[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

vihali

Xe container
Muốn ăn non tuổi 16 thì cho con vào trường nghề đi cụ. Đảm bảo ăn tiền. Học C3 để vào đại học thì nó mang tính học thuật mà cụ đòi ăn xổi thì ai bì được cụ
Cấp 3 là giáo dục phổ thông, trang bị nền tảng cơ bản chứ ko phải mục đích là học thuật để thi ĐH cụ ạ.

Bọn Sing, Anh thì dạy phổ thông đến lớp 10 thôi, cũng có tích phân, đạo hàm ở dạng ứng dụng chứ ko phải kĩ thuật tích phân. Lớp 11-12 mới là dự bị ĐH như cụ hiểu. Kể ra sắp xếp như nó là ổn chứ học 12 năm phổ thông dài quá.

Có đợt có kiến nghị hay chỉ học đến 11 thôi còn 12 để là dự bị ĐH. Ở ta cơ cấu cấp 2 học 4 năm, cấp 3 học 3 năm, tức 5-3, khác so với bọn nó là 4-2-2.

vihali

Xe container
Em thấy giờ chúng nó ngày càng nặng. Cứ bảo giảm tải nhưng chả thấy giảm gì, còn nặng hơn trước.
Đơn cử như việc thi đại học. Em thi hồi 199x đề thi loanh quanh mấy câu lý thuyết, một bài điện, một bài quang, thêm 1 2 câu lấy điểm 10. Giờ thì đề trắc nghiệm chắc phải đến 1 hơn chục nội dung bài tập các thể loại trong ch.tr lớp 12, từ con lắc ...điện 1 chiều, xoay chiều.. đến nguyên tử...Léo hiêu học lắm thế để làm gì. Học mỗi thứ 1 tý xong rồi cũng có làm gì đc đâu.
Như kiểu mấy ông soạn sách muốn thể hiện trình của mình nên cứ vẽ ra thật nhiều. Khổ nỗi mấy ông ấy học và làm mỗi cái việc ấy cả đời, chứ có phải như bọn nó còn phải học bao nhiêu thứ khác.
Em dạy cái cụ nói hàng ngày đó cụ. Phát chán lên được vì thi ĐH hầu như chỉ ở lớp 12. Xưa dễ nhưng cứ ra đc dạng đề nào là bị công thức hoá ngay và giờ bài khó là chồng chập của các bài nhỏ lại. Để giải 1 câu khó mà ko biết trước thì mất cả trang, chục phút cũng nên. Ấy là vì kiểu ra đề ngu dốt của ta, thi Lí nhưng toán học hoá mà ít có hiện tượng Vật lí.

Đáng lẽ thi cả nội dung lớp 10, bớt tính toán đi thì sẽ có rất nhiều kiểu ra đề. Có một sự hài hước là giờ luyện thi đội tuyển của ta phải lấy đề cương thi ĐH của Sing mới đủ độ rộng và độ khó.

phihanhgia

Xe container
Em theo bác này hihi, bỏ số phức em thấy hợp lý. Đến h e cũng chưa rõ i ứng dụng vào việc gì
Số i cũng có nhiều ứng dụng đó cụ, nhưng đa số ứng dụng không hữu ích cho trình độ phổ thông để dùng. Tuy nhiên, nó kết hợp với phần mềm máy tính, cũng có thể giúp nhanh chóng tạo ra những bức tranh nghệ thuật hoàn toàn mới, rất đẹp kích động bộ não phải hoạt động, những mẫu vật liệu thời trang mới. Thời trang, tranh ảnh thì rất là phù hợp với trình độ phổ thông, mọi người ai cũng cần, hoặc/và thích những thứ như vậy.

Có một sự thật là cái của nợ gì trong chương trình phổ thông (toán, tin, lý, hóa, sinh) cũng đều có ứng dụng cả, nhiều ứng dụng hay, nhiều ứng dụng nhảm, ít ứng dụng và đang đòi hỏi phát hiện ra ứng dụng mới. Tất nhiên chương trình phổ thông chỉ cần nhẹ nhàng, mang tính gợi mở cho người học là có vô hạn những ứng dụng hay từ kiến thức phổ thông. Ai có nhu cầu cao, cần được học/làm với những người có trình độ cao, lại là câu chuyện khác ở quy mô khác.

barrios5116

Xe tải
Trường công có chức năng trông trẻ là đúng rồi. Để phụ huynh còn đi làm, nhậu hay cờ bạc đàn đúm. Học những thứ linh tinh vô ích cũng để giết thời gian tương tự như phụ huynh lê la hàng quán, fb, chơi điện tử, tá lả hay cờ tướng, vv thôi ...
Muốn học những thứ có ích hơn thì phải đầu tư nhiều hơn, nội dung hay hơn, gv tốt hơn, cơ sở vật chất nhiều hơn, năng lực tổ chức và quản trị cao hơn. Tất cả đều thiếu thì thôi giữ nguyên học bình luận văn chương và ngồi giải toán đố, đảm bảo tốt chức năng trông trẻ.
Em thấy giờ chúng nó ngày càng nặng. Cứ bảo giảm tải nhưng chả thấy giảm gì, còn nặng hơn trước.
Đơn cử như việc thi đại học. Em thi hồi 199x đề thi loanh quanh mấy câu lý thuyết, một bài điện, một bài quang, thêm 1 2 câu lấy điểm 10. Giờ thì đề trắc nghiệm chắc phải đến 1 hơn chục nội dung bài tập các thể loại trong ch.tr lớp 12, từ con lắc ...điện 1 chiều, xoay chiều.. đến nguyên tử...Léo hiêu học lắm thế để làm gì. Học mỗi thứ 1 tý xong rồi cũng có làm gì đc đâu.
Như kiểu mấy ông soạn sách muốn thể hiện trình của mình nên cứ vẽ ra thật nhiều. Khổ nỗi mấy ông ấy học và làm mỗi cái việc ấy cả đời, chứ có phải như bọn nó còn phải học bao nhiêu thứ khác.
1. Em cũng có thu nhập từ toán nhưng vẫn phản đối nhé, ko phản đối khi học toán một cách thực chất.
2. Tiếng Anh hiện cũng đang được dạy nhưng vẫn lôm côm lắm. Các cháu học ở ngoài giỏi tiếng Anh đều do gia đình bỏ tiền ra. Nếu đã có TA thì đúng là nên học thêm 1 ngoại ngữ. Em nói tiếng Anh, đọc hiểu được 2 ngoại ngữ khác, thấy vẫn thèm học.
3. Lí luận số 3 của cụ chắc võ đoán thôi nhưng nó gần với lí luận của em là tổ chức dạy/học toán dễ hơn tổ chức dạy/học các môn khoa học thực nghiệm nên học toán lấp chỗ trống.

Tốt nhất là giảm thời lượng đi học phổ thông 3 năm , ĐH 1 năm => Gia đình + XH có đc thêm lực lượng lao động trẻ kiếm tiền trước 4 năm ... thanh niên tự nhiên có thêm 4 năm kinh nghiệm , va chạm XH, kiếm tiền thay vì học vô bổ

Chứ cắt giảm chương trình, cải cách kiểu gì thì người lái đó cũng tìm được cách vẽ vời bù lại để học sinh đi học thêm thôi

Ý tưởng này hay nhưng quá khó để thực hiện vì ảnh hưởng tới thu nhập của người lái đò nên kiểu gì cũng nghĩ ra được lý do để phản đối

barrios5116

Xe tải
99% ng VN khi đi làm k hề sử dụng đến Tích phân, Số phức... thì đưa vào cấp 3 làm cái j. Có chăng là sự tham lam của mấy lão viết sách và sự ngu dốt của a Dục.
Vẽ ra để trông trẻ thôi

Chứ dạy đơn giản thì các bé 17,18 tuổi giải 1 tuần là xong ---- lấy gì để chúng nó ngồi yên đây

nên tự vẽ ra mấy cái nâng cao giải cùng nhau rồi tự khen nhau

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
99% ng VN khi đi làm k hề sử dụng đến Tích phân, Số phức... thì đưa vào cấp 3 làm cái j. Có chăng là sự tham lam của mấy lão viết sách và sự ngu dốt của a Dục.
Mồm thì luôn chê lđ, đất nước, ước mơ thì luôn được hưởng như Tây mà học thì đòi ít hơn nó. Có mà Tây mỗ.
Thử mò sang Tây, Nhật, Hàn, Trung, Đài, Sanhgapo... xem nó học ít hay nhiều.
Trước khi bật chế độ auto chửi thì cũng nên biết xem chương trình Tây nó học như thế nào.
Các cụ nghĩ VN mình từ nghĩ ra chương trình ấy chắc? Copy có chỉnh sửa thôi, chỉ tiếc là chỉnh sửa lùi.
Hiện giờ áp sách mới hơn nên sát với Tây hơn so với thế hệ các cụ học ngày trước thì phụ huynh kêu như vạc vì nặng quá.
Ờ thì nặng hơn là đúng rồi vì ngày càng phải tiệm cận với thế giới chứ chằng lẽ ngày càng lùi xa.

acjs

Xe tăng
Tốt nhất là giảm thời lượng đi học phổ thông 3 năm , ĐH 1 năm => Gia đình + XH có đc thêm lực lượng lao động trẻ kiếm tiền trước 4 năm ... thanh niên tự nhiên có thêm 4 năm kinh nghiệm , va chạm XH, kiếm tiền thay vì học vô bổ

Chứ cắt giảm chương trình, cải cách kiểu gì thì người lái đó cũng tìm được cách vẽ vời bù lại để học sinh đi học thêm thôi

Ý tưởng này hay nhưng quá khó để thực hiện vì ảnh hưởng tới thu nhập của người lái đò nên kiểu gì cũng nghĩ ra được lý do để phản đối
Em không đồng thuận ý tưởng của cụ, và không tưởng tượng được hệ quả của nền giáo dục đó sẽ như thế nào.
Mặc dù em cũng thấy chương trình giáo dục hiện tại nhiều bất cập và cần phải thay đổi, nhưng không nên theo hướng đó.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

ĐH chuẩn thế giới là 3-5 năm. Học đủ năm mà còn chưa được công nhận nữa là học 1 năm. Quan trọng là thay đổi tư duy không phải ai cũng cố chui vào học ĐH để ra làm những việc không cần học ĐH.
Hay muốn ĐH chỉ học 1 năm để cũng có cái bằng. Quê em giờ thấy học cấp 3 nó chẳng mấy đứa thèm đi học. Làm cái bằng trung cấp giắt đít dễ xin việc, đỡ tốn tiến.

Vinsmoke Sanji

Tháo bánh
Xưa bọn em học PT, bọn phân ban cải cách nó đuổi sát đýt. Thấy bọn nó học phân ban sướng hơn mình, vì nó chỉ tập trung các môn chính.
Sau mấy chục năm vừa học vừa đi cày, đứng ở vị trí tìm người làm thì thấy chẳng khác cccc giề, đứa nào ngu vẫn ngu, đứa nào khôn vẫn khôn. Kể cả lớp chuyên lớp chọn, bằng đỏ bằng xang tán loạn.... cũng chỉ vài đứa là giỏi thật sự và làm được việc. Còn lại cũng chỉ là một lũ học theo nghĩa vụ của bố mẹ, chẳng biết làm cái éo gì ra hồn :))
Tóm cái váy lại, môi trường nào thì xã hội cũng có người nọ người kia, éo phải cứ nhét vào trường chuyên lớp chọn là giỏi cả, cũng éo phải cứ học trường làng là ngu.
Em vẫn để F1 nhà em nó tự học theo khả năng của nó, làm việc theo sở trường của nó. Khỏi quan tâm đến các thành tích lọ chai làm gì cho mệt người :))
Đấy ko phải là lỗi của con cụ mà là lỗi của hệ thống giáo dục học chuyên nhưng lại đào tạo ko ra chuyên rồi vào đại học đánh đồng hết thì the cụ có thể hiện rõ dc sự khác biệt ko đã là chuyên thì phải ra chuyên còn bọn ko chuyên thì học cũng nặng vãi cả lái ra trường đi phụ hồ thật vcl.

dpbd90

Xe tải
Chúng nó học ko nặng đâu cụ, vấn đề là giáo trình bây giờ không khoa học cũng không có thể hiện được triết lý, mục tiêu học cho mục đích gì cả.

Hiendai

Xe tăng
Mồm thì luôn chê lđ, đất nước, ước mơ thì luôn được hưởng như Tây mà học thì đòi ít hơn nó. Có mà Tây mỗ.
Trước khi bật chế độ auto chửi thì cũng nên biết xem chương trình Tây nó học như thế nào.
Các cụ nghĩ VN mình từ nghĩ ra chương trình ấy chắc? Copy có chỉnh sửa thôi, chỉ tiếc là chỉnh sửa lùi.
Hiện giờ áp sách mới hơn nên sát với Tây hơn so với thế hệ các cụ học ngày trước thì phụ huynh kêu như vạc vì nặng quá.
Ờ thì nặng hơn là đúng rồi vì ngày càng phải tiệm cận với thế giới chứ chằng lẽ ngày càng lùi xa.
Cụ phán có chỗ đúng, đấy là về số lượng vẫn phải đủ. Tuy nhiên, theo như nội dung bàn ở đây là vấn đề số lượng lại không đi kèm chất lượng. Nếu chất vào giáo trình quá nhiều kiến thức thừa thì vô hình chung sẽ lấy đi thời lượng của những kiến thức hữu ích khác, chưa kể làm mệt mỏi bộ não của bọn trẻ khiến hiệu quả giảm sút.
Bài toán ở đây là tối ưu hóa việc dạy và học.
Ngày xưa kiến thức ít, như cái kho rộng thoải mái thì chất hàng bao nhiêu cũng không sao. Bây giờ không tính toán, phân loại mà chất bừa hàng hóa vào thì nó tràn kho.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ phán có chỗ đúng, đấy là về số lượng vẫn phải đủ. Tuy nhiên, theo như nội dung bàn ở đây là vấn đề số lượng lại không đi kèm chất lượng. Nếu chất vào giáo trình quá nhiều kiến thức thừa thì vô hình chung sẽ lấy đi thời lượng của những kiến thức hữu ích khác, chưa kể làm mệt mỏi bộ não của bọn trẻ khiến hiệu quả giảm sút.
Bài toán ở đây là tối ưu hóa việc dạy và học.
Ngày xưa kiến thức ít, như cái kho rộng thoải mái thì chất hàng bao nhiêu cũng không sao. Bây giờ không tính toán, phân loại mà chất bừa hàng hóa vào thì nó tràn kho.
Số lượng và chất lượng đấy là ít so với nhiều nước. Cái căn bản nhất là là ở Tây nó chấp nhận điểm thấp, chấp nhấp phân hoá ngay từ cấp 3.
Thử hỏi ofer có ông nào chấp nhận cho con học cấp 3 ở một hệ sau này chỉ đi làm công nhân không hay cố sống cố chết bắt con học gia sư, học trung tâm, thậm chí đi xa học trường tuyển thấp hơn để có cơ hội vào trường ĐH sau này.
Nhiều đứa nó chấp nhận đi học trung cấp nghề thấy rất nhàn nhã đầu óc, nó chẳng kêu khó kêu khổ gì cả.

vihali

Xe container
Tức là đi đủ các nơi đó thì được quyền chê thì em cũng đủ tư cách rồi.

Mà ngay dưới cụ viết copy chỉnh sửa, chỉnh láo thì bị chửi đúng rồi, sao lại qui chụp người chửi đúng là chửi lãnh đạo, chê đất nước. Một kiểu tranh luận hơi đe doạ ko hay.

Thực ra cụ đúng 1 vế là tụi nó học nặng nhưng họ nhiều lựa chọn chứ ko phải 1 chương trình như ta. Các bài toán khó ta thuổng của tây thôi, nhưng rồi đem áp dụng đại trà thì bị chửi là đúng chứ cụ.

bimbim5656

Xe container
Cụ mới nên sang bển tham vấn xem họ học tn nhé. Hs VN du học toàn chê họ học quá dễ. N thực sự họ chỉ dạy những thứ hs cần và có tính thực tiễn cao. Lên khỏi miệng giếng đi, TG rộng lớn lắm.

Tôi chắc chắn cụ k làm trg ngành gd nên mới phát ngôn ntn. Trc năm 86, trg SGK k hề có Tích phân, Số phức và sách dịch nguyên xi từ LX. N các bố nhà mình mỗi lần viết lại sách là thêm đủ trò để nặn ra sách mới để có dự án.

Cụ nhìn lại bản thân mình và những ng xung quanh đi xem có dùng đến TP, SP trg cv k! DLV thì cg phải có kt nhé. Đừng phản biện linh tinh khi k có chuyên môn.

vihali

Xe container
Số lượng và chất lượng đấy là ít so với nhiều nước. Cái căn bản nhất là là ở Tây nó chấp nhận điểm thấp, chấp nhấp phân hoá ngay từ cấp 3.
Thử hỏi ofer có ông nào chấp nhận cho con học cấp 3 ở một hệ sau này chỉ đi làm công nhân không hay cố sống cố chết bắt con học gia sư, học trung tâm, thậm chí đi xa học trường tuyển thấp hơn để có cơ hội vào trường ĐH sau này.
Nhiều đứa nó chấp nhận đi học trung cấp nghề thấy rất nhàn nhã đầu óc, nó chẳng kêu khó kêu khổ gì cả.
Cấp 3 mà phân hoá đc thế thì em nghĩ sẽ nhiều người ko có khả năng học tích phân sẽ chọn ngạch ít toán nhưng tăng kĩ năng tay nghề lên. Ta đừng nên nghĩ tất cả 100% sẽ ko học. Mà thực ra giáo dục phải như thế chứ ko phải nên hay ko.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tức là đi đủ các nơi đó thì được quyền chê thì em cũng đủ tư cách rồi.

Mà ngay dưới cụ viết copy chỉnh sửa, chỉnh láo thì bị chửi đúng rồi, sao lại qui chụp người chửi đúng là chửi ********, chê đất nước. Một kiểu tranh luận hơi đe doạ ko hay.

Thực ra cụ đúng 1 vế là tụi nó học nặng nhưng họ nhiều lựa chọn chứ ko phải 1 chương trình như ta. Các bài toán khó ta thuổng của tây thôi, nhưng rồi đem áp dụng đại trà thì bị chửi là đúng chứ cụ.
Em tưởng VN cũng có hệ KHTN, KHXH, cơ bản và TH nghề. Chọn TH nghề hay cơ bản chắc không ai kêu khó đâu.
EM gửi các cụ link của chương trình toán Cambridge. Nó cũng học hộc bơ ra chứ không có kiểu học ít mà đòi làm nhiều đâu.
Cơ bản nhất là tư duy phân hoá ở cấp 3. Chứ VN ít phụ huynh dám để con bảo sau này con không đi học ĐH đâu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ mới nên sang bển tham vấn xem họ học tn nhé. Hs VN du học toàn chê họ học quá dễ. N thực sự họ chỉ dạy những thứ hs cần và có tính thực tiễn cao. Lên khỏi miệng giếng đi, TG rộng lớn lắm.

Tôi chắc chắn cụ k làm trg ngành gd nên mới phát ngôn ntn. Trc năm 86, trg SGK k hề có Tích phân, Số phức và sách dịch nguyên xi từ LX. N các bố nhà mình mỗi lần viết lại sách là thêm đủ trò để nặn ra sách mới để có dự án.

Cụ nhìn lại bản thân mình và những ng xung quanh đi xem có dùng đến TP, SP trg cv k! DLV thì cg phải có kt nhé. Đừng phản biện linh tinh khi k có chuyên môn.
Học sinh du học có 2 loại:
1. Loại xuất sắc, giỏi đi học trường tốt. EM nói trường tốt chứ k dám nói trường tốp, vì tốp thì khá là hiếm. Đối với loại này thì tất nhiên là dễ rồi.
2. Loại làng nhàng đi học trường làng nhàng bằng kinh phí tự túc. Loại này em đố dám phán là dễ.
Em cũng là người trong lĩnh vực này nên cũng k phải loại phát biểu liều đâu.
Của Cam đây nhé

vihali

Xe container
Em tưởng VN cũng có hệ KHTN, KHXH, cơ bản và TH nghề. Chọn TH nghề hay cơ bản chắc không ai kêu khó đâu.
EM gửi các cụ link của chương trình toán Cambridge. Nó cũng học hộc bơ ra chứ không có kiểu học ít mà đòi làm nhiều đâu.
Cơ bản nhất là tư duy phân hoá ở cấp 3. Chứ VN ít phụ huynh dám để con bảo sau này con không đi học ĐH đâu.
Có trung cấp nghề đi luôn từ THCS đó cụ nhưng ta bỏ ban KHTN và KHXH rồi, đến chương trình mới này mới lại chia ra các nhóm để hs được chọn, tức là từ năm sau áp vào cấp 3. Tuy nhiên, Toán vẫn là 1 chương trình và buộc các trường THPT phải học chung, tức là chả cải tiến đc gì mấy ở môn Toán.

Em là người dạy A-level của Singapore, Cambridge và em hiểu rõ chứ cụ. Như em viết ở các bài trước là Cambridge dạy ứng dụng của tích phân đạo hàm từ sớm (bậc IGCSE lớp 9, 10) nhưng đến tận lớp 11-12 (A-level) mới định nghĩa thế nào là phép tính tích phân và cũng ko sa đà vào kĩ thuật tính như ta mà cũng chỉ vài hàm số cơ bản. Và hệ lớp 11-12 kia lại là dự bị ĐH, tức là cũng có tính định hướng lên chuyên nghiệp rồi. Có đợt ta định cải cách nhưng bị vướng THPT lại là 3 năm, nếu cắt đi 1 năm thì còn 2 năm mà thế thì lệch so với THCS 5 năm quá. Giờ sửa chỗ này hơi khó.

Có đợt 1 chị vụ phó sang Mỹ, cầm sách của Mỹ xem rồi về chém là Mỹ học dễ lắm. Có người bảo chị mới nhìn 1 phía, tức là nhìn cái đại trà của họ, thế thì dễ đúng rồi, nhưng nhìn vào nhóm nhỏ học toán của họ thì họ cực khủng đó. Ngược lại, nếu nhìn vào sách chuyên sâu mà bảo nước ngoài nặng hơn ta thì cũng ko phải nốt.

Em nghĩ vấn đề ở đây là sự phân bố hợp lí.

bimbim5656

Xe container
Học sinh du học có 2 loại:
1. Loại xuất sắc, giỏi đi học trường tốt. EM nói trường tốt chứ k dám nói trường tốp, vì tốp thì khá là hiếm. Đối với loại này thì tất nhiên là dễ rồi.
2. Loại làng nhàng đi học trường làng nhàng bằng kinh phí tự túc. Loại này em đố dám phán là dễ.
Em cũng là người trong lĩnh vực này nên cũng k phải loại phát biểu liều đâu.
Của Cam đây nhé
Hs VN đi du học từ PT rất nhiều cụ nhé, và ở PT thì ch học như nhau vì đều theo khung liên thông với đh. Ở cấp 3 tg đg họ chỉ học đến PT bậc 2, đạo hàm, số phức hay mũ chỉ có tính giới thiệu cho những bài toán thực tế. Hoàn toàn k học nặng như ở VN.

Cụ chắc học qua rồi vag chữ nghĩa cg giả thầy hết rồi, n chắc F1 nhà cụ vẫn đang phải học những thứ vô bổ và sẽ quên sạch khi vào đh. Rất lãng phí tg và công sức khi k còn quỹ tg học những thứ hay ho khác trg cs.

Toán Cam thì hs VN trg nc cg học ở các trg có hệ QT rồi, quá dễ so với ch trình PT. Chắc cụ cg chẳng biết đâu vì k có chuyên môn. Cứ hỏi ng quen là gv Toán đi là sẽ rõ.