[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

The Silent

Xe tăng
E tham khảo ý các cụ ở trên thì thấy đều nhấn mạnh "rượu phải chuẩn", nhưng cái này em thấy khó nhất này. Mua chai vodka Hà Nội 750ml đổ đầy chum ngâm được không cụ?
Rượu công nghiệp em dự là "khó chuẩn" nhắm.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
E tham khảo ý các cụ ở trên thì thấy đều nhấn mạnh "rượu phải chuẩn", nhưng cái này em thấy khó nhất này. Mua chai vodka Hà Nội 750ml đổ đầy chum ngâm được không cụ?
Rượu Vodka Hà Nội bản chất là rượu công nghiệp, với đa số đồ ngâm sẽ không ngon bằng việc dùng rượu quê.

Muôn có rượu quê chuẩn đâu có khó, cụ cứ xem chữ ký của em sẽ có gợi ý ;)

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
Rượu Vodka Hà Nội bản chất là rượu công nghiệp, với đa số đồ ngâm sẽ không ngon bằng việc dùng rượu quê.

Muôn có rượu quê chuẩn đâu có khó, cụ cứ bấm vào mục của em sẽ có gợi ý ;)
rịu lão thì quá chuẩn rồi

cuối năm ngoái em ngâm dăm chum nhàu của cụ Ba Kích Rừng - giờ màu đẹp lắm mà thơm hơn ngâm chuối hột rừng, mỗi tội mới được khoảng 8-9 tháng nên chưa êm hẳn :D

nvht

Xe điện
Em còn trẻ tuổi, không phải là người sành rượu bia, nhưng thỉnh thoảng các cuộc vui thì cũng thích uống và uống tạm tạm. Hiện tại, em đang tìm hiểu để ngâm lấy 1-2 chum rượu để 5-10 năm sau túc tắc sử dụng 😁.
Em xin tư vấn của các cụ, tiêu chí của em là rượu ngâm thực vật, thơm ngon dễ uống ạ!
Em thấy rượu ngâm quả Sim uống là ổn nhất: Ngon - bổ - rẻ

duongctt

Xe tăng

Muôn có rượu quê chuẩn đâu có khó, cụ cứ bấm vào mục của em sẽ có gợi ý ;)
Em thấy nấu rượu không khó, cũng rẻ, làng em có vài chục nhà nấu rượu gạo nhưng không một ai đi học lớp nấu ăn nào cả, chả biết học ở đâu ra nữa =))
Cá nhân em k thích rượu đc lọc qua máy, em thấy nó nhạt cả mùi lẫn vị. Em thích rượu nấu bằng gạo nếp theo phương pháp cũ, đương nhiên là không uống ngay đc, phải ngâm với cây cỏ gì đó hoặc đổ chum sành ít nhất 1 năm mới dám uống.
Em thấy rượu ngâm quả Sim uống là ổn nhất: Ngon - bổ - rẻ
Em thích ngâm mơ hơn, rượu sim hơi nhạt. Rượu mơ có thêm mật ong (hoặc đường phèn vàng) thêm chút muối uống hay ho phết. Đủ cả bốn vị luôn chua, cay (thực ra là hơi chát), mặn, ngọt :)

Chỉnh sửa cuối:

Nick2

Xe máy
Em vào học hỏi các cụ cách ngâm quả táo tàu, nên ngâm quả tươi, hay quả đã khô ạ

nvht

Xe điện
Em thấy nấu rượu không khó, cũng rẻ, làng em có vài chục nhà nấu rượu gạo nhưng không một ai đi học lớp nấu ăn nào cả, chả biết học ở đâu ra nữa =))
Cá nhân em k thích rượu đc lọc qua máy, em thấy nó nhạt cả mùi lẫn vị. Em thích rượu nấu bằng gạo nếp theo phương pháp cũ, đương nhiên là không uống ngay đc, phải ngâm với cây cỏ gì đó hoặc đổ chum sành ít nhất 1 năm mới dám uống.

Em thích ngâm mơ hơn, rượu sim hơi nhạt. Rượu mơ có thêm mật ong (hoặc đường phèn vàng) thêm chút muối uống hay ho phết. Đủ cả bốn vị luôn chua, cay (thực ra là hơi chát), mặn, ngọt :)
vậy là cụ ngâm Rượu Sim chưa đúng cách rồi.

Chỉnh sửa cuối:

duongctt

Xe tăng
vậy là cụ ngâm Rượu Sim chưa đúng cách rồi.
Em không thích sim nên chưa ngâm bao giờ, em đc uống mấy lần ở nhà người quen họ tự ngâm trên vùng núi phía bắc và trong PQ, cá nhân thì thấy vị ngọt, thơm mùi hoa quả, nhưng nhạt vị rượu, chắc do ngâm từ quả tươi.

rịu lão thì quá chuẩn rồi

cuối năm ngoái em ngâm dăm chum nhàu của cụ Ba Kích Rừng - giờ màu đẹp lắm mà thơm hơn ngâm chuối hột rừng, mỗi tội mới được khoảng 8-9 tháng nên chưa êm hẳn :D
Rượu nhàu đỉnh của nó, lão để dùng Tết hử :)
Nao khai chum, cho em xin hụm nhé

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
e ngâm được 2 tháng rùi sao nó chat mà màu chưa thấy đẹp bác?
sim ko được nước.. chủ yếu ngâm đường lên men rồi mới ngâm rượu nhẹ.. như kiểu vang.. còn ngâm tươi,khô mà ngâm luôn với rượu trắng.... màu,mùi,vị chả có gì đặc biệt.. em cũng ko thích sim..

Ở quê từ xưa tới nay, nấu rượu truyền trực tiếp: bố mẹ truyền cho con, anh em bạn bè truyền cho nhau chứ làm gì có lớp học :))

Rượu quê nấu xong luôn có độc tố trong rượu, người nấu giỏi nghề, nguyên liệu và quy trình nấu có chuẩn chỉ đến mấy thì độc tố vẫn còn, chỉ là it hay nhiều mà thôi.
Rượu để lâu thì chỉ andehyt bay đi, còn các nhóm độc tố thì không hết, do vậy để an toàn cho người dùng thì phải khử độc

Về khử rượu bằng máy hiện có 2 loại

1/ Loại thông minh: chỉ khử các nhóm độc tố có trong rượu
Thiết bị cho công nghệ này rất đắt tiền, cồng kềnh; thời gian khử lâu, chi phí vận hành cao nhưng rượu khử xong không bị mất đi hương vị vốn có.

2/ Loại thông thường (dân trong nghề gọi là khử ngu): cứ cái gì không phải rượu là loại tất kể cả độc tố lẫn các vi chất có lợi
Máy không đắt, nhỏ gọn, thời gian khử nhanh
Loại này dân ra đang dùng rất nhiều, người tinh mồm uống loại này nó thào thào chứ không ngon

nvht

Xe điện
sim ko được nước.. chủ yếu ngâm đường lên men rồi mới ngâm rượu nhẹ.. như kiểu vang.. còn ngâm tươi,khô mà ngâm luôn với rượu trắng.... màu,mùi,vị chả có gì đặc biệt.. em cũng ko thích sim..
Chắc cụ chưa được uống loại rượu Sim ngon rồi

2 tai 8 banh

Xe container
Rượu nhàu đỉnh của nó, lão để dùng Tết hử :)
Nao khai chum, cho em xin hụm nhé
em mới múc ít lên để thẩm, cơ mà ai xơi đc lá mơ thì rịu nhàu thơm, ai không xơi đc lá mơ thì khó uốn vì mùi nó gần giống Mao đài
cá nhân e thì thấy rất ngon, em mời lão nhá :D

nvht

Xe điện
e ngâm tươi cụ ơi, 2 tháng thử thấy vị thì nhạt, lại hơi chát chat.
Thua xa mơ và dâu ngâm.
Mà nhwox ngâm 2 bình nó mới đau khổ.
Cụ ngâm không đúng cách thì sau này Rượu sẽ có mùi hắc/ hôi khá khó chịu nữa (nếu ngâm đúng cách thì sẽ có mùi thơm khá hấp dẫn)

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
Cụ ngâm không đúng cách thì sau này Rượu sẽ có mùi hắc/ hôi khá khó chịu nữa (nếu ngâm đúng cách thì sẽ có mùi thơm khá hấp dẫn)
Ngâm đúng như thế nào cụ?
Em rửa sạch, để ráo nước, rồi đổ rượu vào ngập quả khoảng 5cm.

BảoVân 13

Xe máy
Nhà e cứ rượu trắng mà chiến thôi ạ,ngâm giờ uống cứ ko quen

nvht

Xe điện
Ngâm đúng như thế nào cụ?
Em rửa sạch, để ráo nước, rồi đổ rượu vào ngập quả khoảng 5cm.
em trộn đường vào với quả sim chín rồi để 3 ngày sau mới đổ rượu vào