[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cách dạy ở ta nó thế. Nó chưa tốt là cái chung. Nhưng với 1 số HS nó vẫn tốt, nó thể hiện bằng kết quả học tập + đạt huy chương + du học.
Tư suy sáng tạo, phán đoán....những cái cụ cần ĐA PHẦN chỉ có ở những học sinh có bảng điểm tốt, còn lại 1 số ít HS thông minh nhưng lười học.
Hàng năm các trường ĐH nối tiếng thế giới họ chỉ cấp học bổng cho HS (Việt nam) có bảng điểm tốt, k cấp cho HS không có gì.(điểm số hơn)
Các Cty nổi tiếng họ cũng ưu tiên tuyển dụng người có bằng cấp + quá trình làm việc tốt.
Vậy nên Có bảng điểm + bằng cấp mấy quan trọng. Không phải mấy cái như; tư duy, phán đoán....như cụ nói. Vì nó không đo lường được
Cụ nói đúng 1 phần. Áp dụng cho cty trong nước là chuẩn. Cty nước ngoài thì đầu tiên Ngoại ngữ, thứ 2 vi tính, thứ 3 chuyên môn, thứ 4 kinh nghiệm, thứ 5 bằng cấp....

taplai2012

Xe trâu
Thực ra nếu đi theo nền giáo dục VN, ừ thì thiên về thuộc lòng, nhưng nếu học tốt thì cũng không thua kém các bạn nước ngoài. Bằng chứng là đám Olimpia (học thuộc khủng luôn) giờ cũng có sự nghiệp tại Úc, rồi thì các bạn học điểm cao được học bổng ra nước ngoài cũng thành công nhiều,...
Những trường hợp cá biệt xuất sắc em ko bàn. Bàn đến số đông cụ ạ. Học giỏi ở VN thế hiện tư duy tốt, sang đó họ đào tạo từ đầu.
Trẻ con mình cứ có huy chương cấp quốc gia từ giải 3 trở lên tất cả các môn luôn dc săn đón từ nhỏ.

edc

Xe lăn
Cụ nói đúng 1 phần. Áp dụng cho cty trong nước là chuẩn. Cty nước ngoài thì đầu tiên Ngoại ngữ, thứ 2 vi tính, thứ 3 chuyên môn, thứ 4 kinh nghiệm, thứ 5 bằng cấp....
Hình như cụ sắp xếp chưa hài hoà. Chuyên môn, kinh nghiệm đi với người đã làm lâu năm
Bằng cấp, khả năng đáp ứng công việc với người mới ra trường.
Ngoại ngữ, tin học là bắt buộc rồi. Em bỏ qua cái này. Vì khi ứng tuyển, NS không biết tiếng, ít khi nào ứng tuyển vị trí cần ngoại ngữ nhà tuyển dụng yêu cầu cao. Có ứng tuyển cũng loại vì k bằng cấp.
Những cháu có KQ học tập tốt (đặc biệt Du học sinh có học bổng) thì ngoại ngữ đều tốt.

taplai2012

Xe trâu
Hình như cụ sắp xếp chưa hài hoà. Chuyên môn, kinh nghiệm đi với người đã làm lâu năm
Bằng cấp, khả năng đáp ứng công việc với người mới ra trường.
Ngoại ngữ, tin học là bắt buộc rồi. Em bỏ qua cái này. Vì khi ứng tuyển, NS không biết tiếng, ít khi nào ứng tuyển vị trí cần ngoại ngữ nhà tuyển dụng yêu cầu cao. Có ứng tuyển cũng loại vì k bằng cấp.
Những cháu có KQ học tập tốt (đặc biệt Du học sinh có học bổng) thì ngoại ngữ đều tốt.
Thứ tự xắp xếp có thể tùy vào vị trí công việc. Bằng cấp có thể coi là vé vào cửa. Nhưng quan trọng đó là bằng gì, có đúng thứ họ cần không.
Các trường hợp xuất chúng ko phải điều em hướng đến. Đang nói nền GD nói chung và học sinh nói chung.

edc

Xe lăn
Thứ tự xắp xếp có thể tùy vào vị trí công việc. Bằng cấp có thể coi là vé vào cửa. Nhưng quan trọng đó là bằng gì, có đúng thứ họ cần không.
Các trường hợp xuất chúng ko phải điều em hướng đến. Đang nói nền GD nói chung và học sinh nói chung.
- Thứ tự sắp xếp ưu tiên thì đúng tùy vào nhà tuyển dụng như cụ nói.
- Còn về bằng cấp, đa số các cháu bảng điểm tốt + kiếm học bổng du học. Đa phần tư duy đều ngon cả cụ.
Về Cái Chung Thì Thế Này.
- Giáo dục là học sinh giỏi phải ít hơn học sinh trung bình và học kém.
- Người giàu phải ít hơn người thu nhập trung bình + nghèo.
- Quản lý phải ít hơn công nhân
=>Quy luật tự nhiên nó vậy cụ.

taplai2012

Xe trâu
- Thứ tự sắp xếp ưu tiên thì đúng tùy vào nhà tuyển dụng như cụ nói.
- Còn về bằng cấp, đa số các cháu bảng điểm tốt + kiếm học bổng du học. Đa phần tư duy đều ngon cả cụ.
Về Cái Chung Thì Thế Này.
- Giáo dục là học sinh giỏi phải ít hơn học sinh trung bình và học kém.
- Người giàu phải ít hơn người thu nhập trung bình + nghèo.
- Quản lý phải ít hơn công nhân
=>Quy luật tự nhiên nó vậy cụ.
Chúng ta tranh luận vấn đề gì nhỉ???
Học sinh xuất sắc em với cụ đều thống nhất nhé.
Hs giỏi có tư duy tốt hơn hs TB. Đúng trong đa số nhưng ko phải tất cả. Đứa trẻ nào cũng có thiên bẩm riêng, nếu tìm dc ngành hay môn yêu thích và có đk kèm cặp đều có thể khá - giỏi trong ngành đó.
Tư duy tốt nó khác nhiều so với chăm. Trẻ xuất sắc ko bàn nhé. Còn để đạt danh hiệu hs giỏi cấp trường, nhất là c2 trở xuống cứ chăm học thuộc lòng là đạt.
Cái em nói, ngành GD cần tăng thực hành, tăng vận động, tăng kỹ năng sống cho trẻ. Giảm bớt lý thuyết, đặc biệt là các lý thuyết "thừa thãi " với đa số người dân. Phân chia, định hướng giữa học tập và học nghề cho hs từ giữa cấp 3 (các nước tiên tiến bây giờ hầu như vậy). Cái này cụ có đồng tình không?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cái em nói, ngành GD cần tăng thực hành, tăng vận động, tăng kỹ năng sống cho trẻ. Giản bớt lý thuyết, đặc biệt là các lý thuyết "thừa thãi " với đa số người dân. Cái này cụ có đồng tình không?
Thì...vấn đề đầu tiên là..tiền đâu :))

taplai2012

Xe trâu
Thì...vấn đề đầu tiên là..tiền đâu :))
Tất nhiên là đầu tiên...
Nhưng không phải cái gì cũng quá cần đầu tiên. Học các sử dụng an toàn vật dụng trong nhà như điện - nước. Tham gia giao thông an toàn. Các ứng xử tình huống va chạm XH, cách ứng xử khi bị lâm vào hoàn cảnh khó khăn, thất tình v.v... Rất nhiều thứ quan trọng trong cs, liên quan tới cả cuộc đời con người.

Ranfer

Xe buýt
ngày xưa PTTH có học tích phân vi phân đâu ( em tốt nghiệp những năm 80). Sau cải cách mới đưa vào. Cái này ứng dụng rất ít, dù sau này Đại học em có học. Em nghĩ nên quay lại như cũ thôi. Tích phân vi phân rất ít liên quan đến phương pháp tư duy - là mục đich chủ yếu của toán THPT!

edc

Xe lăn
Chúng ta tranh luận vấn đề gì nhỉ???
Học sinh xuất sắc em với cụ đều thống nhất nhé.
Hs giỏi có tư duy tốt hơn hs TB. Đúng trong đa số nhưng ko phải tất cả. Đứa trẻ nào cũng có thiên bẩm riêng, nếu tìm dc ngành hay môn yêu thích và có đk kèm cặp đều có thể khá - giỏi trong ngành đó.
Tư duy tốt nó khác nhiều so với chăm. Trẻ xuất sắc ko bàn nhé. Còn để đạt danh hiệu hs giỏi cấp trường, nhất là c2 trở xuống cứ chăm học thuộc lòng là đạt.
Cái em nói, ngành GD cần tăng thực hành, tăng vận động, tăng kỹ năng sống cho trẻ. Giảm bớt lý thuyết, đặc biệt là các lý thuyết "thừa thãi " với đa số người dân. Phân chia, định hướng giữa học tập và học nghề cho hs từ giữa cấp 3 (các nước tiên tiến bây giờ hầu như vậy). Cái này cụ có đồng tình không?
- Thực hành nhiều? Tiền đâu mà đầu tư cơ sở hạ tầng, học phí tăng chóng mặt (cụ thấy ai mở trường đào tạo ĐH: Y, BK..hay chỉ ĐT ngành dễ; tin, kế toán....)
- Lý thuyết: Lý thuyết là thực hành. Vì nó được đúc rút từ kinh nghiệm thực tế, rồi viết thành sách. (em k nói Mác, Gen...) Nhé. Không học thực hành, k học lý thuyết thì học cái gì cụ :D
Học lý thuyết để rèn tư duy vậy :))

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Thứ tự này ko đúng lắm, cứ hỏi anh gúc về tuyển ví dụ lập trình viên đi, xem phần requirement phát sốt phát rét, bằng cấp ác ấy bác. Ko có bằng thì phải có người giới thiệu

P/s Những cái mới, rắc rối, ban đầu yêu cầu bằng cấp rất kinh, bác gõ AI xem
Sau vài năm , yêu cầu giảm dần. Ngành kỹ thuật toàn như thế

Chỉnh sửa cuối:

TNLak

Xe điện
Vì điểm PISA của VN quá cao, nằm trong tầm thậm chí vượt mặt các quốc gia phát triển trong khi các quốc gia đang phát triển lại nằm tít phía đuôi nên nó dừng 1 kỳ để kiểm tra. Nó bảo nó ko có mô hình nào tương tự như của VN nên phải tính toán lại chứ ko phải điểm PiSA của VN ko cao cụ à.
Em nhớ điểm PISA của VN nằm trong top 10 hay loanh quanh đấy
Cụ có nguồn nào để tìm được cái ranking này của PISA về Vietnam ko em tìm ko thấy, riêng cái "ko có mô hình nào tương tự như của VN" em thấy đã là có vấn đề gì đó rùi

taplai2012

Xe trâu
Thứ tự này ko đúng lắm, cứ hỏi anh gúc về tuyển ví dụ lập trình viên đi, xem phần requirement phát sốt phát rét, bằng cấp ác ấy bác. Ko có bằng thì phải có người giới thiệu

P/s Những cái mới, rắc rối, ban đầu yêu cầu bằng cấp rất kinh, bác gõ AI xem
Sau vài năm , yêu cầu giảm dần. Ngành kỹ thuật toàn như thế
Bằng em đặt thứ tự sau cùng là vì nó tương đương vé vào cửa. Ai vào đến vòng trong đều mặc định có bằng phù hợp.

taplai2012

Xe trâu
- Thực hành nhiều? Tiền đâu mà đầu tư cơ sở hạ tầng, học phí tăng chóng mặt (cụ thấy ai mở trường đào tạo ĐH: Y, BK..hay chỉ ĐT ngành dễ; tin, kế toán....)
- Lý thuyết: Lý thuyết là thực hành. Vì nó được đúc rút từ kinh nghiệm thực tế, rồi viết thành sách. (em k nói Mác, Gen...) Nhé. Không học thực hành, k học lý thuyết thì học cái gì cụ :D
Học lý thuyết để rèn tư duy vậy :))
:)) cũng có cái lý của nó.
Với em rất nhiều kiến thức cuộc sống, phục vụ cả đời con người. Không phải cái nào cũng cần quá nhiều tiền. Ý em về kỹ năng sống - kỹ năng ứng xử XH.
Thực hành liên quan chuyên ngành học tập đúng là khoai. Khoai vì ko có tiền và ko nhiều thầy cô có kinh nghiệm thực tế. Mấy trường cụ nêu đương nhiên top 1 rồi, ko thực hành làm lang băm cũng khó :))

giang.nguyen

Xe điện
Cụ có nguồn nào để tìm được cái ranking này của PISA về Vietnam ko em tìm ko thấy, riêng cái "ko có mô hình nào tương tự như của VN" em thấy đã là có vấn đề gì đó rùi
Cụ lười google thật. Nhoẵng 1 phát đã có cả chục hơn trăm bài để cụ đọc cho vừa ý:
Nói VN tốt thì cụ ko tin, cứ phải chê bai mới thoả lòng thoả ý cụ ợ??!

TNLak

Xe điện

edc

Xe lăn
:)) cũng có cái lý của nó.
Với em rất nhiều kiến thức cuộc sống, phục vụ cả đời con người. Không phải cái nào cũng cần quá nhiều tiền. Ý em về kỹ năng sống - kỹ năng ứng xử XH.
Thực hành liên quan chuyên ngành học tập đúng là khoai. Khoai vì ko có tiền và ko nhiều thầy cô có kinh nghiệm thực tế. Mấy trường cụ nêu đương nhiên top 1 rồi, ko thực hành làm lang băm cũng khó :))
Thực hành là cụ thể hoá lý thuyết thôi cụ. Không biết lý thuyết thì phải trả giá đắt bằng thực hành thôi.
VD; khởi nghiệp mãi ấy :))

giang.nguyen

Xe điện
Vâng, cụ tìm giúp em bài báo nào của 2021 hoặc 2020 nhé. Mới có tí mà Cụ đã gắt thế :)
PISA 2018 đã cũ đâu mà cụ đòi tìm 2021?

Hiện tại report mới nhất của PISA là 2018 mà cụ bắt em tìm 2021 thì tùm thế đíu nào được hả cụ?
PISA 2018 mới nhất mà cụ còn ko chịu tin đc thì em thua

TNLak

Xe điện
PISA 2018 đã cũ đâu mà cụ đòi tìm 2021?

Hiện tại report mới nhất của PISA là 2018 mà cụ bắt em tìm 2021 thì tùm thế đíu nào được hả cụ?
PISA 2018 mới nhất mà cụ còn ko chịu tin đc thì em thua
Thanks Cụ. Em có tìm hiểu thêm thì hình như chu kỳ 3 năm 1 lần, nhưng criteria khác nhau ah Cụ. Ngoài PISA còn hệ thống ranking/assessment nào tương tự ko Cụ ?