[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

Arabia

Xe tăng
Vậy

Vậy nên để có quyết định sáng suốt cho con em rất cần tham khảo các cụ học chuyên. Vợ em thì hơi ám ảnh về chuyên chọn nên nhất quyết NO :)
Mỗi môi trường mỗi người lại có thể có cái nhìn khác nhau. Nếu băn khoăn em nghĩ ta nên đến tận nơi xem thì tốt hơn. Thực ra bất kể môi trường nào thì phù hợp với người này chưa chắc đã phù hợp với người kia. Nhưng nếu lấy số đông đánh giá theo xác suất thống kê thì em chia sẻ 1 vài thực tế với cụ.

Thứ nhất là bạn bè em đã từng học chuyên kể cả ở nước ngoài đa số con tiếp tục học chuyên. Bọn Tây cái tên nó ko gọi là chuyên, nhưng về bản chất nó giống ở chỗ là trường nổi tiếng ở khu vực, học sinh phải trải qua kỳ thi tuyển với tỉ lệ chọi cao và chương trình nặng hơn bình thường.

Thứ 2 là đừng nghĩ mỗi VN mới học nặng, ở Tây, nếu con các cụ vào đội tuyển liên tục tập luyện, thi đấu thì ko chỉ bản thân trẻ bận mà bố mẹ cũng bỏ rất nhiều công nhé. Gia đình 5h sáng dậy, 7h tối về nhà, mọi thứ phải rất nhanh để 9h có thể đi ngủ ngày hôm sau tiếp tục vòng quay.

Quan niệm của Tây lông là càng giỏi thì chương trình càng phải khó và ngược lại. Bọn nó 10 tuổi tốt nghiệp ĐH cũng có mà kể cả thiểu năng cũng học được, họ theo dõi đánh giá trẻ hàng năm từ bé và tư vấn hợp lý.

Về câu trả lời có học chuyên hay ko của chủ thớt thì đầu tiên thớt phải hiểu cá tính con mình là người thế nào đã. Có đủ năng lực trí tuệ để theo không? Tính chiến đấu có mạnh ko? Nếu có thì kể cả đuối 1 tí cũng quẳng vào được, áp lực làm nhiều đứa chết chìm, nhưng cũng làm nhiều đứa phát huy 120% thậm chí 150% năng lực của nó nếu tính chiến đấu nó cao.

blackpaint

Xe container
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Vợ cụ thế thì cụ cũng nên cân nhắc, học nhiều rồi cũng đến làm chuyên viên, sức bật cũng loanh quanh mắt cá chân. Vậy hỏi lại học để làm gif? Em ngày xưa học cấp 3 chơi dài (điện tử, bi da ... đến lúc mất cả tiền quỹ lớp), em chỉ tập trung ôn thi đại học Y khoảng 1 năm, em học lớp chọn nhưng có thể nói lười học nhất lớp, cái gì cũng biết, đến sau này mình ngon thì chả mấy đứa tin cứ bảo tao tưởng mày hỏng. Vào đại học em cũng cứ cách học thế, chơi chán đến gần thi thì học, rồi đến năm thứ 4 bắt đầu học tiếng Anh khi thấy cần thiết mà sau này đi nước ngoài về nói tiếng anh ok bọn lớp nó bảo éo hiểu mày học tiếng Anh lúc nào, trước đây 1 chữ cắn đôi chả biết :)). Được cái là quyết làm cái gì là làm được, thi gì đều thi được

Chỉnh sửa cuối:

Sad Man.

Xe hơi
Vợ cụ thế thì cụ cũng nên cân nhắc, học nhiều rồi cũng đến làm chuyên viên, sức bật cũng loanh quanh mắt cá chân. Vậy hỏi lại học để làm gif? Em ngày xưa học cấp 3 chơi dài (điện tử, bi da ... đến lúc mất cả tiền quỹ lớp), em chỉ tập trung ôn thi đại học Y khoảng 1 năm, em học lớp chọn nhưng có thể nói lười học nhất lớp, cái gì cũng biết, đến sau này mình ngon thì chả mấy đứa tin cứ bảo tao tưởng mày hỏng. Vào đại học em cũng cứ cách học thế, chơi chán đến gần thi thì học, rồi đến năm thứ 4 bắt đầu học tiếng Anh khi thấy cần thiết mà sau này đi nước ngoài về nói tiếng anh ok bọn lớp nó bảo éo hiểu mày học tiếng Anh lúc nào, trước đây 1 chữ cắn đôi chả biết :)). Được cái là quyết làm cái gì là làm được, thi gì đều thi được
Mấy ai được như cụ.
Em cần cù bủ thông minh nên nghe cụ kể đã hãi :)

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Vậy

Vậy nên để có quyết định sáng suốt cho con em rất cần tham khảo các cụ học chuyên. Vợ em thì hơi ám ảnh về chuyên chọn nên nhất quyết NO :)
Bản thân tôi học chuyên nhưng ngày xưa không ham hố học hành gì lắm chắc cũng dốt nhất chuyên. Sau này các bạn học giỏi đi nước ngoài. Mình lẹt đẹt. Các bạn tôi cũng nhiều ngừoi phản đối cho con học. Tôi thì thấy rằng ở đâu cũng phải khổ luyện. Hơn nữa nhà tôi chỉ biết có học. Giờ muốn dạy con đi buôn thì cũng chả biết dạy thế nào.

Smile1102

Xe container
Bản thân tôi học chuyên nhưng ngày xưa không ham hố học hành gì lắm chắc cũng dốt nhất chuyên. Sau này các bạn học giỏi đi nước ngoài. Mình lẹt đẹt. Các bạn tôi cũng nhiều ngừoi phản đối cho con học. Tôi thì thấy rằng ở đâu cũng phải khổ luyện. Hơn nữa nhà tôi chỉ biết có học. Giờ muốn dạy con đi buôn thì cũng chả biết dạy thế nào.
Nhà em cũng giống nhà bác, hai bên nội ngoại toàn liên quan giáo dục. Trước nhà em đói ăn mãi mà nhờ có học hành nên giờ anh chị em em cũng đủ ăn cả.
Thế nên gia đình ko có khả năng buôn bán (làm thuê thì đc), cũng không đủ khéo léo về quan hệ, lại không cả liều (để phất lên nhanh kiểu đất với CK như dạo này). Thành ra chưa nghĩ được công thức nào để sống ổn ngoài việc học.
Mà em cũng không cần con em phải thành ông nọ bà kia hay giàu có vượt bậc. Em chỉ cần con em đủ ở mức trung lưu của xã hội, sống bằng lao động trí óc chân chính, tối về ngủ ngon là được.
Thế nên con em em cũng khuyên cố gắng nỗ lực chăm chỉ học hành, đỗ chuyên thì tốt nhất nhưng không được cũng không sao, lúc bình thường học được lớp tốt làm đủ bài đứng giữa lớp là được, thi cử thì cần cố gắng hơn. Nhưng em luôn bảo nó nếu ko chăm chỉ học hành thì sẽ ko có được nhiều lựa chọn cho công việc và cuộc sống sau này.
PS: Em bảo con em là em gặp nhiều may mắn và người tốt nhưng bản thân cũng cần nỗ lực để tận dụng đc may mắn đó.

RR1

Xe buýt
Anh RR1 tư vấn cho cụ chủ này !
Câu trả lời đây này :D.

Arc thì lớp 6,7 chỉ chọn các bạn có điểm cao đầu vào hoặc pass kỳ kiểm tra phân loại sau khi đỗ, học thì cũng gọi là nhiều tiết (môn chuyên) hơn các lớp thường chứ cũng chưa có gì gọi là áp lực cả. Lên lớp 8 bắt đầu có phân loại, lớp 9 phân loại căng luôn, chuẩn bị thi vào 10 thì lớp chuyên căng như đánh trận đấy ạ. Cá nhân em thấy cách làm như vậy là ổn.

Chỉnh sửa cuối:

Mũm_Mĩm

Xe tải
Các cụ cho em hỏi Arc có tuyển học sinh lớp 9 không ạ? Em muốn chuyển trường cho ông con trai. Ông ấy học cũng khá của lớp 8 trường công nhưng ko có giải gì cả

nunachuoi

Xe điện
Các cụ cho em hỏi Arc có tuyển học sinh lớp 9 không ạ? Em muốn chuyển trường cho ông con trai. Ông ấy học cũng khá của lớp 8 trường công nhưng ko có giải gì cả
Cụ cứ phi vào trường hoặc Google số đt của THCS Arc Trung Yên mà hỏi, theo em biết là cũng chả có cái gì cứng nhắc đâu, có khi con cụ lại được kiểm tra 1 mình một phòng cũng nên :D .

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng giống như mình ngồi xem các tỉ phú Mỹ nhiều người không học hết Đại học. Cái chính là mình có làm được như người ta không? Chứ mình bỏ học không khéo cũng chỉ chạy Grab là hết.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng giống nhà bác, hai bên nội ngoại toàn liên quan giáo dục. Trước nhà em đói ăn mãi mà nhờ có học hành nên giờ anh chị em em cũng đủ ăn cả.
Thế nên gia đình ko có khả năng buôn bán (làm thuê thì đc), cũng không đủ khéo léo về quan hệ, lại không cả liều (để phất lên nhanh kiểu đất với CK như dạo này). Thành ra chưa nghĩ được công thức nào để sống ổn ngoài việc học.
Mà em cũng không cần con em phải thành ông nọ bà kia hay giàu có vượt bậc. Em chỉ cần con em đủ ở mức trung lưu của xã hội, sống bằng lao động trí óc chân chính, tối về ngủ ngon là được.
Thế nên con em em cũng khuyên cố gắng nỗ lực chăm chỉ học hành, đỗ chuyên thì tốt nhất nhưng không được cũng không sao, lúc bình thường học được lớp tốt làm đủ bài đứng giữa lớp là được, thi cử thì cần cố gắng hơn. Nhưng em luôn bảo nó nếu ko chăm chỉ học hành thì sẽ ko có được nhiều lựa chọn cho công việc và cuộc sống sau này.
PS: Em bảo con em là em gặp nhiều may mắn và người tốt nhưng bản thân cũng cần nỗ lực để tận dụng đc may mắn đó.
E cũng tin là con đường học hành ít nhất có thể giúp con sống được, và học với các bạn giỏi thầy giỏi tầm nhận thức của con sẽ cao lên theo, nên vẫn động viên các con phấn đấu học hành.
Tuy nhiên nhớ lại thời em học có 1 số lớp chuyên rất chán. Cạnh tranh học bổng với nhau hàng tháng nên đấu đá kèn cựa nhau kinh lắm, lớp thiếu đoàn kết và thiếu vui vẻ với bạn bè.
Gần đây hình như các cháu học chuyên ko còn học bổng nữa? Thấy các cháu đồng đều hơn, chơi với nhau vui vẻ hơn.

Smile1102

Xe container
E cũng tin là con đường học hành ít nhất có thể giúp con sống được, và học với các bạn giỏi thầy giỏi tầm nhận thức của con sẽ cao lên theo, nên vẫn động viên các con phấn đấu học hành.
Tuy nhiên nhớ lại thời em học có 1 số lớp chuyên rất chán. Cạnh tranh học bổng với nhau hàng tháng nên đấu đá kèn cựa nhau kinh lắm, lớp thiếu đoàn kết và thiếu vui vẻ với bạn bè.
Gần đây hình như các cháu học chuyên ko còn học bổng nữa? Thấy các cháu đồng đều hơn, chơi với nhau vui vẻ hơn.
Vẫn có học bổng nhưng ít suất cụ ạ. Với cả giờ hb cũng chả quan trọng quá nữa vì nhu cầu phần lớn đc bố mẹ đáp ứng hết rồi.
Em thấy vợ cụ chủ thành công đấy chứ, được chồng tôn trọng (có tí tự hào- em cảm nhận thế), con ngoan học tốt, lương đủ tiêu. Thực ra có thể cụ chủ cũng là người nhanh nhẹn kiếm đc tiền nên vợ cụ ấy không cần phải quá bươn chải chứ không phải không có khả năng. Thành công mỗi người là khác nhau, do lựa chọn của cá nhân để phù hợp với tính cách và hoàn cảnh nữa.

Xin lỗi cụ, còm của cụ chứng minh cho câu người thành công nói gì cũng đúng.

Anhemtute

Xe máy
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi lớp chọn Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Tôi từng học trường chuyên từ lớp 5 đến lớp 12, trải nghiệm là, thi xếp hạng từng tháng, áp lực quá lớn cho tuổi học trò và nhiều kiến thức sau này chả làm gì để ứng dụng cả. Thấy thời gian cho trường chuyên thật sự là vô nghĩa
Còn con anh, nếu xuất sắc thì học trường nào ra đời cũng thành đạt
Nhiều bạn tôi rất xuất sắc ở trường chuyên khi xưa ra đời không nổi bật như khi học đâu.
Kinh doanh thì phải có tố chất và quyết đoán, còn quan chức thì phải "linh động" và biết thượng đội hạ đạp
Cái đó trường chuyên không dậy

starsn

Xe điện
Tôi từng học trường chuyên từ lớp 5 đến lớp 12, trải nghiệm là, thi xếp hạng từng tháng, áp lực quá lớn cho tuổi học trò và nhiều kiến thức sau này chả làm gì để ứng dụng cả. Thấy thời gian cho trường chuyên thật sự là vô nghĩa
Nhiều bạn tôi rất xuất sắc ở trường chuyên khi xưa ra đời không nổi bật như khi học đâu.
Kinh doanh thì phải có tố chất và quyết đoán, còn quan chức thì phải "linh động" và biết thượng đội hạ đạp
Em nghĩ trẻ con cũng nên được dạy nhiều về tâm lý con người, về sự linh động, bỏ công để suy nghĩ thấu đáo, và sẵn sàng thử, sai, thử lại, sai, thử lại. Không coi kết quả thi tốt là "thành công". Cái dở của người tập trung quá vào học là coi học giỏi là proxy của thành công.

Chứ tóm bằng một từ "xuất sắc" thì mình biến nó thành thứ không thể học hay dạy được.

Học chuyên sẽ đủ ăn. Còn giàu có tột bậc cũng có yếu tố may mắn và tố chất hơn người, vì bm chưa biết để dạy.

Xeomchocon

Xe tăng
Vấn đề đầu tiên"CÓ VÀO ĐƯỢC TRƯƠNG CHUYÊN KHÔNG? " rồi tính sau, lựa chọn sau....

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi trẻ con nó thấy thích học Vin tiếp hay không rồi là xong mà 😊
Học chuyên A ở Viet nam nặng nhọc quá

gaconcongchuong

Xe tải
Lâu lâu cứ thấy thớt này nổi lên- vào đọc thử cũng thấy hay ho phết. Đa chiều- trái ý thì bỏ bóng đá người :D
- Giáo dục của VN mình “cải cách” mãi đã xong đâu, ọp phơ thì nhiều lứa ( nhận biết qua cách còm về học) lứa nọ chê lứa kia chả ra làm sao
Thời tụi mình 1971 trở về trước đi thi ĐH chỉ được đăng ký 1 trường, nếu bị phát hiện sẽ bị hủy kết quả- sau kỳ thi đó sẽ phải thi CNKT hoặc CĐ nếu không thì năm sau thi lại. Vậy cơ hội vào ĐH là các bạn học trường chuyên lớp chọn. Sau này đến giờ thì các bạn này có chức vụ công tác và địa vị cao là đương nhiên ( chả lẽ lại mấy bạn ở quê)
Sau đó gần đây nhất - lứa 1997-1998 thì phải mới thi ĐH xét điểm như bây giờ nên con trẻ học chuyên khỏe re . F1 nhà mình 99 học chuyên thì đến lớp 11 là học xong hết chương trình cấp 3 rồi ( các cụ để ý những năm đó có hs chuyên lớp 11 đi thi đạt giải QTe sẽ hiểu) thế bảo học không áp lực hơn không chuyên sao? Nhưng nay thì lợi thế này đã mất nhưng điểm vào các trường chuyên rất cao nên mặt bằng tư duy của các cháu rất tốt- cùng mặt bằng trẻ phấn đấu - ganh đua dễ hơn, chứ để nó thông mình mà ở môi trường ‘ thằng chột làm vua xứ mù thì e không ổn! Vài lời góp ý cùng cụ thớt!

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em đồng quan điểm với cụ. Rất nhiều bố mẹ bây giờ cực cuồng tiếng Anh như kiểu tin là tiếng Anh mà giỏi, kiểu mẹ gì cũng đi được du học. Nhưng tiếng Anh thực tế chỉ là phương tiện, kỹ năng giống như kiểu lái xe. Có thể người chậm người nhanh nhưng đã rèn sớm muộn biết lái hết. Như em thuộc diện ngu ngu trong khoản vận động thì đến lớp 8 cũng biết đi xe đạp, vậy khác đếch gì ông 5 tuổi biết đi xe đạp. Nhưng giỏi mỗi tiếng Anh mà đã coi tự tin ra được thế giới thì khinh thường bọn tây lông quá.

Như còm trước trong topic này em có đề cập. Hồi em đi học, em vẫn tự hào giỏi tiếng Anh. Hội bạn em sau này đỗ trường chuyên, rồi có học bổng du học (100% chứ cái kiểu hỗ trợ 25%, 50% em không chấp) nói thật em chưa thấy đứa nào nó có tiếng Anh khi trong nước giỏi hơn em nhưng vấn đề là những thứ khác nó vượt trội mình. Thế là Tây lông nó mời mọc thôi, tạo cả điều kiện cho rèn luyện thêm ngoại ngữ vì bản thân nó quá hiểu ngoại ngữ chỉ là phương tiện chứ không cuồng như bên mình. Số khác chẳng cần trường chuyên, nó học trường thường nhưng lên đại học vào được lớp chất lượng cao, thế là cũng đi du học được thậm chí kể cả sang một số nước không sử dụng tiếng Anh vốn là ngôn ngữ bọn nó học từ bé. Suy ra, Tây nó cần chất xám của người nó lựa chọn chứ không phải nó căn cứ vào trình độ ngôn ngữ như nhiều người lầm tưởng.
Em cũng thấy tiếng anh chỉ là điều kiện cần nhưng có vẻ có nhiều phụ huynh đang đề cao hơi quá. Ở VN có thể là thần đồng về tiếng anh nhưng chưa chắc đã bằng 1 học sinh bình thường ở anh hay mỹ.

Arabia

Xe tăng
Cụ học chuyên gì, ở đâu mà tư duy buồn cười thế?
Thế học trường thường thì kiến thức có thể "ứng dụng" được?

Thi, với nhiều người là áp lực nhưng với nhiều người đấy lại là niềm vui, đấy cũng là 1 cơ hội để thể hiện bản thân. 1 học sinh chuyên đúng nghĩa luôn yêu thích các kỳ thi.

Chuyên, là để giỏi trở nên giỏi hơn. Ko có chuyện trường nào ra đời cũng thành đạt, sẽ thành đạt ở mức độ kém hơn. Suy cho cùng, kiến thức của 1 cá nhân, cho dù giỏi đến đâu, cũng chỉ là bụi cát so với dòng tri thức của nhân loại. Messi mà ko đến lò Barca từ nhỏ thì cũng chỉ tầm "đá hay" ở các giải ko chuyên là cùng. Bill Gates bảo là ko có Lakeside Shool, ko có Microsoft. Để thành công, cả tố chất, cả đào tạo đều ko thể thiếu nếu muốn thành công lớn.

Cụ đừng nghĩ chỉ học ở VN mới áp lực. Văn hóa trường của Bill Gates là 3R
  • The first R is Rigor – making sure all students are given a challenging curriculum that prepares them for college or work;
  • The second R is Relevance – making sure kids have courses and projects that clearly relate to their lives and their goals;
  • The third R is Relationships – making sure kids have a number of adults who know them, look out for them, and push them to achieve.
Để lấy ví dụ vào trường hợp BIll Gates thì mặc dù điểm tối đa "Straight A", đến English class mặc dù đã đọc tất cả sách ở đó 2 lần, giáo viên vẫn đến tận nơi cho thêm 10 quyển nữa. Còn khi Bill Gates lập trình ấy hả, luôn trong tình trạng "Hey, you made a typing mistake." "Hey, you messed this up!" "Hey, you’re taking too much time.". Chuyên của mình vẫn được chơi nhiều lắm, chứ thế giới thì còn lâu. Càng giỏi thì chương trình càng nặng, càng khó. Đã chuyên, đồng nghĩa với áp lực, ở bất kỳ đâu trên thế giới này, và với nhiều người nổi tiếng, đấy là may mắn.

Về chuyện "kiến thức sau này chả để làm gì", em nghĩ, đấy là giáo dục ko tốt. Bill Gates nói là
The most common image of a bad education is a sullen kid, slumped in a desk saying: "When am I ever going to use this?"
Nếu giáo viên giỏi, học sinh ko hề nghĩ đến chuyện "để làm gì". Trải nghiệm của em, em chưa bao giờ nghĩ môn "địa lý" là môn học thú vị, em coi là môn phụ, từ bé đến lớn chả bao giờ em học, điểm toàn được cho. Mà có thầy đã làm em thay đổi hoàn toàn quan niệm, chưa bao giờ em tưởng tượng ra là học địa lý lại thú vị cả.

Nếu con chịu được áp lực, tốt nhất học chuyên,theo quan điểm của em. Đỡ hẳn khoản lo về chuyện bị nhiễm các loại thói hư tật xấu, bị bắt nạt v.v... thường xuyên xảy ra ở trường thường. Kể cả con mình ko giỏi, ko chịu được áp lực mà đưa được nó vào 1 lớp bình thường ở 1 trường có chuyên với em cũng đã là ok lắm rồi, lý do như trên. Cái gì cũng có xác suất, nhưng ta nên chọn thứ có xác suất tốt nhất.