[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

Cách đây gần 10 năm e có đến thầy xem tử vi nổi tiếng chỗ phố Nguyễn An Ninh, ngày giờ sinh e e hỏi Mẹ e kỹ trước khi đến. Nhung Thầy cứ nói e đọc sai giờ sinh. Đến giờ e vẫn chưa cắt nghĩa được, không lẽ Mẹ e sinh ra mà lại không nhớ giờ.Haizzz
Em nghĩ có lẽ thầy xem thấy cụ có tướng chân mệnh thiên tử, nhưng đợt đó bầu bán thế nào lại không có tên, nên bảo đọc sai giờ sinh

HuyArt

Xe lăn
Thực ra, lập luận cho đến tận cùng sẽ thấy không có cái gì là số mệnh hay mang nghĩa của từ số mệnh ở đây cả. Tử vi nó giống như các điều kiện có sẵn của một bài toán và sau đó người xem tử vi là ông công nhân giải toán. Các điều kiện đầu bài có rồi, áp dụng quy tắc tử vi có sẵn để giải và đưa ra kết quả. Xét tổng quan chính là áp dụng nhân - quả để đưa ra dự đoán.

Do áp dụng nguyên tắc nhân quả nên 1 nguyên nhân có 1 kết quả (là lá số tử vi) vì số lượng nguyên nhân hữu hạn nên cho ra số lượng kết quả hữu hạn dẫn đến câu hỏi muôn thủa đó là vì sao 2 người có 2 lá số giống nhau lại có số phận khác nhau?

Để bổ khuyết cho điều này, các thầy tử vi đã thêm vào các yếu tố gia đình, vợ con, bạn bè, địa lý, phong thủy... để bù đắp vào sự hữu hạn của lá số tử vi.

Vậy rốt cuộc là có tồn tại số mệnh hay không khi mà một số mệnh lại thay đổi liên tục theo thời gian và ngoại cảnh? Đã gọi là số mệnh thì phải không đổi và vượt khỏi ý muốn chủ quan của người bị gắn vào cái số mệnh đó chứ? Hay số mệnh ở đây chỉ nên hiểu là xuất phát điểm nội tại của một con người?

Không bàn đến cơ sở để lập lá số tử vi vì nó bị hạn chế rất nhiều bởi trình độ nhận thức về khoa học xã hội tại thời điểm tử vi được định hình, rõ ràng, phải thừa nhận các học giả thời xưa đã rất sáng tạo khi bổ sung cho hạn chế của cơ sở nhân quả của tử vi bằng các biến số mới dẫn đến 1 kết quả có thể được diễn giải và thay đổi biến hóa vô cùng. Đó cũng chính là việc thêm vào cơ sở phân tích của tử vi cặp yếu tố "tất yếu" - "ngẫu nhiên" trong triết học hiện đại.

Em thấy chỉ cần thay đổi cách tiếp cận đi một chút sẽ thấy cách lập luận vấn đề của tử vi không khác mấy so với khoa học hiện đại:
Lá số: sinh vào thời kỳ nào của xã hội, sinh ra ở đất nước có địa chính trị và kinh tế, khoa học thế nào? Giới tính, kiểu gen di truyền, chủng tộc thế nào, sức khỏe và tư chất bẩm sinh thế nào...
Biến số tác động: gia cảnh, học vấn, cảm xúc, trí tuệ, môi trường sống lúc nhỏ, cách giáo dục của gia đình, tác động của vợ/chồng và gia đình thông gia...
Chả phải thầy bói nhưng nếu cho em được các thông tin trên thì em cũng đoán ra ối thứ chứ chả cần đến các thầy bói chính tông.

Lập luận hơi loằng ngoằng một chút cũng không phải để phê phán đâu cụ thớt nhá ;)) fun thôi ạ ^_^
Nói ngắn gọn:
1. Tử vi là hàm số
2. Tử vi chính là diễn giải của quy luật nhân - quả
- là hàm số, là tập hợp các tham số có sẵn, nên ai học cũng được
- Nhưng phải đủ tâm, tầm, sự trải nghiệm, thấm nhuần quy luật nhân quả mới thành thầy giỏi

dzoro

Xe điện
Chả hiểu cụ nói gì. Thế ngay bây giờ có 1 nick có ở otofun, không có 1 bài viết nào. Pm cho cụ lá số, khỏi cần ngày giờ, lấy luôn lá. Bảo cụ xem đúng mà họ gật gù cho 1 triệu đô :D cụ có trình độ thì sẵn sàng chứ. Hay cụ lại đòi tìm các biến số học vấn trí tuệ, gia cảnh, đất nước.... etc?
Cụ nên nhớ, ví dụ thôi, giới giàu có cái trăng hoa của giàu nghèo có cái trăng hoa của nghèo. Người ta nhìn lá số phang theo lí thuyết thôi, chứ ai biết đó là ai. Miễn là dữ liệu đầu vào phải chính xác.
Em đã bẩu ngay từ còm đầu thớt là em chém fun vì em thấy tư duy triết học Á Đông của người xưa trong tử vi của các cụ thôi. Còn việc bói toán, đoán hay phang nọ kia của các cụ thì em không bàn, em tin ở nhân - quả, tất yếu - ngẫu nhiên, chứ em không tin tử vi hay số mệnh.

HuyArt

Xe lăn
Em thấy nó nằm ở cung tật cũng ổn, miễn là đừng nằm cung tài, điền, phúc là ổn rồi, những cung còn lại nó ko ảnh hưởng nhiều, em ko nói về phần nó có thể giảm thiểu hoặc hao tán thêm trong các vận hạn nếu gặp thêm những sao khác ợ :D :D :D
May trong TV của em 1 em nằm ở cung tật nên chắc em có ốm cũng lâu chết :D :D :D
À hôm trước em nhớ nhầm trong TV của em có 2 cung 4 sao và 1 cung 5 sao bắt đầu bằng chữ Thiên kể cả chính tinh và phụ tinh bác ợ, ko phải 1 cung, hị hị, nên em phải chăm ngoan cố gắng học giỏi để khỏi bị trừng phạt :D :D :D
Cung tật vô chính diệu lại có Tuần triệt mới hay, nói chung càng ít sao càng tốt
Song hao đứng cung tật là tốt, tuy nhiên Tiểu hao đứng cung tật, nếu gặp 1 số sao xấu thì lại là bệnh kín, khám mãi mới ra bệnh
Song hao đứng cung tật còn thể hiện một điều hay ho, kiểu như của đi thay người, giảm bớt tai ách họa hại trên đường đời

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Câu này quá kinh điển và quá khoai :D cụ cứ coi nó là 1 vấn đề khiếm khuyết của tử vi được không? Vì tổng tổ hợp của ngày giờ tháng năm có có 512k lá thôi :D xưa người ngợm nó ít, giờ lại nhiều quá nên phiền hà.
Chả có gì gọi là khiếm khuyết của tử vi hết, thầy non tay thì sợ thôi
Nếu có cái gì gọi là "khiếm khuyết, khoảng mờ" thì cũng nên coi đó là 1 phần của tâm linh, ta chưa lý giải được tường tận mà thôi. Mọi thứ đều có thể "dụng" bằng cách này hay cách khác

RosemaryCherry

Xe container

Sazi

Xe điện
Nhờ cụ mà em ngộ thêm được cái thú vị đấy. Rất hay.
Tùy thuộc vào quan điểm người đó, ví dụ quan điểm về hạnh phúc.
1. Nhìn tương lai: Hạnh phúc là một quá trình để đạt điều mong muốn.
2. Nhìn vào quá khứ: Hạnh phúc là sự hồi tưởng những gì đạt được trong quá khứ
3. Nhìn hiện tại: Hạnh phúc từng phút, từng giây, ăn là ăn, uống là uống và không nghĩ điều gì khác.
Mỗi quan điểm đều đúng dựa theo trải nghiệm người đó.
Với 1: Dám ngĩ lớn, làm lớn... Tức đánh thức trí tuệ tiềm thức (sự ẩn sâu) hiểu được và dẫn dắt người đó.
Với 2: Tin vào số mệnh, tiền kiếp, tử vi, tướng số... Là những điều đã xảy ra.
Với 3: Các môn phái thiền, yoga... Để cảm nhận sống có ý nghĩa từng phút, từng giây.
...
Có quan điểm "Trí tuệ, tâm trí và tiềm thức là ba chiều của không gian tâm thức"
Tạm nói: Trí tuệ do học tập, tâm trí là sự ẩn sâu (tình yêu, hạnh phúc, lòng tốt...) không đo đếm được, tiềm thức sự phát triển Trí tuệ, sự buông bỏ Tâm trí và sự khơi mở Tiềm thức. Là vô thức, là trực giác, là sự linh thiêng về tình yêu chính người đó. Trí tuệ tiềm thức được được hình thành từ nhiều kiếp sống, được hình thành từ quá trình tiến hoá của loài người; không chỉ hình thành trong một kiếp người...
Đến đây, bạn sẽ hiểu thuật học điểm cuối cùng giống nhau: Về Không, tĩnh lặng... Để hiểu phần ẩn sâu nhất và linh thiêng nhất chính người đó, lúc đó bạn sẽ chạm cảm nhận năng lượng vũ trụ (luật hấp dẫn) lúc đó mới thật sự hiểu mình, hiểu người và Đức Phật, Chúa... đều giống nhau, yêu mình đủ lớn sẽ yêu người, yêu vạn vật, sống để cho đi (tình yêu)... Họ sống đúng với sự linh thiêng tình yêu, tình người. Đạo suy đến cùng đánh thức bản ngã con người hướng đến sự thánh thiện, linh thiêng của tình yêu. Chính là hạnh phúc ở hiện tại, sống hạnh phúc từng phút, từng giây, cảm nhận đang sống, sống có ý nghĩa...
Giả sử chỉ luyện được hạnh phúc là ở hiện tại, có lẽ lúc đó bạn thấy tất cả kiến thức nên xóa đi, bởi bạn đạt đến sự thông tuệ, có trường năng lượng lớn... Và là lúc về "không" trí tuệ vô lượng tiềm thức sẽ dẫn dắt bạn.
"sự phát triển Trí tuệ, sự buông bỏ Tâm trí và sự khơi mở Tiềm thức."

HuyArt

Xe lăn
Già lo sinh vượng, trẻ sợ suy
Trung niên thai tuyệt chẳng lối đi.

Khiệc khiệc...
Cái tính Thời Không nó nằm trong đó, nên là phán cho ai phán lúc nào...cũng không giống nhau được! :D
Vâng, vòng Tràng sinh tuy là các tiểu tinh, nhưng quan trọng phết bác nhỉ?

Hapxidau

Xe tăng
Nhờ các bác chỉ giáo cho em lá số tử vi của em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn❤❤❤

khong_co_xe

Xe tăng
Ngẫm thêm!

chuot08

Xe lăn
1. Để hình thành một hạt cát có thể mất cả triệu năm, mất nhiều thời gian như vậy để có một hạt cát, hạt cát đó có ý nghĩa gì, có tác động gì đến sự cân bằng của vạn vật? Ngày xưa trời đất chưa có gì cả, tất cả chỉ là một thực thế thống nhất (Không) với một sự tác động đủ lớn nào đó phá vỡ sự cân bằng tạo ra sự bất ổn, biến đổi để tạo lập ra sự cân bằng mới. Quá trình biến đổi vẫn đang tiếp diễn, hạt cát được tạo ra như vậy.
Tử vi tìm hiểu khởi nguồn vạn vật bắt đầu từ đâu, gồm các yếu tố cơ nào...Theo tư tưởng đó, trời đất lúc đầu là Thái Cực chỉ có một khí, sau khi chia làm hai khí âm và khí dương. Ân dương biến hóa sinh ra vạn vật...
2. Nói "Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái" cảm nhận của tôi về câu nói này là mơ hồ. Bạn không thể dựa vào sự mơ hồ, không hiểu rõ (tử vi) để quyết định một sự việc cụ thể. Để định hướng ngành nghề cho con cái phải dựa vào chính chúng nó (nó yêu gì, thích gì, đam mê gì, kỹ năng gì tốt, học môn nào giỏi nhất, tư duy nổi trội là gì...)
...
Những người hiểu đạo (đạo Phật, Kinh dịch, tử vi...) gọi chung đạo trời (sự cân bằng vạn vật) họ thường quay về ở ẩn giống như hạt cát ở trên. Lão chủ pic cứ nghiên cứu hiểu sâu về già bác sẽ hiểu tại sao lại vậy? Lúc đó chả còn số, mệnh. Ở góc độ thấp, giải quẻ kiếm cốc bia, bởi họ hiểu tư vi, họ hiểu đạo... Nhưng, nhưng họ không hiểu làm thế nào để có cốc bia cả.
Thế làm sao để có bia hở bác?

ngocbaoauto

Xe hơi
E thấy cụ nói tương đối chuẩn. E cũng chỉ tò mò nghiên cứu về tử vi nên cũng biết xem chút ít. Không dám xem cho nhiều người nhưng xem cho người xem và mn ở cty thì ai cũng bảo gần như chuẩn ý. E xem cho mn cũng chủ yếu khuyên mọi ng nên làm nhiều việc thiện hôn tốt hơn cho mình và con cái sau này.

billyjone

Xe tăng
Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời
Em có sao Thiên hình thủ mệnh, khác gì thiên lôi, may có Hóa Khoa gỡ lại tý :D
Thớt nhà trồng nên hiếu khách tý thôi, chứ lang thang thớt khác, trái tai gai mắt là lại vỗ mặt ngay, kekeke
Cụ có vẻ có cái nhìn khá bi quan về cuộc sống, về thể chế, về con người...có thái độ ctri là tốt, nhưng thái quá và cực đoan thì nó sẽ giết chết tâm hồn mình. Trời hại không bằng mình tự phá
Lan man tý, nói về cái nhìn trái chiều, lề trái, hay còn bị gán cho chữ"phảnđộng" thì nhiều thành phần trên này gọi lũ họa sỹ bựa em quen bằng cố nội. Vì cơ bản dân nghệ dù trời phú cho mấy con sao về phát nghệ thì ngược lại các sao ấy cũng chủ về sự sến sẩm, cải lương, đồng bóng, đạo tặc... dễ thất chí, lâu dần nó ám vào thân, phá tướng, thần khí suy kiệt. Thêm nát rượu, nghiện ngập nữa thì ko khác gì bị tâm thần, mà căn bệnh ấy tây lông gọi la Bệnh chống lại xã hội. Gì cũng chửi, nhưng ko bao giờ đưa ra được giải pháp thay thế. Một phiên bản Chí phèo thời 4.0. Chúng em vẫn chơi thân với nhau, thế mới kỳ
Chất lượng cuộc sống là do mình tự gây dựng, không phải do người khác
Lá số giống nhau, tức là tính cách khá giống nhau, nhưng hành xử mỗi người vẫn có thể khác nhau, nên kết quả khác nhau nhiều
Em và cụ không thể thay đổi cá tính riêng. Ai cũng có tính xấu và quan điểm lệch lạc. Nhưng chúng ta đều có thể thay đổi cách nhìn(nhân sinh quan), thay đổi thói quen. Nếu biết tính xấu của mình rồi thì tiết chế nó. Nếu thông minh hơn, tin vào phật pháp, tin vào tử vi, có thể hóa giải bớt cái tính xấu ấy, chắc cuộc đời nó cũng dễ chịu hơn, cụ nhẩy?
Em không phật lòng lắm vì các nhận xét của bác, đó là cái cảm nhận có đúng có sai. cũng không quan trọng.

Em va chạm một cách bất đắc dĩ với nhiều thầy tử vi, bất đăc dĩ, các ông thầy xem tử vi lành tính thì ít mà dị tính thì nhiều, nhưng qua quan sát các bác ý theo chiều dài thời gian, em thấy, khi tin vào tử vi quá lớn họ hay có những hành động can thiệp mạnh tay vào duyên nghiệp, dễ gây nhiều điều ngang trái, và tiếp theo điều gì sẽ xảy ra với họ với những người khác........Vấn đề là khi họ tin nó đúng với tỷ lệ lớn.

Khi niềm tin lớn quá ( như bác cho rằng đúng đến 90%) nó khó mở lòng với các quan điểm nhân sinh quan khác.
Em có đưa ví dụ về dung quang là một ví dụ điển hình, xem tử vi chả bao giờ luận ra cái đó bác ak.