[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

giang.nguyen

Xe điện
Theo nên tách c3 lớp 11 thành 2 hướng. Giỏi thì hướng học, khá trở xuống theo hướng nghề.
Đỡ lãng phí tg và nguồn lực XH.
Bây giờ vẫn hiện hữu các trường trung cấp dạy nghề ko cần bằng c3 mà cụ. Mà dân có mấy ai quan tâm đâu.
Dân VN vẫn cứ thói danh hão là chính chứ có quan tâm đếch gì tới còn em đâu. Mồm bô bô học nặng nhưng bẩu học nghề đi lại chạy làng hết.
Con cái chúng nó bảo bỏ c3 đi học nghề chắc các cụ lại mang roi ra vọt chứ mấy ai bẩu học gì cũng đc tốt cho con là được.
Được cái khoe mẽ to mồm trên diễn đàn này thì hay thôi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bây giờ vẫn hiện hữu các trường trung cấp dạy nghề ko cần bằng c3 mà cụ. Mà dân có mấy ai quan tâm đâu.
Dân VN vẫn cứ thói danh hão là chính chứ có quan tâm đếch gì tới còn em đâu. Mồm bô bô học nặng nhưng bẩu học nghề đi lại chạy làng hết.
Con cái chúng nó bảo bỏ c3 đi học nghề chắc các cụ lại mang roi ra vọt chứ mấy ai bẩu học gì cũng đc tốt cho con là được.
Thường đấy là dạy nghề phổ thông cụ ạ. Chúng ta cần dạy nghề công nhântrình độ cao, có kỹ thuật nữa...
Thực tế ký sư mình vào hãng nc ngoài trình độ ko bằng công nhân tay nghề cao, không có kinh nghiệm vận hành.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có con mắt thiển cận rồi. Ngày xưa trg Chuyên ban đầu vào tốt hơn các trg thường nên hs chất lg hơn. Có thể nói Chuyên ban nằm giữa trg Chuyên và trg thg. Khối XH tuy k học nhiều L, H n kt T,V,NN,SĐ của họ k hề tầm thg đâu.
Đúng rồi, cứ phải đưa nhiều nhà thơ lên làm lờ đờ mới được :D

bimbim5656

Xe container
Đúng rồi, cứ phải đưa nhiều nhà thơ lên làm lờ đờ mới được :D
Đó là chuyện khác cụ ạ. Bây h người nn toàn CCCC và chạy chọt, qh, nên ít ng tài lắm. Một sự nguy hiểm nữa mà mọi ng k nhận ra, đã bao lâu nay k có một cuộc thi tuyển gv vào các trg công, toàn trăm triệu đến tiền tỉ. Thế thì lấy đâu ra ng giỏi vào ngành gd.

kienvinh

Xe lăn
Quy định chính thức của Olimpic toán học quốc tế (International Math Olympiad) là không đưa nội dung liên quan đến Calculus (từ vi phân đến tích phân) vào bài thi. Thực tế là chỉ cần đại số và hình học là đủ độ thử thách.

Tôi lại nghĩ ai cần học gì thì để cho người ấy chọn. Trách nhiệm của các nhà giáo dục là gợi mở và định hướng. Ở bậc đại học, học sinh được hướng dẫn về chọn nghề nghiệp đầy đủ có thể tự mình quyết định theo học các lớp có SPSS hay không. Hệ thống giáo dục ở Việt Nam hay lầm lẫn giữa bảo bọc và ép buộc và hòa trộn chúng vào nhau để đưa ra các quy định ép buộc toàn bộ/đa số học sinh hệ không chuyên phải bá nghệ bá tri mà thứ nào cũng cưỡi ngựa xem hoa. Hệ quả là tốt nghiệp ra đa phần không biết nên làm nghề gì, không có sự chuẩn bị về kỹ năng và kinh nghiệm (thực tập) cho nghề mà mình chọn, và không làm nghề tương ứng với chuyên nghành đã học.
Ví dụ hệ thống A-Level chính là hệ thống cho phép học sinh muốn học gì thì học, học môn mình thích và học môn mình có năng khiếu (Nhưng học ít quá thì không đủ điều kiện cần để xét lên cấp học cao hơn). Các nước khác thì "phân luồng" từ cấp 3 thậm chí cấp 2. Nước ta theo cách làm nào thì phải rõ ràng chứ như hiện nay là không ra phong cách nào.

vihali

Xe container
Vào trung cấp đầy ah, đó là các bạn học tầm 4, 5 điểm trên thang điểm 10. Những bạn giỏi hơn thì phải học tiếp nhưng ta ko có thang 6, 7, 8 mà thượng lên 9, 10. Đó mới là cái cần bàn.

Chắc cụ nghĩ cứ làm nghề thì học trung cấp là được. Các tay nghề cao thì vẫn phải học tiếp, VD sau học cao đắng, chứ ko cần quá mức để sau thành GS, TS.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây chỉ tạm nói là nhận định trên chưa được chính xác theo kinh nghiệm sống, học tập, và làm việc 8 năm ở Mỹ + 6 năm ở Trung Quốc của tôi và hiểu biết về hệ thống giáo trình chuẩn hóa GCSE, A-Level và IB được áp dụng ở nhiều trường ở Singapore và Hàn Quốc.

Cụ thể hơn, chỉ tạm so sánh Việt Nam và Mỹ (tất cả đều là cấp 3 hệ không chuyên):
- Tại Việt Nam: Học sinh bắt đầu lớp đầu tiên vào khoảng 7h30p sáng. Học sinh học tối thiểu 5 tiết x 5 ngày (ở nhiều trường có thể thêm 2-3 tiết vào thứ 7) x 37 tuần (từ 2020 giảm còn 35 tuần) ~ 925 tiết chia ra cho khoảng 8-10 môn với tỷ lệ cao nhất cho lớp Ngữ Văn và Toán (~ 20% số tiết ~ 185 tiết mỗi môn do học hàng ngày) , sau đó đến tiếng Anh và các môn khoa học (~ 2-4 tiết mỗi môn mỗi tuần), rồi đến các môn khác (1-2 tiết mỗi môn mỗi tuần). Tất cả đều là bắt buộc.
- Tại Mỹ: Học sinh bắt đầu lớp đầu tiên vào khoảng 9h30p sáng. mỗi tuần học sinh học khoảng 6 tiết (có ăn trưa và nghỉ trưa 45 phút) x 5 ngày x 36 tuần (~ 180 ngày học) ~ 1080 tiết chia đều cho 6 môn tự chọn (180 tiết mỗi môn mỗi tuần).

Thống kê đơn giản hóa trên cho ta thấy học sinh cấp 3 ở Việt Nam sức khỏe thể chất và tinh thần thường kém hơn (ít vận động, ít phát triển chiều cao, dễ gặp stress) và cảm thấy nặng nề hơn khi học vì những lý do sau:
- Học sinh VN dạy quá sớm
- Học sinh Mỹ dành nhiều thời gian ở trường hơn nhưng là để làm điều mình thích, học thứ mình thích. Cứ thử tưởng tượng bản thân thích xem phim hành động Hollywood nhưng phải chọn giữa nghe chèo/vọng cổ trong 1 tiếng đồng hồ hoặc xem phim Hollywood trong 3 tiếng, cụ sẽ chọn cái nào? Đó là chưa kể đến các hoạt động ngoại khóa, trong đó khoảng 10% hoạt động được quy chuẩn hóa trong tiết học chính thức (study hall, internship, teacher assistantship, sport, band/art studio, v.v.) và 90% hoạt động sau khi tan trường (thường kết thúc vào 3 giờ chiều --> học sinh tham gia hoạt động ngoại khóa trong các câu lạc bộ do học sinh tổ chức đến 5-6 giờ chiều)
- Các môn học có giá trị như nhau về mặt thời gian và ảnh hưởng đến điểm số (theo thang unweighted GPA) và tạo điều kiện cho phép học sinh học đủ sâu để tạo điều kiện khám phá và vận dụng ở bất cứ môn nào chứ không phải chỉ ở môn "quan trọng" như Toán và Ngữ Văn trong trường lớp VN.

Tôi sẽ viết một bài toàn diện và chi tiết hơn về vấn đề này trong tương lai ở chủ đề Góc Nhìn Của Tôi Về Giáo Dục (https://www.otofun.net/threads/goc-nhin-cua-toi-ve-giao-duc.1767688)
Hoạt động thể thao, ngoại khóa thì thích lắm, tốt lắm, nhưng lại vướng....kinh phí :))
Học toán thì quản lý rất nhàn và rẻ, quẳng cho tờ giấy cái bút, với đề toán khó là giải cả ngày ;))

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Hoạt động thể thao, ngoại khóa thì thích lắm, tốt lắm, nhưng lại vướng....kinh phí :))
Học toán thì quản lý rất nhàn và rẻ, quẳng cho tờ giấy cái bút, với đề toán khó là giải cả ngày ;))
Em bảo bên toán dạy/học toán dễ vì chỉ cần giấy bút mà lại tự ái. Em dạy cả toán và mảng vật lí thực hành nên các đồng chí ko cãi đc chứ ko lại bảo ông có dạy toán đâu mà biết. Để dạy 1h thực hành, em phải mất 1 tiếng chuẩn bị và dọn dẹp, chưa kể viết kịch bản thí nghiệm tốn thời gian gấp 5 lần soạn toán.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em bảo bên toán dạy/học toán dễ vì chỉ cần giấy bút mà lại tự ái. Em dạy cả toán và mảng vật lí thực hành nên các đồng chí ko cãi đc chứ ko lại bảo ông có dạy toán đâu mà biết. Để dạy 1h thực hành, em phải mất 1 tiếng chuẩn bị và dọn dẹp, chưa kể viết kịch bản thí nghiệm tốn thời gian gấp 5 lần soạn toán.
Hoạt động ngoại khóa, thể thao (tốt đấy) còn tốn kém hơn nhiều lần cụ ạ: kinh phí, sân bãi, dụng cụ, bể bơi, huấn luyện, bảo hiểm thân thể cho các cháu,...đàn ca sáo nhị tốn phết.
Nên nhiều cụ nói tỉnh bơ rằng, sao học lắm thế mà không cho học sinh dã ngoại , thể thao, văn nghệ,...ừ thì ai chả bít ...

acjs

Xe tăng
Cụ có con mắt thiển cận rồi. Ngày xưa trg Chuyên ban đầu vào tốt hơn các trg thường nên hs chất lg hơn. Có thể nói Chuyên ban nằm giữa trg Chuyên và trg thg. Khối XH tuy k học nhiều L, H n kt T,V,NN,SĐ của họ k hề tầm thg đâu.
Chuẩn rồi cụ.
LĐ to nhất đang là khối XH đấy😀

Mặt trăng

Xe hơi
Em thật, các bạn ban tự nhiên viết văn còn sáng sủa rõ ràng hơn Xh rất nhiều. Em thấy các bạn TN học xã hội rất dễ dàng, còn em đố làm ngược lại được. Chả vào được A thì đành học C…. Em thật!

edc

Xe lăn
Thường đấy là dạy nghề phổ thông cụ ạ. Chúng ta cần dạy nghề công nhântrình độ cao, có kỹ thuật nữa...
Thực tế ký sư mình vào hãng nc ngoài trình độ ko bằng công nhân tay nghề cao, không có kinh nghiệm vận hành.
Xưa chúng ta phân luồng thế này. Công nhân đào tạo 6 tháng -1 năm rồi đi làm CN nhà máy. Hệ trung cấp nghề 1,5-2 năm. Hệ thì Cao đẳng hay cao đẳng nghề 3-3,5 năm. Cao hơn nữa là ĐH.
Sau 1 giắc mơ thì Trường nghề, CD đua nhau lên hết ĐH. Đất nước cần mấy chục nghìn TS, thế là ra lò luôn. Toàn TS ngành ảng, gd, xh. Khối kỹ thuật không nhiều.
Vậy nên ĐH nó nhiều đến như vậy, ông học ĐH đi làm việc CN. Giờ nó tự quay về thời kỳ cách đây 20 năm.

Cụ nghĩ đào tạo CN trình độ độ cao là như thế nào? Cứ mấy cháu điểm cấp 3 thấp mang đi đào tạo CN là ra trình độ cao? Không phải cái đầu nào cũng tiếp nhận được đâu cụ. Đào tạo CN hay làm CN nó là 1 quá trình DT hay tích lũy kinh nghiệm. CN làm đến thợ bậc 7 đã mấy chục năm kinh nghiệm ròi.
KS k bằng CN vận hành về vấn đề nào đó là đúng rồi cụ. Tùy từng tính chất CV bố trí người hợp lý.

taplai2012

Xe trâu
Xưa chúng ta phân luồng thế này. Công nhân đào tạo 6 tháng -1 năm rồi đi làm CN nhà máy. Hệ trung cấp nghề 1,5-2 năm. Hệ thì Cao đẳng hay cao đẳng nghề 3-3,5 năm. Cao hơn nữa là ĐH.
Sau 1 giắc mơ thì Trường nghề, CD đua nhau lên hết ĐH. Đất nước cần mấy chục nghìn TS, thế là ra lò luôn. Toàn TS ngành ảng, gd, xh. Khối kỹ thuật không nhiều.
Vậy nên ĐH nó nhiều đến như vậy, ông học ĐH đi làm việc CN. Giờ nó tự quay về thời kỳ cách đây 20 năm.

Cụ nghĩ đào tạo CN trình độ độ cao là như thế nào? Cứ mấy cháu điểm cấp 3 thấp mang đi đào tạo CN là ra trình độ cao? Không phải cái đầu nào cũng tiếp nhận được đâu cụ. Đào tạo CN hay làm CN nó là 1 quá trình DT hay tích lũy kinh nghiệm. CN làm đến thợ bậc 7 đã mấy chục năm kinh nghiệm ròi.
KS k bằng CN vận hành về vấn đề nào đó là đúng rồi cụ. Tùy từng tính chất CV bố trí người hợp lý.
Điểm số không phản ánh đầy đủ về khả năng và tư duy con trẻ. Nền GD thiên lý thuyết, học thuộc lòng, đáp án mẫu thì cụ đánh giá cao về trí nhớ, tính tuân thủ thì em công nhận.

edc

Xe lăn
Điểm số không phản ánh đầy đủ về khả năng và tư duy con trẻ. Nền GD thiên lý thuyết, học thuộc lòng, đáp án mẫu thì cụ đánh giá cao về trí nhớ, tính tuân thủ thì em công nhận.
Với HS học cấp 2-3 thì kết quả học tập không thể hiện là điểm số thì là cái gì cụ (trừ khi có sự can thiệp người lớn).
Nó là vòng tuyển chọn ban đầu để đánh giá, phân loại định hướng đấy cụ.

taplai2012

Xe trâu
Với trẻ em học cấp 2-3 thì kết quả không thể hiện là điểm số thì là cái gì cụ (trừ khi có sự can thiệp người lớn).
Nó là vòng tuyển chọn ban đầu để đánh giá, phân loại định hướng đấy cụ.
Với cách dạy và học ở mình thì nó là thế. Chủ yếu theo khuôn mẫu. Từ toán văn...
Em cần tư duy, khả năng phán đoán, khả năng sáng tạo...Hình như mấy trường chuyên đamg tuyển sinh theo hướng đó.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Với cách dạy và học ở mình thì nó là thế. Chủ yếu theo khuôn mẫu. Từ toán văn...
Em cần tư duy, khả năng phán đoán, khả năng sáng tạo...Hình như mấy trường chuyên đamg tuyển sinh theo hướng đó.
Thực ra, để có thể sáng tạo phán đoán thì trong đầu cũng phải có một vốn liếng học thuộc nhất định.

taplai2012

Xe trâu

edc

Xe lăn
Cách dạy ở ta nó thế. Nó chưa tốt là cái chung. Nhưng với 1 số HS nó vẫn tốt, nó thể hiện bằng kết quả học tập + đạt huy chương + du học.
Tư suy sáng tạo, phán đoán....những cái cụ cần ĐA PHẦN chỉ có ở những học sinh có bảng điểm tốt, còn lại 1 số ít HS thông minh nhưng lười học.
Hàng năm các trường ĐH nối tiếng thế giới họ chỉ cấp học bổng cho HS (Việt nam) có bảng điểm tốt, k cấp cho HS không có gì.(điểm số hơn)
Các Cty nổi tiếng họ cũng ưu tiên tuyển dụng người có bằng cấp + quá trình làm việc tốt.
Vậy nên Có bảng điểm + bằng cấp mấy quan trọng. Không phải mấy cái như; tư duy, phán đoán....như cụ nói. Vì nó không đo lường được

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên rồi. 2 thứ đó phải song hành mới chuẩn.
Thực ra nếu đi theo nền giáo dục VN, ừ thì thiên về thuộc lòng, nhưng nếu học tốt thì cũng không thua kém các bạn nước ngoài. Bằng chứng là đám Olimpia (học thuộc khủng luôn) giờ cũng có sự nghiệp tại Úc, rồi thì các bạn học điểm cao được học bổng ra nước ngoài cũng thành công nhiều,...