[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

RongPhuongBac

Xe điện
Vậy cụ hiểu thế nào về câu "Nhân chi sơ tính bản thiện"?
Đứa trẻ sinh ra thì tính thiện sẵn có. Có Phật tánh. Có tánh thiện. Nhưng cái tác động nó về sau sẽ hình thành nó. Các chòm sao tinh tú sẽ ảnh hưởng nó. Nhận ra thì không ảnh hưởng. Mê hoặc thì cứ để nó dẫn dắt.

Sazi

Xe điện
Theo các cụ mợ thì quan điểm nào ở trên đúng và tại sao?
Xét góc độ hẹp đoán số mệnh, tức là đoán cái tôi của chính người xem đó. Khi một người không hiểu cái tôi của mình thì mới cần đi xem theo một trường phái nào đó. Với tôi chỉ dạy trẻ con điều đầu tiên phải tin ở chính mình và có ước mơ (niềm yêu thích) để theo đuổi. Tử vi, tướng số, cự giải... Điều tốt thì nhớ, điều xấu vứt đi đừng để tâm. Nói một cách khác có nhiều yếu tố tham chiếu để định hướng nghề cho trẻ con, nhưng chung quy lại phải hiểu cái tôi của trẻ sẽ phù hợp với nghề gì nhất. Định hướng nghề cần sắp xếp thứ tự các tiêu chí, Vd dựa vào các tiêu chí sau:
1. Đam mê và sở thích của bản thân. Yếu tố ảnh hưởng đến lựa chọn nghề nghiệp đầu tiên chính là đam mê và sở thích của bản thân.
2. Năng lực của bản thân.
3. Nhu cầu xã hội.
4. Yếu tố sức khỏe.
5. Yếu tố ngoại hình.
6. Gia đình.
....
Còn dựa vào tử vi, số phận nghề nghiệp dựa theo thầy phán. Kết quả là hên xui thôi.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Đứa trẻ sinh ra thì tính thiện sẵn có. Có Phật tánh. Có tánh thiện. Nhưng cái tác động nó về sau sẽ hình thành nó. Các chòm sao tinh tú sẽ ảnh hưởng nó. Nhận ra thì không ảnh hưởng. Mê hoặc thì cứ để nó dẫn dắt.
Vậy cái "thất sát-thiên hình" nó vận vào đứa bé từ khi nào?

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Xét góc độ hẹp đoán số mệnh, tức là đoán cái tôi của chính người xem đó. Khi một người không hiểu cái tôi của mình thì mới cần đi xem theo một trường phái nào đó. Với tôi chỉ dạy trẻ con điều đầu tiên phải tin ở chính mình và có ước mơ (niềm yêu thích) để theo đuổi. Tử vi, tướng số, cự giải... Điều tốt thì nhớ, điều xấu vứt đi đừng để tâm. Nói một cách khác có nhiều yếu tố tham chiếu để định hướng nghề cho trẻ con, nhưng chung quy lại phải hiểu cái tôi của trẻ sẽ phù hợp với nghề gì nhất. Định hướng nghề cần sắp xếp thứ tự các tiêu chí, Vd dựa vào các tiêu chí sau:
1. Đam mê và sở thích của bản thân. Yếu tố ảnh hưởng đến lựa chọn nghề nghiệp đầu tiên chính là đam mê và sở thích của bản thân.
2. Năng lực của bản thân.
3. Nhu cầu xã hội.
4. Yếu tố sức khỏe.
5. Yếu tố ngoại hình.
6. Gia đình.
....
Còn dựa vào tử vi, số phận nghề nghiệp dựa theo thầy phán. Kết quả là hên xui thôi.
Theo cụ thì cái quan trọng nhất để định hướng nghề nghiệp là #1?

hp78

Xe điện
Dạ, em đang hỏi về mặt kỹ thuật và logic ạ, còn việc lá số tử vi có tốt xấu do ăn ở hay như nào thì lại là phạm trù khác ạ
Cách lấy giờ sinh vốn dĩ là theo văn hóa khoa học Trung Hoa cổ, vậy ở 1 địa điểm hiện đại, ở nam bán cầu, thì xác lập giờ sinh như nào ạ
Em thì chọn theo giờ địa phương, nhiều người cho rằng phải quy đổi ra giờ Bắc Kinh nhưng em thấy lý luận của họ không có cơ sở. Lịch âm, lịch tiết khí của mình cũng đều khác Trung Quốc nữa ạ.

RongPhuongBac

Xe điện
Vậy cái "thất sát-thiên hình" nó vận vào đứa bé từ khi nào?
Đến giai đoạn nó sẽ vào. Giống như đến hạn vậy. Theo tiểu vận đại vận. Nó tìm đến nghĩa là nợ nó. Hết thì nó tự đi. Kiểu kiểu vậy. Còn hạn đến mà vẫn ung dung vô tư thờ ơ với nó thì nó lại tự đi lúc nào không hay. Mà em hình dung theo cách nghĩ của em, không biết cụ gãy nghĩa ra chưa.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Đến giai đoạn nó sẽ vào. Giống như đến hạn vậy. Theo tiểu vận đại vận. Nó tìm đến nghĩa là nợ nó. Hết thì nó tự đi. Kiểu kiểu vậy. Còn hạn đến mà vẫn ung dung vô tư thờ ơ với nó thì nó lại tự đi lúc nào không hay. Mà em hình dung theo cách nghĩ của em, không biết cụ gãy nghĩa ra chưa.
Em tôn trọng cái hình dung theo cách nghĩ của của cụ thôi chứ em không có quan niệm gì về "thất sát-thiên hình" nên không gãy nghĩa được ạ.

Nhưng cụ nói "Đến giai đoạn nó sẽ vào" thì e là do "ăn ở" nên nó vào thôi ;))

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Em cảm ơn Cụ ạ
Dạ, em hỏi nam và bắc vì theo cách tính tiết khí thì căn theo mùa ạ, mà nam bắc bán cầu thì mùa đông hạ xuân thu ngược nhau ạ
Có 2 hệ tiết khí:
Hệ tiết khí mặt trời được tính theo các điểm trên đường Hoàng đạo.
Hệ tiết khí Âm Dương lịch như ta đang dùng là vận động dung hoà giữa hệ tiết khí mặt trời và quy luật thời tiết cụ thể của khu vực Á Đông.
Vậy áp dụng ở đâu, áp dụng thế nào...là tuỳ người dụng.
Còn cái môn Tử vi này nó thuộc văn hoá Á Đông, và nó cũng không cần bổ thêm tiết khí vào để tính.

trauxanh

Xe lăn
Em thì chọn theo giờ địa phương, nhiều người cho rằng phải quy đổi ra giờ Bắc Kinh nhưng em thấy lý luận của họ không có cơ sở. Lịch âm, lịch tiết khí của mình cũng đều khác Trung Quốc nữa ạ.
Lấy giờ địa phương là đúng rồi cụ, cách tính kia cộng thêm các múi giờ phụ trội thì cũng thế mà thôi, làm gì có trăng tròn giữa trưa đâu. :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy những người xem tử vi là phải có trí nhớ và rất thông minh.
Ngày trước ở làng em có ông cụ bị hỏng 2 mắt, cụ chỉ bấm tử vi trên các lóng tay, khá hay. Có lần ông hàng xóm định thử cụ, lấy giờ, ngày, tháng, năm sinh của 1 con trâu đẻ đem sang nhờ cụ xem tử vi; cụ bấm xong và nói với ông hàng xóm là tôi thấy hình như đây không phải là người.
Pgd rảnh nhờ? Hôm nào làm tí rtc đê anh V ây!

Sazi

Xe điện
Theo cụ thì cái quan trọng nhất để định hướng nghề nghiệp là #1?
Chia sẻ một chút, ngày xưa tôi đọc Nếu còn có ngày mai của Sidney Sheldon hình như có câu "Nếu bạn dám theo đuổi (không quên?) giấc mơ của mình, giấc mơ đó có khả năng thành hiện thực".
Quay lại câu hỏi của bạn " #1" sẽ có 2 lựa chọn tư duy tốt (thứ tự trên). Tư duy kém nên chọn theo #2
1. Đam mê, sở thích nằm ở tầng tư duy.
2. Năng lực, kỹ năng: Là góc độ tác nghiệp
3. Theo đánh giá
...
Để thành công theo tôi có 3 yếu tố (làm gì đam mê nhất, làm gì giỏi nhất, làm gì kiếm tiền nhiều nhất) đây là yếu tố để trẻ con lựa chọn sau này. Khởi đầu cứ hãy yêu đi...

RongPhuongBac

Xe điện
Em tôn trong cái hình dung theo cách nghĩ của của cụ thôi chứ em không có quan niện gì về "thất sát-thiên hình" nên không gãy nghĩa được ạ.
Em nói định số để linh hoạt cái biến số. Vốn dĩ cái mặc định hay định số là thế. Không thay đổi được. Chứ cụ xem các bình luận của em xem có chỗ nào bám chấp vào tử vi không? Còn cụ vẫn mang tư tưởng tin nhân quả minh triết với sống chết do ta chẳng do trời thì còn tranh luận mãi. Cái quan điểm #1 vừa rồi là em đứng ở vị trí cụ chủ thì thấy nó thế. Quan điểm #2 thì em đứng vị trí cụ thì thấy nó thế. Cũng đúng mà chẳng đúng. Cũng sai mà chẳng sai. Giải thích thì tới sáng mai cũng không làm cách nào gãy nghĩa cho cụ.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ một chút, ngày xưa tôi đọc Nếu còn có ngày mai của Sidney Sheldon hình như có câu "Nếu bạn dám theo đuổi (không quên?) giấc mơ của mình, giấc mơ đó có khả năng thành hiện thực".
Quay lại câu hỏi của bạn " #1" sẽ có 2 lựa chọn tư duy tốt (thứ tự trên). Tư duy kém nên chọn theo #2
1. Đam mê, sở thích nằm ở tầng tư duy.
2. Năng lực, kỹ năng: Là góc độ tác nghiệp
3. Theo đánh giá
...
Để thành công theo tôi có 3 yếu tố (làm gì đam mê nhất, làm gì giỏi nhất, làm gì kiếm tiền nhiều nhất) đây là yếu tố để trẻ con lựa chọn sau này. Khởi đầu cứ hãy yêu đi...
Em đang hỏi cụ cái quan trọng NHẤT để định hướng nghề nghiệp. Cụ cứ nói quan điểm của cụ đi ạ.

HuyArt

Xe lăn
Em cảm ơn Cụ ạ
Dạ, em hỏi nam và bắc vì theo cách tính tiết khí thì căn theo mùa ạ, mà nam bắc bán cầu thì mùa đông hạ xuân thu ngược nhau ạ
Múi giờ xác định bằng kinh tuyến, vĩ tuyến ko tham gia vào xác định giờ
Còn nam bắc bán cầu các tiết khí ngược nhau cũng ko quá ảnh hưởng trong tử vi, thuận mùa sinh hay không chỉ là 1 yếu tố tác động nhỏ, thuộc về môi trường tự nhiên. Trong khi các không gian nhân sinh, tác động hàng ngày, nó mạnh hơn
Trong tử vi, tác động của các sao mạnh hơn tác động môi trường

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Em nói định số để linh hoạt cái biến số. Vốn dĩ cái mặc định hay định số là thế. Không thay đổi được. Chứ cụ xem các bình luận của em xem có chỗ nào bám chấp vào tử vi không? Còn cụ vẫn mang tư tưởng tin nhân quả minh triết với sống chết do ta chẳng do trời thì còn tranh luận mãi. Cái quan điểm #1 vừa rồi là em đứng ở vị trí cụ chủ thì thấy nó thế. Quan điểm #2 thì em đứng vị trí cụ thì thấy nó thế. Cũng đúng mà chẳng đúng. Cũng sai mà chẳng sai. Giải thích thì tới sáng mai cũng không làm cách nào gãy nghĩa cho cụ.
Ok :)

HuyArt

Xe lăn
Nhiều người dường như mới tiếp cận Phật pháp, và luôn cho rằng mình đã ở cảnh giới cao, tất cả các huyền học abc các cái, đích cuối cùng gặp PP đều thành rác cả
Thế nên mới xảy ra thảm cảnh hàng ngàn Mệnh lớn, quan chức,đại gia bị bọn tà giáo Tình Người chúng nó thuốc cho tiền mất tật mang, thân bại danh liệt, rồi thì đại gia không có gì ngoài tiền, bị một thần y lang băm phật tính đầy bụng nó lừa hàng ngàn tỷ đồng.
Phật pháp là minh triết, là cảnh giới nhiều người mong ước, nhưng lọt vào tay bọn vẫn tham sân si, tu chỗ nọ hú chỗ kia, bám chấp và thiếu trí tuệ thì khéo lại nặng nghiệp hơn.
Lừa người giỏi tử vi hơi bị khó, người biết dụng tử vi khi gặp vận hạn, họ sẽ chủ động mất chút tiền vào việc có ích để hóa giải, hạp tình hạp lý hạp phong thủy

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con nhà tôi, tôi chọn #1
#1 Đam mê và sở thích của bản thân.

Em có thằng cháu 15 tuổi. Cao to, khỏe mạnh, đẹp trai như người mẫu. Nó cực kỳ đam mê đá bóng. Nó sẵn sàng quên ăn, thức trắng đêm để coi đá bóng. Phải nói bóng đá với nó là thứ quan trọng nhất trên đời.

Em đăng ký cho nó học một lớp bóng đá. Đi tập được vài lần rồi nó bỏ không tiếp tục học nữa. Em hỏi lý do, nó bảo nắng nóng, mệt nên nghỉ.

Tuy nó nghỉ học đá bóng nhưng nó vẫn cứ quên ăn, thức trắng đêm để coi đá bóng.

Theo cụ, nếu hướng nghiệp cho nó theo đam mê và sở thích của bản thân nó thì có được không?

Chỉnh sửa cuối:

Mr kokneu

Xe hơi
Chỉ là cảm nhận và quan điểm cá nhân, lại tản mạn vô thủy vô chung, nên các cụ anti nhẹ tay ném đá:D
Ko, em thấy cách cụ nói sâu sắc mà cũng hóm hỉnh, ngôn từ tự nhiên nhưng như có sự chiêm nghiệm và giãi bày, bộc trực thẳng thắn, lôi cuốn nhẹ nhàng tự nhiên. Là e cảm nhận thế.

HuyArt

Xe lăn
Các triết lý Tam tự kinh này, tuy chỉ 3 chữ mỗi câu, nhưng chứa đựng nhiều triết lý nhân sinh sâu sắc, mang tính cơ bản của con người
Trẻ em mới sinh chưa thể có thiện tính, càng ko thể có Phật tính được, chỉ là tâm như tờ giấy trắng, chưa khởi niệm thì chưa có thiện, chưa có ác. Theo em thì Phât tính phải phổ độ, có tính cứu rỗi, không thể thụ động được
Một đoạn nữa trong Tam tự kinh, đó là"Tính tương cận - Tập tương viễn" cũng tương tự: bản tính con người gần nhau, nhưng cuộc sống(tập) làm họ xa nhau