[Camera] Túi khí nổ, ai sai ai đúng nhờ

czechonline

Xe điện

anhtho

Xe ngựa
Chào các cụ. Em xin mạn phép có ý kiến thế này:
- Hồi em đi học bằng lái cũng thấy có nói là trường hợp nếu xe đã ở trong giao lộ thì xe ngoài giao lộ phải nhường xe đã ở trong giao lộ rồi (Em chỉ lái 2b thôi), em thấy cụ 202 cũng đã có đưa anh dẫn chứng về vấn để này, và hồi giờ em vẫn áp dụng vậy, vậy nên theo em cụ lái xe đâm hông là sai. Có một số cụ bảo là khi qua giao lộ thì phải nhường xe bên phải tới thì không biết các cụ có thể đưa ra dẫn chứng về luật đó được không cho em tham khảo để biết hồi giờ mình đi sai hay đúng (Luật giao thông đường bộ Việt Nam cụ nhé). Vì khi tai nạn xảy ra thì cứ theo luật mà xử đúng sai thôi cụ , chứ không thể lấy luật nước ngoài vào nước ta được.
- Còn khi lưu thông trên đường thì ngoài luật ra còn kết hợp với kinh nghiệp lái xe nữa. Nếu là em trong trường hợp trên thì em sẽ nhường cụ đi thẳng (khi em đi xe qua các đường giao nhau cũng thế dù em có vào trước). Vì khi nó ủi mình thì dù thế nào mình cũng chịu thiệt thôi nên cứ nhường cho nó lành.
Cụ mới đi 2b nên chưa nắm rõ luật là phải rồi. Trong luật ghi rõ luật nhường đường khi qua ngã tư đồng cấp không bùng binh: phải nhường xe từ bên phải tới.
Ở đây chưa nói kinh nghiệm, nói luật vì chắc chắn sẽ phải có sự can thiệp của luật pháp xe ai sai, ai đúng và ai phải đền. Cụ có nói: xe nhỡ vào giao lộ rồi, tại sao ko nghĩ tới hành động tại sao lại "Nhỡ vào giao lộ" ? Trừ phi đã vào giao lộ từ trước đó rất lâu, còn trường hợp 2 xe đang cùng tiến tới ngã tư thì xe bên trái chắc chắn không nhường xe bên phải nên mới nhỡ vào giao lộ. Không lẽ lý luận cùn: xe tôi ko có phanh nên nhỡ vào giao lộ, anh phải nhường nhé :)).

JScript

Xe hơi
Đấy là nơi giao nhau đồng mức và không có biển

http://www.daylaixeoto.edu.vn/tai-lieu-hoc-ly-thuyet-lai-xe-oto/nguyen-tac-giai-sa-hinh-bo-de-ly-thuyet-450-cau-hoc-lai-xe-o-to

Xe Làm đã vào giao lộ dù gặp cứ thương xe làm vẫn là xe ưu tiên đi trước ah.
Trường hợp này khác trường hợp trên cụ nhé. Rõ ràng xe bên trái không có động thái giảm tốc để quan sát và nhường đường khi đi trên đường không ưu tiên mà cố tình vượt lên nên xe đó mới lên giao lộ trước. Nếu đúng luật thì cụ ấy phải giảm tốc, quan sát bên phải trước khi đi ra giao lộ cơ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Cửu Vạn

Xe hơi
Em thấy đây là biển 207a, giao nhau với đường không ưu tiên cụ nhé. Cụ nhìn cái đường ngang thế kia, đi vào khu làng mà bảo là đường ngang cấp thì em chịu cụ.

Cụ nhìn kỹ lại video đi, biển 205e đấy ạ.

202

Xe container
Em thấy đây là biển 207a, giao nhau với đường không ưu tiên cụ nhé. Cụ nhìn cái đường ngang thế kia, đi vào khu làng mà bảo là đường ngang cấp thì em chịu cụ.

[/QUOT
Biển báo đường giao nhau cùng cấp thôi cụ ah. Mai e ra e chụp lại cho nét.
Nhiều cụ cứ nói đi trên
Nhiều cụ cứ nói đi trên đường ưu tiên là sao nhỉ. Biển báo rõ mà

JScript

Xe hơi
Nhiều cụ cứ nói đi trên đường ưu tiên là sao nhỉ. Biển báo rõ mà
Cái đường ngang bé tý kia mà các cụ bảo đường ngang cấp. Đề nghị cụ ra chụp ngay để đưa lên đây tránh các post cãi nhau không cần thiết.

JScript

Xe hơi
Cụ thớt cho hỏi chỗ này là chỗ nào để anh em tìm bản đồ cho nhanh :D

202

Xe container
Cái đường ngang bé tý kia mà các cụ bảo đường ngang cấp. Đề nghị cụ ra chụp ngay để đưa lên đây tránh các post cãi nhau không cần thiết.
Đường cùng cấp cụ nhé. Dấu cộng, e đi qua hàng ngày. E sẽ chụp lại cho các cụ xem

quangsot

Xe lăn
Ặc ặc , toàn các cao nhân mà còn hỏi xe nào đúng hay sai , thế các cụ lấy bằng kiểu gì hay là vẫn hai bánh vậy ? Đường đồng cấp thì phải nhường xe bên phải ( nhường đúng nghĩa nhé chứ không phải là thêm câu chữ xe nào vào ngã tư trước thì được đi trước hay là vào ngã tư phải giảm tốc độ , cái đó nó chung chung mù mờ lắm ) . Nhường ở đây có nghĩa là khi mình đi qua không làm ảnh hưởng đến xe khác , không làm xe được ưu tiên phải phanh dừng đột ngột hoặc ảnh hưởng đến tốc độ đang đi của xe được ưu tiên . Trường hợp này thằng bị đâm sai lè rồi , bất kể nó có đến ngã tư trước mà quan sát thấy không đủ điều kiện đi qua thì nó phải dừng lại nhường chứ không phải là đến trước được đi trước .
Cụ học luật kiểu gì vậy ? Xe đã vào ngã 3 ngã 4 rồi thì nó được ưu tiên đi trước, kể cả xe ưu tiên vẫn phai nhường nó.

JScript

Xe hơi
Cụ học luật kiểu gì vậy ? Xe đã vào ngã 3 ngã 4 rồi thì nó được ưu tiên đi trước, kể cả xe ưu tiên vẫn phai nhường nó.
Cụ phải hiểu thế nào là vào trước, vào trước nhưng kiểu cướp đường để vào trước khác với trường hợp ở đó sẵn. Đến giao lộ phải quan sát mới được đi vào chứ cứ giữ ga để tiến vào nhận chỗ là tai nạn thường xuyên.

202

Xe container

Biển ở đó là biển 205e cụ nhé.

anhtho

Xe ngựa

Biển ở đó là biển 205e cụ nhé.
Cũng có nhiều ngã tư đồng mức mà không có biển báo, mà kể cả có biển báo hay biển nguy hiểm thì xe bên trái không thể vào tranh ngã tư với xe bên phải tới được.
Nếu ai cũng tuân thủ luật nhường đường thì chắc chắn tai nạn va chạm ở các ngã giao nhau sẽ giảm đáng kể. Kể cả tụi tây là nơi họ tuân thủ luật nhường đường rất kỹ, nhưng tỷ lệ giao thông ở các chỗ giao nhau vẫn rất lớn, vì nguy cơ luôn cao. Thế mà ta lại kém tuân thủ thì bao sao ko va chạm nhiều.

anhtho

Xe ngựa
Thế làm sao mà xe bên trái vào được ngã tư ? Hoặc là xe đó vào từ rất sớm và dừng lại giữa ngã tư vì trục trặc kỹ thuật hoặc bất cứ lý do gì, còn không, chỉ có thể cướp đường mới vào được ngã tư trước xe bên phải.
Cứ vin vào cớ vào ngã tư trước thì em cứ đạp ga thật mạnh, vào trước thế là có quyền hay sao ?

NQvuong

Xe đạp
Cả 2 cụ điều không nhường nhau nên 2 cụ điều sưng đầu . chia sẻ thương đau thôi .X_X > Bài học kinh nghiêm cho các cụ vào giao lộ mà không giảm tốc độ là như thế thôi.

Lái xe quê

Xe buýt
Em thấy xe kia vào ngã tư trước, xe túi khí nổ lúc đó chưa vào ngã tư thì phải!

gocart

Xe cút kít
Xe kia vào trước, trời mưa có bật đèn và đi thong thả chứ tranh cướp gì đâu.
Ông vào sau bị trả giá túi khí nổ và đi nguyên dàn tản nhiệt.

hoa sơn

Xe tải
nên nhường cho xe vào ngã tư trước ạ, với cả trời mưa thì đi nhường nhịn nhau tí

202

Xe container
Cụ phải hiểu thế nào là vào trước, vào trước nhưng kiểu cướp đường để vào trước khác với trường hợp ở đó sẵn. Đến giao lộ phải quan sát mới được đi vào chứ cứ giữ ga để tiến vào nhận chỗ là tai nạn thường xuyên.
Không phải là tranh cướp đường. Xe bên trái từ từ vào trong ngã tư. Xe bên phải đến ngã tư thấy xe mà không nhường lại đâm vào thì theo cụ là đúng hay sai. Nếu như xe bên phải vào ngã tư mà bị đâm bởi xe bên trái thì còn có lý do để tranh cãi.