[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

xemay12345678

Xe buýt
Mình định ngày mai trao đổi với bác sỹ về hồ sơ bệnh án, chứ giờ chẳng cầm cái gì trong tay :(. Uống Tagrix 5 ngày rồi, sức khỏe chị mình bình thường. Hay liệu có nên lấy hồ sơ bệnh án qua Bạch Mai không hả cụ?
Mà cũng lăn tăn đang uống dở Tagrix 80, giờ uống Iressa liệu có được nữa không.
Mình đọc hết 29 pages nhưng rối đầu quá :( mong cụ chỉ giáo.
nên cụ ! cụ xin hồ sơ bệnh án qua đó hỏi cũng okie ! nên qua viện k nữa, gặp họ để trao đổi thì bảo là chưa điều trị j nhé, mới đi khám thôi, và h đag lăn tăn con đường đi..có thế bs họ mới trả lời nhiệt tình, chứ bảo là đang điều trị ở viện phổi rồi thì bs họ ko đá chân nhau đâu cụ ạ !

Hiclun

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút ạ:
Bà chị e vừa mới phát hiện K phổi di căn não: chụp CT u phế quản thùy dưới phổi trái 6cm, u não 12*11 có phù nề xung quanh. Đã sinh thiết u phổi tại K3 kết luận: ung thư biểu mô tuyến
Bác sĩ đưa ra phương án: dùng tia gama để sử lý u não, còn u phổi dự kiến truyền hóa chất. Hiện e đang hoang mang quá, thông tin cũng ko có nhiều. Các cụ chia sẻ giúp e phương pháp nào hiện nay tốt nhất cho điều trị ung thư biểu mô tuyến ạ. E xin đội ơn các cụ

Drkietbuudien

Xe đạp
Bà chị e vừa mới phát hiện K phổi di căn não: chụp CT u phế quản thùy dưới phổi trái 6cm, u não 12*11 có phù nề xung quanh. Đã sinh thiết u phổi tại K3 kết luận: ung thư biểu mô tuyến
Bác sĩ đưa ra phương án: dùng tia gama để sử lý u não, còn u phổi dự kiến truyền hóa chất. Hiện e đang hoang mang quá, thông tin cũng ko có nhiều. Các cụ chia sẻ giúp e phương pháp nào hiện nay tốt nhất cho điều trị ung thư biểu mô tuyến ạ. E xin đội ơn các cụ
U não đã có triệu chứng chưa cụ, đã đau đầu, buồn nôn hay dấu hiệu gì của liệt ngoại vi chưa, u não vùng nào của não
Nếu vùng trung tâm thân não thì nên giải quyết, xạ gamma là pp điều trị tại chỗ, nếu có triệu chứng của U não thì cụ nên xạ gamma, nếu có điều kiện
Còn không làm xét nghiệm gen trước xem thế nào, thuốc đích cũng điều trị hiệu quá khá tốt vs u phổi di căn nên não

xemay12345678

Xe buýt
- cụ đề nghị bs cho người nhà xn đột biến gen để xem có dùng được thuốc đích ko nhé ! bệnh nhân là nữ, lại chủng tộc đông á và đã sinh thiết tế bào biểu mô tuyến thì khả năng rất cao là có đột biến gen để dùng được thuốc đích

- nếu chị gái cụ đang có những biểu hiẹn lâm sàng của việc di căn não rồi thì việc xạ trị là nên làm để giảm triệu chứng, còn nếu chưa có dấu hiệu lâm sàng của di căn não, bệnh nhân vẫn khoẻ mạnh bình thường, tham vấn ý kiến bs cho thấy hình ảnh vị trí u não ko quá hóc hiểm và chưa đe doạ trong tgian gần thì có thể tạm hoãn việc xạ não lại mà cho bệnh nhân dùng đích liều cao luôn trong 1 tuần bên cạnh việc theo dõi sát sao nữa, bởi nếu bn có đột biến gen thì việc đích liều cao này sẽ rất hiệu quả ở đa số các trường hợp di căn não-cách làm này nhiều trung tâm trên thế giới hay làm để tránh cho việc bn phải xạ não ( xạ não đối vs những bn sống thêm tgian ngắn 1,2 năm thì ko sao..còn vs những bệnh nhân sống lâu hơn tgian đó thì phải chịu những td phụ tởm lợm rất kinh khủng...thậm chí vs những bn qua 5 năm thì đa số các chuyên gia còn chưa lường được các td phụ là j nữa, họ vẫn theo dõi và update thêm thôi )

Hiclun

Xe đạp
U não đã có triệu chứng chưa cụ, đã đau đầu, buồn nôn hay dấu hiệu gì của liệt ngoại vi chưa, u não vùng nào của não
Nếu vùng trung tâm thân não thì nên giải quyết, xạ gamma là pp điều trị tại chỗ, nếu có triệu chứng của U não thì cụ nên xạ gamma, nếu có điều kiện
Còn không làm xét nghiệm gen trước xem thế nào, thuốc đích cũng điều trị hiệu quá khá tốt vs u phổi di căn nên não
Cảm ơn cụ đã tư vấn, bà chị e u não đã có triệu chứng cụ ạ, sáng ra bị mất điều khiển tay, chân bên phải (hiện đã bình thường sau khi bác sĩ kê thuốc chống phù nề), và phát hiện ra u phổi cũng là do gia đình đưa đi khám, chụp chiếu CT sau vụ mất điều khiển kia
U não vùng đỉnh trái cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hiclun

Xe đạp
- cụ đề nghị bs cho người nhà xn đột biến gen để xem có dùng được thuốc đích ko nhé ! bệnh nhân là nữ, lại chủng tộc đông á và đã sinh thiết tế bào biểu mô tuyến thì khả năng rất cao là có đột biến gen để dùng được thuốc đích

- nếu chị gái cụ đang có những biểu hiẹn lâm sàng của việc di căn não rồi thì việc xạ trị là nên làm để giảm triệu chứng, còn nếu chưa có dấu hiệu lâm sàng của di căn não, bệnh nhân vẫn khoẻ mạnh bình thường, tham vấn ý kiến bs cho thấy hình ảnh vị trí u não ko quá hóc hiểm và chưa đe doạ trong tgian gần thì có thể tạm hoãn việc xạ não lại mà cho bệnh nhân dùng đích liều cao luôn trong 1 tuần bên cạnh việc theo dõi sát sao nữa, bởi nếu bn có đột biến gen thì việc đích liều cao này sẽ rất hiệu quả ở đa số các trường hợp di căn não-cách làm này nhiều trung tâm trên thế giới hay làm để tránh cho việc bn phải xạ não ( xạ não đối vs những bn sống thêm tgian ngắn 1,2 năm thì ko sao..còn vs những bệnh nhân sống lâu hơn tgian đó thì phải chịu những td phụ tởm lợm rất kinh khủng...thậm chí vs những bn qua 5 năm thì đa số các chuyên gia còn chưa lường được các td phụ là j nữa, họ vẫn theo dõi và update thêm thôi )
Cảm ơn cụ đã tư vấn,
- Biểu hiện ảnh hưởng của u não là như này cụ ạ: tay, chân phải nếu chủ ý điều khiển thì vẫn làm được, nhưng nếu để tự nhiên thì bị kiểu như: uống nước xong đặt cốc xuống bàn là bị đổ, đi thì bị vấp ngã... Chụp CT, xác định ổ tổn thương vùng đỉnh trái. Sau khi uống thuốc chống phù nề 1 lần (e ko rõ tên) thì hết luôn, tay chân điều khiển bình thường.
- Về việc xin xn đột biến gen, giờ mình cứ xin tạm dừng xạ trị u não và yêu cầu viện cho xn à cụ, kể cả bs đã đưa ra phương án điều trị

xemay12345678

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã tư vấn,
- Biểu hiện ảnh hưởng của u não là như này cụ ạ: tay, chân phải nếu chủ ý điều khiển thì vẫn làm được, nhưng nếu để tự nhiên thì bị kiểu như: uống nước xong đặt cốc xuống bàn là bị đổ, đi thì bị vấp ngã... Chụp CT, xác định ổ tổn thương vùng đỉnh trái. Sau khi uống thuốc chống phù nề 1 lần (e ko rõ tên) thì hết luôn, tay chân điều khiển bình thường.
- Về việc xin xn đột biến gen, giờ mình cứ xin tạm dừng xạ trị u não và yêu cầu viện cho xn à cụ, kể cả bs đã đưa ra phương án điều trị
nếu có triệu chứng vậy rồi thì vẫn nên xạ trị rồi song song trong thời gian xạ trị đó thì bảo bs cho xn đột biến gen cụ ạ...cụ hỏi bs xem mẫu mô ở lần sinh thiết kết luận ung thư phổi ấy xem còn tí nào ko, nếu còn thì đem đi xn đột biến gen, nếu hết rồi thì xn qua đường máu cũng được...

hatinhquechoa

Xe tăng
.
Em cũng không hiểu sao mà bệnh nhân thường không được tư vấn làm xét nghiệm đột biến gen khi có chẩn đoán K phổi. Do tốn kém? Do hiệu quả mang lại không cao? Hay là ....
Dù sao cũng là một kênh thông tin để tối ưu phác đồ điều trị.

Hiclun

Xe đạp
nếu có triệu chứng vậy rồi thì vẫn nên xạ trị rồi song song trong thời gian xạ trị đó thì bảo bs cho xn đột biến gen cụ ạ...cụ hỏi bs xem mẫu mô ở lần sinh thiết kết luận ung thư phổi ấy xem còn tí nào ko, nếu còn thì đem đi xn đột biến gen, nếu hết rồi thì xn qua đường máu cũng được...
Đội ơn cụ nhé. Có gì e lại xin ý kiến cụ

Hiclun

Xe đạp
Em cũng không hiểu sao mà bệnh nhân thường không được tư vấn làm xét nghiệm đột biến gen khi có chẩn đoán K phổi. Do tốn kém? Do hiệu quả mang lại không cao? Hay là ....
Dù sao cũng là một kênh thông tin để tối ưu phác đồ điều trị.
E cũng thắc mắc như cụ mà chả biết hỏi ai. Hỏi bác sĩ thì lại thành vấn đề chuyên môn. Khó cụ ạ

hatinhquechoa

Xe tăng
E cũng thắc mắc như cụ mà chả biết hỏi ai. Hỏi bác sĩ thì lại thành vấn đề chuyên môn. Khó cụ ạ
Thì chỉ có lý do chuyên môn, chắc rồi. Người ta học 6 năm rồi còn CK1, CK2... đâu có đơn giản.

xemay12345678

Xe buýt
Thì chỉ có lý do chuyên môn, chắc rồi. Người ta học 6 năm rồi còn CK1, CK2... đâu có đơn giản.
Cái này ko phải do chuyên môn cụ ạ! Hướng dẫn chuẩn là vs bn k phoi giai đoạn muộn, biểu mô tuyến, thì nên làm cả xn gen lẫn pd1/pdl1 cơ ! Nhưng có lẽ việc này nằm ngoài yếu tố chuyên môn, do còn tính đến kinh tế của bệnh nhân cũng như quỹ bảo hiểm y tế nữa, bởi thế mới nói rằng làm đúng ko khó ! Làm hợp lý nó mới khó ! Bs điều trị thì đôi khi nắm được nhiều dữ liệu hơn- gần như có thể tiên tri tgian còn lại của bn vậy, nên ko phải lúc nào bs cũng muốn bn bán nhà bán cửa chạy theo những phác đồ tốt nhất đâu- điều này đúng trong đại đa số trường hợp, còn vs số ít nhà thì lại chấp nhận chơi tất tay- dù đốt cháy cả dãy trường sơn cũng mua thêm tgian cho người nhà bằng mọi giá !!! Em rõ 1 em chữa bệnh cho Mẹ, đến h được 4 năm r, cả gia đình bán nhà đi ở nhà thuê, vay chạy anh em bạn bè lỗ chỗ âm hơn 4 tỷ...cũng may em ấy có uy tín nên nhiều người giúp, gần đây em ấy làm ăn tốt lên nhiều lắm nên kte cũng okie hơn nhiều...mong em ấy sẽ còn lâu dài trên cuộc chiến cùng gia đình !!!

coccacoccach

Xe hơi
Cái này ko phải do chuyên môn cụ ạ! Hướng dẫn chuẩn là vs bn k phoi giai đoạn muộn, biểu mô tuyến, thì nên làm cả xn gen lẫn pd1/pdl1 cơ ! Nhưng có lẽ việc này nằm ngoài yếu tố chuyên môn, do còn tính đến kinh tế của bệnh nhân cũng như quỹ bảo hiểm y tế nữa, bởi thế mới nói rằng làm đúng ko khó ! Làm hợp lý nó mới khó ! Bs điều trị thì đôi khi nắm được nhiều dữ liệu hơn- gần như có thể tiên tri tgian còn lại của bn vậy, nên ko phải lúc nào bs cũng muốn bn bán nhà bán cửa chạy theo những phác đồ tốt nhất đâu- điều này đúng trong đại đa số trường hợp, còn vs số ít nhà thì lại chấp nhận chơi tất tay- dù đốt cháy cả dãy trường sơn cũng mua thêm tgian cho người nhà bằng mọi giá !!! Em rõ 1 em chữa bệnh cho Mẹ, đến h được 4 năm r, cả gia đình bán nhà đi ở nhà thuê, vay chạy anh em bạn bè lỗ chỗ âm hơn 4 tỷ...cũng may em ấy có uy tín nên nhiều người giúp, gần đây em ấy làm ăn tốt lên nhiều lắm nên kte cũng okie hơn nhiều...mong em ấy sẽ còn lâu dài trên cuộc chiến cùng gia đình !!!
E chào cụ. Cụ tư vấn giúp e với ạ. Bố e bị K phổi đã mổ năm 2016. Đến năm ngoái 2020 bị tái phát và uống thuốc đích thế hệ 2. Đến tháng trước phát hiện ra đã di căn lên não. Bố e vừa xạ trị xong, đang bắt đầu uống Tagrix. Cụ cho e hỏi với, khi uống thuốc này nên kết hợp gì ko để kéo dài ạ? (Chứ uống thế hệ 2 giữ đc một năm). Với lại nếu thế hệ 3 này mà hết tác dụng là cũng hết cách à cụ? E cảm ơn cụ!

xemay12345678

Xe buýt
E chào cụ. Cụ tư vấn giúp e với ạ. Bố e bị K phổi đã mổ năm 2016. Đến năm ngoái 2020 bị tái phát và uống thuốc đích thế hệ 2. Đến tháng trước phát hiện ra đã di căn lên não. Bố e vừa xạ trị xong, đang bắt đầu uống Tagrix. Cụ cho e hỏi với, khi uống thuốc này nên kết hợp gì ko để kéo dài ạ? (Chứ uống thế hệ 2 giữ đc một năm). Với lại nếu thế hệ 3 này mà hết tác dụng là cũng hết cách à cụ? E cảm ơn cụ!
Về việc kéo dài tgian trong khi dùng đích thì ai cũng mong muốn cụ ạ, các trung tâm trên thế giới họ cũng loay hoay với việc này nhiều thập kỷ rồi, tính cả lịch sử cho đến nay thì có rất nhiều cách mà các chuyên gia đã thử, sai có tranh cãi có và đúng cũng có !!! Nhưng nó ko đơn giản dùng chung cho tất cả, mỗi người đều phải có con đường riêng, ko ai giống ai hết !!! Cụ thể là trường hợp nhà cụ đã di căn não, thì thường sẽ được kết hợp thế hệ3 cùng bevacizumab truyền 3 tuần một ( nghiên cứu này đã thất bại trong việc chỉ ra kéo dài tgian sống thêm khi kết hợp cùng thế hệ 1, còn nghiên cứu khi kết hợp cùng thế hệ 3 vẫn đang tiến hành chưa kết thúc )...Nhưng ngặt nỗi cụ nhà đã xạ não rồi thì thường sẽ KO ĐƯỢC kê bevacizumab trong tgian gần đâu, bởi beva nó có td phụ là chảy máu trong nên sẽ dễ làm bn có tiền sử xạ não xuất huyết não cụ ạ !!!! Để giải quyết bài toán xuất huyết này thì cách đây hơn năm, FDA có thông qua thuốc cyramza- cũng là kháng thể đơn dòng như beva, nhưng tốt hơn mọi mặt khi đem ra so sánh vs beva...cyramza tốt hơn ( khi kết hợp cùng thế hệ 1 đã thành công trong việc kéo dài gấp rưỡi tgian ổn định bệnh của bênh nhân so vs khi chỉ dùng đơn độc thế hệ 1 ), và nó đã hoàn toàn tránh được td phụ chảy máu đáng lo như beva...khổ nỗi, giá của cyramza đúng là trên trời, mỗi tháng cũng ngốn hết tầm 1 con ô tô sedan mới cụ ạ !!!

coccacoccach

Xe hơi
E chào cụ. Cụ tư vấn giúp e với ạ. Bố e bị K phổi đã mổ năm 2016. Đến năm ngoái 2020 bị tái phát và uống thuốc đích thế hệ 2. Tháng trước phát hiện ra đã di căn lên não. Bố e vừa xạ trị xong, đang bắt đầu uống Tagrix. Cụ cho e hỏi với, khi uống thuốc này nên kết hợp gì ko để kéo dài ạ? Chứ uống thế hệ 2 giữ đc một năm.

coccacoccach

Xe hơi
Về việc kéo dài tgian trong khi dùng đích thì ai cũng mong muốn cụ ạ, các trung tâm trên thế giới họ cũng loay hoay với việc này nhiều thập kỷ rồi, tính cả lịch sử cho đến nay thì có rất nhiều cách mà các chuyên gia đã thử, sai có tranh cãi có và đúng cũng có !!! Nhưng nó ko đơn giản dùng chung cho tất cả, mỗi người đều phải có con đường riêng, ko ai giống ai hết !!! Cụ thể là trường hợp nhà cụ đã di căn não, thì thường sẽ được kết hợp thế hệ3 cùng bevacizumab truyền 3 tuần một ( nghiên cứu này đã thất bại trong việc chỉ ra kéo dài tgian sống thêm khi kết hợp cùng thế hệ 1, còn nghiên cứu khi kết hợp cùng thế hệ 3 vẫn đang tiến hành chưa kết thúc )...Nhưng ngặt nỗi cụ nhà đã xạ não rồi thì thường sẽ KO ĐƯỢC kê bevacizumab trong tgian gần đâu, bởi beva nó có td phụ là chảy máu trong nên sẽ dễ làm bn có tiền sử xạ não xuất huyết não cụ ạ !!!! Để giải quyết bài toán xuất huyết này thì cách đây hơn năm, FDA có thông qua thuốc cyramza- cũng là kháng thể đơn dòng như beva, nhưng tốt hơn mọi mặt khi đem ra so sánh vs beva...cyramza tốt hơn ( khi kết hợp cùng thế hệ 1 đã thành công trong việc kéo dài gấp rưỡi tgian ổn định bệnh của bênh nhân so vs khi chỉ dùng đơn độc thế hệ 1 ), và nó đã hoàn toàn tránh được td phụ chảy máu đáng lo như beva...khổ nỗi, giá của cyramza đúng là trên trời, mỗi tháng cũng ngốn hết tầm 1 con ô tô sedan mới cụ ạ !!!
E cảm ơn cụ nhiều! E hỏi thêm với, thế nếu Tagrix này mà hết tác dụng thì cũng đi đôi với hết cách à cụ? E sốt ruột quá.

xemay12345678

Xe buýt
E cảm ơn cụ nhiều! E hỏi thêm với, thế nếu Tagrix này mà hết tác dụng thì cũng đi đôi với hết cách à cụ? E sốt ruột quá.
câu hỏi của cụ là bài toán mà thế giới hiện h đang tìm tòi đó cụ ạ ! chuẩn ở việt nam hiện h thì kháng thế hệ 3 sẽ qua hoá trị hoặc hoá trị gộp miễn dịch...dĩ nhiên việt nam thì sau thế giới nhiều, bên đó họ họ có đủ trình độ và thiết bị để phân mảnh vấn đề ra thành nhiều nhánh và có những nhánh đã có được câu trả lời triệt để ! nói ra thì rất rất dài, tóm lại là 1/3 bệnh nhân sau khi kháng thế hệ 3 sẽ có được phương án giải quyết triệt để cụ ạ !

Sarin

Xe hơi
E cám ơn các cụ rất nhiều đã lập thread và chia sẻ các kiến thức y khoa và kinh nghiệm quý báu mà k phải bs nào cũng nhiệt tâm chia sẻ đc vậy. Dù e chưa đọc hết và cũng k hiểu toàn bộ đc các kiến thức mà các cụ nói ở đây nhg cũng đã có thêm chút kiến thức cho hành trình chống lại bệnh tật cùng mẹ e. Tiếc là mẹ e bị K bàng quang di căn và giờ e cũng chưa tìm đc group hay thread nào chia sẻ chuyên sâu về quá trình hoá trị liệu cho BN K bàng quang cả😭

xemay12345678

Xe buýt
E cám ơn các cụ rất nhiều đã lập thread và chia sẻ các kiến thức y khoa và kinh nghiệm quý báu mà k phải bs nào cũng nhiệt tâm chia sẻ đc vậy. Dù e chưa đọc hết và cũng k hiểu toàn bộ đc các kiến thức mà các cụ nói ở đây nhg cũng đã có thêm chút kiến thức cho hành trình chống lại bệnh tật cùng mẹ e. Tiếc là mẹ e bị K bàng quang di căn và giờ e cũng chưa tìm đc group hay thread nào chia sẻ chuyên sâu về quá trình hoá trị liệu cho BN K bàng quang cả😭
cố gắng lên cụ !

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
E copy bài của chị Thái Hòa - trưởng khoa Nội 3 viện K v/v: Điều trị và chăm sóc người bệnh ung thư trong đại dịch Covid 19.

Gần đây, tôi nhận được rất nhiều câu hỏi của bệnh nhân, người nhà người bệnh, của cả các đồng nghiệp hỏi về những vấn đề liên quan đến COVID - 19 ở bệnh nhân ung thư. Tôi xin tóm tắt lại các vẫn đề đó trong một bài viết, mong rằng bài viết này sẽ có ích cho nhiều người.
1. Bệnh nhân ung thư có bị tăng nguy cơ nhiễm covid không?
Cho đến nay câu trả lời là KHÔNG
Tất cả mọi người, bao gồm cả bệnh nhân UT cần thực hiện đúng khuyến cáo về khoảng cách, khẩu trang y tế, vệ sinh tay và vacxin để bảo vệ mình.
2. Bệnh nhân ung thư khi nhiễm COVID có bị biến chứng nặng lên và tăng nguy cơ tử vong không?
Đã có nhiều nghiên cứu hồi cứu đánh giá vấn đề này, tuy nhiên kết quả của các nghiên cứu chưa thống nhất.
Phần lớn các nghiên cứu đều khẳng định tuổi và bệnh nền là các yếu tố liên quan mật thiết đến tỷ lệ tử vong do COVID
Còn về bệnh UT thì một đánh giá qua nhiều nghiên cứu của Châu Âu và Bắc Mỹ cho thấy tỷ lệ tử vong do COVID ở BN ung thư là 11-33%; BN mắc UT hệ tạo huyết và UT phổi có nguy cơ tử vong cao nhất
3. Các điều trị ung thư có ảnh hưởng đến tỷ lệ tử vong do COVID không?
Cho đến nay câu trả lời là KHÔNG
Đánh giá năm 2020 của CCC19 (Covid - 19 and cancer consorsium ) trên 1449 bệnh nhân được điều trị bằng các liệu pháp kháng UT toàn thân trong vòng 3 tháng trước khi mắc COVID 19 cho thấy không có liên quan giữa các điều trị ung thư với tăng tỷ lệ tử vong do COVID
4. Điều trị UT nên thay đổi như nào trong đại dịch COVID
Đây là một vấn đề khó trả lời. Trong đại dịch, bệnh nhân ung thư sẽ phải đối diện cùng lúc với 2 nguy cơ: nguy cơ tử vong do ung thư không được điều trị đúng mức và nguy cơ nhiễm, nhập viện, biến chứng nặng, tử vong do COVID. Ngoài những khuyễn cáo chung, bác sỹ sẽ phải cân nhắc trên từng trường hợp cụ thể để đánh giá và cân đối giữa nguy cơ và lợi ích của việc tiếp tục hay trì hoãn điều trị UT cũng như đưa ra lời khuyên về thay đổi kế hoạch điều trị cho bệnh nhân.
Về vấn đề tiếp tục hay trì hoãn điều trị, khuyến cáo của ESMO (Europian Society for Medical Oncology) đưa ra 3 mức độ ưu tiên khác nhau để bác sỹ cân nhắc
- Ưu tiên cao: dành cho các bệnh nhân ung thư gây các triệu chứng, gây đe dọa tính mạng nếu không được điều trị; hoặc việc trì hoãn điều trị ảnh hưởng trực tiếp đến sống thêm cũng như chất lượng sống của bệnh nhân
-Ưu tiên trung bình: tình trạng Bn chưa đến mức đòi hỏi can thiệp ngay, nhưng nếu trì hoãn điều trị quá 6 tuần sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến sống thêm cũng như chất lượng sống của bệnh nhân
- Ưu tiên thấp: Tình trạng bệnh nhân ổn định, có thể trì hoãn điều trị, việc trì hoãn không làm ảnh hưởng sống thêm cũng như chất lượng sống của người bệnh
Về vấn đề thay đổi kế hoạch điều trị, chúng tôi chủ trương lựa chọn các ĐT có thể tránh cho bệnh nhân phải di chuyển, tiếp xúc mà không làm giảm hiệu quả (ví dụ chọn điều trị đường uống thay vì đường truyền, chọn những phác đồ hóa trị có chu kỳ dài, thuốc miễn dịch có thể thay đổi cách truyền để kéo dài chu kỳ...)
5. Bệnh nhân ung thư có nên tiêm vacxin covid?
Bệnh nhân UT, nhất là những người đang trong quá trình điều trị, những người thể trạng yếu có lo ngại có thể bị nhiễm COVID nếu tiêm vacxin. Tôi xin trả lời vấn đề này như sau: về cơ bản, các vacxin phòng bệnh COVID 19 tại VN hiện nay dựa trên 2 cơ chế là gen và protein, không phải vacxin sống giảm độc lực nên không lo về việc tiêm vacxin có thể làm nhiễm bệnh ở những người suy giảm miễn dịch, ở người có thể trạng yếu.Cho đến nay, không có báo cáo nào về việc tăng nguy cơ tác dụng phụ của Vacxin ở bệnh nhân ung thư so với những người khác
Tuy nhiên những người đang điều trị hóa chất hoặc xạ trị, những người tuổi cao, có một số bệnh lý nền nên cân nhắc vấn đề này, vì một số vacxin như AZ khuyến cáo không nên tiêm
Kính chúc mọi người bình an trong đại dịch. Nếu ai có câu hỏi gì thêm, có thể inbox tôi sẽ giải đáp giúp.