[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

xemay12345678

Xe buýt
Nếu phải chọn giữa iressa hàng generic trôi nổi và hàng việt nam trong viện thì đúng là nên dùng hàng viện sẽ okie hơn, bởi nó minh bạch có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng đảm bảo, còn hàng xách tay thì phụ thuộc đạo đức người bán, có thể là thuốc hoặc cũng có thể là bột ngô dập đóng viên !!!

Kykykus

Đi bộ
em cũng đang hồi hộp vì sợ thuốc thiếu trong tình trạng này. Có em dựoc sĩ hãng chỉ chỗ mua Afatinib Giotrif ngoài để dự trữ. Không biết có nên mua không các bác nhỉ. Em ấy bảo hàng hãng chứ không phải hàng Thổ. Mà cũng không biết làm sao để check đây. Tiền thì ko nói, mà sợ là sợ chất lựong thuốc như bác xe máy nói. Hiu hiu

Kykykus

Đi bộ
Hỡi những người con của những bệnh nhân K phổi anh dũng!!!
Hỡi những cô chú đang chiến đấu với bệnh tật....
Em cổ động tí cho có tinh thần. Các bác thông cảm ạ kk

Căn bệnh này nó cũng quái thật. Tìm tới những người cứ tưởng sẽ không bao giờ gặp nó. Chả hút thuốc, chả khí acmian gì đó... Tự dưng đổ cái ập vào người.
Em tin chắc rằng chúng ta ai cũng trải qua biến chuyển tâm lý khóc hết nước mắt - chửi thề - hờn giỗi thế giới- đứng bật dậy tìm chân lý, tìm kiến thức, tìm phương pháp chữa bênh - thẩn thờ phát hiện ra không đủ tiền - rồi anh dũng gồng mình chữa bệnh...

Bố em cũng bệnh nền tiểu đường 15 năm. Bất chợt phát hiện ra K phổi. Chụp PET suv ~17 tới 24. bờ tua gai, xâm lấn trung thất. Trong phim MRI thì có vết nhỏ ở não, phim PET thì ở não chưa thấy. Phim PET thì u tiến triển đầy phổi Trái và Phải. Tuy nhiên về lâm sàng bên ngoài thì không ho, không sụt cân, không đờm, không khó thở. Vì vậy nên uống thuôc 1 tháng cũng chưa biết có ổn hay tốt lên (vì về mặt lâm sàng bên ngoài thì ko có triệu chứng gi để mà cải thiện cả) Chỉ thấy bác sĩ điều trị lắc đầu bảo tầm 6 tháng tới 1 năm.

Em cũng thắc mắc là cơ sở nào để tiên luợng cái 6 tháng đó? Hay họ chỉ là trung bình thôi nói thế thôi. Vì quả thật nhìn bố em thì không ai bảo chỉ sống được 6 tháng?!?!? Các bác cho em hỏi em phải quan sát cái gì để theo dõi chuyển biến của Bố em? Theo dõi kich thuớc khối U trên phim? Tác dụng phụ trên gan thận? Hay là lâm sáng bên ngoài? Rồi các bác đã trải qua thời gian chữa lâu thì thấy thông thường chuyển biến kiểu gì ạ? Ho nhiều lên? Ngày một khó thở? Đau đầu? Đau người?

Rồi nếu hợp thuốc như 1 số bác chia sẻ trong các bài trước (u thu nhỏ hoặc may mắn biến mất) thì vẫn dùng thuốc tiếp tục cho tới khi bùng bệnh trở lại?Dùng cho tới khi kháng thuốc? ko dừng lại đúng không ạ?

(em xin mở ngoặc thêm là chỉ số CEA C21-1 ngưỡng bình thường --> ko nhạy)
(em xin mở ngoặc lần 2 là bác sĩ cứ gợi ý fucoidan (chỗ bác sĩ quen, chắc đc %) và tập luân xa mở năng luợng vũ trụ. Có cụ nào trải nghiệm năng luợng vũ trụ chưa ạ?Truyền qua tay gì đó. NLG gì đó @.@)

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Hỡi những người con của những bệnh nhân K phổi anh dũng!!!
Hỡi những cô chú đang chiến đấu với bệnh tật....
Em cổ động tí cho có tinh thần. Các bác thông cảm ạ kk

Căn bệnh này nó cũng quái thật. Tìm tới những người cứ tưởng sẽ không bao giờ gặp nó. Chả hút thuốc, chả khí acmian gì đó... Tự dưng đổ cái ập vào người.
Em tin chắc rằng chúng ta ai cũng trải qua biến chuyển tâm lý khóc hết nước mắt - chửi thề - hờn giỗi thế giới- đứng bật dậy tìm chân lý, tìm kiến thức, tìm phương pháp chữa bênh - thẩn thờ phát hiện ra không đủ tiền - rồi anh dũng gồng mình chữa bệnh...

Bố em cũng bệnh nền tiểu đường 15 năm. Bất chợt phát hiện ra K phổi. Chụp PET suv ~17 tới 24. bờ tua gai, xâm lấn trung thất. Trong phim MRI thì có vết nhỏ ở não, phim PET thì ở não chưa thấy. Phim PET thì u tiến triển đầy phổi Trái và Phải. Tuy nhiên về lâm sàng bên ngoài thì không ho, không sụt cân, không đờm, không khó thở. Vì vậy nên uống thuôc 1 tháng cũng chưa biết có ổn hay tốt lên (vì về mặt lâm sàng bên ngoài thì ko có triệu chứng gi để mà cải thiện cả) Chỉ thấy bác sĩ điều trị lắc đầu bảo tầm 6 tháng tới 1 năm.

Em cũng thắc mắc là cơ sở nào để tiên luợng cái 6 tháng đó? Hay họ chỉ là trung bình thôi nói thế thôi. Vì quả thật nhìn bố em thì không ai bảo chỉ sống được 6 tháng?!?!? Các bác cho em hỏi em phải quan sát cái gì để theo dõi chuyển biến của Bố em? Rồi các bác đã trải qua thời gian chữa lâu thì thấy thông thường chuyển biến kiểu gì ạ? Ho nhiều lên? Ngày một khó thở? Đau đầu? Đau người?

(em xin mở ngoặc thêm là chỉ số CEA C21-1 ngưỡng bình thường --> ko nhạy)
(em xin mở ngoặc lần 2 là bác sĩ cứ gợi ý fucoidan (chỗ bác sĩ quen, chắc đc %) và tập luân xa mở năng luợng vũ trụ. Có cụ nào trải nghiệm năng luợng vũ trụ chưa ạ?Truyền qua tay gì đó. NLG gì đó @.@)
Đó là trung vị ko phải trung bình cụ ạ ! Trung bình là cộng tất cả lại rồi chia đều, còn trung vị là cái ở giữa trong dãy số thời gian sống sắp xếp theo chiều tăng từ người ít nhất tới người lâu nhất !

ung thư giai đoạn này của nhà cụ thì bệnh nó sẽ tiến triển theo chiều bậc thang đi lên, tức là nó sẽ từ từ từ như cái xe lu ấy, chứ nó ko bụp một phát đi luôn như đột quỵ, để trả lời câu hỏi theo dõi bằng cái j thì qua các thông tin cụ đưa chỉ có cách là theo dõi bằng viẹc lâm sàng của bệnh nhân nhìn ra ngoài và khám chụp theo lịch để có cái tiên đoán sớm- vậy thôi! Ko có cách j hơn !

namanhttt

Đi bộ
Chào mọi người ạ, xin cho em hỏi chút về triệu chứng kháng thuốc ạ.
Mẹ em K phổi GĐ 4, Lúc dùng Iressa 5 tháng đầu, từ nổi mụn nặng, rồi bớt, sau đó vẫn còn tác dụng phụ nhẹ, nhưng mẹ vẫn còn khỏe.
Sau 1 tháng mẹ em đổi thuốc sang Bigefinib của Việt Nam sản xuất thì hiện tại sức khoẻ mẹ vẫn ổn như trước. Nhưng 2 ngày nay, các tác dụng phụ như ngứa, nổi ban, bong móng chân, nổi mụn đều không không còn nữa.
Em nghe nói là không còn tác dụng phụ là biểu hiện của kháng thuốc, có phải không ạ, em cảm ơn.

xemay12345678

Xe buýt
Chào mọi người ạ, xin cho em hỏi chút về triệu chứng kháng thuốc ạ.
Mẹ em K phổi GĐ 4, Lúc dùng Iressa 5 tháng đầu, từ nổi mụn nặng, rồi bớt, sau đó vẫn còn tác dụng phụ nhẹ, nhưng mẹ vẫn còn khỏe.
Sau 1 tháng mẹ em đổi thuốc sang Bigefinib của Việt Nam sản xuất thì hiện tại sức khoẻ mẹ vẫn ổn như trước. Nhưng 2 ngày nay, các tác dụng phụ như ngứa, nổi ban, bong móng chân, nổi mụn đều không không còn nữa.
Em nghe nói là không còn tác dụng phụ là biểu hiện của kháng thuốc, có phải không ạ, em cảm ơn.
Ko có mối liên quan giữa td phụ của thuốc vs việc kháng thuốc đâu cụ !

iERP

Xe đạp
Xin chào cụ xemay12345678 và các cụ trong diễn đàn, chị mình mới phát hiện K phổi giai đoạn 4, có EGFR tại Exon 19. Chụp chiếu và xét nghiệm ở viện phổi trung ương kết quả là di căn ra màng phổi, chưa lên não hoặc chỗ nào khác.
Chị mình 50 tuổi, sức khỏe tốt. Bác sỹ kê cho uống Tagrix 80 và yêu cầu hết tháng quay lại xét nghiệm tiếp.
Đọc hết các trang của các cụ chia sẻ oqr đây rồi, chẳng ngờ được mình lại phải tham gia cuộc chiến sinh tồn này.
Cầu mong may mắn đến với mọi người.

xemay12345678

Xe buýt
Xin chào cụ xemay12345678 và các cụ trong diễn đàn, chị mình mới phát hiện K phổi giai đoạn 4, có EGFR tại Exon 19. Chụp chiếu và xét nghiệm ở viện phổi trung ương kết quả là di căn ra màng phổi, chưa lên não hoặc chỗ nào khác.
Chị mình 50 tuổi, sức khỏe tốt. Bác sỹ kê cho uống Tagrix 80 và yêu cầu hết tháng quay lại xét nghiệm tiếp.
Đọc hết các trang của các cụ chia sẻ oqr đây rồi, chẳng ngờ được mình lại phải tham gia cuộc chiến sinh tồn này.
Chỗ màng phổi ấy thường đáp ứng kém vs điều trị lắm đấy cụ ạ ! Mà kqua xn gen của nhà mình có t790m ngay từ đầu hả cụ?

Drkietbuudien

Xe đạp
Chơi luôn tagrix là chuẩn bài rồi cụ. Đôi khi lựa chọn giữa kháng TKIs thế hệ đầu như taceva hoặc iressa điều trị bước 1 khi nào kháng thuốc mới làm gen T790M mới dùng tgarix, còn theo em cứ dùng ngay từ đầu luôn, OS 36tháng cũng là khá ok

xemay12345678

Xe buýt
Chơi luôn tagrix là chuẩn bài rồi cụ. Đôi khi lựa chọn giữa kháng TKIs thế hệ đầu như taceva hoặc iressa điều trị bước 1 khi nào kháng thuốc mới làm gen T790M mới dùng tgarix, còn theo em cứ dùng ngay từ đầu luôn, OS 36tháng cũng là khá ok
Cái này có 2 trường phái cụ ạ! Em thì nghiêng về trường phái nếu ko có t790m từ đầu thì nên dùng thế hệ 1 ngay từ đầu !

Drkietbuudien

Xe đạp
Cái này có 2 trường phái cụ ạ! Em thì nghiêng về trường phái nếu ko có t790m từ đầu thì nên dùng thế hệ 1 ngay từ đầu !
T790m làm khi kháng thuốc tkis thế hệ 1 thôi cụ, còn đã có di căn đột biện egfr thì có thể dùng luôn tagrixso

xemay12345678

Xe buýt
T790m làm khi kháng thuốc tkis thế hệ 1 thôi cụ, còn đã có di căn đột biện egfr thì có thể dùng luôn tagrixso
Đâu cụ ! T790m phải được xét nghiệm ngay từ đầu chứ!!! Có những bệnh nhân đã mang t790m ngay từ đầu rồi chứ ko phải đợi đến khi kháng thuốc thế hệ 1 thì t790m nó mới xuất hiện cụ ạ !

việc dùng tagrisso ngay từ đầu thì như em nói đó- nó thuộc về trường phái theo giả thuyết bệnh nhân sẽ ko có t790m sau khi kháng thế hệ 1, trường phái này có cái hay và cũng có cái siêu dở mà em đã phân tích ở bài trước rồi !

xemay12345678

Xe buýt
Bàn về t790m, em nói qua một chút về yếu tố lịch sử của nó, bởi có những cái rất tiểu tiết, nếu mình nắm ko vững sẽ rất dễ ko đẩy max cơ hội của bệnh nhân ! Hồi chưa phát minh ra thuốc thế hệ 3 osimertinib thì đột biến t790m được đặt tên là " kẻ gác cổng "- nó là kẻ chặn đứng con đường sống tiếp của bệnh nhân- thực sự ác mộng, nó THƯỜNG xuất hiện khi kháng thế hệ 1,2 và tgian sau đó, bệnh nhân sẽ bị sụp đổ rất nhanh ( bao h rảnh em sẽ biên 1 bài về việc sụp đổ rất nhanh này của bệnh nhân ), nhưng nói vậy ko có nghĩa là t790m chỉ xuất hiện khi kháng thế hệ 1,2 mà nó cũng có thể có mặt luôn ở ngay thời điểm ban đầu bệnh nhân nhập viện và chưa dùng bất cứ loại thuốc đích nào !...Lúc này người ta thấy rằng trong 1 số trường hợp, t790m này nó khác đôi chút vs t790m xuất hiện sau khi kháng thế hệ 1...tức là vẫn là t790m thôi, nhưng việc nó có mặt ở trước và sau khi kháng thế hệ 1 đem đến sự khác biệt chứ ko hoàn toàn giống nhau! Bằng chứng là một số bệnh nhân ban đầu có t790m nhưng vẫn đáp ứng vs thế hệ 1, tuy nhiên tgian đáp ứng sẽ ngắn hơn so vs bệnh nhân ban đầu ko sở hữu cái t790m đó ! Tại sao lại thế??? Đó là bởi, ở thời điểm ban đầu này, t790m chỉ đóng vai " hành khách" chứ ko phải là " tài xế" trong việc lái cái xe ung thư như exon 19 hay exon 21- kiểu như t790m nó nằm yên, ko hoạt động vậy !!! Nên hồi chưa có osimertinib thì kể cả bn ban đầu có t790m cũng sẽ vẫn được kê thé hệ 1 rồi trông ngóng đánh giá tiếp xem có đỡ ko và nếu đỡ thì đỡ bao lâu! Đó là số ít may mắn đáp ứng, còn đâu đại đa số khi có t790m ở ban đầu thì đều ko đáp ứng vs thế hệ 1...Sau này khi osimertinib ra đời rồi thì ko ai chơi trò vơ bèo vạt tép thế nữa, cứ có t790m thì dù là trước hay sau cũng đều dùng luôn thế hệ 3 !!!

Drkietbuudien

Xe đạp
Đâu cụ ! T790m phải được xét nghiệm ngay từ đầu chứ!!! Có những bệnh nhân đã mang t790m ngay từ đầu rồi chứ ko phải đợi đến khi kháng thuốc thế hệ 1 thì t790m nó mới xuất hiện cụ ạ !

việc dùng tagrisso ngay từ đầu thì như em nói đó- nó thuộc về trường phái theo giả thuyết bệnh nhân sẽ ko có t790m sau khi kháng thế hệ 1, trường phái này có cái hay và cũng có cái siêu dở mà em đã phân tích ở bài trước rồi !
Em xem HD thì ko nhất thiết phải làm ngay từ đầu,EGFR t790m cũng có nguyên phát nhưng rất thấp cụ, làm sinh tốn kém kinh tế, mà đa phần tìm thấy T790M trên exon 20, mà 20 cũng ko dùng được kháng tkis

xemay12345678

Xe buýt
Em xem HD thì ko nhất thiết phải làm ngay từ đầu,EGFR t790m cũng có nguyên phát nhưng rất thấp cụ, làm sinh tốn kém kinh tế, mà đa phần tìm thấy T790M trên exon 20, mà 20 cũng ko dùng được kháng tkis
vậy cái hướng dẫn đó chưa cập nhật đó cụ ạ ! không chỉ t790m mà khuyến cáo nên xn ngay từ đầu một loạt alk,ros1,met..nữa cho bệnh nhân để ko bỏ lỡ cơ hội của họ và thêm nữa, nếu xn bằng mẫu mô thì việc xác định được cái cần làm ngay từ đầu này sẽ ko để bệnh nhân phải chọc thêm lần sau nữa nếu giả dụ họ rơi vào việc ko đáp ứng thuốc mặc dù đã có exon19 ! trường hợp như vậy ko hiếm đâu, thậm chí có những bệnh nhân ngay từ ban đầu có cả alk lẫn egfr nữa cơ cụ ạ -tức là 2 chủng chả liên quan ấy mà nó còn có mặt ở trên môt bệnh nhân ngay từ đầu ! Ngoài ra việc xn theo gói đó còn trả lời được câu hỏi về tính đồng nhất của ung thư trên cơ thể bệnh nhân, xem xem hồi đầu này tính đồng nhất của ung thư trên người họ thế nào....đó là còn chưa nói đến việc sinh thiết đôi khi ko phải lúc nào cũng làm nổi, nên nếu đã làm được thì cần chắt chiu cơ hội đó ! còn nếu làm sinh thiết lỏng thì càng ủng hộ xn theo gói các đột biến hơn !...về chi phí thì ko cao đâu cụ ạ, chênh nhau triệu bạc mà so vs những lợi ích nó đem lại thì triệu bạc quá ư là bé nhỏ đến mức tí ti đi !

xemay12345678

Xe buýt
Kết quả xét nghiệm không có T790 cụ ạ!
haizz ! chưa lên não, ko có t790m, và vs điều kiện vn lại kê luôn tagirx...bs chán đời quá cụ ạ ! cụ chịu khó lội còng 29page em viết này sẽ có nhiều thảo luận kĩ hơn về những trường hợp như cụ...cụ cũng cần chuẩn bị tâm lý cái màng phổi đó nó sẽ làm tgian đáp ứng thuốc của nhà cụ kém hơn khá nhiều so vs những đồng bệnh đấy

iERP

Xe đạp
Mình còn chưa nhận được hồ sơ các xét nghiệm đầy đủ. Bác sỹ chỉ đưa cho xem 1 trang kết luận là: K phổi đột biến gen EGFR tại exon 19, không phát hiện T790.
Bác sỹ có nói nên dùng thuốc gen 3 luôn, chị mình uống được 1 tuần rồi.
Trước đây 1 tháng, chị mình đi khám ở Thu Cúc do thấy bị đau tức ngực và lưng, khi ngồi co chân lại thấy đau tức khó thở. Ra Thu Cúc chụp chiếu thì bác sỹ nói có thể bị K (cô em gái mình 40 tuổi, trước cũng bị tràn dịch màng phổi nhưng ra Bạch Mai khám phát hiện Lao phổi chứ không bị K). Sau khi khám ở Thu Cúc xong, mình đưa chị lên viện phổi khám đày đủ (xét nghiệm mẫu mô, chụp chiếu...) thì có kết luận như trên.
Mình cũng search thông tin về Tagrix 80 thấy cũng nói đến chuyện dùng cho người đã có T790 nhưng không hiểu sao bác sỹ vẫn kê thuốc này cho chị mình.
Hiện chị mình vẫn khỏe mạnh bình thường, không sụt cân.

xemay12345678

Xe buýt
Mình còn chưa nhận được hồ sơ các xét nghiệm đầy đủ. Bác sỹ chỉ đưa cho xem 1 trang kết luận là: K phổi đột biến gen EGFR tại exon 19, không phát hiện T790.
Bác sỹ có nói nên dùng thuốc gen 3 luôn, chị mình uống được 1 tuần rồi.
Trước đây 1 tháng, chị mình đi khám ở Thu Cúc do thấy bị đau tức ngực và lưng, khi ngồi co chân lại thấy đau tức khó thở. Ra Thu Cúc chụp chiếu thì bác sỹ nói có thể bị K (cô em gái mình 40 tuổi, trước cũng bị tràn dịch màng phổi nhưng ra Bạch Mai khám phát hiện Lao phổi chứ không bị K). Sau khi khám ở Thu Cúc xong, mình đưa chị lên viện phổi khám đày đủ (xét nghiệm mẫu mô, chụp chiếu...) thì có kết luận như trên.
Mình cũng search thông tin về Tagrix 80 thấy cũng nói đến chuyện dùng cho người đã có T790 nhưng không hiểu sao bác sỹ vẫn kê thuốc này cho chị mình.
Hiện chị mình vẫn khỏe mạnh bình thường, không sụt cân.
Cụ cứ đọc hết các điều em viết rồi quay lại thảo luận cùng bs điều trị xem tnao, nếu bs trả lời mà cụ thấy thoả đáng thì nên tiếp tục, còn nếu cụ thấy ko thoả đáng thì nên trở về vs thuốc hãng có trong viện ( thế hệ 1,2 có bảo hiểm 50%) cụ ạ !

tagrix là thuốc mua ngoài, chất lượng phụ thuộc đạo đức người bán- tuyệt đối ko thể so sánh vs thuốc công ty có trong viện được !

iERP

Xe đạp
Mình định ngày mai trao đổi với bác sỹ về hồ sơ bệnh án, chứ giờ chẳng cầm cái gì trong tay :(. Uống Tagrix 5 ngày rồi, sức khỏe chị mình bình thường. Hay liệu có nên lấy hồ sơ bệnh án qua Bạch Mai không hả cụ?
Mà cũng lăn tăn đang uống dở Tagrix 80, giờ uống Iressa liệu có được nữa không.
Mình đọc hết 29 pages nhưng rối đầu quá :( mong cụ chỉ giáo.

Chỉnh sửa cuối: