[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Không nên tẹo nào, vì cấp 3 Vin tỷ lệ đỗ vào các trường ĐH khá thấp
Em tưởng học Vin Caps 1,2,3 là để định hướng đi du học chứ không phải để thi ĐH trong nước chứ nhỉ? Nếu đúng như vậy thì đương nhiên tỷ lệ đõ đại học sẽ thấp vì các cháu chỉ thi ĐH cho vui thôi.

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Học chuyên thì chỉ có các học sinh vào đội tuyển học sinh giỏi thành phố và hsg quốc gia là học căng thôi.

Bọn học trường chuyên mà không vào đội tuyển thì học nhàn hơn truòng thường vì các môn không chuyên học và thi rất nhẹ.

Các cháu vào được trường chuyên là đã được chọn từ các cháu học giỏi, Mà để được vào đội tuyển thì phải có tố chất hơn trong các cháu đã vào được chuyên và phải được đầu tư, bản thân phải cố gắng cao, không phải cứ muốn là được.
Con cụ thớt học giỏi 5 năm cấp 1 nhưng chưa chắc đã vào được chuyên nếu không đầu tư chứ chưa nói vào đội tuyển.

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Học chuyên thì chỉ có các học sinh vào đội tuyển học sinh giỏi thành phố và hsg quốc gia là học căng thôi.

Bọn học trường chuyên mà không vào đội tuyển thì học nhàn hơn truòng thường vì các môn không chuyên học và thi rất nhẹ.

Các cháu vào được trường chuyên là đã được chọn từ các cháu học giỏi, Mà để được vào đội tuyển thì phải có tố chất hơn trong các cháu đã vào được chuyên và phải được đầu tư, bản thân phải cố gắng cao, không phải cứ muốn là được.
Con cụ thớt học giỏi 5 năm cấp 1 nhưng chưa chắc đã vào được chuyên nếu không đầu tư chứ chưa nói vào đội tuyển.

TamMao2612

Xe buýt
Em đọc thớt này mấy hôm nay mà giờ mới rảnh để góp chút ý kiến ý cò.

Em sinh ra và lớn lên đúng kiểu gà chọi, chuyên từ bé đến lớn, bé chuyên toán, lớn chuyên hoá...có đầy đủ giải các kì thi học sinh giỏi các cấp trừ quốc tế em không đủ trình vào đội tuyển :D. Em chưa từng một lần thấy mất tuổi thơ hay cái quái gì cả. Tuổi thơ là gì? đâu có phải cứ chạy ra đường, đi bắt bướm hái hoa, đi ăn trộm táo ngoài hàng rào..mới được gọi tuổi thơ. Em ngày bé chơi đủ thứ trò chơi đánh khăng, đánh bi, cờ vua cờ tướng, xem phim bộ trưởng tàu, tay quay đầu đĩa mỏi cả khuỷu tay. Tối đến vẫn quấn pháo tăng ra sản xuất thu nhập. Đêm vẫn làm sữa chua từ sữa đặc để cả nhà cùng ăn. Tối vẫn xem bông hoa nhỏ, xem phim người giầu cũng khóc, vẫn đọc đủ từ doraemon, teppi, subasa, tứ quái, songoku,...đến truyện tủ sách vàng thậm chí đọc cả tiểu thuyết quỳnh giao :D mượn ở thư viện...

Đến giờ này gần 40 tuổi em chưa bao giờ thấy tiếc quãng thời gian đó, lúc nào cũng tự hào vì mình được rèn luyện trong môi trường tốt, tự hào vì bạn bè học cùng mình trưởng thành và thành công...có thể không xuất sắc đại gia nhưng ai cũng đầy đủ có mức sống khá hơn trong xã hội.

Sau này em lớn lên ra nước ngoài học, cũng nhờ năm tháng trường chuyên mà em có học bổng đi học, và nhờ những áp lực học hành ngày bé mà vượt qua những năm tháng học hành vất vả làm việc ở xứ người, sau đó ở lại vì bị mê hoặc bởi trai đẹp...

Con em sinh ra lớn lên không còn thuần việt nữa mà em lúc nào cũng mong cháu học hành tử tế, lúc nào cũng tạo chút áp lực vừa phải để cháu cố gắng...bên này cũng thế học giỏi vẫn có những chỗ đứng nhất định. Con em năm nay bắt đầu cấp 2 là lớp 7. Suốt 6 năm cấp 1 toàn chơi em cũng lo lắng lắm vì nghe anh chị ở nhà cho các cháu đi học thêm, ôn luyện quá trời...Thế mà vừa rồi nhận được thư của trường là con em được chọn vào lớp gifted and talented của trường, em mừng phát khóc ấy và đồng ý luôn. Con em nó thấy em bảo nó được chọn vào, nó mừng quá nó còn bảo em "Did I pay off something for you" haha. Em bảo chưa, cố lên, con đường còn dài.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Trường làng học thôi. Chuyên chọn học căng, đa số như con gà công nghiệp
Cụ nhầm rồi, vào Ams mà xem chúng ăn chơi khét lẹt, còn chuyên KHTN thì chúng ít nói chứ ko gà đâu.
Chưa kể các khối chuyên xã hội, chuyên văn, chuyên Anh, ... thì đợi đấy nó gà. Không trường nào, khối nào là ưu thế tuyệt đối, nhưng chắc chắn trường chuyên là ko tệ được.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
học chuyên đc cái bạn bè nó ok, sau này ra đời có nhiều quan hệ. Em học chuyên cấp 3. Vẫn có tuổi thơ bình thường nhé cụ. Mấy thằng bạn em tuyển Olympic quốc tế cũng vậy. Học chuyên toàn thằng đầu đầy sỏi, ngu như em giờ cũng may là có chúng nó là bạn.
trường chuyên lớp chọn mất cả tuổi thơ của cháu, suốt ngày đội tuyển ôn thi, học thì lệch nặng
may sao xg HN học ĐH dc hòa nhập với xã hội
Đám bạn cháu thành công trong kdoanh giờ gần như chả có ai học chuyên, học chuyên đa số giờ làm Nhà nước hoặc đi nước ngoài cũng làm cv bình thường k nổi trội

Sad Man.

Xe hơi
Em đọc thớt này mấy hôm nay mà giờ mới rảnh để góp chút ý kiến ý cò.

Em sinh ra và lớn lên đúng kiểu gà chọi, chuyên từ bé đến lớn, bé chuyên toán, lớn chuyên hoá...có đầy đủ giải các kì thi học sinh giỏi các cấp trừ quốc tế em không đủ trình vào đội tuyển :D. Em chưa từng một lần thấy mất tuổi thơ hay cái quái gì cả. Tuổi thơ là gì? đâu có phải cứ chạy ra đường, đi bắt bướm hái hoa, đi ăn trộm táo ngoài hàng rào..mới được gọi tuổi thơ. Em ngày bé chơi đủ thứ trò chơi đánh khăng, đánh bi, cờ vua cờ tướng, xem phim bộ trưởng tàu, tay quay đầu đĩa mỏi cả khuỷu tay. Tối đến vẫn quấn pháo tăng ra sản xuất thu nhập. Đêm vẫn làm sữa chua từ sữa đặc để cả nhà cùng ăn. Tối vẫn xem bông hoa nhỏ, xem phim người giầu cũng khóc, vẫn đọc đủ từ doraemon, teppi, subasa, tứ quái, songoku,...đến truyện tủ sách vàng thậm chí đọc cả tiểu thuyết quỳnh giao :D mượn ở thư viện...

Đến giờ này gần 40 tuổi em chưa bao giờ thấy tiếc quãng thời gian đó, lúc nào cũng tự hào vì mình được rèn luyện trong môi trường tốt, tự hào vì bạn bè học cùng mình trưởng thành và thành công...có thể không xuất sắc đại gia nhưng ai cũng đầy đủ có mức sống khá hơn trong xã hội.

Sau này em lớn lên ra nước ngoài học, cũng nhờ năm tháng trường chuyên mà em có học bổng đi học, và nhờ những áp lực học hành ngày bé mà vượt qua những năm tháng học hành vất vả làm việc ở xứ người, sau đó ở lại vì bị mê hoặc bởi trai đẹp...

Con em sinh ra lớn lên không còn thuần việt nữa mà em lúc nào cũng mong cháu học hành tử tế, lúc nào cũng tạo chút áp lực vừa phải để cháu cố gắng...bên này cũng thế học giỏi vẫn có những chỗ đứng nhất định. Con em năm nay bắt đầu cấp 2 là lớp 7. Suốt 6 năm cấp 1 toàn chơi em cũng lo lắng lắm vì nghe anh chị ở nhà cho các cháu đi học thêm, ôn luyện quá trời...Thế mà vừa rồi nhận được thư của trường là con em được chọn vào lớp gifted and talented của trường, em mừng phát khóc ấy và đồng ý luôn. Con em nó thấy em bảo nó được chọn vào, nó mừng quá nó còn bảo em "Did I pay off something for you" haha. Em bảo chưa, cố lên, con đường còn dài.
Chúc mừng và cảm ơn mợ

Trục

Xe ba gác
Cụ nhầm rồi, vào Ams mà xem chúng ăn chơi khét lẹt, còn chuyên KHTN thì chúng ít nói chứ ko gà đâu.
Chưa kể các khối chuyên xã hội, chuyên văn, chuyên Anh, ... thì đợi đấy nó gà. Không trường nào, khối nào là ưu thế tuyệt đối, nhưng chắc chắn trường chuyên là ko tệ được.
Cụ nhầm rồi, chúng ta không nên cho chúng tiến lên, mà chúng ta phải kéo lùi chúng nó lại để chúng được bằng như chúng ta. :D
Cái bọn học chuyên đó, nó phải nỗ lực hơn theo nhiều hướng, phải học nhiều hơn, mà vẫn phải dành thời gian tham gia Rúp này, Rúp nọ, đến mức nó còn bận hơn cả bọn học đài trà.
Dưới góc nhìn của những người chưa từng học chuyên hoặc cảm nhận sự thất bại tồi tệ, thì đúng là học chuyên là địa ngục.

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhà em thì tố chất tốt, học bạ 5 năm cũng chưa có con 9 nào. Cháu đi thi em cũng chỉ cho đi ôn khoảng 2 tháng trước khi thi thôi. Tuy nhiên, em thấy vợ em kể học chuyên chả có tuổi thơ gì cứ lăn hết đội tuyển này đến đội tuyển khác ra đời vẫn chuyên viên dài cổ nên cũng chỉ sợ con học nhiều quá mất hết tuổi thơ giống mẹ, vì thế hơi do dự.
Vợ cụ học đôi tuyển thì có được giải học sinh giỏi cấp gì mà ghê thế?

haivanphe

Xe container
Thời các cụ vẫn học ở C3, K5 có thể không biết K6 chứ các e K6 kiểu gì chả biết K5.
K5 em học ở tầng 3, đợt vừa rồi họp mặt khóa chuyên lý nhân dịp trường Chuyên KHTN được nhận danh hiệu Anh hùng Lao động thì em bận công tác ko về được.

haivanphe

Xe container
Em tưởng học Vin Caps 1,2,3 là để định hướng đi du học chứ không phải để thi ĐH trong nước chứ nhỉ? Nếu đúng như vậy thì đương nhiên tỷ lệ đõ đại học sẽ thấp vì các cháu chỉ thi ĐH cho vui thôi.
Em thấy kha khá hàng xóm nhà em cho học cấp 1 để gần nhà, tiện đưa đón, chờ cứng cáp. Lên cấp 2 là cũng chuyển đi trường khác.

shiluo

Xe container
Em Gúc Gồ thì nó chỉ có nguồn tiếng Việt là mấy trang dạy làm giàu, xuất khẩu lao động với lều báo lá cải của Việt Nam xào đi xào lại. Gúc bằng tiếng Anh thì nó ra cái Competency Framework của UNESCO, nhưng hoàn toàn không có cái tháp của cụ, và nó chỉ áp dụng cho nhân viên của UNESCO. Về mặt phương pháp thì việc định lượng % các yếu tố mơ hồ, không thể đo lường như kiểu kĩ năng (chắc là kĩ năng mềm) và thái độ cũng là phản khoa học rồi và em không tin một tổ chức về Giáo Dục, Khoa Học và Văn Hóa lại làm như vậy. Cụ có nguồn báo Tây thì cho em xin với nhé
Cụ hỏi câu nào dễ hơn được không :D
Em nhìn cái tháp là cũng tương đối biết nó từ đâu ra rồi, vì bây giờ đang thịnh hành kiểu định hướng không cần làm (học) nhiều mà phải biết làm (học) thông minh để có hiệu quả cao, bla, bla,.. Mỗi người một cách nhưng em sợ nhất là kiểu áp dụng cách của mình không thành công lại quay ra chửi xã hội và chửi nền giáo dục.
Chẳng lẽ em lại trích câu của Huấn Hoa Hòe ra đây ^:)^

Sad Man.

Xe hơi
Vợ cụ học đôi tuyển thì có được giải học sinh giỏi cấp gì mà ghê thế?
Vợ em thì nhiều giấy khen, bằng khen lắm! Vợ em học tại 1 trong những trường chuyên top đầu của miền Bắc, cũng giải quốc gia cũng vào thẳng đại học trong khi em đang ôn thi gày tụt quần.
Nhà em thì hai bức tranh khá đối lập.
- Vợ dân chuyên - chồng trường làng
- Vợ giỏi học thuật - chồng giỏi kỹ năng mềm. Vợ hỏi gì cũng biết nhưng nhớ ngày đầu mới yêu nhau em hướng dẫn bạn ấy rửa rau sao không bị nát :). Tuy nhiên dạy học cho con thì thằng dốt lại theo sát các con hơn...
Cũng có thể do chỉ số vượt khó của em cao nên em khá vững vàng trong cuộc sống. Cơ mà cuộc sống vất vả quá phải vươn lên thôi :)

thientudolong

Xe container
Vợ em thì nhiều giấy khen, bằng khen lắm! Vợ em học tại 1 trong những trường chuyên top đầu của miền Bắc, cũng giải quốc gia cũng vào thẳng đại học trong khi em đang ôn thi gày tụt quần.
- Vợ giỏi học thuật - chồng giỏi kỹ năng mềm. Vợ hỏi gì cũng biết nhưng nhớ ngày đầu mới yêu nhau em hướng dẫn bạn ấy rửa rau sao không bị nát :). Tuy nhiên dạy học cho con thì thằng dốt lại theo sát các con hơn...
Cũng có thể do chỉ số vượt khó của em cao nên em khá vững vàng trong cuộc sống. Cơ mà cuộc sống vất vả quá phải vươn lên thôi :)
đi làm lập gđ rồi mà vẫn giữ bằng khen, giấy khen thì cũng khiếp đấy :D
thật ra chuyên nhiều bạn bt mà, chuyên nào cũng có vài suất ngoại giao, và 1 số bạn ko được thuận lợi trong cv, cs, còn việc chọn trường cho con thì nên nhìn vào khả năng của con trước, rồi đến đk kinh tế gđ, việc bố mẹ học gì, ra làm ntn đâu có liên quan :D

Sad Man.

Xe hơi
đi làm lập gđ rồi mà vẫn giữ bằng khen, giấy khen thì cũng khiếp đấy :D
thật ra chuyên nhiều bạn bt mà, chuyên nào cũng có vài suất ngoại giao, và 1 số bạn ko được thuận lợi trong cv, cs, còn việc chọn trường cho con thì nên nhìn vào khả năng của con trước, rồi đến đk kinh tế gđ, việc bố mẹ học gì, ra làm ntn đâu có liên quan :D
Cụ nói chuẩn!
Em cũng không định nói nhưng có Cụ hỏi thì em tâm sự chút thôi :)

maximax903

Xe điện
Thông tin tuyển sinh vào lớp 6 hệ song bằng năm nay ở HN khá tậm tịt /:)

starsn

Xe điện
Người giỏi có những cái khó của người giỏi :D (em không dám tự nhận giỏi ạ) Mời các cụ mợ xem video James and Susie này.

Lần đầu tiên xem nó em suýt khóc :) vì thấy nó quá đúng với mình. Hồi xưa em thi Ams, thi ĐH tốt, học bổng nước ngoài.. mà chả phải học hành gì đáng kể. Nên lười quen thân. Đối với em học rất dễ.

Đến lúc đi làm, phải tiếp thu cái mới, chủ yếu là kỹ năng mềm, em từ bé dốt mà chả có ai dạy bảo. Không biết thoả thuận, không biết nhìn tâm lý còn người, không biết rất nhiều thứ mà dù cố gắng rất nhiều cũng rất khó tiếp thu.. nên vật lộn với cs rất nhiều. Đến giờ vẫn lẹt đẹt, trong khi bạn bè gấp 5, gấp 10 mình.

"Học giỏi" có thể là một lời nguyền nếu không được tận dụng và phát huy đúng cách :D

Học tốt cấp 3, cũng giống như bạn James, là một thói quen tốt để học tâm lý rằng, "nếu mình tìm tòi cố gắng thì mọi chuyện sẽ tốt dần lên".

Không có magic là con đỗ chuyên là thành ông nọ bà kia. Nó là một miếng ghép thôi. Những thứ khác như tâm lý tích cực, lạc quan, khiêm tốn, yêu cs, biết nhìn thực tế đánh giá hoàn cảnh và những thứ nên làm.. đến từ gia đình, từ sách, từ tính cách từng đứa, từ những tình cờ trong cs.

Người giỏi (và những thành quả xuất chúng) đến từ khắp nơi, không chỉ trường chuyên.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Rửa rau ko nát là 1 trong những cái cụ thấy cụ hơn vợ đúng ko ;))
Các chuyện khó hơn thì cụ với vợ ai win thế.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Quan trọng nhất cụ có hiểu và nắm bắt sát và thực tế được cái năng lực và đam mê của cháu không. Rồi ra quyết định.
Cháu thấy nhiều ông bố bà mẹ - kỳ vọng quá nhiều. Đẩy con vào môi trường khoai khẩm hơn năng lực thực sự của cháu. Khiến cháu nó tự ti và trượt dài trong một mớ người tài giỏi. Vô hình chung lại khoá lại những kỹ năng - tài năng - đam mê thực sự của cháu.
Con nhà cháu cháu hay động viên. Con làm nghề gì cũng được bố mẹ không ngăn cản. Chỉ cần con đam mê và thích thú. Bố mẹ đồng hành cùng con.

Sad Man.

Xe hơi
Rửa rau ko nát là 1 trong những cái cụ thấy cụ hơn vợ đúng ko ;))
Các chuyện khó hơn thì cụ với vợ ai win thế.
Ý em nói là các kỹ năng sống của vợ do học nhiều quá cũng bị hạn chế. Chuyện khó nhà em thì em luôn là người giải quyết rồi - mình đàn ông mà :)