[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

White Dragon

Xe tăng
Thế là cụ không chịu trách nhiệm những gì mình viết ạ, thế để em yên tâm không tin những gì cụ viết.
"Em chịu trách nhiệm những gì mình viết" và "em thấy không cần thiết phải trả lời cụ" là hai việc khác nhau.
Trên không gian mạng, em chịu trách nhiệm tất cả những gì mình viết ra.

Visaolathe

Xe đạp
Mấy em trong phòng lo mà thi chứ sao phải đỡ bạn quỳ ạ, có phải vấn đề sức khỏe, tính mạng đâu. Mất dăm phút thời gian thi cũng quý đấy ạ. Hơn nữa rời khỏi vị trí và túm tụm 2 bạn trở lên là không ổn.
Coi thi là em thấy 2 giám thị trong phòng, có thể 1 giám thị hành lang, thanh tra lượn qua lượn lại nữa, bộ phạn y tế túc trực. Báo cho những người đó hỗ trợ là được rồi ạ.
Việc quỳ là sau giờ thu bài chứ ạ. Còn nếu là trong giờ làm bài thì lại xử lý kiểu khác thôi

just for fun

Xe lăn
Em thì nghĩ trong lúc mình cấm thí sinh mình không quay bài thì ở nơi khác phao bay trắng trường. Không cho quay bài là nghiêm túc rồi không việc gì phải lừ lừ ra tương cái biên bản đẩy sự việc đi quá xa.
Vậy nếu cháu lập biên bản người vi phạm thì liệu cháu có sai không?

Visaolathe

Xe đạp
Em vừa hỏi lại người nhà vụ này. Người nhà em nói ngay sau khi gọi SV vào phòng thi, GV luôn nhắc nhở SV trước rồi ạ, là không được mang vật dụng bị cấm vào phòng thi, dù sử dụng hay chưa sử dụng đều bị đình chỉ thi. Nhắc mấy lần luôn ý ạ. Và năm nào SV cũng được học về quy định, quy chế vào đầu năm học nữa.

Vậy, trường hợp như em kể, GV đã nhắc nhở, SV vi phạm, bị phát hiện ra và lập biên bản, sau đó quỳ và xin GV trông thi, như vậy có đánh giá được GV là “cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn” không ạ?
CBCT chưa chắc là GV dạy bộ môn đó ạ. Việc đánh giá viên chức cuối mỗi năm của đơn vị theo hiểu biết của nhà cháu thì không có mục trên kia

White Dragon

Xe tăng
Cụ không hiểu rồi, nếu đi khám bệnh người bệnh sẽ kể (hoặc người nhà sẽ kể) sau đó theo thông tin đó bs sẽ nghi ngờ bệnh nhân mắc chứng động kinh, lúc này cũng chưa khẳng định được mặc dù gặp nhiều ca bệnh này chỉ nghe kể là họ đã đoán được ngay, họ sẽ chỉ định bệnh nhân đi làm 1 số xét nghiệm cận lâm sàng rồi sau đó thì... à muốn biết sau dó thì phải mất tiền ạ.
Người đi khám bệnh thì bản thân người đó cảm nhận/nhận biết dựa trên các triệu chứng của họ.
Hoàn cảnh đó khác hoàn toàn với việc một người không nói có bệnh nhưng một người lạ lại phỏng đoán người ta bị động kinh

Yeuaibaygio

Xe container
Em thì nghĩ trong lúc mình cấm thí sinh mình không quay bài thì ở nơi khác phao bay trắng trường. Không cho quay bài là nghiêm túc rồi không việc gì phải lừ lừ ra tương cái biên bản đẩy sự việc đi quá xa.
Mợ nói thế này thành ra cái người làm đúng (lập biên bản) lại thành không ra gì ạ? Nếu cảm thấy đằng nào cũng phao trắng trường thì hay mình xõa luôn cũng cho thí sinh phòng mình quay tẹt ga.
Quan điểm của em là đúng hoặc sai chứ không có khái niệm nghiêm túc tương đối. Nếu mình đã như vậy thì không đủ tư cách phán xét người làm đúng.

114hangbong

Xe cút kít
Em vừa hỏi lại người nhà vụ này. Người nhà em nói ngay sau khi gọi SV vào phòng thi, GV luôn nhắc nhở SV trước rồi ạ, là không được mang vật dụng bị cấm vào phòng thi, dù sử dụng hay chưa sử dụng đều bị đình chỉ thi. Nhắc mấy lần luôn ý ạ. Và năm nào SV cũng được học về quy định, quy chế vào đầu năm học nữa.

Vậy, trường hợp như em kể, GV đã nhắc nhở, SV vi phạm, bị phát hiện ra và lập biên bản, sau đó quỳ và xin GV trông thi, như vậy có đánh giá được GV là “cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn” không ạ?
Em thấy cả nhà em làm gv, bạn bè làm gv cũng nhiều mà chưa gặp trường hợp quì xuống van xin như người nhà cụ. Mà chấm thi coi thi năm nào chả có trường hợp vi phạm qui chế vấn đề là mình xử lý thế nào thôi.

just for fun

Xe lăn
Người đi khám bệnh thì bản thân người đó cảm nhận/nhận biết dựa trên các triệu chứng của họ.
Hoàn cảnh đó khác hoàn toàn với việc một người không nói có bệnh nhưng một người lạ lại phỏng đoán người ta bị động kinh
Nếu vì thế mà họ ko cảm ơn, thậm chí chửi thì coi như họ không may mắn thôi. Cũng như các cụ bảo người ta tâm lý yếu, biết đâu họ quay lại hị chửi cho 1 trận, lại bảo ông dựa vào đâu bảo tôi tâm lý yếu thì cụ biết trả lời làm sao? Chứ họ có hỏi thì cháu cũng biết cách trả lời. Thế mới có câu, giúp vật vật trả ơn, giúp người người báo oán. Không phải câu đó đúng với đại đa số người, nhưng cũng đúng với một số người đấy. Thế tóm lại cụ có xin lỗi cháu không?

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Em thấy cả nhà em làm gv, bạn bè làm gv cũng nhiều mà chưa gặp trường hợp quì xuống van xin như người nhà cụ. Mà chấm thi coi thi năm nào chả có trường hợp vi phạm qui chế vấn đề là mình xử lý thế nào thôi.
Thì cũng như trường hợp bạn hs này thôi, học sinh hàng triệu đứa bị mắng nhưng chỉ có 1 đứa quỳ.

White Dragon

Xe tăng

Em nghĩ là trường hợp này thì không đánh giá được GV là 'cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn". vì đây là do SV đã vi phạm và đã lập biên bản. GV đã làm đúng theo chức trách của mình.

Yeuaibaygio

Xe container
Thì cũng như trường hợp bạn hs này thôi, học sinh hàng triệu đứa bị mắng nhưng chỉ có 1 đứa quỳ.
Nếu quỳ mà đạt được mục đích thì sẽ nhanh chóng được nhân rộng đấy.
May mà vẫn có 1 số người giữ được nguyên tắc như người nhà của cụ meo_luoi và 1 cụ hôm trước kể về việc sv quỳ trước VP xin điểm.

meo_luoi

Xe đạp
Người nhà cụ/mợ chưa gặp không có nghĩa là tình huống này không xảy ra ạ. Nó đã xảy ra với người nhà em rồi ạ.

Em không dùng từ ngữ nào gọi là thiếu văn hóa hay bất lịch sự với cô giáo mắc sai lầm, đúng không?

Em chỉ nói với cụ thế này, một giáo viên khiến cho/ để cho một nữ học sinh phải quỳ lạy cầu xin sự tha thứ của mình, thì người giáo viên đó là một giáo viên cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn. Nhận định của em có sai không?
Cụ nói trúng điều em suy nghĩ quá. Như mẹ em là giáo viên mà mỗi khi học trò mắc lỗi kể cả vào đồn công an thì bà thay mặt bố mẹ đến giải quyết. Em nhớ có lần nghe thấy có người chạy qua nhà báo là bà tất tưởi chạy đi. Lúc em tò mò qua đồn công an xem thấy bà đang bẻ bánh mỳ xoa lưng cậu học trò và mấy anh chị ngồi xúm xít bên cạnh. Trường làng phụ huynh toàn nông dân thôi thì trăm sự nhờ các thầy các cô, dịp lễ mang đến biếu quả bí đỏ thì bảo Thôi cô ăn đi không ở nhà nhiều lắm, toàn để lợn ăn thôi.
Phải làm gì đe doạ thế nào nên cô bé ấy mới sợ hãi hoảng loạn đến thế chứ.
Ví dụ của em chỉ để phản biện lại ý này thôi ạ

Visaolathe

Xe đạp
SV biết là không được mang tài liệu vào phòng thi nhưng vẫn mang phòng khi may rủi, biết đâu gặp giám thị dễ tính,.... Về nguyên tắc giám thị chỉ được nhắc nhở SV thực hiện quy chế trước giờ làm bài và báo giờ 15 phút trước khi hết giờ và cần trao đổi gì thì cần thông báo to cho cả phòng cùng nghe. Vậy nên để đúng quy chế thì phải "lừ lừ" thôi. Tuy nhiên nếu giám thị muốn đánh động ngầm cảnh cáo thí sinh thì cũng không thiếu cách ạ, nhưng thực tế đôi khi vẫn có trường hợp đánh động không được.

just for fun

Xe lăn
Nếu quỳ mà đạt được mục đích thì sẽ nhanh chóng được nhân rộng đấy.
May mà vẫn có 1 số người giữ được nguyên tắc như người nhà của cụ meo_luoi và 1 cụ hôm trước kể về việc sv quỳ trước VP xin điểm.
Các cụ ấy ít va chạm thôi, nhiều trường hợp oái oăm lắm. Cháu kể mợ nghe nhưng mợ đừng nói với ai vì chuyện này cháu cũng được nghe kể mà cháu hứa là giữ bí mật rồi. Hôm trước có 1 cụ bà đến đo loãng xương nhưng mà sau 11.30. Thật sự là cụ ấy nhìn rất già, cũng đáng thương, bạn KTV hết giờ thì họ đi ăn cơm và làm việc riêng của họ. bà cụ lăn đùng ra nằm trước cửa phòng của 1 bạn nào đó ko biết tên. cứ vừa nằm vừa rên hừ hừ, bệnh nhân, người nhà bệnh nhân đi qua đi lại xúm vào quay phim chụp ảnh post lên mạng xã hội. Người bạn không biết tên đó đành phải gọi cho bạn KTV về chụp cho bà ấy để giải cứu. lúc về chụp, bảo bà lên máy nằm chụp bà leo nhanh còn hơn cả thanh niên. Cho nên, đôi khi oái oăm lắm mà ko biết kể với ai vì kể ra họ lại bảo là cụ bà ấy già rồi, đáng thương thế thì làm cho người ta còn về. Về mặt nguyên tắc, nếu thông cảm làm được thì tốt, nhưng nếu đến ngoài giờ họ không làm cho thì họ cũng ko sai, nhưng cụ bà đó đã nằm ra, ko làm thì phản cảm, làm thì có mà xuyên trưa chẳng ăn uống gì cũng chả hết được.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Nếu vì thế mà họ ko cảm ơn, thậm chí chửi thì coi như họ không may mắn thôi. Cũng như các cụ bảo người ta tâm lý yếu, biết đâu họ quay lại hị chửi cho 1 trận, lại bảo ông dựa vào đâu bảo tôi tâm lý yếu thì cụ biết trả lời làm sao? Chứ họ có hỏi thì cháu cũng biết cách trả lời. Thế mới có câu, giúp vật vật trả ơn, giúp người người báo oán. Không phải câu đó đúng với đại đa số người, nhưng cũng đúng với một số người đấy. Thế tóm lại cụ có xin lỗi cháu không?
Mợ hay sửa bài nhỉ.
Em đọc lần đầu thấy mỗi câu đầu nên đã định thôi không viết tiếp nữa rồi.
Như em đã nói ở các còm trước 'tất cả những phỏng đoán làm người bị phỏng đoán bực tức khó chịu thì đều là phỏng đoán tiêu cực".
Cụ nào nói bạn học sinh tâm lý yếu, hay mợ nào nói bạn học sinh bị động kinh mà bạn ấy cảm thấy khó chịu thì là phỏng đoán tiêu cực.
Mợ cứ đứng trước bạn ấy mà phỏng đoán xem, sẽ có kết quả thôi.
Còn xin lỗi thì không có lý do gì để xin lỗi mợ cả.
Lời nói đáng giá lắm, cần cân nhắc kỹ khi nói mà mợ.

beomap2

Xe container
Mấy em trong phòng lo mà thi chứ sao phải đỡ bạn quỳ ạ, có phải vấn đề sức khỏe, tính mạng đâu. Mất dăm phút thời gian thi cũng quý đấy ạ. Hơn nữa rời khỏi vị trí và túm tụm 2 bạn trở lên là không ổn.
Coi thi là em thấy 2 giám thị trong phòng, có thể 1 giám thị hành lang, thanh tra lượn qua lượn lại nữa, bộ phạn y tế túc trực. Báo cho những người đó hỗ trợ là được rồi ạ.
Lúc đó nhà trường tổ chức cuộc thi làm bánh (thiết kế bánh) để liên hoan Tết Trung thu giữa các lớp, chứ thi cử gì mùa này.
Có thể bạn Bí thư lớp thấy mua bánh ở cửa hàng bà 8 gần, nhưng đụng hàng với lớp khác và khó đoạt giải nên chủ động mua chỗ khác, muốn cô và các bạn bất ngờ.

just for fun

Xe lăn
Mợ hay sửa bài nhỉ.
Em đọc lần đầu thấy mỗi câu đầu nên đã định thôi không viết tiếp nữa rồi.
Như em đã nói ở các còm trước 'tất cả những phỏng đoán làm người bị phỏng đoán bực tức khó chịu thì đều là phỏng đoán tiêu cực".
Cụ nào nói bạn học sinh tâm lý yếu, hay mợ nào nói bạn học sinh bị động kinh mà bạn ấy cảm thấy khó chịu thì là phỏng đoán tiêu cực.
Mợ cứ đứng trước bạn ấy mà phỏng đoán xem, sẽ có kết quả thôi.
Còn xin lỗi thì không có lý do gì để xin lỗi mợ cả.
Lời nói đáng giá lắm, cần cân nhắc kỹ khi nói mà mợ.
Trong trường hợp này cụ bực tức, cụ bảo cháu tiêu cực chứ không phải mẹ/bố hay bạn hs kia. Vậy cụ nghĩ họ bực tức nên cụ bực tức trước à?

just for fun

Xe lăn
Lúc đó nhà trường tổ chức cuộc thi làm bánh (thiết kế bánh) để liên hoan Tết Trung thu giữa các lớp, chứ thi cử gì mùa này.
Có thể bạn Bí thư lớp thấy mua bánh ở cửa hàng bà 8 gần, nhưng đụng hàng với lớp khác và khó đoạt giải nên chủ động mua chỗ khác, muốn cô và các bạn bất ngờ.
Giờ thì bất ngờ quá :))

Batman

Xe điện
Em mà là ngừoi trông thi thì đầu tiên sẽ xuống nhắc nhở, cảnh cáo trước đã chứ chưa lập biên bản vội. Chỉ những trường hợp thái độ không chấp nhận được mới lập biên bản thôi vì đã nhắc nhở là không dám dùng tài liệu rồi.
Em từng trông thi đại học khối C, Văn - Sử - Địa, nhắc nhở cũng có, mà thu phao cũng có.
Trong lớp đó, có duy nhất 1 em bắt tài liệu đến lần thứ 3 và cảnh cáo là lập biên bản mới thôi không giở, nhưng đúng là thu hết tài liệu từ môn đầu tiên, bọn dùng phao gần như chỉ ngồi cắn bút.
Giám thị số 1 ngồi bàn, nhìn không sót 1 ai, có thái độ quay cóp là phát hiện ra ngay.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ ấy ít va chạm thôi, nhiều trường hợp oái oăm lắm. Cháu kể mợ nghe nhưng mợ đừng nói với ai vì chuyện này cháu cũng được nghe kể mà cháu hứa là giữ bí mật rồi. Hôm trước có 1 cụ bà đến đo loãng xương nhưng mà sau 11.30. Thật sự là cụ ấy nhìn rất già, cũng đáng thương, bạn KTV hết giờ thì họ đi ăn cơm và làm việc riêng của họ. bà cụ lăn đùng ra nằm trước cửa phòng của 1 bạn nào đó ko biết tên. cứ vừa nằm vừa rên hừ hừ, bệnh nhân, người nhà bệnh nhân đi qua đi lại xúm vào quay phim chụp ảnh post lên mạng xã hội. Người bạn không biết tên đó đành phải gọi cho bạn KTV về chụp cho bà ấy để giải cứu. lúc về chụp, bảo bà lên máy nằm chụp bà leo nhanh còn hơn cả thanh niên. Cho nên, đôi khi oái oăm lắm mà ko biết kể với ai vì kể ra họ lại bảo là cụ bà ấy già rồi, đáng thương thế thì làm cho người ta còn về. Về mặt nguyên tắc, nếu thông cảm làm được thì tốt, nhưng nếu đến ngoài giờ họ không làm cho thì họ cũng ko sai, nhưng cụ bà đó đã nằm ra, ko làm thì phản cảm, làm thì có mà xuyên trưa chẳng ăn uống gì cũng chả hết được.
Sao Mợ tự nhiên giao cho em cái trách nhiệm nặng nề thế này.
Thôi coi như em chưa nghe, chưa biết gì nhé. Em cũng chưa thể hiện gì là đã thống nhất sẽ giữ bí mật cho Mợ đâu nhé.
À năm ngoái bọn em có đi thăm mẹ 1 đồng nghiệp ốm điều trị ở BV BM, lúc thăm thì xuất viện về nhà rồi. Bác ý cũng kể bọn nó xét nghiệm cứ câu giờ này nọ tao phải làm căng lên thế lọ thế chai chúng nó mới làm nhanh cho tao đấy. Bọn em nghe chỉ biết cười trừ chả dám phát biểu điều chi.

Chỉnh sửa cuối: