vitngoc

Xe điện

Xichlo0banh

Xe tăng
Thật sự với các cụ là khi các F1 được tới trường, chào cờ và hát quốc ca, tự nhiên thấy mắt cay cay :) cảm giác rất dô mốt!

vitngoc

Xe điện

vitngoc

Xe điện
UAE thông báo cách ly 4 gia đình sau khi họ tụ tập cầu nguyện, vi phạm lệnh cấm của chính phủ.
https://english.alarabiya.net/en/coronavirus/2020/05/12/Coronavirus-in-UAE-Four-families-in-quarantine-after-gathering-for-Taraweeh-prayers.html

UAE thông báo các ca nhiễm liên quan đến 2 gia đình 30 người bao gồm cả trẻ 2 tháng tuổi, sau khi họ tổ chức tụ tập với nhau.
https://english.alarabiya.net/en/coronavirus/2020/05/06/UAE-30-coronavirus-cases-due-to-family-gathering-2-month-old-baby-elderly-infected

boyboy1990

Xe điện
Đội công nhân họ không sống cùng cộng đồng ạ. Nói thì hơi mang tiếng phân biệt (mà thực ra đúng là phân biệt thật), nhưng các bạn công nhân bị / được đối xử kiểu như dân hạng n trong xã hội vậy. Ngoài vài trường hợp ngoại lệ, còn lại các bạn ở những nơi xa cách với các khu dân cư ở ngoài rìa đất nước (có đâu vài dorm ở trong thôi) - em chưa thấy nơi các bạn ấy ở lâu dài bao giờ (mới thấy những khu nhà tạm 1 2 tầng dựng lên trong khi các bạn ấy có công trường thôi, xây xong lại dẹp). Khoảng 10 năm ở Sing thì kí ức của em với các bạn chỉ là các buổi sáng em ra MRT, hoặc chiều nào về sớm thì thấy mấy xe tải con con (to hơn oto cá nhân một tí) chở lố nhố 6 7 bạn ngồi sau phóng tung tăng (chắc đưa đến chỗ làm) thôi. Các bạn cũng sống khép kín, ít khi giao tiếp với bên ngoài, và không có nhiều quyền (vd như không được apply PR, không được cưới vợ / chồng người Sing mà không được phép của CP).

Bây giờ các dorm đã được cách ly nên khả năng các bạn lây cho dân bên ngoài là gần như không có rồi, tương đối an toàn. Còn mấy trăm nghìn các bạn bị sao thì đúng là kệ cmcm đi thật (đấy là cách nghĩ của các bạn Sing nhá, không phải em, đừng trách em...) :">. Nếu không kệ thì chắc các bạn Sing cũng chẳng cách ly kiểu đó (nghe báo chí bảo thì một phòng bé tí mà có đến 5,7 người, đông thì hơn 10 người, thế thì chắc lây vô cùng nhanh, cũng có chuẩn bị khu hồi phục riêng cho người bệnh nhưng không biết đến đâu).
Cụ cho em hỏi chút, em thấy Sing rất phụ thuộc vào đội ngũ lao động tay chân nước ngoài, ví dụ như chăm sóc cây cối, vệ sinh, dọn rác...
Bây giờ đội đó bị cách ly hết ko cho đi làm thì ai sẽ làm những công việc đó?

vitngoc

Xe điện
Cụ cho em hỏi chút, em thấy Sing rất phụ thuộc vào đội ngũ lao động tay chân nước ngoài, ví dụ như chăm sóc cây cối, vệ sinh, dọn rác...
Bên đó nhẩm sơ sơ đội có nguy cơ là tầm 990k! Còn tổng FW hình như là 1tr4, nói chung test mỏi tay :T

beomap2

Xe container
Tình hình vắc xin, thuốc chữa thế nào rồi cccm
Nhanh cũng phải vài tháng nữa, mà nước khác sản xuất ra thuốc cũng không bán đại trà ngay được, trong nước họ phải dùng trước và giá rất đắt, phải vài năm sau VN mới có thuốc.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ gọi luôn mấy ông chưởi bi quan, không giám đối diện vào thực tế nhòm chung cái này :
.
Cò đất đang mếu : .
Thực tế là VN đang đứng trước vận hội có thể tham gia/ké phần vào chuỗi cung ứng mới hậu Covid-19... Tuy nhiên với thực trạng còn nhiều bất cập (...) thì cũng khó mà có thể lạc quan quá?! :-?
Trích:
".......... môi trường kinh doanh của Việt Nam vẫn xếp thứ hạng khá thấp, đứng vị trí 70 trong bảng xếp hạng của Ngân hàng Thế giới năm 2019, liên tục giảm trong 2 năm gần đây (mỗi năm giảm 1 bậc). Qua đó ghi nhận Việt Nam có cải cách, nhưng còn ít và chậm. Trong ASEAN, Việt Nam đứng ở vị trí thứ 5, sau Singapore, Malaysia, Thái Lan và Brunei. Để bắt kịp Thái Lan vị trí thứ 21 hay Malaisia vị trí 12 thì còn khoảng cách khá xa.

Theo VCCI, hệ thống pháp luật về kinh doanh vẫn còn nhiều tồn tại, đó là sự thiếu thống nhất, chồng chéo giữa các văn bản khi cùng điều chỉnh về hoạt động đầu tư, kinh doanh. Chẳng hạn các luật: Đầu tư, Đất đai, Xây dựng, Kinh doanh bất động sản, Nhà ở, Bảo vệ môi trường, Tài nguyên nước,... chưa thống nhất về điều kiện, thẩm quyền, hồ sơ, thời hạn thực hiện thủ tục; chồng lấn khi thực hiện thủ tục hành chính..."
Hết trích.

cuhaifus

Xe container
Nhanh cũng phải vài tháng nữa, mà nước khác sản xuất ra thuốc cũng không bán đại trà ngay được, trong nước họ phải dùng trước và giá rất đắt, phải vài năm sau VN mới có thuốc.
Hôm qua ti hi nói vn đang tiêm thử cho chuột rồi cụ ơi, chắc cuối năm 21 là ra thuôc cho người rồi

thuhuong2

Xe tăng
Vaccin cũng ko pai cứ có là ngăn đươc, hiệu giá vaccin mỗi loại mỗi khác, nhưng thôi cũng có cái để trông chờ.
Phải công nhận là không khí ở Âu, Mỹ nó sạch sẽ, trong veo, khô ráo, một người thở hay ho ra thì mọi thư được bảo tồn nguyên vẹn. Ở VN ta thì ngay lập tức được bao bọc bởi bụi, hơi nước, khói xe...

jazzzzz

Xe lăn
Bác của em Nhung covi đã dần bình phục, ăn và trò chuyện đc.
Thế mà mấy gôm trc một số đứa đồn là chết và nhà nước dấu chưa công bố.
Báo cho đăng hình và video rõ nét để vả vào miệng đội đó.

3077

Xe container
Nghe đội đấy thì bà này phải 49 ngày vài lần rồi ấy chứ =))

jazzzzz

Xe lăn
Nghe đội đấy thì bà này phải 49 ngày vài lần rồi ấy chứ =))
Chuyến này nhà nước làm truyền thông khá hay, các bệnh nhân khác chỉ thông báo bình thường, tiêng trường họp này ảnh video đàng hoàng.
Vừa thông tin vừa biến đội kia thành bọn dối trá đắt điều.

LWH

Xe tải
Tuyệt vời! Đọc mà vui cứ như người thân mình bình phục vậy.
Nhưng có lẽ bà này cũng rất may vì nguy kịch vào giai đoạn dịch đang (và vẫn luôn) trong tầm kiểm soát của Nhà nước, trong ngưỡng “vẫn điều trị tốt” của bệnh viện, không thì cũng cúng 49 ngày theo nguyện vọng của bọn thối mồm rồi.

Reinhard

Xe buýt
Cụ hỏi cũng đúng, em thú thật là đến khi cụ hỏi em cũng mới ngớ người ra nghĩ "Ờ, giờ một đám bị cách ly thì các việc đó bị ảnh hưởng thế nào?" thật :P Đúng là cái gì không đập vào mắt mình thì ít nghĩ đến (mặc dù bình thường em vẫn thấy các bạn đeo cái máy cắt cỏ huơ huơ tỉa bãi cỏ gần khu nhà em hay các bạn điều tiết giao thông gần công trường đều đều).

Nhưng mà thực ra thì không phải bạn công nhân / người lao động nào cũng ở trong nhà tập thể ạ (chỉ có đội ngũ trong dorm mới đang bị cách ly thôi), vì vậy nên cũng không hẳn là không còn người làm việc. Các bạn Sing ước tính khoảng 300,000 công nhân ở trong dorm, mà số lượng công nhân / người lao động nước ngoài chiếm đến 1.3 hay 1.4 triệu gì đó cơ, nên mặc dù chắc chắn là bị ảnh hưởng, nhưng cũng không đến nỗi các công việc hoàn toàn bị đình trệ (+ các công trường xây dựng và một số nhà máy cũng đang phải ngừng hoạt động vì CB nên nhu cầu chắc cũng không nhiều như thường). Chắc do tính đến khả năng bị ảnh hưởng vậy nên chính phủ cũng mới công bố đang chuẩn bị tính toán lên kế hoạch cho đội ngũ công nhân đi làm trở lại khi sắp nới lỏng dần các biện pháp giãn cách xã hôi.

Kitcat

Xe container
Cụ hỏi cũng đúng, em thú thật là đến khi cụ hỏi em cũng mới ngớ người ra nghĩ "Ờ, giờ một đám bị cách ly thì các việc đó bị ảnh hưởng thế nào?" thật :P Đúng là cái gì không đập vào mắt mình thì ít nghĩ đến (mặc dù bình thường em vẫn thấy các bạn đeo cái máy cắt cỏ huơ huơ tỉa bãi cỏ gần khu nhà em hay các bạn điều tiết giao thông gần công trường đều đều).

Nhưng mà thực ra thì không phải bạn công nhân / người lao động nào cũng ở trong nhà tập thể ạ (chỉ có đội ngũ trong dorm mới đang bị cách ly thôi), vì vậy nên cũng không hẳn là không còn người làm việc. Các bạn Sing ước tính khoảng 300,000 công nhân ở trong dorm, mà số lượng công nhân / người lao động nước ngoài chiếm đến 1.3 hay 1.4 triệu gì đó cơ, nên mặc dù chắc chắn là bị ảnh hưởng, nhưng cũng không đến nỗi các công việc hoàn toàn bị đình trệ (+ các công trường xây dựng và một số nhà máy cũng đang phải ngừng hoạt động vì CB nên nhu cầu chắc cũng không nhiều như thường). Chắc do tính đến khả năng bị ảnh hưởng vậy nên chính phủ cũng mới công bố đang chuẩn bị tính toán lên kế hoạch cho đội ngũ công nhân đi làm trở lại khi sắp nới lỏng dần các biện pháp giãn cách xã hôi.
Không cách ly tiếp viên, tổ bay.. như cụ nói thì nguy cơ lây nhiễm là hiện hữu. Đã từng có tiếp viên bị lây rồi đó thôi.
Again, vậy là ca nhiễm mới của sing dù trong khu cách ly nhưng đg thông báo lên truyền thông, vn lâu rồi chỉ nói không có ca nhiễm mới ngoài cộng đồng. Sing xem xét cho nhân công đã cách ly đủ và xét nghiệm âm tính đi làm trở lại? Vn tại sao không cách ly tổ bay ít nhất tới khi có 2 lần xn âm tính của chuyến bay họ phục vụ? Hoặc nếu ít ng quá thì cứ cách ly họ nhưng khi có chuyến bay đón ng nc ngoài về thì lại cho họ đi đón, khỏi lo hết nv.
Nếu k cách ly, lại cho họ phục vụ cả các chuyến bay dân dụng, máy bay các thứ đồ trên máy bay chở ng từ nn về cũng thế nếu lại đc sd dân dụng thì dễ lây ra cộng đồng.

Thế là cụ ở Sing, Mỹ hay vn ạ?
Sing cắt đg bay lâu r, cụ chạy về vn bằng cách nào hay dzay ta?
Chỉ giảm giá 10% từ bậc 1 đến bậc 4 thôi mà cụ, đâu phải giảm toàn bộ hóa đơn đâu. Theo thông báo thì tính ra phải dùng dưới 300 (vừa tròn 4 bậc đầu) kW mới được 10%, còn càng hơn (càng vượt xa bậc 1-4) thì tỉ lệ giảm sẽ càng xuống (do chỉ giảm đến bậc 4, qua bậc 5 thì không giảm nữa). VD như hóa đơn cụ chủ thì có giảm giá 4 phần đầu rồi mà (đơn giá giảm còn 1510, 1561, 1813 và 2282 đồng /kW - vốn giá gốc 4 bậc này là 1678, 1734, 2014 và 2536 theo biểu giá em gúc thấy trên trang của EVN).

Như nhà em dùng ít điện là giảm đủ 10% (tính cả thuế thì còn hơn 10%) này, mà nhà em ở HN chứ không phải HCMC như cụ chủ thớt nên không biết có gì khác nhiều không: