[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

RongPhuongBac

Xe điện
Nhiều người dường như mới tiếp cận Phật pháp, và luôn cho rằng mình đã ở cảnh giới cao, tất cả các huyền học abc các cái, đích cuối cùng gặp PP đều thành rác cả
Thế nên mới xảy ra thảm cảnh hàng ngàn Mệnh lớn, quan chức,đại gia bị bọn tà giáo Tình Người chúng nó thuốc cho tiền mất tật mang, thân bại danh liệt, rồi thì đại gia không có gì ngoài tiền, bị một thần y lang băm phật tính đầy bụng nó lừa hàng ngàn tỷ đồng.
Phật pháp là minh triết, là cảnh giới nhiều người mong ước, nhưng lọt vào tay bọn vẫn tham sân si, tu chỗ nọ hú chỗ kia, bám chấp và thiếu trí tuệ thì khéo lại nặng nghiệp hơn.
Lừa người giỏi tử vi hơi bị khó, người biết dụng tử vi khi gặp vận hạn, họ sẽ chủ động mất chút tiền vào việc có ích để hóa giải, hạp tình hạp lý hạp phong thủy
Có tu tập đúng thì sẽ thấy cái cảnh giới chân chính. Có điều tu chân chính có 1000 người nhưng tu hú 1 vạn 1 triệu người. Quả thực sẽ làm Phật pháp sai đường. Người tu hú sẽ cho rằng Phật pháp cao. Người tu chân chính thì cho rằng Phật pháp cao mà cũng chẳng cao. Cảnh giới cao hay thấp thì do tu chứng tự chứng chứ không có kiểu đọc mỗi kinh Phật xong rồi cho rằng ta cao minh hơn người.

Xe xĩ xic

Xe hơi
em thì không tin mấy món này, có thể vì thế mà em mãi nghèo

RongPhuongBac

Xe điện
Các triết lý Tam tự kinh này, tuy chỉ 3 chữ mỗi câu, nhưng chứa đựng nhiều triết lý nhân sinh sâu sắc, mang tính cơ bản của con người
Trẻ em mới sinh chưa thể có thiện tính, càng ko thể có Phật tính được, chỉ là tâm như tờ giấy trắng, chưa khởi niệm thì chưa có thiện, chưa có ác. Theo em thì Phât tính phải phổ độ, có tính cứu rỗi, không thể thụ động được
Một đoạn nữa trong Tam tự kinh, đó là"Tính tương cận - Tập tương viễn" cũng tương tự: bản tính con người gần nhau, nhưng cuộc sống(tập) làm họ xa nhau
Cụ chưa ngộ được nó đấy thôi. Cũng bao nhiêu năm rồi, tâm ta lay động theo nhiều cái vọng tưởng xã hội, có lúc sáng có lúc tối. Trẻ em sinh ra có Phật tánh. Người lớn cũng vậy. Trẻ em sinh ra có thiện tính đầy đủ. Người lớn cũng vậy. Trẻ em chưa khởi niệm thì vô vi. Người lớn lại khởi niệm nhiều thì vô minh. Trẻ em đó lớn lên thành người lớn lại vô minh. Người lớn tái sinh lại thành trẻ em thì lại vô vi. Phật giáo cũng vô vi. Đạo giáo cũng vô vi. Chân thực là vô vi. Người tu học dùng hữu vi làm phương tiện để trở về vô vi.

HuyArt

Xe lăn
Ko, em thấy cách cụ nói sâu sắc mà cũng hóm hỉnh, ngôn từ tự nhiên nhưng như có sự chiêm nghiệm và giãi bày, bộc trực thẳng thắn, lôi cuốn nhẹ nhàng tự nhiên. Là e cảm nhận thế.
Ai gặp em ngoài đời cũng ồ với à, tưởng nọ tưởng kia, cứ như gặp nhầm người, kk
Trên mạng, tuy là nơi giải trí, còn không dám sống thật với mình, thì vứt đi
Lừa người thì dễ, lừa mình rất khó. Tất nhiên là với người có liêm sỉ, chứ bọn vô loài chúng nó không care câu này:D
Em ko phải tạng người đa nhân cách, nhưng hiểu quy luật cuộc sống với các quy tắc khác nhau giữa các môi trường khác nhau. Ngoài đời có đầy các quy tắc ấy, mình lệch sống là ăn bườm ngay, kkk
Với lại, em biết lá số của mình, đôi khi chơi mạng bạo tay mạnh mồm cũng chỉ là 1 cách hóa giải cung Thiên di xấu:D
Cảm ơn lời khen của cụ

HuyArt

Xe lăn
Có 2 hệ tiết khí:
Hệ tiết khí mặt trời được tính theo các điểm trên đường Hoàng đạo.
Hệ tiết khí Âm Dương lịch như ta đang dùng là vận động dung hoà giữa hệ tiết khí mặt trời và quy luật thời tiết cụ thể của khu vực Á Đông.
Vậy áp dụng ở đâu, áp dụng thế nào...là tuỳ người dụng.
Còn cái môn Tử vi này nó thuộc văn hoá Á Đông, và nó cũng không cần bổ thêm tiết khí vào để tính.
Tây lông, với môn Chiêm tinh học, cũng chia 12 tạng/tuýp người theo 12 tháng trong năm đấy bác. Mỗi tháng(chính xác hơn là tương đương 1 tháng) 1 sao theo cung Hoàng đạo.
Có vẻ nó giống như luận điểm, tử vi cũng xác định 1 nhóm/ 1 tập hợp người có tính cách tương đồng nhau mà bác nói bên trên
Quan điểm của em thì tử vi cao siêu và chuẩn xác, cũng có tính khoa học biện chứng hơn Chiêm tinh học rất nhiều

trauxanh

Xe lăn
Tây lông, với môn Chiêm tinh học, cũng chia 12 tạng/tuýp người theo 12 tháng trong năm đấy bác. Mỗi tháng(chính xác hơn là tương đương 1 tháng) 1 sao theo cung Hoàng đạo.
Có vẻ nó giống như luận điểm, tử vi cũng xác định 1 nhóm/ 1 tập hợp người có tính cách tương đồng nhau mà bác nói bên trên
Quan điểm của em thì tử vi cao siêu và chuẩn xác, cũng có tính khoa học biện chứng hơn Chiêm tinh học rất nhiều
Tuyệt đối trong tương đối, tương đối trong tuyệt đối.
Đa dương thiểu âm mà đa âm thiểu dương.
Cho nên tớ cứ nửa thổ phỉ nửa hồng quân như vậy, chả biết kiểu gì. :D

HuyArt

Xe lăn
Đa dương thiểu âm mà đa âm thiểu dương.
Khôn như bác, sống dai lắm, kekeke

RongPhuongBac

Xe điện
Thuần dương thiểu âm mà thuần âm thiểu dương.
Cân bằng cụ ạ. Chả tuyệt chả tương. Vui quá thì tổn hao khí dương. Buồn quá thì phiền não khí âm.

HuyArt

Xe lăn
Ồ, có nhầm lẫn gì chăng?
Như nội dung bên trên của cụ, em đồ rằng không phải là “các thầy tử vi miền cao”, mà là giới pháp sư- phù thủy- thầy tào- thầy mo chứ ạ?!
Và giới đó lại chia tiếp ra các ngạch khác nhau, kiểu hành động đó thuộc về nhánh “phản” (chuyên làm hại).
Nhánh Phản đó lại chia tiếp theo các cách gọi khác nhau, như là a.b.c... :D
Có vẻ nhiều người chưa phân biệt được các danh xưng trong giới huyền học
Tạm chia trong Kinh tộc, thì: Thầy phong thủy(địa lý); thầy tử vi; thầy tướng; pháp sư; thầy cúng...có các nhánh nhỏ bói toán khác nữa không tính
các tộc người khác thì cũng có các danh xưng khác, nhưng ko rõ ràng chức năng lắm
Làm thầy thì nên giỏi nhiều thứ, vì nó khá liên quan nhau, bổ trợ nhau khá tốt

HuyArt

Xe lăn
Có tu tập đúng thì sẽ thấy cái cảnh giới chân chính. Có điều tu chân chính có 1000 người nhưng tu hú 1 vạn 1 triệu người. Quả thực sẽ làm Phật pháp sai đường. Người tu hú sẽ cho rằng Phật pháp cao. Người tu chân chính thì cho rằng Phật pháp cao mà cũng chẳng cao. Cảnh giới cao hay thấp thì do tu chứng tự chứng chứ không có kiểu đọc mỗi kinh Phật xong rồi cho rằng ta cao minh hơn người.
Em ngâm cứu phật pháp cũng khá lâu, tạm đủ để cảm nhận, nhưng vẫn kính nhi viễn chi, vì chưa buông bỏ được.
Em chỉ cảm thấy chưa ổn, khi thấy quá nhiều người họ cảm phật pháp chỉ tương đương cái phím Delete trên bàn phím ấy,haizzz
Quá nhanh và quá nguy hiểm

trauxanh

Xe lăn
Khôn như bác, sống dai lắm, kekeke
Cân bằng cụ ạ. Chả tuyệt chả tương. Vui quá thì tổn hao khí dương. Buồn quá thì phiền não khí âm.
Thì nói vui sơ sơ là như vậy thôi, còn sâu xa hơn thì cái ý đó lại thú vị hơn rất nhiều nữa ấy chứ!
Thực tế các món phương Đông này, em lại dùng Dương dùng Tây để tính, rất nhanh, và so kết quả theo các công thức cổ thì trùng khớp hoàn toàn, em so sánh nhiều rồi.
Nguyên lý cổ, tính toán kim, rất hiệu quả. :D

HuyArt

Xe lăn
Thì nói vui sơ sơ là như vậy thôi, còn sâu xa hơn thì cái ý đó lại thú vị hơn rất nhiều nữa ấy chứ!
Thực tế các món phương Đông này, em lại dùng Dương dùng Tây để tính, rất nhanh, và so kết quả theo các công thức cổ thì trùng khớp hoàn toàn, em so sánh nhiều rồi.
Gọi là "Trung thể, tây dụng" của bọn tàu khựa hở bác? :D

trauxanh

Xe lăn
Gọi là "Trung thể, tây dụng" của bọn tàu khựa hở bác? :D
Tàu khựa có là cái gì đâu!
Kiến thức là của nhân loại, dụng kiến thức là tuỳ người, Tàu có cách của Tàu, Ta có cách của Ta. :D

RongPhuongBac

Xe điện
Em ngâm cứu phật pháp cũng khá lâu, tạm đủ để cảm nhận, nhưng vẫn kính nhi viễn chi, vì chưa buông bỏ được.
Em chỉ cảm thấy chưa ổn, khi thấy quá nhiều người họ cảm phật pháp chỉ tương đương cái phím Delete trên bàn phím ấy,haizzz
Quá nhanh và quá nguy hiểm
Học phật tu phật đúng là tương đương phím delete ấy. Học xong là xoá học. Ngộ xong là xoá đạo. Không sở không đắc cũng không có chỗ nào sở đắc là vậy. :D. Giống như hồng Loan kèm thiên không tạo thành hồng - không: sắc sắc không không. Sắc là không. Không là sắc. Sắc tức không. Không tức sắc.

RongPhuongBac

Xe điện
Chắc cụ phải thạo chiêm tinh tarot lắm mới dùng dương tính âm. Cũng là học thuật.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lá số giống nhau nhưng kết cục không giống nhau là do..."ăn ở"!?

Lá số tốt nhưng chưa chắc đã có kết cục tốt vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!
Lá số xấu nhưng chưa chắc đã có kết cục xấu vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!

Vậy thì TV đâu có ý nghĩa gì trong cuộc sống. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!

"ăn ở": Rèn luyện bản thân, tương tác với gia đình, XH, môi trường, hành vi ứng xử...
Ý nghĩa của tử vi là dành cho người chưa biết mình ăn ở như vậy đã tốt chưa,rèn luyện như vậy đã đủ chưa...ăn ở như cụ nói là tốt.nhưng khi có thêm bản đồ tv thì sẽ dễ dàng hơn.đi nhanh và đúng hướng hơn.khi cuộc đời phẳng lặng bình yên thì thấy cuộc đời nó đẹp k phải suy nghĩ gì.đặt vào trường hợp dông bão con người dễ lạc hướng

metalins

Xe tăng
Các Cụ Mợ am tường cho em hỏi ạ, giờ sinh của 1 người lấy theo giờ nơi người đó sinh ra hay là lấy theo giờ Bắc Kinh ạ?
Nếu lấy theo giờ nơi người đó sinh ra, thì có phải chỉ đơn giản quy đổi theo cứ 2 tiếng tính là 1 canh giờ như kiểu phổ biến không ạ?

Có 1 số phương pháp lấy giờ chi tiết hơn, tính theo tiết khí căn theo Âm lịch
Vậy nếu như 1 người sinh ra ở 1 địa điểm ở nam bán cầu, cách tính giờ sinh có bị điều chỉnh không ạ?
Cho em hỏi lại lý do tại sao mợ lại chọn giờ Bắc Kinh mà ko phải nơi nào khác? Vì khi Tử vi manh nha ra đời Bắc Kinh chỉ là nơi heo hút, chốn đi đày của đám tội phạm triều đình chứ ko phải là trung tâm của tàu.

Thông thường thì tiết khí, địa lý đã dc tính và đưa cả vào múi giờ từng địa phương đó rồi, mình chỉ sử dụng luôn kết quả là múi giờ hiện hành tại nơi sinh ra. VD mùa đông và mùa hè ở Châu Âu đã có sự điều chỉnh giờ lệch đi 1 tiếng, nếu bạn sinh ở Châu Âu theo múi giờ đó thì lấy theo giờ hiện hành là dc ko phải quy đổi về giờ TQ hay VN.

HoaMaudon

Xe tăng
Cho em hỏi lại lý do tại sao mợ lại chọn giờ Bắc Kinh mà ko phải nơi nào khác? Vì khi Tử vi manh nha ra đời Bắc Kinh chỉ là nơi heo hút, chốn đi đày của đám tội phạm triều đình chứ ko phải là trung tâm của tàu.

Thông thường thì tiết khí, địa lý đã dc tính và đưa cả vào múi giờ từng địa phương đó rồi, mình chỉ sử dụng luôn kết quả là múi giờ hiện hành tại nơi sinh ra. VD mùa đông và mua hè ở Châu Âu đã có sự điều chỉnh giờ lệch đi 1 tiếng, nếu bạn sinh ở Châu Âu theo múi giờ đó thì lấy theo giờ hiện hành là dc ko phải quy đổi về giờ TQ hay VN.
Dạ, quan điểm của em giống theo Cụ ạ, lấy giờ sinh nơi Mệnh chủ sinh ra
Giờ Bắc Kinh là theo quan điểm của 1 số người khác, em có trao đổi tranh luận thôi ạ

trauxanh

Xe lăn
Bên trên em chém quá đà chút rồi, không nên!
Mọi người theo mạch chủ để thớt đi ạ!