[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

meo_luoi

Xe đạp
Em không dùng từ ngữ nào gọi là thiếu văn hóa hay bất lịch sự với cô giáo mắc sai lầm, đúng không?

Em chỉ nói với cụ thế này, một giáo viên khiến cho/ để cho một nữ học sinh phải quỳ lạy cầu xin sự tha thứ của mình, thì người giáo viên đó là một giáo viên cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn. Nhận định của em có sai không?
Cụ nói trúng điều em suy nghĩ quá. Như mẹ em là giáo viên mà mỗi khi học trò mắc lỗi kể cả vào đồn công an thì bà thay mặt bố mẹ đến giải quyết. Em nhớ có lần nghe thấy có người chạy qua nhà báo là bà tất tưởi chạy đi. Lúc em tò mò qua đồn công an xem thấy bà đang bẻ bánh mỳ xoa lưng cậu học trò và mấy anh chị ngồi xúm xít bên cạnh. Trường làng phụ huynh toàn nông dân thôi thì trăm sự nhờ các thầy các cô, dịp lễ mang đến biếu quả bí đỏ thì bảo Thôi cô ăn đi không ở nhà nhiều lắm, toàn để lợn ăn thôi.
Phải làm gì đe doạ thế nào nên cô bé ấy mới sợ hãi hoảng loạn đến thế chứ.
Các cụ/mợ nói như vậy là võ đoán rồi. Em có người nhà làm giảng viên, thỉnh thoảng kể chuyện. Người nhà em nói rằng có trường hợp đi trông thi hết môn, SV sử dụng tài liệu, và người nhà em lập biên bản đình chỉ theo quy chế (không nói nặng gì hết, và chỉ lập biên bản đúng quy định), thì cũng đã có lần sinh viên khóc và quỳ xuống để xin không lập biên bản. Lúc người nhà em kể lại và giọng vẫn kiểu hoảng hốt nói là em giật cả mình, vội bảo SV đứng lên, đừng có làm như thế, mà sv vẫn cứ quỳ và xin, đến mức phải nhờ cả cán bộ lớp can thiệp thì sv bị lập biên bản mới chấp nhận xử lý kỷ luật và ra khỏi phòng thi. Những trường hợp SV sử dụng tài liệu, khi bị bắt thì đứng khóc lóc xin không phải là rất hiếm đâu ạ.
Vậy trường hợp này theo các cụ/mợ, đây là “ giáo viên cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn” ư???

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Việc bị đứng phạt thì không nghiêm trọng, đàng này cô dọa hạ hạnh kiểm, mời phụ huynh đến… làm cháu học sinh hoảng loạn.
Vâng, có thể bạn này tâm lý yếu nên sợ cụ ah. Nhưng em nói thật, cái câu thông báo cho gia đình hay doạ hạnh kiểm khi học sinh vi phạm gì đó thì nó gần như là cẩu cửa miệng với không ít giáo viên đâu cụ ah, đa phần học đến cấp 3 thì câu này nó không có gì là ghê gớm và lạ lùng, bất ngờ với học sinh đâu ạ. Huống hồ đây chưa phải là trường điểm hay trường chuyên, lớp chọn gì trong nội đô cả.

Học sinh bây giờ cũng không đơn giản đâu, cũng đánh nhau chửi bậy thôi rồi luôn. Em nói thật các cụ thử ngồi cổng trường hay chỗ nào đấy có nhóm học sinh nam nữ ngồi uống nước buôn dưa lê xem chúng nó nói chuyện với nhau ntn ? động tý là bảo mặt L với vãi L đấy ạ, nữ thì còn xưng anh với các bạn nam cơ, em nghe mà choáng luôn. Xem chúng nó nhắn tin hay trao đổi với nhau qua điện thoại thì câu cú mình khó mà đọc và luận nổi, ngôn từ cũng chán lắm chứ không phải tròn vành vạnh như bài tập làm văn đâu ạ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

just for fun

Xe lăn
Tất nhiên là em hiểu là không cần thiết phải tranh luận thêm với mợ nữa.
Tốn thời gian lắm. Thời gian này em dành để đi làm việc, kiếm cơm cho con em thì sẽ tốt hơn.

Còn về phỏng đoán tiêu cực thì em đã nói ở còm trước của em rồi.
"Phỏng đoán làm cho người bị phỏng đoán cảm thấy bực tức, khó chịu thì là phỏng đoán tiêu cực".
Mợ cứ thử đến trước mặt mẹ con bạn bí thư kia và bảo là mợ phỏng đoán "bạn ấy bị động kinh và có thể ảnh hưởng đến sau này".
Lúc đó mợ sẽ biết ngay là phỏng đoán của mợ là bình thường hay là tiêu cực thôi.

Như mợ thông minh nào đó đã nói ( à, hình như là mợ Smile), lời nói đáng giá lắm. Nên cần cẩn trọng khi phát ngôn, nhất là khi nhận xét/phỏng đoán về mội ai đó.
Cháu nói đầy lần rồi, chẳng ai bực tức mà họ cảm ơn mãi. Chỉ có cụ mới thấy bực tức thôi :D

114hangbong

Xe cút kít
Các cụ/mợ nói như vậy là võ đoán rồi. Em có người nhà làm giảng viên, thỉnh thoảng kể chuyện. Người nhà em nói rằng có trường hợp đi trông thi hết môn, SV sử dụng tài liệu, và người nhà em lập biên bản đình chỉ theo quy chế (không nói nặng gì hết, và chỉ lập biên bản đúng quy định), thì cũng đã có lần sinh viên khóc và quỳ xuống để xin không lập biên bản. Lúc người nhà em kể lại và giọng vẫn kiểu hoảng hốt nói là em giật cả mình, vội bảo SV đứng lên, đừng có làm như thế, mà sv vẫn cứ quỳ và xin, đến mức phải nhờ cả cán bộ lớp can thiệp thì sv bị lập biên bản mới chấp nhận xử lý kỷ luật và ra khỏi phòng thi. Những trường hợp SV sử dụng tài liệu, khi bị bắt thì đứng khóc lóc xin không phải là rất hiếm đâu ạ.
Vậy trường hợp này theo các cụ/mợ, đây là “ giáo viên cực kỳ tồi cả về đạo đức và chuyên môn” ư???
Em mà là ngừoi trông thi thì đầu tiên sẽ xuống nhắc nhở, cảnh cáo trước đã chứ chưa lập biên bản vội. Chỉ những trường hợp thái độ không chấp nhận được mới lập biên bản thôi vì đã nhắc nhở là không dám dùng tài liệu rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Biện pháp này đã có từ xa xưa gọi là "Khổ nhục kế", cũng chính vì món này được sử dụng không ít nên mới có những người hay nghi ngờ (đa nghi).

Trong sự vụ này cô giáo hành xử quá đà còn phản ứng của bạn học sinh là bất thường. Chính vì vậy mới cần điều tra, làm rõ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em mà là ngừoi trông thi thì đầu tiên sẽ xuống nhắc nhở, cảnh cáo trước đã chứ chưa lập biên bản vội. Chỉ những trường hợp thái độ không chấp nhận được mới lập biên bản thôi vì đã nhắc nhở là không dám dùng tài liệu rồi.
Thế là không công bằng với các thí sinh khác, thậm chí có thể nói cán bộ coi thi không làm đúng quy chế.
Du di cho người này là gián tiếp làm mất cơ hội của người khác, theo em cứ quy chế mà làm, trước khi thi đã được học và nắm rõ quy chế.

just for fun

Xe lăn
Thế là không công bằng với các thí sinh khác, thậm chí có thể nói cán bộ coi thi không làm đúng quy chế.
Du di cho người này là gián tiếp làm mất cơ hội của người khác, theo em cứ quy chế mà làm, trước khi thi đã được học và nắm rõ quy chế.
Cháu cũng nghĩ thế, đôi khi mình tưởng làm vậy là nhân văn, nhưng nhân văn với người vi phạm thì lại không nhân văn với người trung thực + với mình tự dưng lại làm sai quy chế, SV họ kiện cáo lại thành ra rách việc.

White Dragon

Xe tăng
Cháu nói đầy lần rồi, chẳng ai bực tức mà họ cảm ơn mãi. Chỉ có cụ mới thấy bực tức thôi :D
Hoàn cảnh khác, tình huống khác sẽ có những kết quả khác nhau.
Ở tình huống này, Mợ cứ thử đứng trước mặt mẹ con bạn bí thư kia và nói mợ phòng đoán 'bạn ấy bị động kinh, và có thể ảnh hưởng đến sau này" xem kết quả thế nào.
Nếu lúc đó bạn ấy cảm ơn mợ, thì em sẽ xin lỗi mợ ngay và luôn.
Còn nếu lúc đó họ khó chịu với mợ, thì mợ sẽ thế nào? mợ có xin lỗi không?

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu cũng nghĩ thế, đôi khi mình tưởng làm vậy là nhân văn, nhưng nhân văn với người vi phạm thì lại không nhân văn với người trung thực + với mình tự dưng lại làm sai quy chế, SV họ kiện cáo lại thành ra rách việc.
Thì vậy ạ. Thế cái quy chế sinh ra để cho vui ạ? Xong rồi thí sinh về hí hửng bảo hôm nay may quá, tao quay bài mà bà coi thi bắt nhưng tha, may chép được 2 câu mới bị thu tài liệu. Đứa khác lại bảo tao toang rồi gặp thằng/con gv độc ác nó lập bb luôn quỳ xuống cũng del xin được.

TorienT

Xe container
Chẳng hiểu sao các cụ ấy kỳ thị chứng động kinh thế chứ lị, giờ mà đổi chứng động kinh (ít nguy hiểm) sang bệnh tim (nguy hiểm hơn), giả dụ nói rằng, bạn ấy tự dưng ngất + co giật, không khéo bị bệnh lý tim mạch, tội nghiệp quá. nếu mà bị bệnh lý tim mạch thì ảnh hưởng lớn đến sức khỏe sau này. Lúc ấy các cụ khéo lại nghĩ ôi sao con người ấy mới nhân văn làm sao.
Thì khuyến nghị của e ngay từ đầu là đi khám mà.

just for fun

Xe lăn
Hoàn cảnh khác, tình huống khác sẽ có những kết quả khác nhau.
Ở tình huống này, Mợ cứ thử đứng trước mặt mẹ con bạn bí thư kia và nói mợ phòng đoán 'bạn ấy bị động kinh, và có thể ảnh hưởng đến sau này" xem kết quả thế nào.
Nếu lúc đó bạn ấy cảm ơn mợ, thì em sẽ xin lỗi mợ ngay và luôn.
Còn nếu lúc đó họ khó chịu với mợ, thì mợ sẽ thế nào? mợ có xin lỗi không?
Tất nhiên là không xin lỗi rồi, cháu có làm gì sai đâu. Nếu chứng kiến con của mẹ ấy ngã lăn ra đấy _ co giật thì cháu cũng sẽ bảo phụ huynh mang con đi khám bệnh lý thần kinh, có thể con chị bị động kinh rồi. Có sao nói vậy thôi. Người ta biết điều thì cảm ơn, ko biết điều thì họ chửi luôn, nhưng chửi thì chửi chứ, đúng thì vẫn phải nói.

Yeuaibaygio

Xe container
Chẳng hiểu sao các cụ ấy kỳ thị chứng động kinh thế chứ lị, giờ mà đổi chứng động kinh (ít nguy hiểm) sang bệnh tim (nguy hiểm hơn), giả dụ nói rằng, bạn ấy tự dưng ngất + co giật, không khéo bị bệnh lý tim mạch, tội nghiệp quá. nếu mà bị bệnh lý tim mạch thì ảnh hưởng lớn đến sức khỏe sau này. Lúc ấy các cụ khéo lại nghĩ ôi sao con người ấy mới nhân văn làm sao.
1 chi nhánh chỗ em có 1 bạn nữ bị bệnh này ạ, gia đình giấu nhưng lúc đi làm thi thoảng phát ra thì mọi người cũng biết hết

just for fun

Xe lăn
1 chi nhánh chỗ em có 1 bạn nữ bị bệnh này ạ, gia đình giấu nhưng lúc đi làm thi thoảng phát ra thì mọi người cũng biết hết
Có cái gì đâu, một bệnh bình thường, uống thuốc kiểm soát là xong. Vẫn là người bình thường thui, nhưng quên uống thuốc thì hay bị ngất + co giật bất ngờ. Mọi người ko hiểu cứ tưởng là bệnh gì ghê gớm lắm.

White Dragon

Xe tăng
Biện pháp này đã có từ xa xưa gọi là "Khổ nhục kế", cũng chính vì món này được sử dụng không ít nên mới có những người hay nghi ngờ (đa nghi).

Trong sự vụ này cô giáo hành xử quá đà còn phản ứng của bạn học sinh là bất thường. Chính vì vậy mới cần điều tra, làm rõ.
Trong vụ này, cô giáo không phải chỉ là hành xử quá đà mà là hành vi vi phạm pháp luật. Điều này đã rõ ràng, không có gì bàn cãi.

Còn phản ứng của học sinh là bất thường chỉ là suy đoán theo cách nhìn của mợ.
Theo cách nhìn của một số người khác thì phản ứng của bạn học sinh là bình thường.
Hai cách nhìn này đều chỉ là suy đoán.

Vậy chúng ta cùng ngồi đợi kết quả điều tra của bên công an xem kết luận cuối cùng là gì?
Xem xem cách nhìn nào, nhận định nào sẽ đúng với kết luận cuối cùng hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Tất nhiên là không xin lỗi rồi, cháu có làm gì sai đâu. Nếu chứng kiến con của mẹ ấy ngã lăn ra đấy _ co giật thì cháu cũng sẽ bảo phụ huynh mang con đi khám bệnh lý thần kinh, có thể con chị bị động kinh rồi. Có sao nói vậy thôi. Người ta biết điều thì cảm ơn, ko biết điều thì họ chửi luôn, nhưng chửi thì chửi chứ, đúng thì vẫn phải nói.
Có thể Mợ xem xét thay đổi cách nói, kiểu như "vật giống súng" ấy ạ.
Mợ nói như trên phim ấy: Hình như cháu có gì không ổn, gia đình nên cho cháu đi khám để chắc chắn không có vấn đề gì về sức khỏe. Vào viện thì sẽ khám toàn diện luôn, viện lại có nguồn thu. Chứ Mợ thông qua biểu hiện lâm sàng khuyến nghị luôn thế lại chỉ khám mỗi 1 chuyên khoa.

White Dragon

Xe tăng
Nếu chứng kiến con của mẹ ấy ngã lăn ra đấy-co giật thì việc bảo đi khám bênh lý thần kinh là bình thường.
Còn không chứng kiến, không thấy việc ngã lăn- co giật mà bảo là người ta có khi bị động kinh thì cũng dễ "lợi ơi ở lại răng đi nhé" lắm mợ à. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Trong vụ này, cô giáo không phải chỉ là hành xử quá đà mà là hành vi vi phạm pháp luật. Điều này đã rõ ràng, không có gì bàn cãi.

Theo cách nhìn của một số người khác thì phản ứng của bạn học sinh là bình thường.

Vậy chúng ta cùng ngồi đợi kết quả điều tra của bên công an xem kết luận cuối cùng là gì?
Đã kết luận đâu mà cụ bảo cô giáo vi phạm pháp luật, rõ ràng, không có gì bàn cãi.
Khóc 2 tiếng, ngất lả mà cụ bảo bình thường. Có điều giờ đã có thông tin khác là khóc 10-15 phút thì bình thường.

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu chứng kiến con của mẹ ấy ngã lăn ra đấy-co giật thì việc bảo đi khám bênh lý thần kinh là bình thường.
Còn không chứng kiến, không thấy việc ngã lăn- co giật mà bảo là người ta có khi bị động kinh thì cũng dễ "lợi ơi ở lại răng đi nhé" lắm mợ à. :D
Cụ lại quên rồi, em nhắc lại:
Mợ ấy viết là: "Theo thông tin... " cụ nhé.
Khi đi khám bệnh thì người ta cũng chỉ thuật lại biểu hiện và bác sĩ phỏng đoán chứ có mấy bệnh nhân lên cơn động kinh trước mặt bác sĩ đâu.

TorienT

Xe container

Vi phạm pháp luật rõ ràng ở chỗ nào ạ