[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

cr7m10

Xe tải
Em hơi mê tín chút nhưng em tin vào việc mỗi người đều có số. Vì vậy, với em thì việc f1 học ở đâu không quá quan trọng, việc cháu khỏe mạnh, vui vẻ, suy nghĩ thông thường, biết phân biệt các vấn đề là quan trọng hơn. Về sau, các cháu lớn sẽ tự biết mình thích gì làm gì sẽ chính là số phận của các cháu thôi ạ.
Như f1 nhà cụ đang học vin mà chuyển sang arc thì mỗi ngày mất 2 tiếng di chuyển, cụ xem phù hợp với sức khỏe của cháu không ạ.

kienvinh

Xe lăn
Thông tin tuyển sinh vào lớp 6 hệ song bằng năm nay ở HN khá tậm tịt /:)
Thí điểm xong rồi, chương trình đã đạt được mục đích là tìm ra ưu nhược điểm, bài học kinh nghiệm, cách thức nhân rộng v.v.

Có thể nhà báo thuật lại câu chuyện của đồng chí phụ huynh trong bài theo cách hiểu của nhà báo - mọi người thường hay bình luận 3 môn 9 điểm với hàm ý chê - nhưng CLC Cầu Giấy và song bằng Cầu Giấy là những lớp đào tạo khác hẳn nhau mà phụ huynh lại cho con ôn luyện vào cả 2 lớp đấy, theo như bài báo, không hợp lý.

Sad Man.

Xe hơi
Em hơi mê tín chút nhưng em tin vào việc mỗi người đều có số. Vì vậy, với em thì việc f1 học ở đâu không quá quan trọng, việc cháu khỏe mạnh, vui vẻ, suy nghĩ thông thường, biết phân biệt các vấn đề là quan trọng hơn. Về sau, các cháu lớn sẽ tự biết mình thích gì làm gì sẽ chính là số phận của các cháu thôi ạ.
Như f1 nhà cụ đang học vin mà chuyển sang arc thì mỗi ngày mất 2 tiếng di chuyển, cụ xem phù hợp với sức khỏe của cháu không ạ.
Em thì sẵn sàng chuyển nhà thôi

sinichit52

Xe container
Em thì sẵn sàng chuyển nhà thôi
Em thích suy nghĩ này của cụ, cần thì mình chuyển nhà. Mặc dù hiện tại cu con em ngày đi học mất gần 1,5 tiếng nhưng nó bảo con ổn, mình nên ở nơi ông cảm thấy thoải mái.

Sad Man.

Xe hơi
Nếu phù hợp với cháu và gia đình thì nghĩ nhiều làm gì cụ
Thật sự với cụ hai vợ chồng vẫn chưa nhất trí quan điểm.
Em thì nghĩ cháu nó có tố chất khả năng thì chọn cho bạn ấy chỗ nào có môi trường học tập tốt. Nhà em thì hai bạn đều học trường tư.
Tuy nhiên vợ lại nói học nhiều lại giống vợ ra đời mãi mới hoà nhập được. Tất nhiên sau một hồi vật lộn thì hiện tại cũng đã đâu vào đấy :)
Thế nên mới quyết định cậy nhờ các cụ trên này chie giáo.

j23

Xe container
Thí điểm xong rồi, chương trình đã đạt được mục đích là tìm ra ưu nhược điểm, bài học kinh nghiệm, cách thức nhân rộng v.v.

Có thể nhà báo thuật lại câu chuyện của đồng chí phụ huynh trong bài theo cách hiểu của nhà báo - mọi người thường hay bình luận 3 môn 9 điểm với hàm ý chê - nhưng CLC Cầu Giấy và song bằng Cầu Giấy là những lớp đào tạo khác hẳn nhau mà phụ huynh lại cho con ôn luyện vào cả 2 lớp đấy, theo như bài báo, không hợp lý.

Đặc biệt, trong cuộc họp lãnh đạo một phòng chức năng của Sở cho biết: Các trường đang làm việc với C03 và với các phòng của sở, Bộ Giáo dục và Đào tạo về nội dung này, đề nghị cung cấp chuẩn mực các tài liệu làm việc với họ. Khi làm việc đề nghị chúng ta thường xuyên trao đổi với nhau, cùng phương thức tiến hành, cùng cách làm việc, cập nhật thường xuyên thông tin về Sở, những vấn đề liên quan cần xin ý kiến chỉ đạo để trao đổi với họ cho rõ ràng để có cách trả lời thống nhất, phù hợp. Được biết C03 là Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về tham nhũng, kinh tế, buôn lậu thuộc Bộ Công an. Các trường đang làm việc với C03 về đề án thí điểm song bằng.

kienvinh

Xe lăn

Đặc biệt, trong cuộc họp lãnh đạo một phòng chức năng của Sở cho biết: Các trường đang làm việc với C03 và với các phòng của sở, Bộ Giáo dục và Đào tạo về nội dung này, đề nghị cung cấp chuẩn mực các tài liệu làm việc với họ. Khi làm việc đề nghị chúng ta thường xuyên trao đổi với nhau, cùng phương thức tiến hành, cùng cách làm việc, cập nhật thường xuyên thông tin về Sở, những vấn đề liên quan cần xin ý kiến chỉ đạo để trao đổi với họ cho rõ ràng để có cách trả lời thống nhất, phù hợp. Được biết C03 là Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về tham nhũng, kinh tế, buôn lậu thuộc Bộ Công an. Các trường đang làm việc với C03 về đề án thí điểm song bằng.
Bác có thể nói rõ hơn quan điểm của bác được không?

Hình như về tiêu cực khi triển khai chương trình thí điểm này, cụ thể là về thu chi?

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
archimedes có lớp chuyên, toán, lý, anh. Các thầy cô phụ trách lớp chuyên rất trẻ, giỏi, tâm lý nên học sinh rất thích. Tôi quen thầy Nam dạy tiếng Anh, thầy Tuân dạy lý. Học ở các lớp chuyên này thật sự là mệt đấy nhưng đầu ra vào cấp 3 tỉ lệ đỗ chuyên rất cao. Con đường này mệt và ra đời thành công còn nhiều chuyện nên tuỳ gia đình.

Sad Man.

Xe hơi
archimedes có lớp chuyên, toán, lý, anh. Các thầy cô phụ trách lớp chuyên rất trẻ, giỏi, tâm lý nên học sinh rất thích. Tôi quen thầy Nam dạy tiếng Anh, thầy Tuân dạy lý. Học ở các lớp chuyên này thật sự là mệt đấy nhưng đầu ra vào cấp 3 tỉ lệ đỗ chuyên rất cao. Con đường này mệt và ra đời thành công còn nhiều chuyện nên tuỳ gia đình.
Cảm ơn cụ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ cháu nó có tố chất khả năng thì chọn cho bạn ấy chỗ nào có môi trường học tập tốt. Nhà em thì hai bạn đều học trường tư.
Tuy nhiên vợ lại nói học nhiều lại giống vợ ra đời mãi mới hoà nhập được. Tất nhiên sau một hồi vật lộn thì hiện tại cũng đã đâu vào đấy :)
Cuộc đời thành đạt có nhiều yếu tố. Nhưng chắc chắn học chuyên vất vả & làm con người thành như cái máy. Trẻ cần được rèn luyện nhiều kỹ năng xã hội khác, k0 chỉ kiến thức sách vở.
E học chuyên Toán bao năm, giờ cũng thấy rằng chả để làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Sad Man.

Xe hơi
Vậy
Cuộc đời thành đạt còn nhiều yếu tố. Nhưng chắc chắn học chuyên vất vả & làm con người thành như cái máy. Trẻ cần được rèn luyện nhiều kỹ năng xã hội khác, k0 chỉ kiến thức sách vở.
E học chuyên Toán bao năm, giờ cũng thấy rằng chả để làm gì.
Vậy nên để có quyết định sáng suốt cho con em rất cần tham khảo các cụ học chuyên. Vợ em thì hơi ám ảnh về chuyên chọn nên nhất quyết NO :)

The star

Xe đạp

Em nghĩ là ôn cả 2 là có thể! Bởi năm ngoái con em đỗ cả Sb và CLC!

Song Vịt

Xe buýt
Nhẹ nhàng kéo áo cụ: Vợ cụ vụng là do chính bản thân vợ cụ, không phải do trường chuyên hay học chuyên nhé

The star

Xe đạp
Em đọc thớt này mấy hôm nay mà giờ mới rảnh để góp chút ý kiến ý cò.

Em sinh ra và lớn lên đúng kiểu gà chọi, chuyên từ bé đến lớn, bé chuyên toán, lớn chuyên hoá...có đầy đủ giải các kì thi học sinh giỏi các cấp trừ quốc tế em không đủ trình vào đội tuyển :D. Em chưa từng một lần thấy mất tuổi thơ hay cái quái gì cả. Tuổi thơ là gì? đâu có phải cứ chạy ra đường, đi bắt bướm hái hoa, đi ăn trộm táo ngoài hàng rào..mới được gọi tuổi thơ. Em ngày bé chơi đủ thứ trò chơi đánh khăng, đánh bi, cờ vua cờ tướng, xem phim bộ trưởng tàu, tay quay đầu đĩa mỏi cả khuỷu tay. Tối đến vẫn quấn pháo tăng ra sản xuất thu nhập. Đêm vẫn làm sữa chua từ sữa đặc để cả nhà cùng ăn. Tối vẫn xem bông hoa nhỏ, xem phim người giầu cũng khóc, vẫn đọc đủ từ doraemon, teppi, subasa, tứ quái, songoku,...đến truyện tủ sách vàng thậm chí đọc cả tiểu thuyết quỳnh giao :D mượn ở thư viện...

Đến giờ này gần 40 tuổi em chưa bao giờ thấy tiếc quãng thời gian đó, lúc nào cũng tự hào vì mình được rèn luyện trong môi trường tốt, tự hào vì bạn bè học cùng mình trưởng thành và thành công...có thể không xuất sắc đại gia nhưng ai cũng đầy đủ có mức sống khá hơn trong xã hội.

Sau này em lớn lên ra nước ngoài học, cũng nhờ năm tháng trường chuyên mà em có học bổng đi học, và nhờ những áp lực học hành ngày bé mà vượt qua những năm tháng học hành vất vả làm việc ở xứ người, sau đó ở lại vì bị mê hoặc bởi trai đẹp...

Con em sinh ra lớn lên không còn thuần việt nữa mà em lúc nào cũng mong cháu học hành tử tế, lúc nào cũng tạo chút áp lực vừa phải để cháu cố gắng...bên này cũng thế học giỏi vẫn có những chỗ đứng nhất định. Con em năm nay bắt đầu cấp 2 là lớp 7. Suốt 6 năm cấp 1 toàn chơi em cũng lo lắng lắm vì nghe anh chị ở nhà cho các cháu đi học thêm, ôn luyện quá trời...Thế mà vừa rồi nhận được thư của trường là con em được chọn vào lớp gifted and talented của trường, em mừng phát khóc ấy và đồng ý luôn. Con em nó thấy em bảo nó được chọn vào, nó mừng quá nó còn bảo em "Did I pay off something for you" haha. Em bảo chưa, cố lên, con đường còn dài.
Chúc mừng cụ và gia đình... học tập là nền tảng để phát triển gia đình và xã hội cụ nhỉ... thế nên ai phản đối tri thức, phản biện này nọ em coi thường, cho dù em rất dốt, nhưng em ngưỡng mộ học sinh trường chuyên lớp chọn, và ngưỡng mộ phụ huynh các em!

VCHDHN

Xe container
Vậy

Vậy nên để có quyết định sáng suốt cho con em rất cần tham khảo các cụ học chuyên. Vợ em thì hơi ám ảnh về chuyên chọn nên nhất quyết NO :)
Thớt 13 tầng với bao nhiêu í kiến bổ ích...mà cụ vẫn k quyết được, hay cụ chưa hiểu? Cứ nhẹ nhàng là chuyển trường, từ Vin sang Arc, thế thôi:)). Nó chỉ có 1-2 lớp là gà nòi, chú trọng rèn luyện để thi thố cho trường. Còn lại học bt chứ có gì đâu mà chuyên hay k chuyên:)). Đến tầm lớp 8-9 tùy khả năng F1 nhà cụ nó nổi trội môn nào thì tính chuyên hay k. K thì lại như bình thường:))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vậy

Cụ có câu trả lời rồi :D

ConCuCauKinh

Xe buýt
Em dân chuyên Toán mà giờ điểm lại bạn cùng lứa chỉ khoảng 2-3 người thành công, còn lại toàn làng nhàng. Cá biệt có 1 số bạn học phổ thông cực kém và nghịch thì sau lại phát triển tốt. Điều này chứng tỏ học lực chỉ là 1 yếu tố, con đường thành công khi vào đời có rất nhiều yếu tố khác quyết định, trong đó có cả may mắn nữa.