đâu ắc quy, xe tôi đây đi hơn 1,5 năm rồi chả bao giờ bị cái lỗi đó cả, dạo này cũng hay đi xa liên tục, xe cực ổn định chạy 200 km như ko, xe cũng làm ăn đó cụ. Nói chung cụ chưa biết gì về FC thì đừng chém gió phà phà thế .

zoro1970

Xe container
Cụ đi FC chưa mà dám phán là nhẫn nhục, nói thế mà cũng nghe được ah, nói thật ra lỗi này đa số là do đổ xăng lởm do đâu ắc quy, xe tôi đây đi hơn 1,5 năm rồi chả bao giờ bị cái lỗi đó cả, dạo này cũng hay đi xa liên tục, xe cực ổn định chạy 200 km như ko, xe cũng làm ăn đó cụ. Nói chung cụ chưa biết gì về FC thì đừng chém gió phà phà thế .
Chuẩn đới kụ, mấy cái lỗi vớ vẩn đó chủ yếu là do người sử dụng!:-bd