[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ Mợ am tường cho em hỏi ạ, giờ sinh của 1 người lấy theo giờ nơi người đó sinh ra hay là lấy theo giờ Bắc Kinh ạ?
Nếu lấy theo giờ nơi người đó sinh ra, thì có phải chỉ đơn giản quy đổi theo cứ 2 tiếng tính là 1 canh giờ như kiểu phổ biến không ạ?

Có 1 số phương pháp lấy giờ chi tiết hơn, tính theo tiết khí căn theo Âm lịch
Vậy nếu như 1 người sinh ra ở 1 địa điểm ở nam bán cầu, cách tính giờ sinh có bị điều chỉnh không ạ?
Sinh giờ nào quan trọng gì đâu mợ. Mợ đọc còm dưới đi ạ. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!

Lá số giống nhau nhưng kết cục không giống nhau là do..."ăn ở"!?

Lá số tốt nhưng chưa chắc đã có kết cục tốt vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!
Lá số xấu nhưng chưa chắc đã có kết cục xấu vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!

Vậy thì TV đâu có ý nghĩa gì trong cuộc sống. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!

"ăn ở": Rèn luyện bản thân, tương tác với gia đình, XH, môi trường, hành vi ứng xử...

HoaMaudon

Xe tăng
Sinh giờ nào quan trọng gì đâu mợ. Mợ đọc còm dưới đi ạ. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!
Dạ, em đang hỏi về mặt kỹ thuật và logic ạ, còn việc lá số tử vi có tốt xấu do ăn ở hay như nào thì lại là phạm trù khác ạ
Cách lấy giờ sinh vốn dĩ là theo văn hóa khoa học Trung Hoa cổ, vậy ở 1 địa điểm hiện đại, ở nam bán cầu, thì xác lập giờ sinh như nào ạ

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Văn là người mà cụ.
Em bất tài gần như toàn diện, mỗi biệt tài ngửi văn đoán người. Kekeke.
Nhiều người trên này ko ưa em, họ hỏi nhiều câu cũng đòn xóc 2 đầu, nhưng đọc qua là biết họ còn có chút kiến thức về tử vi.
Chỉ nên tranh luận khi cùng kiến thức nền, đỡ mất nguyên khí và đỡ tốn tài nguyên mạng.
Thay vì các câu hỏi bâng quơ, kèm 1 commnet toàn tu từ mà ko có chút thông tin gì, cụ nên dụng công và tỏ vẻ nguy hiểm hơn nữa cho em sợ đi.
Chứ như kia thì nhạt quá

Đọc văn mà không hiểu được cái ý của người viết thì đúng là bất tài thật =))

Thôi. Em chấp nhận cái bất tài gần như toàn diện của cụ ;))

HuyArt

Xe lăn
Các Cụ Mợ am tường cho em hỏi ạ, giờ sinh của 1 người lấy theo giờ nơi người đó sinh ra hay là lấy theo giờ Bắc Kinh ạ?
Nếu lấy theo giờ nơi người đó sinh ra, thì có phải chỉ đơn giản quy đổi theo cứ 2 tiếng tính là 1 canh giờ như kiểu phổ biến không ạ?

Vậy nếu như 1 người sinh ra ở 1 địa điểm ở nam bán cầu, cách tính giờ sinh có bị điều chỉnh không ạ?
Trước năm 1975, dân tử vi đã lưu truyền cách chỉnh giờ vì có sự sai lệch giữa TQ và VN. Cũng nhiểu quan điểm khác nhau.
Như ông thầy em nói bên trên, chuyên xem cho tây(nhưng đa số chỉ Nga và Pháp) thì cứ lấy bát tự theo múi giờ họ sinh ra. Làm gì có chuyện căn theo giờ BK.
Thế mà ông ấy phán cái gì bọn tây lông cũng gật như bổ củi

HuyArt

Xe lăn
Đọc văn mà không hiểu được cái ý của người viết thì đúng là bất tài thật =))

Thôi. Em chấp nhận cái bất tài gần như toàn diện của cụ ;))
Vâng, em lót lá chuối dắt tay tiễn cụ một đoạn

HoaMaudon

Xe tăng
Các thầy ở dưới xuôi mới chỉ yểm mà đã thất đức vậy rồi. Quả báo tất nhiên nhãn tiền. Vậy các thầy tử vi miền cao chơi ngải yểm đối thủ thì sao. Rùng rợn quá. Ông anh họ em có vợ con đuề huề. Một lần lên Tây Bắc dính bùa yêu. Về nhà đòi bỏ vợ con để lên miền núi hoặc muốn không ly hôn thì phải cho cưới vợ 2. Họ hàng nhà em bất lực, đành cho cưới thêm vợ. :D.
Bùa kiểu này thì 90% các cụ OFer dính ạ

RongPhuongBac

Xe điện
Theo các cụ mợ thì quan điểm nào ở trên đúng và tại sao?
Quan điểm nào thì cũng đúng và cũng chẳng đúng. Với quan điểm thứ 1 thì chính tinh phù hợp nghề nào thì cho làm nghề đó. Ví dụ thất sát lại có thiên hình thì phù hợp nghề công an, quản ngục, vũ trang biên phòng, pháp luật, thiên cơ thì kiếm tiền đi buôn...Ví dụ vậy.
Với quan điểm thứ 2 thì con cái thích gì thì cho chúng làm đó, ủng hộ nó không gây áp lực vô hình, trừ những việc thất nhân thất Đức phạm pháp...
Tử vi là định số, lựa chọn là biến số...

HuyArt

Xe lăn
Vui mà 2 bác ui. Quan điểm và cách nhìn nhận một vấn đề của chúng ta có thể khác nhau nhưng luôn có sự tôn trọng, chia sẻ một cách chân thành và cởi mở để hiểu nhau hơn mà.
Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ!
Tranh luận vẫn phê và hoà hảo mà mợ.
Quan điểm trái chiều là bình thường, nhưng dù sao thì cũng phải đưa quan điểm ra trong tâm thế thành tâm, có diễn giải và chính kiến rõ ràng

trauxanh

Xe lăn
Các thầy ở dưới xuôi mới chỉ yểm mà đã thất đức vậy rồi. Quả báo tất nhiên nhãn tiền. Vậy các thầy tử vi miền cao chơi ngải yểm đối thủ thì sao. Rùng rợn quá. Ông anh họ em có vợ con đuề huề. Một lần lên Tây Bắc dính bùa yêu. Về nhà đòi bỏ vợ con để lên miền núi hoặc muốn không ly hôn thì phải cho cưới vợ 2. Họ hàng nhà em bất lực, đành cho cưới thêm vợ. :D.
Ồ, có nhầm lẫn gì chăng?
Như nội dung bên trên của cụ, em đồ rằng không phải là “các thầy tử vi miền cao”, mà là giới pháp sư- phù thủy- thầy tào- thầy mo chứ ạ?!
Và giới đó lại chia tiếp ra các ngạch khác nhau, kiểu hành động đó thuộc về nhánh “phản” (chuyên làm hại).
Nhánh Phản đó lại chia tiếp theo các cách gọi khác nhau, như là a.b.c... :D

RongPhuongBac

Xe điện

Lấy theo giờ đó xong đổi ra giờ BK hoặc HN ( là những nơi hay dùng món tử vi) . Nam bán cầu đổi sang Bắc bán cầu. Hoặc đoán vận hạn quá khứ xem tướng mạo để luận tìm ra cung mệnh.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm nào thì cũng đúng và cũng chẳng đúng. Với quan điểm thứ 1 thì chính tinh phù hợp nghề nào thì cho làm nghề đó. Ví dụ thất sát lại có thiên hình thì phù hợp nghề công an, quản ngục, vũ trang biên phòng, pháp luật, thiên cơ thì kiếm tiền đi buôn...Ví dụ vậy.
Với quan điểm thứ 2 thì con cái thích gì thì cho chúng làm đó, ủng hộ nó không gây áp lực vô hình, trừ những việc thất nhân thất Đức phạm pháp...
Tử vi là định số, lựa chọn là biến số...
Vấn đề là: Cái gọi là " thất sát - thiên hình" là do bản tính có sẵn từ khi lọt lòng sinh ra hay do quá trình "ăn ở" mà ra?

RongPhuongBac

Xe điện
Ồ, có nhầm lẫn gì chăng?
Như nội dung bên trên của cụ, em đồ rằng không phải là “các thầy tử vi miền cao”, mà là giới pháp sư- phù thủy- thầy tào- thầy mo chứ ạ?!
Và giới đó lại chia tiếp ra các ngạch khác nhau, kiểu hành động đó thuộc về nhánh “phản” (chuyên làm hại).
Nhánh Phản đó lại chia tiếp theo các cách gọi khác nhau, như là a.b.c... :D
Cũng có nhầm lẫn nhưng miền cao cũng thạo tử vi mà cụ. Gọi thế nào cũng xong. Như ở trên em dẫn chứng câu chuyện thầy tử vi giỏi làm bùa yểm. Họ phải giỏi thì mới công năng đặc dị như vậy để triệt hạ đối thủ. Thầy mo cũng giỏi quẻ độn thì phải. Em đi miền núi cũng toàn tránh những nơi chợ tình hay gì đó :D

RongPhuongBac

Xe điện
Vấn đề là: Cái gọi là " thất sát - thiên hình" là do bản tính có sẵn từ khi lọt lòng sinh ra hay do quá trình "ăn ở" mà ra?
Cái sẵn có thì cụ coi là bản tính cũng được. Còn ở môi trường nào thì do ăn ở mà ra. Thế nào cũng được. Cụ nên vận dụng linh hoạt không bám nhiều vào tử vi thì sẽ hiểu gãy ta em nói

trauxanh

Xe lăn
Dạ, em đang hỏi về mặt kỹ thuật và logic ạ, còn việc lá số tử vi có tốt xấu do ăn ở hay như nào thì lại là phạm trù khác ạ
Cách lấy giờ sinh vốn dĩ là theo văn hóa khoa học Trung Hoa cổ, vậy ở 1 địa điểm hiện đại, ở nam bán cầu, thì xác lập giờ sinh như nào ạ
Theo em thế này ạ:
- Các môn dùng dữ liệu Tứ trụ, với xuất phát xa xưa kỹ thuật đo lường thời gian phân chia khoảng rộng và biến đổi theo mùa (cái biến đổi xê dịch này chắc mợ biết rồi nên mới hỏi thế), nên ta đừng dùng nó với yêu cầu chính xác quá cao như 1 sợi chỉ phân chia, mà tương đối 1 chút vì rõ ràng các biên chồng lấn.
- Khi đã tính theo Giờ, tức là theo Kinh tuyến, thì Bắc hay Nam bán cầu cứ trùng Kinh tuyến là trùng giờ. Chứ Giờ không theo Vĩ tuyến để mà Bắc Nam khác nhau.

trauxanh

Xe lăn
Cũng có nhầm lẫn nhưng miền cao cũng thạo tử vi mà cụ. Gọi thế nào cũng xong. Như ở trên em dẫn chứng câu chuyện thầy tử vi giỏi làm bùa yểm. Họ phải giỏi thì mới công năng đặc dị như vậy để triệt hạ đối thủ. Thầy mo cũng giỏi quẻ độn thì phải. Em đi miền núi cũng toàn tránh những nơi chợ tình hay gì đó :D
À vâng, nhưng mà mấy việc đó lại không thuộc phạm vi Tử vi, chỉ là thầy Tử vi đó có “nghiệp vụ” khác mà thôi. :D

NGHIXDBT

Xe tăng
Con người sinh ra giao hòa với trời và dất. Triết lý phương đông coi trọng Thiên, Địa, Nhân. Tử vi không ngoại lệ, trong tử vi có 3 vòng. Tràng Sinh, Lộc tồn, Thái tuế tương ứng với thiên địa nhân. Nắm chắc 3 vòng này, cùng với sự biến thiên của tuần triệt, các vòng vận, lưu niên đại vận và tiểu hạn nữa thì tuyệt có thể trải nghiệm 1 lá số rất thú vị. Còn để xem và luận đoán 1 lá số là không dễ chút nào, nếu không chắc thì càng kỹ càng sai....

HoaMaudon

Xe tăng
Theo em thế này ạ:
- Các môn dùng dữ liệu Tứ trụ, với xuất phát xa xưa kỹ thuật đo lường thời gian phân chia khoảng rộng và biến đổi theo mùa (cái biến đổi xê dịch này chắc mợ biết rồi nên mới hỏi thế), nên ta đừng dùng nó với yêu cầu chính xác quá cao như 1 sợi chỉ phân chia, mà tương đối 1 chút vì rõ ràng các biên chồng lấn.
- Khi đã tính theo Giờ, tức là theo Kinh tuyến, thì Bắc hay Nam bán cầu cứ trùng Kinh tuyến là trùng giờ. Chứ Giờ không theo Vĩ tuyến để mà Bắc Nam khác nhau.
Em cảm ơn Cụ ạ
Dạ, em hỏi nam và bắc vì theo cách tính tiết khí thì căn theo mùa ạ, mà nam bắc bán cầu thì mùa đông hạ xuân thu ngược nhau ạ