[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

haivanphe

Xe container
Cảm ơn các cụ đã 4 vấn. Em chắc phải xem xét lại thôi, bỏ ra 1 số tiền lớn để học ở Vin mà chưa chắc đã hơn ( may ra hơn được tí kỹ năng nào đấy) thì cũng ko đáng nhỉ!?
Ấy chết, vội vàng thế ạ. Em vẫn nhắc đi nhắc lại là mọi sự tùy thuộc hết vào điều kiện gia đình, năng lực của từng học sinh. Chương trình giáo dục nào cũng chỉ là được thiết kế chung cho đại trà chứ mọi sự phải do mình là chính.

Cap Còm

Xe điện
Ấy chết, vội vàng thế ạ. Em vẫn nhắc đi nhắc lại là mọi sự tùy thuộc hết vào điều kiện gia đình, năng lực của từng học sinh. Chương trình giáo dục nào cũng chỉ là được thiết kế chung cho đại trà chứ mọi sự phải do mình là chính.
Em thì đã có dự trù cho khoản học phí đó, nhưng nếu ko hiệu quả cũng thấy tiếc vì em ko phải đại gia (đã hưu non), số tiền đấy sau này cho nó làm vốn có khi lại hơn.

hissteria

Xe hơi
Chuyên cũng có "chuyên this chuyên that", nên các cụ đừng tranh luận chuyện "học gì thì thành công" vì chả có thống kê nào cho vấn đề này cả, cái đó tùy quan điểm chủ quan mỗi người. Định nghĩa thành công theo quan điểm của mỗi người cũng đã khác nhau rồi. Không nên lấy quan điểm mình quy chụp cho quan điểm người khác.

Quay lại câu hỏi chủ thớt thì với khả năng của cháu như thế thì nên vào chuyên để phát huy hết khả năng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Boobaby

Xe máy
Có lẽ thế hệ mà ra trường ĐH rồi, thì thời đó chuyên là gà 🐔 nòi.

Giờ khác nhiều rồi. Bọn chuyên có rất nhiều club nhanh nhạy, dự án nị kia, xin học bổng, apply kinh người.
Còn mấy trò khôn lỏi thì ki bằng mấy bạn trg thường ngoài XH.

Tuy nhiên, nói tỷ lệ thành công ko cao, là hơi phiến diện.
Tỷ lệ bên ngoài chắc chưa bằng 10% so với trg chuyên ấy chứ.
Gì chứ đa phần các bạn học trg chuyên sẽ là trung lưu, tỷ lệ nghèo khó vất vả rất rất ít. Làm cha mẹ thế là mừng rồi
Trường chuyên bây giờ đc như vậy thì tốt quá rồi. Chứ như ngày xưa chỉ cắm đầu vào học thôi nên nhiều khi em thấy không nhanh nhạy bằng các bạn bên ngoài.

mr teppi

Xe buýt
Trường làng học thôi. Chuyên chọn học căng, đa số như con gà công nghiệp
Cụ nhầm rồi, cụ hãy vào môi trường chuyên chọn và ngó nghiêng đi ạ. Các cháu nó biết mọi thứ trên đời, thuyết trình hơn bọn đa cấp, đàn hát, văn nghệ như nghệ sĩ chuyên, vẽ tranh như hoạ sĩ, làm toán như Ngô Bảo Châu...

Công Minh HN

Xe tải
chắc chắn rồi, cái này e cũng tranh luận kha khá với mấy cụ cuồng english trong cái forum này, kiểu có english là mở mang giao lưu đọc tài liệu nước ngoài....xin lỗi các cụ là tây lông nó khôn lắm, con các cụ giỏi mỗi tiếng a thì có du học sang đóng tiền ăn ở 4 năm cho nó rồi lại về nước thôi, còn tầm nó giữ lại thì phải là dạng có sỏi, olympic, olympia học chuyên các kiểu hoặc chịu khó làm các nghề mà dân nó ngại, thiếu như y tá, kỹ sư phần mềm... tầm chỉ biết mỗi ngoại ngữ thì có đọc thông viết thạo nói tiếng bản ngữ cạnh tranh với dân bản xứ nó giữ làm gì :D
Em đồng quan điểm với cụ. Rất nhiều bố mẹ bây giờ cực cuồng tiếng Anh như kiểu tin là tiếng Anh mà giỏi, kiểu mẹ gì cũng đi được du học. Nhưng tiếng Anh thực tế chỉ là phương tiện, kỹ năng giống như kiểu lái xe. Có thể người chậm người nhanh nhưng đã rèn sớm muộn biết lái hết. Như em thuộc diện ngu ngu trong khoản vận động thì đến lớp 8 cũng biết đi xe đạp, vậy khác đếch gì ông 5 tuổi biết đi xe đạp. Nhưng giỏi mỗi tiếng Anh mà đã coi tự tin ra được thế giới thì khinh thường bọn tây lông quá.

Như còm trước trong topic này em có đề cập. Hồi em đi học, em vẫn tự hào giỏi tiếng Anh. Hội bạn em sau này đỗ trường chuyên, rồi có học bổng du học (100% chứ cái kiểu hỗ trợ 25%, 50% em không chấp) nói thật em chưa thấy đứa nào nó có tiếng Anh khi trong nước giỏi hơn em nhưng vấn đề là những thứ khác nó vượt trội mình. Thế là Tây lông nó mời mọc thôi, tạo cả điều kiện cho rèn luyện thêm ngoại ngữ vì bản thân nó quá hiểu ngoại ngữ chỉ là phương tiện chứ không cuồng như bên mình. Số khác chẳng cần trường chuyên, nó học trường thường nhưng lên đại học vào được lớp chất lượng cao, thế là cũng đi du học được thậm chí kể cả sang một số nước không sử dụng tiếng Anh vốn là ngôn ngữ bọn nó học từ bé. Suy ra, Tây nó cần chất xám của người nó lựa chọn chứ không phải nó căn cứ vào trình độ ngôn ngữ như nhiều người lầm tưởng.

gaquay123

Xe tăng
quan điểm cuộc đời e nó khác cụ ah, không gì quan trọng hơn thời gian, k gì quý hơn tuổi trẻ, mà tgian đó chỉ biết đạp xe đi học thêm học tuyển và đi thi cho thành tích cô giáo thành tích trường, thậm chí phải đi tập cả văn nghệ, đi xếp chữ, múa cờ theo yêu cầu của hiệu trưởng;
nhiều lần diễn đàn này e lên tiếng dẹp cái trg chuyên lớp chọn đi, ông nào thích tự bỏ tiền ra mà học, quan trọng là tạo môi trường cho người giỏi phát triển, điều mà tầm hiểu biết thấp như cụ k thể nào nói mà hiểu dc; thế nhé k nói thêm câu nào nữa
Ơ cụ không thích thì đừng cho con cụ học chuyên, cứ trường tư hay quốc tế mà học. Còn có nhiều người, nhiều bố mẹ cũng học chuyên thấy môi trường tốt, bạn bè tốt, kiến thức tốt, học vẫn học mà chơi cũng vẫn chơi lại còn rẻ, họ thấy có lợi ích và muốn con cái họ theo học mô hình đó. Cớ gì cụ không muốn lại nghĩ xã hội nên dẹp mô hình đó? Cụ nghĩ cả xã hội mỗi cụ đủ hiểu biết để đưa lựa chọn đúng? Và các bố mẹ khác không đủ hiểu biết để lựa chọn đúng cho con họ nên phải dẹp?
Em thấy xã hội càng đa dạng hóa càng có nhiều mô hình học tập càng tốt, bố mẹ càng có nhiều lựa chọn phù hợp với con và nguyện vọng của gia đình.
Cụ chủ nếu con rất giỏi (điểm thi Arch như cụ nói thì cũng kinh đấy ạ, vì thấy bảo vòng 2 khó). Vậy nên cho con học môi trường có cạnh tranh và có một chút nỗ lực. Đừng nên để con học môi trường quá dễ với năng lực của con thì em nghĩ sẽ tốt hơn cho con. Sợ nhất là con ko học gì, ko nỗ lực gì vẫn nhất, nó cũng dễ sinh tâm lý kiêu căng...
Vậy cụ có bao giờ nghĩ rằng, đầy ông hồi bé chả chú tâm học hành, suốt ngày chỉ rong chơi với tuổi thơ "ý nghĩa" lại ngồi than thở rằng: biết thế ngày đó chịu khó học hành giờ có phải đỡ khổ không :D, con cá mất là con cá to, nếu cụ thấy việc vất vả học hành thời tuổi trẻ là vô nghĩa thì xin chia buồn với cụ vì cụ sẽ khó mà hài lòng với cái gì lắm.

Việc có trường chuyên lớp chọn, việc các trường đại học trong ngoài nước, các doanh nghiệp đều có sự ưu tiên từ nhiều đến rất nhiều cho các bạn học trường chuyên lớp chọn chính là tạo môi trường cho người có khả năng phát triển, có ai di súng vào đầu bắt vào trường chuyên lớp chọn đâu cụ.

Có nhiều người rất buồn cười, con học lớp chọn thì kêu ca bài vở nhiều, các con không được chơi, nhà trường bảo chuyển sang lớp thường đi cho nó "có tuôi thơ" thì lại dãy nảy lên không chịu, chả hiểu muốn gì, chắc muốn được kết quả tốt, tương lai tốt nhưng không phải mất công sức. hehehehe.
Nhiều cụ đen hay sao mà cứ mang trường hợp của mình ra quy cho số đông nhỉ? Em cấp 3 thi chuyên Ams trượt lòi vì được định hướng quá muộn, đành học trường thường thôi! Mà đại học em may mắn vào Đại học Bách khoa, đúng lớp toàn các bạn học chuyên các tỉnh (cả Ams, KHTN, Phan Bội Châu...) tụ về! Học cùng mới thấy tư chất các bạn thông minh lắm, học nhàn hơn hẳn mình, mà điểm vẫn cao vút! Học ở lớp ác chiến (thường là 12 tiết/ ngày), mà chơi cũng ác chiến! Bắn Half-life có đợt cả lớp cày ở quán game phố Nguyễn Thanh Nghị từ 7h sáng đến 10 giờ đêm, ăn uống nhờ chủ quán game gọi đến tận bàn, vừa bắn nhau vừa ăn! Đi chơi thì rủ mấy lớp Ngoại thương đi dã ngoại, giao lưu cưa cẩm loạn xị! Và sau này ra đời nhiều bạn cũng thành đạt lắm: rất nhiều đứa học TS, sau TS nước ngoài, viện phó, PTGĐ mấy công ty trong tập đoàn abc xyz, GĐ công ty tự lập,...Nói chung em thấy 8X mà thế thì mặt bằng khá cao! Nếu con em đủ sức vào chuyên thì em hỗ trợ hết sức, nếu nó học vất vả thì mình hỗ trợ nó chơi tối đa! Chỉ sợ con mình không đủ sức thì chịu thôi :(
Cứ nhìn Nhật Bản, Hàn Quốc, Trung Quốc xã hội nó phải cày cuốc, học hành áp lực thế nào để vươn lên là rõ Việt Nam mình sẽ theo hướng đó thôi! Hệ tư tưởng Châu Á coi trọng việc học không thể khác được, sau này học hành làng nhàng càng ít có cơ hội vì kinh tế dựa vào tri thức đang là xu thế tất yếu! Không có tri thức thì sau này chỉ làm lao động tay chân thôi, cơ hội dựa vào tư bản thân hữu, buôn bán ăn chênh, luồn lách ngày càng ít đi và dần biến mất!
Bên Úc nghề Kế toán ở các doanh nghiệp đang dần mất rồi, ngân hàng nó làm dịch vụ hết cả, bên Nhật thì cả nhà máy sản xuất Chocolate chỉ cần tầm 6, 7 thằng kỹ sư, tự động hóa hết cả, ko cần công nhân,...Việt Nam cũng vậy Camera AI phát triển, manh nha phạt nguội rồi, nếu áp dụng rộng rãi thì lực lượng Cảnh sát giao thông sẽ giảm rất nhiều!...Rất nhiều...rất nhiều trường hợp máy móc sẽ tranh việc của con người sau này!
Nếu chỉ học làng nhàng để sau này trông chờ dựa vào kỹ năng mềm, quan hệ thì em nghĩ thì em nghĩ sau này sẽ rủi ro cao, phải chịu ở tầng lớp dưới! Nên cứ cố cho các con hết mức có thể, nếu nó đủ sức vào Chuyên, nó sẽ học hành không thấy vất vả! Vậy tại sao lại vẽ cho nó 1 hướng khác, bỏ phí tư chất của nó???

mr teppi

Xe buýt
Nhiều cụ đen hay sao mà cứ mang trường hợp của mình ra quy cho số đông nhỉ? Em cấp 3 thi chuyên Ams trượt lòi vì được định hướng quá muộn, đành học trường thường thôi! Mà đại học em may mắn vào Đại học Bách khoa, đúng lớp toàn các bạn học chuyên các tỉnh (cả Ams, KHTN, Phan Bội Châu...) tụ về! Học cùng mới thấy tư chất các bạn thông minh lắm, học nhàn hơn hẳn mình, mà điểm vẫn cao vút! Học ở lớp ác chiến (thường là 12 tiết/ ngày), mà chơi cũng ác chiến! Bắn Half-life có đợt cả lớp cày ở quán game phố Nguyễn Thanh Nghị từ 7h sáng đến 10 giờ đêm, ăn uống nhờ chủ quán game gọi đến tận bàn, vừa bắn nhau vừa ăn! Đi chơi thì rủ mấy lớp Ngoại thương đi dã ngoại, giao lưu cưa cẩm loạn xị! Và sau này ra đời nhiều bạn cũng thành đạt lắm: rất nhiều đứa học TS, sau TS nước ngoài, viện phó, PTGĐ mấy công ty trong tập đoàn abc xyz, GĐ công ty tự lập,...Nói chung em thấy 8X mà thế thì mặt bằng khá cao! Nếu con em đủ sức vào chuyên thì em hỗ trợ hết sức, nếu nó học vất vả thì mình hỗ trợ nó chơi tối đa! Chỉ sợ con mình không đủ sức thì chịu thôi :(
Cứ nhìn Nhật Bản, Hàn Quốc, Trung Quốc xã hội nó phải cày cuốc, học hành áp lực thế nào để vươn lên là rõ Việt Nam mình sẽ theo hướng đó thôi! Hệ tư tưởng Châu Á coi trọng việc học không thể khác được, sau này học hành làng nhàng càng ít có cơ hội vì kinh tế dựa vào tri thức đang là xu thế tất yếu! Không có tri thức thì sau này chỉ làm lao động tay chân thôi, cơ hội dựa vào tư bản thân hữu, buôn bán ăn chênh, luồn lách ngày càng ít đi và dần biến mất!
Bên Úc nghề Kế toán ở các doanh nghiệp đang dần mất rồi, ngân hàng nó làm dịch vụ hết cả, bên Nhật thì cả nhà máy sản xuất Chocolate chỉ cần tầm 6, 7 thằng kỹ sư, tự động hóa hết cả, ko cần công nhân,...Việt Nam cũng vậy Camera AI phát triển, manh nha phạt nguội rồi, nếu áp dụng rộng rãi thì lực lượng Cảnh sát giao thông sẽ giảm rất nhiều!...Rất nhiều...rất nhiều trường hợp máy móc sẽ tranh việc của con người sau này!
Nếu chỉ học làng nhàng để sau này trông chờ dựa vào kỹ năng mềm, quan hệ thì em nghĩ thì em nghĩ sau này sẽ rủi ro cao, phải chịu ở tầng lớp dưới! Nên cứ cố cho các con hết mức có thể, nếu nó đủ sức vào Chuyên, nó sẽ học hành không thấy vất vả! Vậy tại sao lại vẽ cho nó 1 hướng khác, bỏ phí tư chất của nó???
Cụ chỉ được cái chuẩn, còn ai cứ bảo chuyên chọn làm gì, gà công nghiệp hết... Em cho là: 1 là không đủ năng lực, 2 là chả biết gì về học hành, 3 là adua.

sinichit52

Xe container
Em thì đã có dự trù cho khoản học phí đó, nhưng nếu ko hiệu quả cũng thấy tiếc vì em ko phải đại gia (đã hưu non), số tiền đấy sau này cho nó làm vốn có khi lại hơn.
Tuỳ theo định hướng của GĐ và khả năng của F1 chứ cụ, Lhoong coáaux số chung nào cho 1 đứa trẻ hết, có thể với đứa này thì ổn nhưng đến đứa sau lại không hợp lý.

Nowhere Man

Xe hơi
Mọi thứ luôn thay đổi chứ có bao giờ đứng yên một chỗ đâu. Khi việc đi nước ngoài trở nên dễ dàng thì nhu cầu/áp lực học vùi đầu như gà công nghiệp nó cũng tự động giảm xuống. Hồi bố em thì nghe ông ấy kể dân chuyên cày ác lắm (5x), nhưng đến thời của em (8x đời đầu) thì nó cũng đã bớt dần sự cày cuốc rồi. Trong lớp của em, ngay cả các đồng chí có giải QG, quốc tế cũng game giếc, đá bóng, đàn hát tung trời. Thỉnh thoảng em về trường cũ chơi thấy các cháu giờ hoạt động clb nghệ thuật, thể thao xôm lắm, hoặc những học sinh chuyên mà em đang dạy cũng đa tài, nhanh nhạy chứ chả hề đờ đẫn, kém giao tiếp như định kiến của nhiều người dành cho học sinh chuyên. Nói chung là bác chủ thớt mà thấy con mình đủ năng lực học chuyên (đủ thật sự chứ không phải gồng mình để bắt kịp các bạn) thì cứ cho cháu học chuyên. Con em mà sau này có năng khiếu em cũng khuyến khích nó thi chuyên để cho nó đủ 'nhà tôi 3 đời học chuyên xxx' :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Em nói là học theo anh bộ mà, quan trọng nhất là không học thêm nếm gì hết cả. Còn khi mà đã học thêm nếm thì không biết ai khá hơn ai a
Em ko hiểu khái niệm học thêm của cụ:))
Vín và các trg tư học cả ngày? Ko lẽ nhai đi nhai lại cái bài giảng của anh Bộ? Còn các trg công giờ cũng đổi mới học chính một buổi (thu theo học phí nhà nước) và một buổi học có thu thêm tý phí quản lý cho giáo viên? Vậy vin ko học thêm? Còn các trg công là học thêm ạ?

Công Minh HN

Xe tải
Thực ra là so sánh thế cũng khó lắm ạ. VS học bán trú thì thời lượng học tiếng Anh tất nhiên là nhiều hơn rồi, trường ngoài chỉ học 1 buổi xong rồi về thôi ạ. Tốt nhất là so bằng chứng chỉ tiếng Anh do đơn vị quốc tế có uy tín cấp đi ạ. Nếu các bác có con năm nay thì đại học công trong nước thì tầm IELTS 6.5 trở lên nhiều như lá mùa thu luôn. Khi hệ thống giáo dục lấy chứng chỉ ngoại ngữ làm điều kiện xét tuyển thì lợi thế tiếng Anh của các con học trường tư rất dễ bị san bằng đấy.
Thực ra cái IELTS nó là chứng chỉ được cấp sau khi thi mà đã là thi thì kiểu gì cũng có thủ thuật, không ít thì nhiều. Nói cách khác nếu được rèn thì kiểu gì cũng có tiến bộ, chỉ là đến giới hạn nào thôi. Vì thế, học sinh trường công nếu chỉ chăm chăm cần điều kiện xét tuyển thông qua IELTS thì chịu khó rèn luyện món này thì khả năng đạt hơi cao.

Nhớ lại cái hồi em mới vào năm 1 Đại học. Bọn Chính phủ Úc nó có chương trình cấp học bổng toàn phần. Em cũng ti toe tham dự, nó tổ chức cho cả thi IELTS luôn (tất nhiên không mất một xu nào). Hồi đó, em mới qua 3 năm cấp ba trường thường (gọi là hệ tiếng Anh 3 năm), hoàn toàn mù tịt về IELTS. Thời gian cũng gấp (chưa đến 1 tháng) và nhà em cũng chẳng có tiền cho đi luyện IELTS. Thế là em đến trường mượn mấy cô giáo sách, vở về nhà tự học. Kết quả đi thi em được hẳn 5,5. Lúc đó cảm thấy tự hào vãi nhái vì bọn nó bảo mày đạt yêu cầu về English rồi nhưng mỗi tội điểm thi tốt nghiệp PTTH của em thấp nên không qua được.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tóm lại thế này ạ. Em bản thân học chuyên, có con học chuyên, học Vinschool nên các bác cứ tin lời em đi ạ. Học sinh chuyên bây giờ ko hề học cày chút nào đâu, năng động và thông minh lắm, môi trường cực tốt, mô hình đại học nào cũng có thể chiến được, trường chuyên hay trường công top đầu giờ cơ sở vật chất đã được đầu tư nhiều rồi, không đến nỗi tệ như các bác có con học trường tư tưởng tượng đâu ạ. Còn VS thì chăm sóc tốt, thày cô yêu học sinh, học hành nhẹ nhàng, học sinh yêu trường nhưng để có học bổng trường top đầu ở nước ngoài hoặc để theo học hệ chính quy của đại học công top đầu sẽ cần phải nỗ lực vô cùng lớn đấy ạ.
Em thấy hai đứa nhà em thì đứa học chuyên nhàn hơn đứa học dân lập, vì nó tự tin là trình của nó ngang các bạn trong lớp và đến lớp học thêm nào nó cũng chê là bài dễ:))

sinichit52

Xe container
Em ko hiểu khái niệm học thêm của cụ:))
Vín và các trg tư học cả ngày? Ko lẽ nhai đi nhai lại cái bài giảng của anh Bộ? Còn các trg công giờ cũng đổi mới học chính một buổi (thu theo học phí nhà nước) và một buổi học có thu thêm tý phí quản lý cho giáo viên? Vậy vin ko học thêm? Còn các trg công là học thêm ạ?
Cái học theo chương trình riêng đó, ngay từ đầu hs và phụ huynh đã biết, và ai cũng phải tham gia nên em không coi đó là học thêm. Còn cái học thêm chiều của trường công ngày nay thì em không biết chứ ngày trước con em không tham gia và cũng không bị bắt buộc. Nên với em học thêm là cái ngoài chương trình học bắt buộc ạ

giac_mo_4_banh

Xe buýt
cụ nói chuẩn đấy
Chỉ trừ chỗ: Lê Thanh Nghị cụ nhé :D
Em ngày xưa cũng 1 thời nhẵn mặt ở Lê Thanh Nghị, ngõ Tự Do, bi-a chỗ bể bơi BK.. chả thiếu món gì.
Ngày mấy ca đi gia sư đều đặn, mà rate của em được trả gấp 2-3 lần so với mặt bằng chung vì profile của em rất khá - nên trong hội sv e là thằng có điều kiện nhất.
Đến kỳ thi thì lần nào cũng kiểu: hôm sau thi, đêm nay mới cày. Điểm số chả kém ai, thậm chí hơn khá nhiều bạn mài đũng quần trên giảng đường, ngồi mòn ghế trong thư viện.
Em thấy học trường chuyên lớp chọn được cái các bạn xung quanh đều rất khá,phần đông là gia đình cũng tạo điều kiện cho con ăn học, sự ganh đua là lớn nên cá nhân mình cũng không được phép chểnh mảng, do đó ngoài vấn đề về tư duy thì còn được rèn chuyện ý thức, kỷ luật.
Tuy nhiên, nói đi thì cũng phải nói lại, ko phải cứ dân chuyên là sẽ thành công. Thực tế thì bạn bè em cũng có những người sau này chỉ đi làm chuyên viên, quản lý bình bình. Cái này phải nói tới 1 phần do cách giáo dục ở VN mình nặng tính thành tích, đóng khung tư duy cho học sinh mà bỏ qua phần phát huy tính sáng tạo - dẫn tới chuyện nhiều "gà chọi" ra đời thành "gà" thực sự.

Chủ đề này hot nhỉ, em thấy như Amser nhiều phụ huynh cực thành công lại phản đối chuyên và không cho con học lại Ams luôn.
Chứ như ngày xưa học chuyên thì tỷ lệ đỗ Đại học trên 90% rồi, mà ngày xưa học thì đích cũng là vào Đại học trừ mấy ông có giải Quốc gia, quốc tế ...

Vuthuychi

Xe tải
Mọi thứ luôn thay đổi chứ có bao giờ đứng yên một chỗ đâu. Khi việc đi nước ngoài trở nên dễ dàng thì nhu cầu/áp lực học vùi đầu như gà công nghiệp nó cũng tự động giảm xuống. Hồi bố em thì nghe ông ấy kể dân chuyên cày ác lắm (5x), nhưng đến thời của em (8x đời đầu) thì nó cũng đã bớt dần sự cày cuốc rồi. Trong lớp của em, ngay cả các đồng chí có giải QG, quốc tế cũng game giếc, đá bóng, đàn hát tung trời. Thỉnh thoảng em về trường cũ chơi thấy các cháu giờ hoạt động clb nghệ thuật, thể thao xôm lắm, hoặc những học sinh chuyên mà em đang dạy cũng đa tài, nhanh nhạy chứ chả hề đờ đẫn, kém giao tiếp như định kiến của nhiều người dành cho học sinh chuyên. Nói chung là bác chủ thớt mà thấy con mình đủ năng lực học chuyên (đủ thật sự chứ không phải gồng mình để bắt kịp các bạn) thì cứ cho cháu học chuyên. Con em mà sau này có năng khiếu em cũng khuyến khích nó thi chuyên để cho nó đủ 'nhà tôi 3 đời học chuyên xxx' :D
Em không học chuyên mà có một ông chồng dân chuyên :D
Thời con gái em chỉ có một tiêu chí để chọn người yêu là anh chàng phải học giỏi, vì với một đứa hôm sau thi thì đêm hôm trước sẽ nằm mơ thấy mình đi thi trễ hoặc thi rớt gì đó mà khóc trong mơ, nhất định cần kết hợp nguồn gen IQ cao hehe
Giờ F1 em học cũng ổn lắm, nhưng Sói thỉnh thoảng thất vọng vì có lúc không hiểu sao thằng con mình nó không thông như mình hồi xưa. Tại nó lai em rồi chứ sao:D

babeo

Xe điện
cụ nói buồn cười vãi; ảo tưởng vãi, ngây thơ vãi; em nói rõ rồi e là nạn nhân của trg chuyên lớp chọn đội tuyển, và học lệch;
học đh hay cao học e cũng vào lớp có điểm đầu vào cao nhất; giờ cũng là nhà tuyển dụng nhân sự làm việc cho cty của mình yêu cầu chuyên môn bằng cấp cao; e nói thế thôi
Học lệch là do cụ ko chịu học môn khác, cứ cắm đầu vào môn chuyên nó mới lệch chứ 😆. Thầy cô có bắt cụ bỏ các môn khác không ?
Lớp F1 nhà cháu, chỉ chục cháu luyện tuyển, còn lại các cháu khác dành thời gian học những môn các cháu thích. Nếu không luyện tuyển,thì môn chuyên đối với các cháu là quá nhẹ nhàng, thậm chí các cháu bảo toàn học những nội dung các cháu học rồi.

vihali

Xe container
Con nhà em học chuyên cấp 3, vì không phải xuất chúng gì nên không học đội tuyển, học bình thường trong 1/2 top đầu của lớp. Nhưng em lại thấy rất hài lòng. Các thầy cô trường chuyên không nặng về học thêm, thậm chí ngược lại, BPH tổ chức đứa nào thích thì học không thì thôi, cuối năm cơ bản toàn điểm khá giỏi vì thầy cô quan niệm lũ chuyên nó không kém, không để thiệt thòi về điểm số so với trường ngoài. Thế là con em nó có đầy thời gian học tiếng Anh, IELST, SAT, AP, năng khiếu...các kiểu đủ cả. Khi thi ĐH thì gặp may các trường top VN lấy thẳng điểm SAT, AP nên chễm chệ có suất vào ngành hot, thi tốt nghiệp đỡ áp lực hẳn vì chỉ cần không điểm liệt. Ngoài ra vì môi trường nên toàn bạn ngoan, mới ra đời có hơi kém lanh lợi hơn tý nhưng với người bận như nhà em cũng đỡ lo lắng, an ủi rồi va chạm nó sẽ trưởng thành dần. Chuyên bây giờ các thầy cô có khi tạo điều kiện cho học sinh hơn trường ngoài ý. Chỉ có lúc thi vào chuyên thì hơi vất hơn tý.
Do đó, em mới bảo Chuyên là cái tên thôi chứ chỉ đội tuyển mới chuyên. Nhiều bố mẹ tự ái khi em nói thế.

Ai biết dùng thời gian để học những thứ mình cần thì thắng thôi. Ko nên quá ảo tưởng về chữ Chuyên.

Tuan Can

Xe container
Em thấy môi trường học ở trường tư nó khác nhiều trường công. Tư duy của nó khác hẳn. Nên em nghĩ nó học VIn hay Ach cũng đều ổn. Chỉ thấy Ach thì học vất hơn Vin thôi.