[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

haivanphe

Xe container
Thế cụ K3 ạ? Em K6 khóa 9194.
Em K5 ạ :D :D :D, thày Hoạch chủ nhiệm. Thời đấy em mải mê suốt ngày đi đá bóng trên trường Tổng hợp, thày Hoạch bắt gặp em đang đá bóng, dừng xe bắt em vào đội tuyển đi thi quốc gia, em bảo em thích đá bóng thôi :D :D :D

edc

Xe lăn
Nếu nhà cụ có đk kt, lo đc cho con sau khi ra trường thì cứ Vin học cho nhẹ nhàng, để cháu còn lớn và phát triển đều. Nhà ko có đk thì phải cố cày trường chuyên rồi vào đh hịn dễ kiếm việc, nhưng đổi lại chất xám, thể lực bị mài mòn tương đối đấy. Sau này khi đi làm, năng lực con cụ kiến thức chiếm 4%, kỹ năng 26% và thái độ 70% cụ nhé.
thai-do-lam-viec-quan-trong-hon-trinh-do-vu-khi-de-thanh-cong-trong-moi-linh-vuc-5-15427618543...jpg

Cái đấy giải thích tại sao cụ học dốt lại thành công hơn vợ cụ học chuyên. Nhiều phụ huynh mất quá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức chỉ vì cái 4% kia đấy.
Cụ lấy mô hình này ở đâu ra vậy?
Mô hình này có lẽ trong; Làm giàu không khó, Kinh doanh đa cấp, kinh doanh online thì chuẩn :D

NNS

Xe ngựa
các cụ bàn tán xôm quá xá, hehe, nhưng cho em hỏi là cháu nhà cụ chủ đỗ chưa ạ?:))

thientudolong

Xe container
Cụ lấy mô hình này ở đâu ra vậy?
Mô hình này có lẽ trong; Làm giàu không khó, Kinh doanh đa cấp, kinh doanh online thì chuẩn :D
chuẩn là dành cho đội đa cấp rồi, ý là cứ nhiệt tình tham gia mấy lớp làm giầu, tham gia đội nhóm với chúng tôi là có năng lực, còn ko cần kiến thức gì cả, hóa ra con ng tiến hóa, chinh phục tự nhiên, bay lên vũ trụ hoàn toàn là do thái độ cả

gaquay123

Xe tăng
chuẩn là dành cho đội đa cấp rồi, ý là cứ nhiệt tình tham gia mấy lớp làm giầu, tham gia đội nhóm với chúng tôi là có năng lực, còn ko cần kiến thức gì cả, hóa ra con ng tiến hóa, chinh phục tự nhiên, bay lên vũ trụ hoàn toàn là do thái độ cả
Slogan của đa cấp là: Kiến thức đã có chúng tôi lo, còn việc của các bạn là có thái độ tốt =))

dongnat123

Xe container
Cụ nhầm rồi, cụ hãy vào môi trường chuyên chọn và ngó nghiêng đi ạ. Các cháu nó biết mọi thứ trên đời, thuyết trình hơn bọn đa cấp, đàn hát, văn nghệ như nghệ sĩ chuyên, vẽ tranh như hoạ sĩ, làm toán như Ngô Bảo Châu...
Theo em đa số không được như cụ, chỉ một vài cá nhân thì em đồng ý vì bạn em ít nhất 2 người vì học nhiều quá mà nhặt lá đá ống bơ
Mấy thằng chơi với em đây, bọn nó giờ cũng thấy có nhiều hạn chế

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cháu học giỏi, năng lực bật lên hẳn so với các bạn thì cho học chuyên cụ ạ. Dù sao ở lớp chuyên các cháu cũng chăm ngoan học giỏi, ít nhất là có thể yên tâm về khoản chăm chỉ và biết nỗ lực phấn đấu.
Tuy nhiên nếu cháu nhà cụ học cũng khá khá thôi và phải cố lắm mới được vào chuyên thì không nên cho học. Cháu học lớp chuyên mà hơi đuối so với các bạn sẽ rất áp lực.
Hơn nữa không phải cứ chuyên là thành công đâu. Chuyên có thể đảm bảo không nghèo đói, nhưng tỉ lệ thành công vượt trội thì em thấy rất ít.
Cụ nói chuẩn quá ah!
Lớp em các bạn thành công là các bạn ko phải dân giỏi của lớp :)

hcmt

Xe điện
Theo em đa số không được như cụ, chỉ một vài cá nhân thì em đồng ý vì bạn em ít nhất 2 người vì học nhiều quá mà nhặt lá đá ống bơ
Mấy thằng chơi với em đây, bọn nó giờ cũng thấy có nhiều hạn chế
Cụ trẻ này ra trg bao lâu rồi?

Giờ cụ quay lại xem các em/ các cháu nó hơn hẳn lứa cụ trẻ đấy. Giờ này chứ ko phải 10 năm trc

butchikim

Xe ba gác
Em đồng quan điểm với cụ. Rất nhiều bố mẹ bây giờ cực cuồng tiếng Anh như kiểu tin là tiếng Anh mà giỏi, kiểu mẹ gì cũng đi được du học. Nhưng tiếng Anh thực tế chỉ là phương tiện, kỹ năng giống như kiểu lái xe. Có thể người chậm người nhanh nhưng đã rèn sớm muộn biết lái hết. Như em thuộc diện ngu ngu trong khoản vận động thì đến lớp 8 cũng biết đi xe đạp, vậy khác đếch gì ông 5 tuổi biết đi xe đạp. Nhưng giỏi mỗi tiếng Anh mà đã coi tự tin ra được thế giới thì khinh thường bọn tây lông quá.

Như còm trước trong topic này em có đề cập. Hồi em đi học, em vẫn tự hào giỏi tiếng Anh. Hội bạn em sau này đỗ trường chuyên, rồi có học bổng du học (100% chứ cái kiểu hỗ trợ 25%, 50% em không chấp) nói thật em chưa thấy đứa nào nó có tiếng Anh khi trong nước giỏi hơn em nhưng vấn đề là những thứ khác nó vượt trội mình. Thế là Tây lông nó mời mọc thôi, tạo cả điều kiện cho rèn luyện thêm ngoại ngữ vì bản thân nó quá hiểu ngoại ngữ chỉ là phương tiện chứ không cuồng như bên mình. Số khác chẳng cần trường chuyên, nó học trường thường nhưng lên đại học vào được lớp chất lượng cao, thế là cũng đi du học được thậm chí kể cả sang một số nước không sử dụng tiếng Anh vốn là ngôn ngữ bọn nó học từ bé. Suy ra, Tây nó cần chất xám của người nó lựa chọn chứ không phải nó căn cứ vào trình độ ngôn ngữ như nhiều người lầm tưởng.
Cháu thì cũng gần đến mức cuồng TA thôi, tư duy/chất xám tốt đến đâu mà không giao tiếp được thì khác gì câm điếc. Cháu ngẫm từ cháu thôi, dốt TA lỡ bao nhiêu cơ hội. Thế nên, kiểu gì cũng phải học TA, ít nhất học để giao tiếp được.

babeo

Xe điện
tầm đó là nó tự điều chỉnh được rồi cụ nên ko lo. Bọn chuyên chơi điện tử cũng ác phết nhưng đến kì thi là lại lăn ra cày. Em ủng hộ việc cấp 3 học rộng rộng ra chút, sau thích nghi rất dễ. Em trước khi vào ĐH là có đủ toán lí hóa, TA, lập trình rồi nên bọn hs em dạy cũng khuyến khích như vậy.
Vâng, nhiều người nghĩ thiên hạ ép con học để thi chuyên lấy oai, thật ra không phải ai cũng ép con học, mà nhiều cháu thích học, học được nên lựa chọn trường Chuyên cho có môi trường là lựa chọn hợp lý.
Nói thật là không chăm chỉ, thông minh... thì ép thế ép nữa cũng khó mà đỗ, có khi còn bị ngơ ngơ ấy chứ.

j23

Xe container
Cụ nói chuẩn quá ah!
Lớp em các bạn thành công là các bạn ko phải dân giỏi của lớp :)
Cũng tùy từng lớp, các lớp chuyên em biết (rất ít thôi) thì tỷ lệ thành đạt hơn hẳn mặt bằng xã hội là rất nhiều, VD lớp bà chị gái em (Tỵ 77) ở Chuyên ngữ, tầm hơn 10/40 cụ mợ làm vị trí rất oách, hay gọi đùa là dàn Director Board, giàu và thế lực kinh khiếp, mà toàn dạng tự thân (địa vị cao hơn ông bà già). Nhưng cũng có lớp chuyên chỉ thấy lác đác vài người là thành đạt dạng đứng hẳn trên đầu xã hội. Túm lại là tùy nơi tùy chỗ tùy quan hệ của từng người :)
Quan tâm nhất là chưa biết kết quả con cụ thớt ntn...để em cùng hóng và chuẩn bị cho năm sau

edc

Xe lăn
Slogan của đa cấp là: Kiến thức đã có chúng tôi lo, còn việc của các bạn là có thái độ tốt =))
Bọn nó hiểm phết :))

Chỉnh sửa cuối:

greenblack

Xe đạp
Cụ thớt học Chuyên lý Tổng hợp ạ? Khóa mấy đấy ạ? Em học cùng con trai thứ 2 thày Khang, học tóan thày Bằng ngày từ thời thày được điều về khối Chuyên :D :D :D
Ku nhớ nhầm à, con trai thứ 2 của thầy Khang lúc đấy bé tí, sao học cùng được?

metalins

Xe tăng
Đọc các cụ chém em thấy hơi buồn cười. Với em ngày xưa hệ chuyên đúng nghĩa là chuyên, mục đích để đào tạo những ng có khả năng nghiên cứu khoa học chuyên sâu trở thành giáo sư, tiến sỹ đầu ngành xây dựng nền khoa học nc nhà. Mà đã là nhà khoa học thì ngu ngơ một vài hoặc nhiều khía cạnh khác trg cs cũng là điều chấp nhận dc. Giờ thì cũng là chuyên mà môn nào cũng giỏi cái gì cũng biết thì khác gì nền kinh tế quả mít. Thôi thì đành chiều lòng phụ huynh nên ko để trường chuyên phải mang tiếng học lệch, dạy thêm nhiều kỹ năng khác cho các cháu hoàn thiện hơn. Em nghĩ gọi chuyên ko hẳn đúng nữa mà gọi là dạy theo phương pháp tiếp cận gần hơn với nền giáo dục tiên tiến trên TG thôi.