[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

nnperav

Xe tăng
Nhà em F1 cũng đang chuẩn bị vào cấp 2, gấu trăn trở lắm nhưng cháu bảo “tuỳ”, chắc hai mẹ con lại học tiếp archimedes. Thấy cu con cũng thấy vui, vậy là đc

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo em đa số không được như cụ, chỉ một vài cá nhân thì em đồng ý vì bạn em ít nhất 2 người vì học nhiều quá mà nhặt lá đá ống bơ
Mấy thằng chơi với em đây, bọn nó giờ cũng thấy có nhiều hạn chế
Tỷ lệ học chuyên chưa tới 1%. Lớp chọn chưa tới 10% nhưng xét số người thành đạt thì ngang ngửa số 90% còn lại, còn ở đất nước mà lao động trí thức chưa đc xem trọng thì chưa chắc học giỏi đã thành công, chỉ có điều người thành công đa phần đều học rất giỏi

bachlamhqhg

Xe buýt
Em không biết cái tháp của cụ ai đưa ra, chính xác đến đâu mà cụ thể trong từng khúc đó là gì và tổng thể là gì. Hay là cái tháp của mấy đội mở lớp về kỹ năng sống vẽ ra?
Cụ biết cái thái độ quan trọng nhất trong công việc là gì không? Đó là nghiêm túc với công việc, mà muốn có được điều đó thì phải rèn luyện từ bé chứ không phải tự nhiên nó hiện ra.
Nhiều cụ chê xã hội trọng bằng cấp, nhưng giữa 2 bạn trẻ vừa ra trường, xuất phát như nhau thì hầu hết người ta sẽ chọn bạn trẻ có bằng cấp tốt hơn, vì sao: Ít nhất bạn trẻ đó nhiều khả năng sẽ nghiêm túc, chăm chỉ hơn hơn (thể hiện với việc có thể đạt kết quả tốt trong học tập), có tố chất hơn, sẽ nắm bắt việc tốt hơn,..
Còn về thống kê trong xã hội, bạn bè em học trường chuyên ra bây giờ hầu hết cũng từ trung lưu trở lên, vượt trội thì chỉ có một số và nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Nhưng F1 em sau này em cũng chỉ cần con có cuộc sống tương đương như em bây giờ là được chứ không ao ước có thể đứng ở đỉnh tháp của xã hội, mà như thế thì con đường học tốt sẽ có nhiều cơ hội nhất.
Nói về học hành thì tố chất con học được đến đâu thì cho con học, em thấy bây giờ khá thịnh hành chuyện bảo con đánh mất tuổi thơ, em cũng chưa hiểu bỏ ra thêm mỗi ngày một vài tiếng một ngày để học thì tuổi thơ của con nó sẽ thảm hại đến mức nào? Quan điểm của em là chơi thì chơi nhưng khi đã học thì phải tập trung và nghiêm túc, định ra mục tiêu thì phải bám sát để thực hiện (như cón bé nhà em từ lớp 1 đến lớp 4 học cực kỳ nhẹ nhàng, đến đầu lớp 5 đặt mục tiêu thi vào CLC thì cường độ học khác hẳn, và cháu cũng xác định được điều đó nên rất hợp tác và cố gắng). Mọi sự lựa chọn đều có giá của nó, không thể vừa tung tăng không cần cố gắng mà đòi có kết quả tốt được, em chỉ hi vọng các cụ bây giờ cho con cái một tuổi thơ tươi đẹp, chỉ vui chơi và không cần cố gắng thì nếu sau này không như ý cũng đừng quay lại trách xã hội và giáo dục.
Ngoài lề tí về chuyện thành công và học vấn: Jeff Bezos thì tốt nghiệp Princeton, Bill Gates (người thường được các bạn trẻ lấy làm gương bỏ học thành công) thì thời niên thiếu học ở trường Lakeside (không khác gì trường chuyên ở mình), tổt nghiệp xuất sắc và vào học ở Harvard trước khi bỏ học để thành lập Microsoft (và cũng đừng quên gia đình hậu thuẫn phía sau Gates là thế nào). Còn Elon Musk thì là con quái vật về học hành rồi thì không nói. Ở Việt Nam thì Phạm Nhật Vượng cũng là thành phần ưu tú giành được học bổng đi học ở Liên Xô, còn một tỷ phú khác xuất thân từ nông dân đi lên là Đoàn Nguyên Đức thì mỗi cụ sẽ có một cách đánh giá.
Mỗi người sẽ có góc nhìn thế nào là tốt nhất cho con mình, có chọn hướng nào thì em tin mỗi người cũng vì con mình cả thôi. Thế nên nếu chọn lựa rồi thì đi theo sự lựa chọn của gia đình mình và nhất là đừng chê sự lựa chọn của gia đình khác. Em nhắc lại lần nữa là cái gì cũng có giá của nó, không lựa chọn nào là hoàn hảo.
Mấy cái số liệu % đấy là của UNESCO cụ nhé, nó là cái gì cụ tự tra. Còn mấy ô xuất chúng cụ nêu ko phải học trường chuyên họ mới xuất chúng mà họ xuất chúng rồi mới học các trường đó, cụ tư duy nhé. Trường chuyên ở VN ko tạo ra người tài mà chỉ là nơi tập hợp 1 nhóm có tài năng. Nếu cụ nghĩ trường chuyên đào tạo con ng tài hơn thì cụ dẫn chứng hộ đấy là phương pháp gì? Đừng nói chung chung nhé! E cần cụ thể!

kienvinh

Xe lăn
Mấy cái số liệu % đấy là của UNESCO cụ nhé, nó là cái gì cụ tự tra. Còn mấy ô xuất chúng cụ nêu ko phải học trường chuyên họ mới xuất chúng mà họ xuất chúng rồi mới học các trường đó, cụ tư duy nhé. Trường chuyên ở VN ko tạo ra người tài mà chỉ là nơi tập hợp 1 nhóm có tài năng. Nếu cụ nghĩ trường chuyên đào tạo con ng tài hơn thì cụ dẫn chứng hộ đấy là phương pháp gì? Đừng nói chung chung nhé! E cần cụ thể!
Vừa ăn quả vang của ông chủ tháp haha =))

shiluo

Xe container
Cho em link Unesco với, cụ đưa ra mà không giải thích được nó là cái gì à cụ?
Mấy ông kia xuất chúng là không cần học trường chuyên, thế tại sao người ta vẫn đổ xô vào những trường top đầu như Harvard, Oxford,.. Làm gì cụ? Em đưa gì ra cụ cũng bảo là do bản thân người đó xuất chúng chứ không do được dạy thì thôi em khỏi cãi với cụ.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Cụ ko tra đc thì coi như e lừa cụ đi cho nhẹ lòng!
Vâng em cũng nghĩ là cụ cũng chẳng biết nó là cái gì mặc dù có thể không cố ý lừa em, thói quen trích dẫn mà không hiểu không phải là hiếm, đó là mặt trái của internet

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Vâng em cũng nghĩ là cụ cũng chẳng biết nó là cái gì mặc dù có thể không cố ý lừa em, thói quen trích dẫn mà không hiểu không phải là hiếm, đó là mặt trái của internet
1 lần nữa e đưa từ khóa cho cụ "kiến thức (4%), kỹ năng (26%) và thái độ (70%)" gúc thì cụ biết dùng rồi, cụ sẽ hiểu nó là cái gì! Gúc rồi mà cụ vẫn ko hiểu thì báo e!

bachlamhqhg

Xe buýt
Cho em link Unesco với, cụ đưa ra mà không giải thích được nó là cái gì à cụ?
Mấy ông kia xuất chúng là không cần học trường chuyên, thế tại sao người ta vẫn đổ xô vào những trường top đầu như Harvard, Oxford,.. Làm gì cụ? Em đưa gì ra cụ cũng bảo là do bản thân người đó xuất chúng chứ không do được dạy thì thôi em khỏi cãi với cụ.
Cụ chẳng phân biệt nổi trường chuyên là cấp ptth với đh nữa thì e nghĩ e ko nên tranh luận với cụ nữa vì chúng ta ko cùng tầng!

shiluo

Xe container
1 lần nữa e đưa từ khóa cho cụ "kiến thức (4%), kỹ năng (26%) và thái độ (70%)" gúc thì cụ biết dùng rồi, cụ sẽ hiểu nó là cái gì! Gúc rồi mà cụ vẫn ko hiểu thì báo e!
Cụ đưa ra mà không vứt được cái link và nguồn thì em đi tìm làm gì cụ. Chưa kể là cụ cũng không giải thích được cụ đang đưa ra cái gì thì có gì để tranh luận, hay cụ muốn em tranh luận với google?

shiluo

Xe container
Cụ chẳng phân biệt nổi trường chuyên là cấp ptth với đh nữa thì e nghĩ e ko nên tranh luận với cụ nữa vì chúng ta ko cùng tầng!
Vâng mời cụ về với tầng của cụ, em thấy em cũng không có gì để tranh luận với cụ

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ lấy mô hình này ở đâu ra vậy?
Mô hình này có lẽ trong; Làm giàu không khó, Kinh doanh đa cấp, kinh doanh online thì chuẩn :D
Thực ra e cũng chọn bừa cái minh họa đầu tiên về vđề này thôi, có thể nó việt hóa hơi đại khái, cụ dùng từ khóa này: ASK Model

Nowhere Man

Xe hơi
Em Gúc Gồ thì nó chỉ có nguồn tiếng Việt là mấy trang dạy làm giàu, xuất khẩu lao động với lều báo lá cải của Việt Nam xào đi xào lại. Gúc bằng tiếng Anh thì nó ra cái Competency Framework của UNESCO, nhưng hoàn toàn không có cái tháp của cụ, và nó chỉ áp dụng cho nhân viên của UNESCO. Về mặt phương pháp thì việc định lượng % các yếu tố mơ hồ, không thể đo lường như kiểu kĩ năng (chắc là kĩ năng mềm) và thái độ cũng là phản khoa học rồi và em không tin một tổ chức về Giáo Dục, Khoa Học và Văn Hóa lại làm như vậy. Cụ có nguồn báo Tây thì cho em xin với nhé

thientudolong

Xe container
Tranh luận mà bảo google :D, bây giờ con cụ nó hỏi bài chắc cụ cũng bảo nó google cho nhanh nhỉ, trong cái tháp của cụ thái độ chiếm 70% mà thái độ trên mạng của cụ tệ vậy sao :D

edc

Xe lăn
Thực ra e cũng chọn bừa cái minh họa đầu tiên về vđề này thôi, có thể nó việt hóa hơi đại khái, cụ dùng từ khóa này: ASK Model
Túm lại thì mô hình ASK cũng phải từ có Giáo dục mà thành cụ.
Nội dung và giải thích nó thế này.
  • Knowledge (Kiến thức): Thuộc về năng lực tư duy, là hiểu biết mà cá nhân có được sau khi trải qua quá trình giáo dục - đào tạo, đọc hiểu, phân tích và ứng dụng. Ví dụ: kiến thức chuyên môn, trình độ ngoại ngữ,...
  • Attitude (Phẩm chất / Thái độ): Thuộc về phạm vi cảm xúc, tình cảm, là cách cá nhân tiếp nhận và phản ứng lại với thực tế, đồng thời thể hiện thái độ và động cơ với công việc. Ví dụ: trung thực, tinh thần khởi nghiệp - dấn thân,...

Trục

Xe ba gác
Nếu nhà cụ có đk kt, lo đc cho con sau khi ra trường thì cứ Vin học cho nhẹ nhàng, để cháu còn lớn và phát triển đều. Nhà ko có đk thì phải cố cày trường chuyên rồi vào đh hịn dễ kiếm việc, nhưng đổi lại chất xám, thể lực bị mài mòn tương đối đấy. Sau này khi đi làm, năng lực con cụ kiến thức chiếm 4%, kỹ năng 26% và thái độ 70% cụ nhé.
thai-do-lam-viec-quan-trong-hon-trinh-do-vu-khi-de-thanh-cong-trong-moi-linh-vuc-5-15427618543...jpg

Cái đấy giải thích tại sao cụ học dốt lại thành công hơn vợ cụ học chuyên. Nhiều phụ huynh mất quá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức chỉ vì cái 4% kia đấy.
Trong 100 ông thì 4 ông có kiến thức ngồi trên 26 ông kỹ thuật và 26 ông này lãnh đạo 70 ông công nhân có thái độ cầu thị.
Kl, 100 ông thì 4 ông có kiến thức đứng đầu. 😂😂😂

starsn

Xe điện
Thái độ tốt thiết yếu để có sự nghiệp tốt. Nhưng phải có kiến thức tốt thì mới biết thái độ nào phù hợp ở thời điểm nào cụ ơi. Không thì làm trâu cày suốt đời thôi.

Cái tháp của bọn MLM thế mà cụ cũng tin.

Trục

Xe ba gác
Thái độ tốt thiết yếu để có sự nghiệp tốt. Nhưng phải có kiến thức tốt thì mới biết thái độ nào phù hợp ở thời điểm nào cụ ơi. Không thì làm trâu cày suốt đời thôi.

Cái tháp của bọn MLM thế mà cụ cũng tin.
Qua cái thời ngu dân rồi Cụ nhỉ. ;)
Kỹ năng, thái độ đối với một việc cụ thể có thể cá nhân đó bằng 0. Nhưng họ có kiến thức và kỹ năng cũng như thái độ khác để điều khiển nhóm người đang có nó.
Chung quy lại là có học có hơn.
Quê em có câu đồng dao rất hay:
"Phong tục hai làng rất là hay
Khinh nghề đi học, trọng nghề cầy"

Giờ nhóm phát triển của hai làng thì phần lớn ở nhóm trọng nghề đi học.