[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

billyjone

Xe tăng
Thầy Trứ (GV ĐH Bách Khoa trước kia, có cậu con trai tên Long, Long thì mất rồi).
Cứ lao vào luận giải, thì chuyện sai lệch rất nhiều!
Vai trò của Tứ trụ thì các học thuyết lý số đều có nói: Không giờ thì đến ngày, không ngày thì đến tháng, chẳng tháng thì đến năm. Tức là túm được Trụ nào cũng có thể vận dụng được.
Nhưng mà chỉ đủ Tứ trụ với giới tính (là 5 dữ liệu đầu vào lập thành Tử vi), rồi tổng luận lá số, thì vừa xa vời vừa chưa chắc đúng. Ví dụ ra cổng Viện C, trong 1 giờ đó có hàng chục bé trai ra đời, đủ 5 dữ liệu giống nhau, số phận giống nhau chăng?
Nên là chém thêm, vậy tư duy biện chứng tí nhé, cái Tử vi lập thành đó có phải dành cho xem bói không, hay nó dành cho cái khác lớn hơn và tác dụng hơn?
Lờ mờ, em cho rằng cái bảng lập thành đó là dữ liệu cơ sở bao quát cho một tập hợp người có chung dữ liệu đó thôi, chứ không phải dành cho riêng ai cả. Nên bói cho từng người có thể sai, nhưng dùng cho từng người trong tập hợp người đó lại đúng luôn.
(Nhẽ các cụ xưa ẩn dấu các chức năng của môn này, muốn lưu truyền các nguyên lý học thuật trong các dạng khác nhau, hay là 1 cách tiếp cận nhân gian...thì là phổ biến nó dưới dạng bói nhân mệnh chăng? Rồi nhiều đời tiếp cận học nó và hành nó kiểu đó, thày cũng dễ nắm cơ bản và dân cũng rất tò mò thích thú...thì là bỏ phí mất cả phần lớn giá trị của nó?).
Đưa kết quả dữ liệu của một tập hợp người vào dự đoán cho 1 người, về xác suất thấy rõ kết quả là 1 ông này không thể đại diện cho 1 đống các ông còn lại!
Nhưng rõ ràng các ông trong tập hợp người đó đều do các sao tinh đó chi phối chứ!
Mới nói là cái Dụng của Tử vi không hẳn chỉ là xem bói trên 1 lá số đâu.
Quay lại Tứ trụ cấu thành, bên trên em có đề cập đoạn không giờ thì ngày...thì năm, và chữ Dụng, em có ví dụ nhỏ thế này:
Dụng mỗi năm sinh, mà chỉ Địa chi thôi, ta có nhóm Đào Hồng Hỉ (theo cách bấm tay, và các cách an sao khác cứ so thoải mái xem an bằng bấm tay có đúng không. Nhóm Đào Hồng Hỉ này chỉ cần theo năm, là theo 1 trụ thôi):
Thơ nó thế này:
“Niên chi sao ấy cũng hay
Mão cung khởi Tí nghịch bày Hồng loan
Đối cung Thiên hỉ 1 đoàn
Đào hoa Dần Ngọ Tuất dàn Mão cung
Thân Tí Thìn lập Dậu trung
Người Tỵ Dậu Sửu ở trong Ngọ vì
Hợi Mão Mùi an về Tí tại”.
Vậy ví dụ người tuổi Thìn, trên bàn tay trái bấm vào Mão, nghịch hành, thì tại Hợi là Hồng Loan đóng ở đó (trên lá số sẽ là ô dưới cùng bên phải).
“Đối cung Thiên Hỉ 1 đoàn” thì đối Hợi là Tỵ, người tuổi Thìn này sẽ có sao Thiên Hỷ đóng tại góc trên bên trái lá số.
Nốt, “Thân Tí Thìn lập Dậu trung”, thì Đào hoa người này đóng tại Dậu (ô thứ 2 bên phải từ trên xuống).
Chả cần biết người Thìn này sinh tháng mấy ngày mấy giờ mấy...Đào- Hồng- Hỉ cứ đóng ở đó đã!
Cụm sao này giải quyết các vấn đề thực tế gì của người ta?
Bồ bịch ảnh hưởng hạnh phúc này, ham chơi hoặc bị cuốn hút gì đó ít ở nhà này, bỏ nhà đi xa này, công việc cần thuận lợi này, nữ ế nam ế này.v.v...thì bộ sao này tác dụng trực tiếp luôn, lôi nó ra mà dùng.
Nói về nữ ế chẳng hạn, cái này bằng vạn chuyện hương khói cắt tiền duyên!
Là huyên thuyên tí về chữ Dụng trong Tử vi, công năng tiềm ẩn trong Tử vi, và động chạm đến hành thuật Tử vi đương thời...em chém loạn be bé thế thôi, cũng không muốn giải thích hoặc tranh luận gì đâu ạ! :D
ngày trước cụ trứ này cũng đi bóc lịch rồi thì phải, chả hiểu xem có dự đoán trước được điều đó cho mình không.
Em biết rõ vì trước ở gần đó, với lại cái lá số tử vi bác ý xem cho em một đằng, giờ thì nó một nẻo.

Vài cụ hay xem cho người thì hay nhưng động đến việc của mình thì dở bỏ mịa.
dạo này lão art em ghi nhận là có tu tâm tính đi được một ít, đỡ chửi bậy với ác khẩu hẳn, trước cứ gặp em chửi loạn cả lên , em cứ cười bò lăn bò càng, nhưng chắc vẫn hành nghề phá rừng

Chỉnh sửa cuối:

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

Billtom

Xe hơi
đó là sinh mổ theo mục đích chọn giờ đẹp, còn đây là sinh mổ theo mục đích sinh đẻ bình thường thì vẫn xem được chứ mợ nhỉ
Xem được cụ ạ, cụ có thể đến nhờ các thầy xem tử vi xem giúp
Rất nhiều thầy nổi tiếng có tên trên mạng mà cụ, hỏi trên này thường tếu táo cho vui thôi

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Khác gì mấy đâu "Người rành xem tử vi có thể luận lại được chính xác giờ sinh qua ngoại hình, một số sự kiện trong cuộc đời của đương số, hoàn cảnh gia đình..."
Gọi chung là quan điểm phụ thuộc vào niềm tin của người đó (tin v
Lý thuyết cuối cùng dạy cho chúng ta rằng là xóa học, hãy quên môn toán, lý, hóa cao siêu đi để bạn tiếp cận điều khác. Tận cùng của học cũng chỉ xóa học, tận cùng của đạo sẽ trở về KHÔNG. Kinh dịch, tử vi, tướng số, Đạo Phật, Đức chúa trời... Cuối cùng cũng chỉ dạy cho con người về bản ngã (cái tôi). Khi đó bạn sẽ xóa học và hiểu đạo, gọi chung là tu tâm. Quay về cái tâm, hiểu rõ tâm mình là xóa học, là sự tĩnh lặng để cảm nhận đường đi riêng có của mình. Nói Bác "..." linh thiêng bởi bác có tình yêu vượt qua yêu mình để yêu người, yêu nhân loại. Bác học nhiều nhưng các thế hệ tôn thờ bác bởi tình yêu của Bác.
"Khoa học đã chứng minh được rằng, ý niệm của con người có thể phát xuất ra năng lượng vật chất. Vì vậy bạn suy nghĩ gì, chú trọng điều gì đều phát ra một loại từ trường như thế ở xung quanh bạn. Dù nhìn bằng mắt thường không thể thấy, nhưng ảnh hưởng của chúng lên thân thể người là rất rõ ràng..." Power Vs Force – Trường Năng Lượng
Nhấn mạnh là ý niệm, là suy nghĩ, là giấc mơ của chính bản thân con người đó. Tóm lại, khi bạn đang nhìn vào đâu, niềm tin suy nghĩ của bạn ở đó. Bạn coi tử vi, đạo là công cụ là định hướng là không sai, bởi bạn đang dừng lại ở lý thuyết "Nó là gì?" khi bạn xác đinh tôi là ai chỉ là bước khởi đầu...
Ý em là phải căn cứ vào nhiều dấu hiệu để đoán và kết luận giờ sinh. Chứ chỉ 1 yếu tố sẽ không kết luận được. Thế nên cần phải là người còn sống để hỏi vài hoặc nhiều yếu tố.

RosemaryCherry

Xe container
Người ta hay định kiến nữ Tham lang như trên, nó có vẻ hơi nam tính.
Kỳ thực, được làm bạn tình của một nữ Tham Lang là tuyệt cú mèo. Họ yêu ai cũng hết mình, đắm say, quyến rũ. Tham lang mà có cả đào hồng, đá tý riêu, y thì phê nhấc người
Hic. Em đi ra vì có đủ bộ này :(:(:(. Có đào hồng thật là đa đoan mà...

Sazi

Xe điện
Ý em là phải căn cứ vào nhiều dấu hiệu để đoán và kết luận giờ sinh. Chứ chỉ 1 yếu tố sẽ không kết luận được. Thế nên cần phải là người còn sống để hỏi vài hoặc nhiều yếu tố.
Đúng rồi, tử vi chủ yếu luận giải xác định trả lời câu hỏi "Bạn là ai, như thế nào trong quá khứ và tương lai" con người khó nhất tìm đúng sứ mệnh của mình để đi theo con đường đó, cuối cùng là hiểu tâm linh để tìm về.

HuyArt

Xe lăn
Một người chết năm xxxx, hỏi người đấy sinh giờ, ngày, tháng năm nào?
Nguyên tắc là không xem tử vi cho người chết
Tử vi với các tinh bàn, giống như các cặp lõi ADN, quy định đặc tính của cá thể, khi cá thể chết rồi thì phân tích ADN chắc chỉ để khám pháp y thôi, kkk
Cụ nói buồn cười nhỉ?

Xem lá số của người đã chết, có người sống từ thế kỷ trước, để soi lá số và nghiệm lý xem có đúng không mà thôi, nó có ích cho hậu thế, ko còn ý nghĩa gì với đương số

HuyArt

Xe lăn
ngày trước cụ trứ này cũng đi bóc lịch rồi thì phải, chả hiểu xem có dự đoán trước được điều đó cho mình không.
Em biết rõ vì trước ở gần đó, với lại cái lá số tử vi bác ý xem cho em một đằng, giờ thì nó một nẻo.

Vài cụ hay xem cho người thì hay nhưng động đến việc của mình thì dở bỏ mịa.
dạo này lão art em ghi nhận là có tu tâm tính đi được một ít, đỡ chửi bậy với ác khẩu hẳn, trước cứ gặp em chửi loạn cả lên , em cứ cười bò lăn bò càng, nhưng chắc vẫn hành nghề phá rừng
Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời
Em có sao Thiên hình thủ mệnh, khác gì thiên lôi, may có Hóa Khoa gỡ lại tý :D
Thớt nhà trồng nên hiếu khách tý thôi, chứ lang thang thớt khác, trái tai gai mắt là lại vỗ mặt ngay, kekeke
Cụ có vẻ có cái nhìn khá bi quan về cuộc sống, về thể chế, về con người...có thái độ ctri là tốt, nhưng thái quá và cực đoan thì nó sẽ giết chết tâm hồn mình. Trời hại không bằng mình tự phá
Lan man tý, nói về cái nhìn trái chiều, lề trái, hay còn bị gán cho chữ"phảnđộng" thì nhiều thành phần trên này gọi lũ họa sỹ bựa em quen bằng cố nội. Vì cơ bản dân nghệ dù trời phú cho mấy con sao về phát nghệ thì ngược lại các sao ấy cũng chủ về sự sến sẩm, cải lương, đồng bóng, đạo tặc... dễ thất chí, lâu dần nó ám vào thân, phá tướng, thần khí suy kiệt. Thêm nát rượu, nghiện ngập nữa thì ko khác gì bị tâm thần, mà căn bệnh ấy tây lông gọi la Bệnh chống lại xã hội. Gì cũng chửi, nhưng ko bao giờ đưa ra được giải pháp thay thế. Một phiên bản Chí phèo thời 4.0. Chúng em vẫn chơi thân với nhau, thế mới kỳ
Chất lượng cuộc sống là do mình tự gây dựng, không phải do người khác
Lá số giống nhau, tức là tính cách khá giống nhau, nhưng hành xử mỗi người vẫn có thể khác nhau, nên kết quả khác nhau nhiều
Em và cụ không thể thay đổi cá tính riêng. Ai cũng có tính xấu và quan điểm lệch lạc. Nhưng chúng ta đều có thể thay đổi cách nhìn(nhân sinh quan), thay đổi thói quen. Nếu biết tính xấu của mình rồi thì tiết chế nó. Nếu thông minh hơn, tin vào phật pháp, tin vào tử vi, có thể hóa giải bớt cái tính xấu ấy, chắc cuộc đời nó cũng dễ chịu hơn, cụ nhẩy?

HuyArt

Xe lăn
Hic. Em đi ra vì có đủ bộ này :(:(:(. Có đào hồng thật là đa đoan mà...
Mợ Tham Lang ở lại thớt cho vui nào
Có bóng hồng, thớt phong lưu hẩn, kk
Nhân tiện, người ta hiểu nhầm về Đào - Hồng rất nhiều, nó có ý nghĩa tích cực nhiều hơn tiêu cực. Bộ tam minh: Đào, Hồng, Hỷ cứu giải rất nhiều điều hay ho
Tham lang cũng tin vào bói toán, hay đi xem bói lắm nhé, kk

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
TẢN MẠN VỀ TỬ VI

Tử vi như một bản đồ gien, được giải mã và vẽ minh họa ngay từ khi con người được sinh ra trên đời. Liệu con người, vốn ngạo mạn “nhân định thắng thiên cũng nhiều” có thể làm thay đổi “Thiên định” ấy được không?
Những yếu tố quan trọng nào trong TV dẫn đến số phận con người khác nhau vậy cụ?

RosemaryCherry

Xe container
Mợ Tham Lang ở lại thớt cho vui nào
Có bóng hồng, thớt phong lưu hẩn, kk
Nhân tiện, người ta hiểu nhầm về Đào - Hồng rất nhiều, nó có ý nghĩa tích cực nhiều hơn tiêu cực. Bộ tam minh: Đào, Hồng, Hỷ cứu giải rất nhiều điều hay ho
Tham lang cũng tin vào bói toán, hay đi xem bói lắm nhé, kk
Hôm qua em thấy mấy bác doạ em là có người đanh đá và ngoa ngoắt lắm nên em sợ ko dám nhiều lời :P :P :P, may mà hôm nay thấy bác í có vẻ tu tâm dưỡng tính nên em vẫn ngồi hóng gió uống trà cùng mọi người mà :x
Em chưa thấy bộ ba trên cứu em bác ợ :D. Theo bác bộ trên cứu được những gì đấy ợ????
À, hồi xưa em chỉ xem 1 lần duy nhất hỏi qua 1 bác lớn tuổi trên mạng thôi, chứ chưa đi xem bói toán gì đâu, vì nghe nói các thầy ra giá 1 lần bằng mấy chai ale beer nên em tiếc của, để xèng uống cho tỉnh người bác ợ :D :D :D :)) :)) :))

• Vodka
Reactions: DGT

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tham lang là đệ nhất sao tình ái, lại có Đào hồng hỉ thì còn gì bằng, mong rằng nó ngộ cả Song Hao nữa kkk

RosemaryCherry

Xe container
Tham lang là đệ nhất sao tình ái, lại có Đào hồng hỉ thì còn gì bằng, mong rằng nó ngộ cả Song Hao nữa kkk
Hị hị, có cả song hao, nhưng em ko nói nó nằm ở đâu đâu nhá :P :P :P