[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

RosemaryCherry

Xe container
Vui mà 2 bác ui. Quan điểm và cách nhìn nhận một vấn đề của chúng ta có thể khác nhau nhưng luôn có sự tôn trọng, chia sẻ một cách chân thành và cởi mở để hiểu nhau hơn mà.
Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ!

qlevis

Xe điện
e cũng tập tọe lập bằng tay nhưng không hiểu sao lại không khớp với máy=))

ThyUyen89

Xe tải
Em không thích tử vi các bác nhé

RongPhuongBac

Xe điện
Em không phật lòng lắm vì các nhận xét của bác, đó là cái cảm nhận có đúng có sai. cũng không quan trọng.

Em va chạm một cách bất đắc dĩ với nhiều thầy tử vi, bất đăc dĩ, các ông thầy xem tử vi lành tính thì ít mà dị tính thì nhiều, nhưng qua quan sát các bác ý theo chiều dài thời gian, em thấy, khi tin vào tử vi quá lớn họ hay có những hành động can thiệp mạnh tay vào duyên nghiệp, dễ gây nhiều điều ngang trái, và tiếp theo điều gì sẽ xảy ra với họ với những người khác........Vấn đề là khi họ tin nó đúng với tỷ lệ lớn.

Khi niềm tin lớn quá ( như bác cho rằng đúng đến 90%) nó khó mở lòng với các quan điểm nhân sinh quan khác.
Em có đưa ví dụ về dung quang là một ví dụ điển hình, xem tử vi chả bao giờ luận ra cái đó bác ak.
Bữa trước em có biết 1 ông thầy tử vi. Ông này hỏi anh em chiến hữu là có nên yểm bùa đối thủ vì tiền thuê được trả khá cao. Ông ấy còn nói đối thủ rất độc ác nên phải xuống tay. Em bảo ông ấy làm điều thất đức thì không có hậu về sau. Ông ấy bảo được trả tiền công đủ mua V. Home. Không biết về sau có yểm gì không

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Lá số giống nhau, chỉ như các "gói dữ liệu sinh học giống nhau", còn sau này mỗi cá thể do nỗ lực rèn luyện bản thân, tương tác với gia đình, XH, môi trường, sẽ có hành vi ứng xử khác nhau.
Mỗi người sống trong môi trường khác nhau, cha mẹ khác nhau, anh em khác nhau, họ hàng khác nhau, công việc và đồng nghiệp khác nhau, bạn bè khác nhau, sau này lấy vợ khác nhau, sinh con khác nhau... làm sao mà giống hết nhau được?
Đến 2 ae sinh đôi cùng trứng, vì sinh cách nhau không lâu, nên lá số giống hệt nhau, nhưng sau này họ cũng sẽ khác nhau, dù cơ bản tính tình và nhiều thứ khác tương đồng. Ngoài cung Phúc đức trong lá số, còn một loại phúc đức bản thân, nôm na là nghiệp quả từ kiếp trước...
Nhiều thầy ngại xem lá số sinh đôi, nhưng thầy cao tay vẫn xem được. Xem một người tại cung Mệnh, người kia tại cung Di. Cung mệnh là những đức tính trời sinh, Thiên di là những ta hành xử ra bên ngoài
Lưu ý với cụ, tốt - xấu, giàu - nghèo chỉ mang giá trị tương đối, tùy theo hệ quy chiếu sẽ có quan niệm khác nhau
Trong tử vi, ngoại trừ số ít sao môi trường nào nó cũng tốt, hoặc 1 số sao lúc nào nó cũng xấu. Còn lại tuyệt đại đa số các sao coi là tốt ko phải lúc nào cũng tốt hết, và các sao coi là xấu thì nó cũng ko tuyệt đối xấu như người ta tưởng. Còn phải xét nó đứng ở đâu, nó đứng với ai
Giông như thuốc chữa bệnh ấy, trong các vị thuốc vẫn có chất độc

Lá số giống nhau nhưng kết cục không giống nhau là do..."ăn ở"!?

Lá số tốt nhưng chưa chắc đã có kết cục tốt vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!
Lá số xấu nhưng chưa chắc đã có kết cục xấu vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!

Vậy thì TV đâu có ý nghĩa gì trong cuộc sống. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!

"ăn ở": Rèn luyện bản thân, tương tác với gia đình, XH, môi trường, hành vi ứng xử...

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái.

Nói "Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái" cảm nhận của tôi về câu nói này là mơ hồ. Bạn không thể dựa vào sự mơ hồ, không hiểu rõ (tử vi) để quyết định một sự việc cụ thể. Để định hướng ngành nghề cho con cái phải dựa vào chính chúng nó (nó yêu gì, thích gì, đam mê gì, kỹ năng gì tốt, học môn nào giỏi nhất, tư duy nổi trội là gì...)

Theo các cụ mợ thì quan điểm nào ở trên đúng và tại sao?

RosemaryCherry

Xe container
Bữa trước em có biết 1 ông thầy tử vi. Ông này hỏi anh em chiến hữu là có nên yểm bùa đối thủ vì tiền thuê được trả khá cao. Ông ấy còn nói đối thủ rất độc ác nên phải xuống tay. Em bảo ông ấy làm điều thất đức thì không có hậu về sau. Ông ấy bảo được trả tiền công đủ mua V. Home. Không biết về sau có yểm gì không
Em nghĩ người bình thường mà làm điều thất đức thì họ cũng sẽ bị trừng phạt thôi. Còn thầy tử vi, phong thuỷ sẽ bị nghiệp nặng hơn.
Chỗ em ngày trước có một ông thầy vừa là thầy thuốc, thầy tử vi lại biết thêm phong thuỷ, đã làm một chiêu yểm cho một nhà thầy thuốc đối thủ khác các đời con cháu sẽ không bao giờ có con trai, tuyệt tự luôn, việc này ngày xưa là một sự trả thù ghê gớm nhất. Quả thật qua hơn 70 chục năm thì sự yểm đó vẫn còn, nhưng ông thầy trên 50 tuổi cũng tự nhiên bị mù, người con trai đầu bị điên và vài việc ko may mắn đến với con cháu nữa.

trauxanh

Xe lăn
Loại đó nên gọi là Thằng, chứ gọi là Thầy thì sai rồi! :D

HuyArt

Xe lăn
Lá số giống nhau nhưng kết cục không giống nhau là do..."ăn ở"!?

Lá số tốt nhưng chưa chắc đã có kết cục tốt vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!
Lá số xấu nhưng chưa chắc đã có kết cục xấu vì còn tùy thuộc vào...ăn ở!

Vậy thì TV đâu có ý nghĩa gì trong cuộc sống. Tốt xấu đều là do ăn ở mà ra thôi!

"ăn ở": Rèn luyện bản thân, tương tác với gia đình, XH, môi trường, hành vi ứng xử...
Thấy cụ đưa ra các câu hỏi vẻ như thâm trầm, uy vũ...khiến em sợ run như gặp cao nhân xuống núi. Hì hục cào phím trả lời cụ sợ thất lễ.
Qua còm này thì thôi, của cụ tất, kk

HuyArt

Xe lăn
Em không phật lòng lắm vì các nhận xét của bác, đó là cái cảm nhận có đúng có sai. cũng không quan trọng.

Em va chạm một cách bất đắc dĩ với nhiều thầy tử vi, bất đăc dĩ, các ông thầy xem tử vi lành tính thì ít mà dị tính thì nhiều, nhưng qua quan sát các bác ý theo chiều dài thời gian, em thấy, khi tin vào tử vi quá lớn họ hay có những hành động can thiệp mạnh tay vào duyên nghiệp, dễ gây nhiều điều ngang trái, và tiếp theo điều gì sẽ xảy ra với họ với những người khác........Vấn đề là khi họ tin nó đúng với tỷ lệ lớn.

Khi niềm tin lớn quá ( như bác cho rằng đúng đến 90%) nó khó mở lòng với các quan điểm nhân sinh quan khác.
Em có đưa ví dụ về dung quang là một ví dụ điển hình, xem tử vi chả bao giờ luận ra cái đó bác ak.
Cụ nói cũng có ý đúng.
Chính vì vây, nhiều người nghiên cứu tử vi không lạm dụng xem lá số, càng ko tùy tiện can thiệp vào vận lý.
Coi tử vi như công cụ thì hay hơn coi nó như một tín ngưỡng.
À quên, cái Dung quang cụ nói là thần thái, thần khí của ngũ nhạc trên mặt đương số, khác với hiện tượng toả hào quang kiểu nhân điện. Có dịp em và cụ nói thêm về cái này

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Em làm gì cũng vất vả, như đi vật nhau :)
Dù đều có kết quả tốt cuối cùng, nhưng người khác làm nhẹ tênh thì em hì hục, hix. NHiều lúc em thấy cay đắng chết mẹ luôn, hixx.
Do ăn ở thôi cụ :))

Đùa vậy thôi chứ nó có lý do của nó cả đấy cụ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Thấy cụ đưa ra các câu hỏi vẻ như thâm trầm, uy vũ...khiến em sợ run như gặp cao nhân xuống núi. Hì hục cào phím trả lời cụ sợ thất lễ.
Sao sợ, bịt mũi vào mà giả còm :(

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
thớt này em muốn mọi người bày tỏ quan niệm và trải nghiệm bản thân về tử vi, nếu ok hơn thì bàn về giá trị ứng dụng của nó trong cuộc sống.
Em đang rất nghiêm túc "bày tỏ quan niệm và trải nghiệm bản thân về tử vi" như ý nguyện lập thớt của cụ mà.

Cụ trả lời cùn như vậy thì có lẽ cụ nhờ Chã đóng cmn thớt đi cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn nhỉ :))

HuyArt

Xe lăn
e cũng tập tọe lập bằng tay nhưng không hiểu sao lại không khớp với máy=))
Máy chính xác đấy cụ ạ. Tử vi là hàm số, tập hợp hàm, nên mã hoá vào máy tính nét căng
Một số phái an vài sao hơi khác chút. Hoặc có thể bác nhầm lẫn ở đâu đó

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn

HoaMaudon

Xe tăng
Các Cụ Mợ am tường cho em hỏi ạ, giờ sinh của 1 người lấy theo giờ nơi người đó sinh ra hay là lấy theo giờ Bắc Kinh ạ?
Nếu lấy theo giờ nơi người đó sinh ra, thì có phải chỉ đơn giản quy đổi theo cứ 2 tiếng tính là 1 canh giờ như kiểu phổ biến không ạ?

Có 1 số phương pháp lấy giờ chi tiết hơn, tính theo tiết khí căn theo Âm lịch
Vậy nếu như 1 người sinh ra ở 1 địa điểm ở nam bán cầu, cách tính giờ sinh có bị điều chỉnh không ạ?

HuyArt

Xe lăn
Em đang rất nghiêm túc "bày tỏ quan niệm và trải nghiệm bản thân về tử vi" như ý nguyện lập thớt của cụ mà.

Cụ trả lời cùn như vậy thì có lẽ cụ nhờ Chã đóng cmn thớt đi cho đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn nhỉ :))
Văn là người mà cụ.
Em bất tài gần như toàn diện, mỗi biệt tài ngửi văn đoán người. Kekeke.
Nhiều người trên này ko ưa em, họ hỏi nhiều câu cũng đòn xóc 2 đầu, nhưng đọc qua là biết họ còn có chút kiến thức về tử vi.
Chỉ nên tranh luận khi cùng kiến thức nền, đỡ mất nguyên khí và đỡ tốn tài nguyên mạng.
Thay vì các câu hỏi bâng quơ, kèm 1 commnet toàn tu từ mà ko có chút thông tin gì, cụ nên dụng công và tỏ vẻ nguy hiểm hơn nữa cho em sợ đi.
Chứ như kia thì nhạt quá

RongPhuongBac

Xe điện
Em nghĩ người bình thường mà làm điều thất đức thì họ cũng sẽ bị trừng phạt thôi. Còn thầy tử vi, phong thuỷ sẽ bị nghiệp nặng hơn.
Chỗ em ngày trước có một ông thầy vừa là thầy thuốc, thầy tử vi lại biết thêm phong thuỷ, đã làm một chiêu yểm cho một nhà thầy thuốc đối thủ khác các đời con cháu sẽ không bao giờ có con trai, tuyệt tự luôn, việc này ngày xưa là một sự trả thù ghê gớm nhất. Quả thật qua hơn 70 chục năm thì sự yểm đó vẫn còn, nhưng ông thầy trên 50 tuổi cũng tự nhiên bị mù, người con trai đầu bị điên và vài việc ko may mắn đến với con cháu nữa.
Các thầy ở dưới xuôi mới chỉ yểm mà đã thất đức vậy rồi. Quả báo tất nhiên nhãn tiền. Vậy các thầy tử vi miền cao chơi ngải yểm đối thủ thì sao. Rùng rợn quá. Ông anh họ em có vợ con đuề huề. Một lần lên Tây Bắc dính bùa yêu. Về nhà đòi bỏ vợ con để lên miền núi hoặc muốn không ly hôn thì phải cho cưới vợ 2. Họ hàng nhà em bất lực, đành cho cưới thêm vợ. :D.